Gia đình bé nhỏ của cháu chinh phục đường đèo cao nguyên đá và săn hoa Tam Giác Mạch

moongket

Xe điện
Cụ đi mấy ngày thế?. Bọn e định đi nhưng chỉ có 3 ngày nên sợ ko theo cung của cụ chủ được.
em đi từ tối thứ 6
sáng thứ 7 ở thành phố hà giang bắt đầu Hà Giang -> Lũng Cú -> Nghỉ đêm đồng văn
Sáng chủ nhật Đồng Văn -> Mã Phì Lèng -> Mèo Vạc -> Tỉnh lộ 146 -> Yên Minh lại về quốc lộ 4c về thành phố Hà Giang
về đến Thành phố Hà Giang có mấy anh em làm cơm đợi sẵn vào oánh hết 5 lít rượu ngô lại chiến tiếp về Hà Nội
em về đến Hà Nội là 3 giờ sáng đêm hôm qua
2 thằng thay nhau lái :))
chạy tẹt tèn ten

moongket

Xe điện
Chả gần hơn được bao nhiêu đâu.Đường này ít cái có thể chụp ngoài đèo chữ M
i
Vâng đúng rùi ạ
đường này ko gần hơn nhiều mà lại nhiều đèo hơn
và năm nay thì đường này mới được làm lại nên ổn hơn đường về bên Bắc Mê qua QL4B và QL34 :D
đi bên Bắc mê thì đường bằng hơn :D

Chữ M đây các cụ ạ :D

tide

Xe buýt
em đi từ tối thứ 6
sáng thứ 7 ở thành phố hà giang bắt đầu Hà Giang -> Lũng Cú -> Nghỉ đêm đồng văn
Sáng chủ nhật Đồng Văn -> Mã Phì Lèng -> Mèo Vạc -> Tỉnh lộ 146 -> Yên Minh lại về quốc lộ 4c về thành phố Hà Giang
về đến Thành phố Hà Giang có mấy anh em làm cơm đợi sẵn vào oánh hết 5 lít rượu ngô lại chiến tiếp về Hà Nội
chạy tẹt tèn ten
E sợ 3 ngày ít thế mà các cụ còn đi có 2 ngày 3 đêm. Các cụ chạy khỏe vãi hehe.
Cám ơn cụ và cụ chủ thớt. Nhờ các cụ mà bọn e mới có quyết tâm đi chuyến này.

Suri2906

Xe tải
Đánh dấu phát, tuần tới có kế hoạch lên đó chơi rồi. :D

moongket

Xe điện
thích là nhích thui cụ ơi
có dịp là phải đi ngay
thằng bạn em nhà có 2000 lít rượu ngô ở nhà lên nó cứ mời lên anh em nhất trí phát là phải lên đường ngay :D

khoe ít rượu nhà bạn em :D
phải nói dân hà giang mến khách thật uống rượu mà bao nhiêu anh em họ hàng đến chúc
đoàn em chỉ ngồi ăn tối được có 2 tiếng nên còn về được chứ thoải mái thời gian chắc nằm tại mâm luôn mất :D

chip&moon

Xe tăng
phải nói dân hà giang mến khách thật uống rượu mà bao nhiêu anh em họ hàng đến chúc
đoàn em chỉ ngồi ăn tối được có 2 tiếng nên còn về được chứ thoải mái thời gian chắc nằm tại mâm luôn mất :D
Can quen ghê, nhà em cũng đang còn can 20l này để góc nhà :)
Bên KCC chúng em cũng nghiện món nước ngô này và thường xuyên được anh em chi bộ Hà Giang bơm xuống =P~

vangamom

Xe container
em đi từ tối thứ 6
chạy tẹt tèn ten
Oạch, cụ khoẻ thế em thì em chịu em chỉ dám uống tối hôm trước rồi về ngủ sáng sau tỉnh dậy mới dám đi thôi ạ, vì em có mỗi mình là lái mà cụ

vangamom

Xe container
thích là nhích thui cụ ơi
có dịp là phải đi ngay
thằng bạn em nhà có 2000 lít rượu ngô ở nhà lên nó cứ mời lên anh em nhất trí phát là phải lên đường ngay :D

khoe ít rượu nhà bạn em :D
Hi hi lần sau em lên em nhất quýêt phải qua chỗ bạn cụ làm ít về cụ à

vangamom

Xe container
Vâng em cũng kể trên quan điểm là em cũng lần đầu lò dò lên ĐV tâm lý háo hức hồi hộp lắm í ạ, cơ mà như mấy cụ đó thích là phải nhích thôi ạ

moongket

Xe điện
Hi hi lần sau em lên em nhất quýêt phải qua chỗ bạn cụ làm ít về cụ à
vâng cụ lên hà giang cứ pm em em giới thiệu cho cụ ạ
nhà nó toàn rượu ngô xịn men lá uống mát lắm :D
mà nó giới thiệu cái bộ bàn ghế uống nước chè nò đang ngồi đấy là gỗ Đinh gì ý tay 12 mà mua 300 củ
hjhj ngồi cứng hết cả mông được cái vai ghế nhìn vằn như lông hổ :D

