[Funland] Giá đất tăng vọt và hệ luỵ xã hội!

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Quê em Quất Lâm vẫn 200k/ slot cả chục năm nay mà ko thấy tăng như đất nhỉ

Khoai Cún

Xe tăng
em thấy bóng dáng năm 2011.

cũng sau Kích cầu
cũng sau đại hội
cũng giá đất tăng vọt
cũng cả xh tưng bừng tiền như lá

kết quả là đến giờ nhiều mảnh đất chưa trở về gía 2011
Chuẩn luôn cụ ạ. Đất yên nghĩa, hà đông chẳng hạn, giờ chắc gì đã về được giá ngày xưa.

sozinho

Xe buýt
Nếu thu hẹp được khoảng cách giàu nghèo thì nhiều vđ bất ổn xã hội được giải quyết cụ ạ; tích cực nhất mà mọi quốc gia đang phấn đấu đó là tăng thu nhập cho số người nghèo để họ gần với người giàu chứ không chỉ bắt người giàu bớt giàu đi.
Như vậy phải nói chính xác là tăng thu nhập tối thiểu, tăng thu nhập bình quân đầu người. Chứ nói như trên sẽ dẫn đến xem một quốc gia thu nhập tối thiểu 100 usd tối đa 100k usd hơn một quốc gia khác thu nhập tối thiểu 1000 usd thu nhập tối đa 1000k usd.
Nếu nói theo toán học, việc tăng thu nhập tối thiểu từ 100 usd lên 500 usd không làm thay đổi nhiều khoảng cách giàu nghèo nhưng làm thay đổi vô cùng lớn tới an sinh xã hội và vị thế kinh tế đấy ạ.
Nêu khẩu hiệu kia có vẻ không ổn, xét trên ngay quan điểm của bác là "mọi quốc gia đang phấn đấu đó là tăng thu nhập cho số người nghèo.." rõ ràng "giảm chênh lệch giàu nghèo" hoàn toàn có thể hiểu là theo hai cách: giảm thu nhập của số đang giàu hoặc tăng thu nhập của số đang nghèo. Một khẩu hiệu thiếu rõ ràng.

pimbim

Xe tăng
Đất thôn làng bắc giang ngang đất đông anh, cò vạc thổi tung trời.

tobe11

Xe tăng
Quê em Quất Lâm vẫn 200k/ slot cả chục năm nay mà ko thấy tăng như đất nhỉ
Tiền chỉ mất giá khi mua đất thôi cụ. Sinh hoạt phí hàng tháng em cũng ko thấy thay đổi gì mấy. :))

Món thịt người quê cụ cũng ko tăng à =))

trucbach76

Xe hơi
Bong bóng giá tài sản đi trước, hàng hoá sẽ theo sau khi giá đầu vào của xăng dầu, sắt thép, xi măng, phân bón... đều đang trong chu kỳ tăng dẫn tới lạm phát tăng, chỉ có điều lúc này chưa thấy rõ vì nhu cầu giảm do dịch, chỉ càn dịch hết nhu cầu tăng vọt sẽ dẫn tới lạm phát rất nhanh

khanhtx8

Xe tăng
Hoá ra câu Cash is King cũng có luc đúng vậy chăng ?
Tầm này năm ngoái bác chắc bác chưa quên, lúc đo anh em mà biết ném vào tầm 200 300 cây thì cả năm ngoái rung đùi cả năm :D, em tính sai và tham nhảy sóng nên thoát ra lúc 46 nên giờ vẫn vất vả

Tầm này sang năm câu đó lại càng đúng khi mà lãi suất huy động lên quá 12%, cái thời 2 5k/triệu/ngày quay lại thì vui hơn tết

Bong bóng giá tài sản đi trước, hàng hoá sẽ theo sau khi giá đầu vào của xăng dầu, sắt thép, xi măng, phân bón... đều đang trong chu kỳ tăng dẫn tới lạm phát tăng, chỉ có điều lúc này chưa thấy rõ vì nhu cầu giảm do dịch, chỉ càn dịch hết nhu cầu tăng vọt sẽ dẫn tới lạm phát rất nhanh
Em đồng tình với cụ hết sức, giờ mọi người vẫn rất lạc quan về kinh tế, nhưng em ngồi với ông cậu trải qua 3 cuộc suy thoái trong đó 1 cuộc suy thoái ông ấy nếm ở nhật, 1 cuộc chết vì đất hồi 2012 thì lịch sử luôn lặp đi lặp lại 1 cách giống nhau đến kỳ lạ

Cái biểu đồ này tuy chỉ đơn giản là giá của vàng nhưng nó thể hiện rất nhiều thứ như lạm phát, niềm tin vào nền kinh tế. Ở thời điểm này theo các cụ thì mình đang ở đâu :D

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
nếu chi tiết hơn cụ sẽ thấy ngay cả mấy chỗ nói xây nhà trọ hay cho thuê du lịch thời điểm này cũng k thể có lãi được! Chi phí xây dựng tăng mà khả năng khai thác rất có hạn, cho thuê công nhân lấy đâu ra giá cao? Thế mà Bắc Giang, Bình Dương.... vẫn cứ tăng theo ngày, du lịch thì đến 3-5* còn chết dấp chứ đừng kể mấy cái codotel với homestay đểu! Lại còn cái lí luận của cò: công nhân làm gần khu CN sẽ mua nhà để lập nghiệp, với lương CN kiểu ấy mua nhà cần khoảng 200 năm :)) Đất tỉnh là bong bóng dễ nhận thấy nhất vì trừ 1 vài địa phương ít đất đông dân đặc biệt ra thì đại đa số thừa mứa chỗ ở, làng toàn bà già trẻ con, thanh niên kéo lên thành phố hết, sốt thì bán cho ai? Rồi sẽ như Nhật thành phố, thi trấn ma đầy ra! Đất quê giá bằng đất ngõ HN thì đất HN hiện đang quá rẻ :)) Thuỷ triều rút sẽ thấy ai mặc quần ngay! Nhớ lại cảnh mấy mệ xứ Quảng tay đan lưới, tay chỉ chỗ này mấy tị chỗ kia mấy tị mà cứ buồn cười, trong lòng thắc mắc k hiểu mấy mệ đã nhìn thấy tiền tỉ bao h chưa? 1 buổi chợ được 2-30k thì gom đến bao h được 1 tị? Khi thổi giá cò vạc dùng đủ các lí do: Sun về, Vin về, trường đua ngựa, Bv quốc tế...thậm chí có cả sóng thủ tướng như ở Hoa Thanh Quế :)) Thích tin thì cứ tin thôi nhưng thử nhìn mấy ông ngoại thành HN bao nhiêu năm nay xem trông khác gì cách đây 10 năm, vẫn làng xã, vẫn chạy chợ, vẫn hội làng đâm trâu giết lợn như cách đây cả trăm năm chứ có nét “phố” nào đâu! Hoà Lạc còn có cả tí dân tọc mà vẫn thổi được “thủ đô hành chính” cách đây hàng chục năm bài học còn nguyên! Xa La, Văn Phú không quá xa mà bao nhiêu năm trời nhà thô còn 1 đống, đống đô thị Mê Linh chắc 30 năm nữa thì thành “đô thị vệ tinh hiện đại” :)) Sốt ở mồm cò nên cái trò đầu cơ thì coin, lan, đất thậm chí c ứt cũng có thể sốt nhưng việc dùng đất nghe nó dễ lọt tai hơn! Còn câu hỏi: ai ở, khai thác được gì, giá “thật” là bn?.... thì chỉ có thời gian mới trả lời được thôi! Tôi cũng vẫn găm đất để phòng thủ thân nhưng sự vô lí của nó thì vẫn cứ chối k nuốt nổi :))
cụ nói đúng quá. Bản thân nhà em cũng từng lướt sóng Hà đông, Mê linh và may mắn không kẹp. Vậy nên sóng này thấy cò Bắc ninh báo giá tăng 50%, cò Hải phòng báo tăng gấp đôi giá kể từ ngày dự án ra hàng vào tháng 7 năm ngoái cho F0 là mình né, không enter thị trường. Có người quen báo sau 2 năm từ 30 tỷ tăng tài sản lên 350 tỷ nhờ đất Quảng yên do có Vin sắp về xây gần đó là mình sởn tóc gáy. Gọi xuống Cẩm phả dự án bán đất giá 50 triệu một m2, Hải phát đang rao lại nhớ tới thành phố ma dọc biển Hạ long thấy bảo rao toàn trăm triệu m2. Trước dịch cũng vắng, bạn em làm khách sạn cho thầu mà khách cứ xin giảm giá vì doanh thu kém, nay thấy đóng cửa gần hết. Nên giá đất cứ thổi cao rất nguy hại khi bong bóng xì hơi.

khanhtx8

Xe tăng
cụ nói đúng quá. Bản thân nhà em cũng từng lướt sóng Hà đông, Mê linh và may mắn không kẹp. Vậy nên sóng này thấy cò Bắc ninh báo giá tăng 50%, cò Hải phòng báo tăng gấp đôi giá kể từ ngày dự án ra hàng vào tháng 7 năm ngoái cho F0 là mình né, không enter thị trường. Có người quen báo sau 2 năm từ 30 tỷ tăng tài sản lên 350 tỷ nhờ đất Quảng yên do có Vin sắp về xây gần đó là mình sởn tóc gáy. Gọi xuống Cẩm phả dự án bán đất giá 50 triệu một m2, Hải phát đang rao lại nhớ tới thành phố ma dọc biển Hạ long thấy bảo rao toàn trăm triệu m2. Trước dịch cũng vắng, bạn em làm khách sạn cho thầu mà khách cứ xin giảm giá vì doanh thu kém, nay thấy đóng cửa gần hết. Nên giá đất cứ thổi cao rất nguy hại khi bong bóng xì hơi.
Các cụ cứ sợ bóng xì hơi, nhưng đấy vốn là bản chất thị trường, nó ko khác gì chiến tranh. Thị trường cần 1 cơn bão quét sạch để tạo dựng những cái mới, đời người may mắn thì đc trải qua 4 đợt bão, ai giỏi thì tận dụng đc 2 3 lần bão.

dongxanh

Xe buýt
Hai ý kiến này đều có logic, chỉ có điều là logic trái ngược nhau

Ai có lý hơn nhỉ
Tùy cách nhìn ngắn hạn hay dài hạn. Sốt đất làm cho một số người ở quê giàu lên, giống như người trúng số 1 vài tỉ, số tiền đó có đổi đời hay chỉ giúp họ bớt khó khăn trong một thời gian. Về dài hạn, khi con cái họ lớn lên và có nhu cầu ra riêng, muốn mua một mảnh xây nhà lại phải bỏ ra số tiền gấp nhiều lần số giá bán.
Trong covid thấy nhà để trống nhiều nhưng giá đất lại cao, ai cũng thấy nhu cầu đất không phải là nhu cầu thật của nền kinh tế. Đầu tư lúc đang sốt là khá liều lĩnh.

prado2012

Xe điện
Các cụ cứ sợ bóng xì hơi, nhưng đấy vốn là bản chất thị trường, nó ko khác gì chiến tranh. Thị trường cần 1 cơn bão quét sạch để tạo dựng những cái mới, đời người may mắn thì đc trải qua 4 đợt bão, ai giỏi thì tận dụng đc 2 3 lần bão.
À vì nếu cụ không kẹp và vướng nợ ngân hàng thì không sợ thôi. Chắc cụ đang tận dụng được bão.

khanhtx8

Xe tăng
À vì nếu cụ không kẹp và vướng nợ ngân hàng thì không sợ thôi. Chắc cụ đang tận dụng được bão.
Em nợ ngân hàng, vỡ nợ năm 2012 nên em đã chuẩn bị cho ngày này từ 8 9 năm trước rồi :D
Cuối 2019 em đã rút sạch thành tiền mặt để chờ những lúc này, nhiều lúc ngồi không thấy rất vã nhưng cũng phải cố mà chịu

tobe11

Xe tăng
Nói chung là chơi bạc thôi. Vào dây đỏ thì tiền vào túi.

Hết dây đỏ sang dây đen vẫn say đòn thì kết quả ra sao các cụ tự ngẫm.

prado2012

Xe điện
Vài năm? Nhật sụp từ 1990 đến h rồi ạ.
Cụ có thể nói rõ vụ này được không ah? Em muốn tìm hiểu nếu cụ không phiền. Dân số Nhật cực đông mà diện tích ở được thì ít.
Em nợ ngân hàng, vỡ nợ năm 2012 nên em đã chuẩn bị cho ngày này từ 8 9 năm trước rồi :D
Cuối 2019 em đã rút sạch thành tiền mặt để chờ những lúc này, nhiều lúc ngồi không thấy rất vã nhưng cũng phải cố mà chịu
minhf thì ăn được sóng đất năm 2008 và ăn sóng ck năm nay nhưng nói chung thời điểm này chỉ dám ăn chắc mặc bền với nhà phố. Cục lửa bds tỉnh và rẫy / trang trại trên Ba vì hay Lâm đồng chắc sẽ lại nguội đi như cách đây chục năm. Lý do: nếu hết covid phần lớn bà con sẽ du lịch năm châu bốn bể, chả ai đi lên trang trại ba vì chăn lợn trồng rau hay nghĩ dưỡng làm chi, đi 1 năm 2-3 lần một chỗ tạm được chứ tuần nào cũng về sẽ nhàm chán trở thành nghĩa vụ/ cục nợ thôi.

tobe11

Xe tăng
Các cụ không cần lo cho các thế hệ kế tiếp về giá đất đai đâu. Cứ học hành tử tế yên tâm không bao giờ lo đói. Rồi thị trường sẽ phải điều hoà hay tìm cách.

Hiện giờ giá đất lên ở vùng ven, chỗ chưa có jobs nhiều. Chỗ đấy mua để đầu cơ, người ta vẫn ra thành phố làm việc thôi.

Em lang thang nhiều nơi nên thấy chỗ nào đất lành thì chim đậu, không lành người ta đi kiếm chỗ khác. Thế giới đầy đất, mà càng ngày càng phẳng.
Đất thì không nở ra được. Nhưng em nghĩ nó vẫn còn rất nhiều. Văn của mấy ông buôn giờ cũng ko lừa được ai nữa đâu.

khanhtx8

Xe tăng
Cụ có thể

minhf thì ăn được sóng đất năm 2008 và ăn sóng ck năm nay nhưng nói chung thời điểm này chỉ dám ăn chắc mặc bền với nhà phố. Cục lửa bds tỉnh và rẫy / trang trại trên Ba vì hay Lâm đồng chắc sẽ lại nguội đi như cách đây chục năm. Lý do: nếu hết covid phần lớn bà con sẽ du lịch năm châu bốn bể, chả ai đi lên trang trại ba vì chăn lợn trồng rau hay nghĩ dưỡng làm chi, đi 1 năm 2-3 lần một chỗ tạm được chứ tuần nào cũng về sẽ nhàm chán trở thành nghĩa vụ/ cục nợ thôi.
Em cũng thế, giờ chỉ nhà phố, mặt phố. Có vỡ nợ mới hiểu trắng tay làm lại nó vã thế nào. Còn về du lịch em đang ngập ngụa trong cái ý tưởng mobihome đến mức quên luôn cả quả cc mini dưỡng già :D

prado2012

Xe điện
Em cũng thế, giờ chỉ nhà phố, mặt phố. Có vỡ nợ mới hiểu trắng tay làm lại nó vã thế nào. Còn về du lịch em đang ngập ngụa trong cái ý tưởng mobihome đến mức quên luôn cả quả cc mini dưỡng già :D
Mobihome là concept như thế nào cụ nhỉ?

khanhtx8

Xe tăng
Mobihome là concept như thế nào cụ nhỉ?
Nó chính là camper van hay RV đó cụ, thú này đang lên vì covid nhưng hạn chế là xe khách hay van hay tải ở VN đều là số sàn, khó tiếp cận người chơi nếu muốn thuê

Ít tiền thì chơi DIY tầm 1 - 2 củ như thế này

Nhỡ nhỡ tiền thì chơi kiểu này của tàu tầm 6 - 7 củ

Nhiều tiền hẳn thì như kiểu này tầm trên 10 củ

Còn siêu giàu thì vô kể lắm ạ

Chỉnh sửa cuối: