Ghềnh Ráng - Qui Nhơn; Ghềnh Đá Đĩa - Tuy Hòa. (Tháng 6/2013).

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Mợ Hoa khéo & đảm nhỉ, nghe tả mấy món ăn của Mợ hấp dẫn ghê. Trong chuyến đi hình như không ai tư vấn cho Mợ món mắm nêm nổi tiếng của Quy Nhơn (chính xác hơn là gốc Bình Định) thì phải. Trong đó có 2 nhà hàng cơm nổi tiếng là Quê Hương 1 & 2, nổi tiếng cũng vì món mắm nêm (còn nguyên hình con cá). Bọn em hay ăn ở Quê Hương 2 (phù hợp ăn trưa).
Lần nào vào đây mà bọn em không ghé ăn thịt luộc chấm mắm nêm ở đây coi như chưa trọn vẹn :D và khi ra về thì người ít nhất cũng phải 6 lọ mắm nêm mang theo. Trong này còn đặc sản bánh đa nước dừa nữa, mua về nướng làm khai vị trước với bia cũng ổn lắm ạ.

Ở em toàn ở Hoàng Yến 2, giá cực hạt rẻ mà dịch vụ đầy đủ (cũng phải nói rõ là phòng không thể như resort nhưng bọn em chỉ về ks để ngủ còn cả ngày thuê xe tự lái đi chơi thì ở phòng xịn thì hơi phung phí).

Còn một điểm nữa là eo gió, đồi cát & bãi Nhơn Lý - đẹp hoang sơ đến ngỡ ngàng, rất phù hợp cho mấy thợ săn ảnh. Vì bọn em thuê xe tự lái nên cứ cầm bản đồ rồi lượn đi, có lúc xác định đi cho lạc thì thôi rồi hỏi thăm đường về mà cũng ít khi bị lạc, chỉ bị lẫn đường trong phố khu trung tâm :D

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Mợ Hoa khéo & đảm nhỉ, nghe tả mấy món ăn của Mợ hấp dẫn ghê. Trong chuyến đi hình như không ai tư vấn cho Mợ món mắm nêm nổi tiếng của Quy Nhơn (chính xác hơn là gốc Bình Định) thì phải. Trong đó có 2 nhà hàng cơm nổi tiếng là Quê Hương 1 & 2, nổi tiếng cũng vì món mắm nêm (còn nguyên hình con cá). Bọn em hay ăn ở Quê Hương 2 (phù hợp ăn trưa).
Lần nào vào đây mà bọn em không ghé ăn thịt luộc chấm mắm nêm ở đây coi như chưa trọn vẹn :D và khi ra về thì người ít nhất cũng phải 6 lọ mắm nêm mang theo. Trong này còn đặc sản bánh đa nước dừa nữa, mua về nướng làm khai vị trước với bia cũng ổn lắm ạ.

Ở em toàn ở Hoàng Yến 2, giá cực hạt rẻ mà dịch vụ đầy đủ (cũng phải nói rõ là phòng không thể như resort nhưng bọn em chỉ về ks để ngủ còn cả ngày thuê xe tự lái đi chơi thì ở phòng xịn thì hơi phung phí).

Còn một điểm nữa là eo gió, đồi cát & bãi Nhơn Lý - đẹp hoang sơ đến ngỡ ngàng, rất phù hợp cho mấy thợ săn ảnh. Vì bọn em thuê xe tự lái nên cứ cầm bản đồ rồi lượn đi, có lúc xác định đi cho lạc thì thôi rồi hỏi thăm đường về mà cũng ít khi bị lạc, chỉ bị lẫn đường trong phố khu trung tâm :D
He...he... Cụ quá khen em rồi. Em tự nhận mình không phải là đầu bếp tài ba mà chỉ đủ để chiều lòng Sói nhà em thôi.:) Thực sự là để khám phá và hiểu hết được con người cũng như vùng đất Qui Nhơn nhà em sẽ còn phải trở lại nhiều lần, 1 lần thôi làm sao mà nói hết được phải không Cụ? Về món mắm, em có nghe nói đến nhưng nhà em hay được mọi người biếu các loại mắm miền trong lắm, nhà ít người nên không mấy khi ăn. Thi thoảng em lại phải mang cho bạn bè ăn giùm đấy ạ. Món bánh đa nước dừa hôm rồi nhà em cũng được ăn rồi, cả món bánh tráng ngâm nước cho mềm và cuốn kèm các loại lá nữa. Ngon và lạ miệng lắm. Tiếc là mải ăn nên chả kịp chụp lại thôi. Đồi cát Nhơn Lý thì nhà em cũng đi rồi, ảnh em Post ở phần trên nhưng bị die hết. Em đang từ từ Post lại hầu các Cụ đây. Phải nói thiệt là với chừng ấy ngày và khám phá chừng ấy nơi, so với các thành viên trong Đoàn thì nhà em cũng lập kỷ lục roài Cụ ạ.:)

Audioto

Xe tăng
Dạ vâng, Rong biển họ ép khô và đóng thành túi, nhẹ lắm. Hôm ra em có mua 5 gói, về cho đi 3 (vì nghĩ cái này không phải ai cũng ăn được), ai dè F1 nhà em nó rất khoái món này (nó là Fan của xứ sở Hàn Quốc mà). Nếu tiện em nhờ Cụ xách giúp em 5 gói nữa để F1 nhà em ăn dần nhé! Tks Cụ nhiều.@};-
Ây dà, F1 nhà em lại là fan xứ Sakura, chắc là kị dơ với HQ :)

hai banh duc

Xe tải
Em cũng vừa đi Quy Nhơn về tháng trước, đã từng đi Đà Nẵng, Phú Yên, Nha Trang rồi phải nói biển ở Quy Nhơn cũng không thua kém j, khoái nhất là bãi biển dài sạch sẽ, đẹp không quá xô bồ. Hình như mợ Hoa đến Quy Nhơn mà không đi lặn ngắm san hô ở Hòn Khô thì phải, theo em san hô ở đây đẹp hơn ỏ Nha Trang, nước biển ở đây trong veo nhìn rất rõ hôm đoàn mình đi có bác còn bắt cả được 1 chú Hải Sâm. Tặng các bác vài pic ở đảo Hòn Khô

Bình minh biển Quy Nhơn

Chỉnh sửa cuối:

3Gái

Xe tăng
Website
maithanhhaiddk.blogspot.com
Công và trạng của nhà Nguyễn thì rõ rồi. Nhưng hành động trả thù đến đào cả xương cốt người đã khuất lên cho Voi dày, Ngựa xéo thì chẳng có thời đại nào có thể dung thứ được. Nó thể hiện sự tàn độc và hèn hạ cá nhân nhiều hơn là mang hình thức chính trị.
Quá chuẩn!

Đồi cát Nhơn Lý thì nhà em cũng đi rồi, ảnh em Post ở phần trên nhưng bị die hết.
Em xem từ trước hôm ảnh chưa bị rớt, sao không thấy nhỉ :-/ - không thấy nên khi đọc hết bài em mới nhắc vì không muốn làm loãng thớt :-w

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Em cũng vừa đi Quy Nhơn về tháng trước, đã từng đi Đà Nẵng, Phú Yên, Nha Trang rồi phải nói biển ở Quy Nhơn cũng không thua kém j, khoái nhất là bãi biển dài sạch sẽ, đẹp không quá xô bồ. Hình như mợ Hoa đến Quy Nhơn mà không đi lặn ngắm san hô ở Hòn Khô thì phải, theo em san hô ở đây đẹp hơn ỏ Nha Trang, nước biển ở đây trong veo nhìn rất rõ hôm đoàn mình đi có bác còn bắt cả được 1 chú Hải Sâm. Tặng các bác vài pic ở đảo Hòn Khô

Bình minh biển Quy Nhơn
Dạ vâng, như đã nói từ đầu em rất dị ứng với tour đi Đảo. Có lẽ vì 2 lần đi Đảo em đều gặp sự cố nên sợ đến giờ ... Đoàn nhà em cũng có chương trình ra Đảo, nhưng em không đi ... cũng vì không đi nên em mới có cơ hội khám phá nhiều địa danh và thắng cảnh của Qui Nhơn đấy Cụ ạ.

P/s: Ảnh ngoài Hòn Khô đẹp quá, mấy người trong Đoàn em đi và chụp ảnh cũng đẹp long lanh nhưng em không đi nên không Post lên đây.:)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Em xem từ trước hôm ảnh chưa bị rớt, sao không thấy nhỉ :-/ - không thấy nên khi đọc hết bài em mới nhắc vì không muốn làm loãng thớt :-w
Hi....hi.... hình như em chưa Post đến đấy thì nó đã bị die rồi Cụ ạ. Từ từ ... rồi em sẽ hầu Cụ tour trượt cát của nhà em nhé!;))

Bachthang

Xe buýt
Em cũng thấy phiền cái vụ này, hồi xưa em nhớ là 7h kém 15, em đi từ 5h15 là vừa xinh, bây giờ bay sớm thế thì khoản đi lại hơi bị ngại, chắc khoảng 4h15 đi, nhưng dù sao cũng đỡ hơn ngồi tàu cả ngày. Em hỏi tí, thủ tục vẫn làm ở tầng 1 phải không? tết đến giờ chắc không thay đổi, vé thì đắt mà cứ như là con ghẻ ấy nhỉ.

@Audiauto: 26/7 em có mặt trở "chỏng"!
Nhà em cũng đi cùng đợt với cụ này nhưng chỉ đi gia đình ít người thôi.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Em hóng ảnh mợ mà chẳng nhìn thấy gì. Ảnh hỏng hay sao hả mợ?
Hị.....hị.... tại Cụ không coi hết Thread nhà em nên giờ vữn còn théc méc. Em có Post đầy đủ đấy ạ, chẳng may Photobucket bị khóa tài khoản nên bao nhiêu ảnh up ở đây đều tèo hết. Em đang mất công Post lại từ đầu để hầu chuyện với các Cụ đây ạ. Cụ chịu khó xem lại từ đầu nhé!:)

Mr.Chem

Xe điện
Haha...ý cụ nói là cái này đây:

Em xin đính chính tí nhé: Mắm nêm cũng được mà mắm cái cũng là nó. Dù xa quê nhưng em vẫn chén món này đều vì mẹ em vẫn gửi ra ngoài này, em buộc kín bỏ tủ lạnh để quanh năm. Cụ nào có nhu cầu em mua hộ cho nhé, cứ pm em!

Nói về đồ nhắm với bia thì còn có cái này nữa ạ: Tré

Cái này cũng hay lắm các cụ ạ, tốn bia nhưng có điều để tủ lạnh không được lâu.
Khuyến mãi thêm các cụ cái này nữa: cụ nào sắp vào trong đó thì ghé qua ăn nhé, cũng trên đường Xuân Diệu, Tám thu hay sao ấy 800k/nồi 4 người ăn không cần ăn cái gì nữa vì rất nhiều...hehe, Quy Nhơn rẻ nên nồi lẩu giá 800k được xem là cao cấp rồi đấy ạ! (nhìn con tôm hùm baby ngon ko các cụ)

Ngoài ra còn đầy thứ phải mò mẫm và khám phá.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Haha...ý cụ nói là cái này đây:

Em xin đính chính tí nhé: Mắm nêm cũng được mà mắm cái cũng là nó. Dù xa quê nhưng em vẫn chén món này đều vì mẹ em vẫn gửi ra ngoài này, em buộc kín bỏ tủ lạnh để quanh năm. Cụ nào có nhu cầu em mua hộ cho nhé, cứ pm em!

Nói về đồ nhắm với bia thì còn có cái này nữa ạ: Tré

Cái này cũng hay lắm các cụ ạ, tốn bia nhưng có điều để tủ lạnh không được lâu.
Khuyến mãi thêm các cụ cái này nữa: cụ nào sắp vào trong đó thì ghé qua ăn nhé, cũng trên đường Xuân Diệu, Tám thu hay sao ấy 800k/nồi 4 người ăn không cần ăn cái gì nữa vì rất nhiều...hehe, Quy Nhơn rẻ nên nồi lẩu giá 800k được xem là cao cấp rồi đấy ạ! (nhìn con tôm hùm baby ngon ko các cụ)

Ngoài ra còn đầy thứ phải mò mẫm và khám phá.
Tks Cụ đã bổ sung thêm 1 số hình ảnh về ẩm thực:). Món mắm thì đúng là em chưa dùng, còn món Tré thì em đã ăn bữa ăn tại nhà hàng của Resort rồi ạ, tiếc là "ăn tham" nên chả kịp post hình với các Cụ. Món Lẩu nghe Cụ tả thì rẻ quá! Em sẽ share cho các bạn em cùng thưởng thức. :)

anhduc88

Xe máy
cho em góp vui bức ảnh em vừa chụp tại Quy Nhơn trong đợt du lịch gần đây. Em chụp bằng ip4 ạh

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
cho em góp vui bức ảnh em vừa chụp tại Quy Nhơn trong đợt du lịch gần đây. Em chụp bằng ip4 ạh

Tks Cụ. Xem ảnh Cụ em lại thấy xấu hổ. Em thì máy móc đủ cả từ Canon đến Fuji rồi IP 5 cho đến cả Ipad mà chả có cái nào long lanh như Cụ. Càng xem càng thấy xấu hổ:P

Chỉnh sửa cuối:

anhduc88

Xe máy
Tks Cụ. Xem ảnh Cụ em lại thấy xấu hổ. Em thì máy móc đủ cả từ Canon đến Fuji rồi IP 5 cho đến cả Ipad mà chả có cái nào long lanh như Cụ. Càng xem càng thấy xấu hổ:P
Hhee e còn 1 số ảnh nữa để chiều tối về e post hầu mợ ạh

Audioto

Xe tăng
Là do mợ chưa làm chủ kỹ thuật đó thôi. Mỗi năm mợ cứ đi vài chục lần chụp dư lày chắc ảnh sẽ ngon ngay :D

anhduc88

Xe máy
Vâng, mời Cụ cứ tự nhiên như ở nhà mình ạ.;))
em còn trẻ lắm mà mợ ( cô) cứ cụ cụ bcuoi quá, chắc tại mới đk ở forum nên e xưng hô hơi ngại
Em xin post tiếp
Bãi tắm gần trại phong Quy Hoà

Đường lên Bãi Bầu

Những con thuyền dắt nhau về đâu...

Doạ nhau à?