vangamom

Xe container
vâng cụ lên hà giang cứ pm em em giới thiệu cho cụ ạ
nhà nó toàn rượu ngô xịn men lá uống mát lắm :D
mà nó giới thiệu cái bộ bàn ghế uống nước chè nò đang ngồi đấy là gỗ Đinh gì ý tay 12 mà mua 300 củ
hjhj ngồi cứng hết cả mông được cái vai ghế nhìn vằn như lông hổ :D
Gỗ Đinh Hương cụ ơi, thơm lắm, lại còn đuổi được ruồi muỗi côn trùng cụ à

anhquan_1310

Xe tăng
Hà Nội mùa thu, cây cơm nguội vàng, cây bàng lá đỏ
Vâng ạ cụ cứ từ từ em sẽ mô tả chi tiết cụ à. Vì em đi cùng gấu và 2 F1 nên em cứ thong thả từ từ thôi cụ à. Không vội. Đi đường đèo núi nhất là đường đèo lên Đồng Văn cụ chỉ cần lơ là một tý xử lý không khớp một tý là khá mệt đấy ạ, vì đường bé 2 xe tránh nhau khó, còn rất nhiều chỗ đường xấu ổ gà ổ voi nhiều, đặc biệt lại là những đoạn leo và cua tay áo.
Đặc biệt cụ để ý đoạn đường đầu vào từ Đồng Văn lên Lũng Cú khoảng hơn 2km đường siêu xấu cụ à, có đoạn hôm em đi họ đang làm đường còn trải toàn đá hộc đến khổ cụ à, nếu cụ đi từ Đồng Văn lên còn nếu cụ đi từ Lũng Táo lên cột cờ Lũng Cú thì có đoạn từ vườn hoa TGM Lũng Táo xuống ngã ba để rẽ lên Lũng Cú. Sau đó cụ về từ Lũng Cú về Đồng Văn thì có đoạn gần Đồng Văn như em đã nói ở trên cụ à.
Toàn bộ tuyến đường Hà Giang lên Đồng Văn, Đồng Văn lên Lũng Cú họ đang vá đường và làm ta luy đường nên đi hơi khó cụ nhé. Cụ cứ cẩn thận từ từ thong thả đi em nghĩ không có vấn đề gì đâu cụ à.
Theo kinh nghiệm của em thì em còi đèn liên tục nhất là những đoạn vào cua cụ còi nhiều vào để xe đi ngược họ thấy. Tuy nhiên vẫn có những cụ đi biển HN, và biển xanh các tỉnh vẫn coi như ko có nghe thấy còi vẫn phi ầm ầm cụ để ý nhé. Chứ cánh xe tải họ đi họ thường đến cua họ rất cẩn thận và họ thường nhường mình cụ à.
Cụ chủ thớt lễ phép lịch sự quá CỤ À :D. Em sắp cưới vợ và cũng dự định 2 vợ chồng làm chuyến như cụ nên vào đây ngâm cứu trước CỤ À.
Em cám ơn bài viết chi tiết của cụ nhé CỤ À :D

moongket

Xe điện

Các cụ cho em hỏi lại đây là đèo thẩm mã phải ko ạ :D
dốc chín khoang nó ngoắm nghèo hơn và mình ko chụp hết được đúng ko ạ
em đi nhanh quá chẳng để ý mấy :D

3077

Xe container
Bài nào cụ cũng chi tiết, viết đúng kiểu cho người mới đi lần đầu như em :). Lần trước em cũng đi Bản Giốc theo bài của cụ, lần này em bị hụt Hà Giang. Sẽ book lại cho lần sau. Cám ơn cụ nhiều :)

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container

Các cụ cho em hỏi lại đây là đèo thẩm mã phải ko ạ :D
dốc chín khoang nó ngoắm nghèo hơn và mình ko chụp hết được đúng ko ạ
em đi nhanh quá chẳng để ý mấy :D
Chính xác cụ ơi, lúc đi em cũng ko để ý lúc về em phải dừng lại để chụp kệ cho gấu kêu ca.
Bài nào cụ cũng chi tiết, viết đúng kiểu cho người mới đi lần đầu như em :). Lần trước em cũng đi Bản Giốc theo bài của cụ, lần này em bị hụt Hà Giang. Sẽ book lại cho lần sau. Cám ơn cụ nhiều :)
Vậy à cụ, cụ cố lên HG đi tuyệt vời luôn cụ à. Cụ chưa mời riệu em đâu đấy nhé. Hí hí

moongket

Xe điện
vâng em thấy 2 cái dốc này đi phê thật
vào cua cứ liên tục xoắn hết cả người
em chạy sau 1 con transit nó phóng kinh quá mà người trên xe ném túi ni lông liên tục :D