[Funland] Ghê răng nhưng mà cực ngon: Món ăn từ côn trùng thì các cụ đã thử những loại nào rồi ?

kogenzo

Xe buýt
nhà máy sợi Tô Châu là ở đâu cụ?
Em làm mấy công trình trong ngõ 13 Lĩnh Nam, nhà máy sợi Tô Châu em ko rõ đi ngõ nào nhưng nó sát với chỗ 87 Lĩnh Nam và khu tái định cư Sống Hoàng :)

L.C.D

Xe container
Hồi nhỏ nhà cháu hay đi tìm cắt các tổ ong bò vẽ đem về nhà treo nuôi ở cácc cây, đợi đến rằm tháng 8 đốt lấy nhộng chiên sào, mỗi tổ được 3-4 tầng nên khá nhiều nhộng. Đúng là ăn loại này có vị bùi và béo ngậy rất đặc biệt. Nhiều cụ ăn sống ko quen dễ bị ngứa họng ạ.
Em thấy bảo những giống nhiều đạm dễ gây dị ứng (nhộng, tôm cua...), nên có nhiều ng ăn là dị ứng mẩn ngứa luôn. Lạy giời em chả dị ứng món gì, hí hí

Crusaderland

Xe điện
Cụ nào đi Angco Campuchia ăn thử món nhện nướng của họ chưa, em vừa trên xe xuống đang hơi say xe, nhìn thấy phát livơ phun luôn đến mật xanh mật vàng luôn.

happyhn

Xe container
Em làm mấy công trình trong ngõ 13 Lĩnh Nam, nhà máy sợi Tô Châu em ko rõ đi ngõ nào nhưng nó sát với chỗ 87 Lĩnh Nam và khu tái định cư Sống Hoàng :)
Thế mà em chưa bao giờ nghe tên nhà máy này. Chả biết cụ làm ở đây năm nào chứ thời điểm xây nhà máy Sợi Tây Đức là quãng 82 cơ. Lúc ấy mới còn đồng ruộng bạt ngàn

U10

Xe buýt
Nhà cháu cùng mấy anh em ở tập thể chập tối đi soi ve sầu lột về nhậu, nhưng phải nhanh kẻo ve sầu cứng lại ăn đắng lắm ạ
Em ăn một lần, thấy người hơi bị ngứa ngứa nên sau đó chả ăn nữa và đúng là cũng không có dịp thử lại nữa thật.
Em cũng nghe nói là món này từ đi bắt đến rang cầu kì lắm. :)

happyhn

Xe container
Cụ nào đi Angco Campuchia ăn thử món nhện nướng của họ chưa, em vừa trên xe xuống đang hơi say xe, nhìn thấy phát livơ phun luôn đến mật xanh mật vàng luôn.
Ơ thế gọi là nhìn thấy phun ngay à. Chết thật, khoản kia cũng nhanh thế thì uổng phí đời dai nhể

--Lamborghini--

Xe cút kít

HoaDong

Xe tăng
nhà cháu ăn ve sầu non, nhộng ngon tuyệt !

Minhbeboi

Xe buýt
Lúc đầu nhìn thì hơi sợ sợ chứ ăn nhiều thứ cũng ngon ra phết đấy

Crusaderland

Xe điện
Ơ thế gọi là nhìn thấy phun ngay à. Chết thật, khoản kia cũng nhanh thế thì uổng phí đời dai nhể
Cụ có bản lĩnh thế chén luôn đi ạ. ăn được một con nhện nướng thì dai sức lắm đấy, đảm bảo đóng 2-3 tấn gạch cũng chưa xi nhê gì :)

le_petit

Xe tăng
Những món như nhộng thì có thể quen thuộc hơn nên mình không list ra đây. Mình xin đóng góp món đầu tiên là cào cào rang muối lánh chanh (chắc nhiều cụ có thể nghe tên rồi, nhưng ăn thì chắc không phải cụ nào cũng có dịp thử :-ss)

