[Funland] Giá đất Hà Nội đã đắt gấp đôi Manila! trong khi thu nhập đầu người thấp hơn!

nissantiida

Xe điện
Khi nào các tuyến tàu điện vận hành thì sẽ có làn sóng lớn ra ngoài ngoại ô ở.

Phòng và vé

Xe tải
thế ko xẻ ra xây thì vài vạn dân tỉnh lẻ bao giờ có nhà hn hay đi thuê muôn kiếp đời đời mới là hồng phúc dân tộc??
Cái này em đồng quan điểm. Em cũng dc gọi là sinh ra ở Hà Nội nên cũng phải cố bọn chen mua cái nhà ở đây vì bố mẹ, họ hàng ở đây tất. Nhưng em cũng không có kiểu cứ so sánh và kêu ca

Nhưng em thấy rất nhiều cụ ở quê cũng bon chen bằng được cái nhà hà nội ở mấy quận trung tâm rồi lại kêu ca sao giá nhà cao thế, sao người đông thế, sao suốt ngày tắc, sao xây dựng chung cư nhiều vậy…. Em thấy nó hơi mâu thuẫn

Xã hội nào cũng có nhiều bất cập và mình phải tự điều chỉnh theo quy luật thay vì suốt ngày kêu ca. Giờ em chán nội đô rồi, chuyển ra rìa sống cho đỡ bon chen mặc dù hàng ngày vẫn phải vào nội đô làm việc

Chỉnh sửa cuối:

shareallwehave

[Tịch thu bằng lái]
Cái này em đồng quan điểm. Em cũng dc gọi là sinh ra ở Hà Nội nên cũng phải cố bọn chen mua cái nhà ở đây vì bố mẹ, họ hàng ở đây tất. Nhưng em cũng không có kiểu cứ so sánh và kêu ca

Nhưng em thấy rất nhiều cụ ở quê cũng bon chen bằng được cái nhà hà nội ở mấy quận trung tâm rồi lại kêu ca sao giá nhà cao thế, sao người đông thế, sao suốt ngày tắc, sao xây dựng chung cư nhiều vậy…. Em thấy nó hơi mâu thuẫn

Xã hội nào cũng có nhiều bất cập và mình phải tự điều chỉnh theo quy luật thay vì suốt ngày kêu ca. Giờ em chán nội đô rồi, chuyển ra rìa sống cho đỡ bon chen mặc dù hàng ngày vẫn phải vào nội đô làm việc
Tôi lấy Hn để tiện so sánh thôi, vì có nhiều thông tin, còn tất cả các tỉnh thành VN đều đã rất cao.

quangzizi

Xe tăng
Đến thì cũng đi vài nơi chứ làm gì, người ta phải căn cứ nhiều thứ cả những con số như tiêu thụ xe, điều hòa, xi măng, điện, tôi không muốn tranh luận .

Trước kia trên này có một số cụ 3 củ nói VN vượt Inđo lâu rồi mình còn chửi vì mình ko tin và ghét sẵn mà, khi tìm hiểu mình khảng định chính xác.
Em có đợt c tác indo 2 3 tháng liền, rồi đi chơi các kiểu. Xác nhận luôn với các cụ là trung bình ở indo nghèo hơn Vn. Ngay ở trung tâm JKT, đi ra sau khu khách sạn em ở buổi đêm là thấy cái sự nghèo và khổ. Cảnh như thế em chưa thấy ở vn 6-7 năm nay rồi. Bảo tả như thế nào thì khó nhưng các cụ cứ hiểu là họ rất khổ. Đường phố ban ngày thì siêu tắc và cũng ko phải xịn xò gì, tính ra thua HN về tầm cỡ nếu tính theo quy mô dân số.

eagles

Xe buýt
Nhà đất hà nội mua bây giờ ngõ oto mà cứ 200tr/m thì xdinh đu đỉnh

Go on

Xe điện
So sánh giữa 2 quốc gia khá tương đương về tổng dân số, gdp, diện tích
Độ tuổi trung bình của người VN là 32.5, Philippines là 25.7: https://www.worldeconomics.com/Demographics/Median-Age/Philippines.aspx
Dự báo GDP 2 nước đều tăng tầm 6.5 >7% trong giai đoạn 2020-2030.
Topic này để so sánh giữa HN và Manila (1 khu vực dc coi là chênh lệch giàu nghèo cực lớn), rõ rang là Manila đã đô thị hóa trước HN rất nhiều năm. và đường đều to chứ ko có dạng ngõ ngách 1 xe máy như ở HN.
Hà Nội.
View attachment 7461124
Metro Manila (metro manila là vùng thủ đô của Philippines) kiểu tương tự HN gồm những quận huyện thì Metro manila bao gồm các thành phố tương đương quận huyện ở HN,
View attachment 7461131
Quy hoach
của Manila rõ ràng là tốt hơn HN rất nhiều khi rất hiêm các khu nhà có ngõ ngách nhỏ như HN.
Giá đất ở thành phố Manila, khu vực trung tâm của Metro manila, tương đương với các quận trung tâm Hn gộp lại.