Món này về hàm lượng dinh dưỡng nghe đồn còn cao hơn cả thịt gà nữa tuy làm thì hơi mất công tí các cụ ah. Cách làm thì không khó nhưng kì công vì phải làm sạch cánh, đầu và càng cứng của cào cào mới có thể chế biến được. Cào cào phải rang nhỏ lửa để món ăn được giòn. Tất nhiên món này sẽ không thể thiếu được chút lá chanh thái chỉ. Ăn cào cào rang, các thím sẽ thấm được vị béo ngậy, bùi ngọt của cào cào cùng với vị thơm của lá chanh mang đến cảm giác hương đồng gió nội ngon lạ vô cùng. Nói sơ thế cụ nào muốn làm thử thì xem hướng dẫn dưới mới rõ

Ngày trước tầm 10, 15 năm trước chỗ em còn nhiều đồng ruộng, cây cối thì thi thoảng còn bắt được, còn được ăn chứ giờ thì bói không ra một con nào :T

Món này, trời lạnh như đợt vừa rồi mà dc ngồi nhâm nhi với chén rượu thì cứ gọi là (hoàng đế cũng chỉ sướng đến thế là cùng).

Ngoài ra thì em còn thấy VN mình còn nhiều món khác như: bọ xít, ve nướng cũng ngon bá cháy. Cụ nào ăn rồi hay biết cách làm cùng review thử xem phát nhớ :D
Cụ làm giống với số đông nhưng ko ngon, vì nó sẽ ko giòn.
Chuẩn món này là cho xâm sấp nước nén cà, nếu ko có thì nước dưa chua và thêm vài quả ớt, đun đến cạn kiệt.Khi đó con châu chấu (Dân Hà tây chúng tôi gọi thế) đã giòn tan, cho mỡ gà, hạt tiêu, bột ngọt đảo kỹ đến khi con châu chấu giòn tan, béo ngậy, thơm lừng và cay tê lưỡi là hoàn thành, bắc nồi ra cho lá chanh thái nhỏ vào đảo đều.(Ko đun với nước chua con châu chấu ko thể giòn tan ra được).

le_petit

Xe tăng
Ngon thì hầu như côn trùng sâu bọ nào cũng ngon nếu biết chế biến, như bọ xít,ve sầu, dế, rết, bọ cạp...vv Có điều kiện các cụ nên thử.

le_petit

Xe tăng
Chuyên gia đây rồi :) cụ đúng là dân trong nghề, nghe cách nói là biết tay nghề dao thớt của cụ đỉnh rầu
Tay dao thớt thì cứ lấy vợ vào là lên thôi cụ. Thật ra chế biến châu chấu cách này là chuẩn dân Thái bình.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Chén con này bao nhiêu cho đủ mà chán hả lão? :D
Lão đi ngó nghiêng đã bao giờ để quên khoá mobin cá nó lôi cần xuống ao chưa? :))
Chửa bị bao h, cách đây 1 tháng vừa riệu trưa xong đang ngồi ông anh châm cho điếu thuốc lại gọi kìa mất hình vội vội bổ. Oạch ôi thôi gãy đốt số 2:(

LeTai1979

Xe cút kít
Cụ làm giống với số đông nhưng ko ngon, vì nó sẽ ko giòn.
Chuẩn món này là cho xâm sấp nước nén cà, nếu ko có thì nước dưa chua và thêm vài quả ớt, đun đến cạn kiệt.Khi đó con châu chấu (Dân Hà tây chúng tôi gọi thế) đã giòn tan, cho mỡ gà, hạt tiêu, bột ngọt đảo kỹ đến khi con châu chấu giòn tan, béo ngậy, thơm lừng và cay tê lưỡi là hoàn thành, bắc nồi ra cho lá chanh thái nhỏ vào đảo đều.(Ko đun với nước chua con châu chấu ko thể giòn tan ra được).
Rang châu chấu như Cụ nói chuẩn rồi.
Ảnh là con châu chấu Cụ ạ, còn con cào cào nó khác, chắc Cụ chủ nhầm.

LeTai1979

Xe cút kít
Chửa bị bao h, cách đây 1 tháng vừa riệu trưa xong đang ngồi ông anh châm cho điếu thuốc lại gọi kìa mất hình vội vội bổ. Oạch ôi thôi gãy đốt số 2:(
Chứng tỏ lão tay to, em phệt cũng thuộc loại mạnh mà chưa bị vậy bao giờ. :))