1 lô đất ở cận trung tâm Manila, có giá 24,000,000 peso 331m2, tương đương 30tr/m2
View attachment 7461145

1 lô đất ở khu vực trung tâm hơn 1 chút, có giá 43,200,000 peso cho 216m2, tương đương 85tr/m2
View attachment 7461149

1 lô đất to ở trung tâm manila. có giá cỡ 140tr/m2.
View attachment 7461152

trong khi đó 1 lô đất ngõ bt ở HN có giá 15 tỉ 60m2, tương đương 250tr/m2. định nghĩa vip thật kì lạ.
View attachment 7461161

Chắc chắn Bbs sẽ đóng băng trong thời gian dài sắp tới, chính phủ biết là giá nhà đã quá cao, bắt tất cả những con buôn lợi dụng dịch bệnh, chính sách kích cầu của nhà nước để thu lợi cho chính mình

Tôi đã dự đoán điều này từ đầu năm 2022
Việc giá đất ảo là có, nhưng giá neo cao theo cùng năm tháng chứng tỏ việc kinh doanh ở trung tâm HN mang lại nhiều lợi nhuận hơn so với manila. Thử hỏi rằng nếu cùng mặt bằng ở Manila mang lại lợi nhuận cao thì người bán và cho thuê ko dại gì mà không tăng giá bán và cho thuê.
Việc này cũng có thể chứng minh GDP thực tế của HN cao hơn manila. Cứ xem 100 doanh nghiệp nhỏ ở VN có mấy ông đóng thuế đầy đủ. Gần như hoà vốn hoặc lỗ dù lãi to. Ngay cả các hộ kinh doanh đóng thuế khoán hầu hết ở mức thấp nhất do được cán bộ thuế thương. Chính việc đó làm số liệu gdp công bố và thực tế lệch nhau nhiều

PDlong

Xe điện

Mrphamvn

Xe tăng
Có ông anh là người có thu nhập rất cao ở Việt Nam, tầm 500tr/th
Mà cũng vái cả nón với giá bđs HN :))) ko hiểu mấy ông mua bđs HN giầu cỡ nào nữa

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
So sánh chả để làm gì. "Mua thì mua, ko mua thì biến" người có đất có nhà họ bảo vậy. Chứ em vô sản :))
Đu đỉnh gì cụ ; chỗ e ba đình hô phát bay luôn
Sự thật thị trường nhà thổ cư các quận cũ, lõi Hà Nội bây giờ chỉ cần tóm gọn trong 3 comment này là đủ ạ.

Mũi tên bạc

Xe container
Philippines có diện tích 300.000km² bao gồm 7.641 hòn đảo được phân loại phổ biến thành ba vùng địa lý lớn: Luzon, Visayas, và Mindanao, trong đó có khoảng 2000 đảo có người sinh sống. Cụ nghĩ dễ diệt lắm hay sao?
Diệt trên đảo em nghĩ dễ hơn trên đất liền!

pisces_hn

Xe container
Mà cũng vái cả nón với giá bđs HN :))) ko hiểu mấy ông mua bđs HN giầu cỡ nào nữa
bạn cụ thu nhập cao thế mà liên tục trong 20 năm thì sẽ đỡ kêu ngay.

pisces_hn

Xe container
ngõ không ô tô đã leo lên hơn 100tr 1m rồi. em cũng chờ thị trường nó sụp để những chỗ giờ đamg 300tr 1m nó giảm xuống còn 50tr thôi để em xúc

Không về nhì

Xe tăng
50tr thì mới vái. Chứ 500tr thì mấy cái nhà rồi. Chả sướng quá đi chứ

tuan_nguyen261188

Xe điện
So sánh 2 vấn đề chả liên quan gì đến nhau...Nếu so kiểu này thì nên so Việt Nam với Mỹ cho máu...Phi nhật tân làm gì.

ConCuCauKinh

Xe buýt
Tự hào quá Việt Nam ơi!
Có ý kiến thì nên viết ra cho mọi người thấy cái chính kiến của mình, rồi đúng sai thì cùng đưa ra luận điểm phản biện cho rõ ngọn nghành. Cái kiểu phọt ra 1 câu như con vẹt, không biết là đang ca ngợi hay đang mỉa lại cứ tưởng mình là hay?

sskkb

Xe tăng
Trình độ ngu học theo Mỹ tèo hết, đặc biệt những nước đất chật người đông hỏng hẳn, phải giỏi như Nhật, Hàn cơ.

Tôi đã nghiên cứu rất nhiều trong giai đoạn hiện nay cơ chế của TQ và VN tốt hơn cả.
Cốt lõi nhất là phòng chống tham nhũng, mình đang đi đúng hướng.
Hàn giai đoạn vươn lên mạnh mẽ là giai đoạn độc tài, chứ theo đường lối của Mẽo thì chắc cũng làng nhàng thôi cụ. Nhật cũng vậy, khi họ đã có nền tảng tốt sau thời Minh Trị thì chuyển sang tư bản mới được.

VN có vẻ đi đúng hướng, nhưng cụ tổng già quá rồi, ko biết sau cụ thì còn đúng hướng được nữa ko. Chưa kể hướng mới là hướng từ cấp cao, xuống tới cấp dân đen vẫn còn nhiều trở ngại khó khăn lắm.

Chỉnh sửa cuối:

sskkb

Xe tăng
Một câu hỏi lớn. Tại sao Philippin: là nước tư bản, là đồng minh của Mỹ; nhà nước, xã hội vận hành khá gống Mỹ, mà sao vẫn ko phát phát triển được? Tại sao?
Do dân trí cụ ạ. Dân trí đã thấp mà đi theo đường lối dân chủ kiểu p.Tây chỉ tổ có hại. Lẽ ra cần dân đồng lòng quyết tâm vươn lên thì lại chia 5 xẻ 7. Thái Lan có 2 phe áo vàng áo đỏ mà lâu lâu lại phang nhau, mấy nước nghèo hơn mà lắm đảng phải thì còn đánh nhau nhiều hơn

Chỉnh sửa cuối: