[Funland] Gàu và ngứa: Không chịu nữa rồi cccm ạ, có cách nào cứu em?...

CV99

Xe buýt
Cụ thử dùng Head & Shoulders Clinical Strength (Mỹ). Đây là dòng sp dầu gội đặc trị gàu, em thấy dùng ổn. Tuy nhiên, cụ chọn shop uy tín để k mua phải hg nhái nhé!
Em vừa xem lại ưuar Head & shouder em dùng trc đây cũng của Mẽo hay mexico j đó mà k ăn thua ạ

CV99

Xe buýt
Hồi xưa đầu em cũng rất nhiều gàu, có cả mảng, có cả mấy vết đỏ & ngứa, cũng thử nhiều loại dầu gội khác nhau (cả Nizoral như cụ) nhưng ko đỡ mấy. Sau em cắt tóc ngắn (em tự cắt bằng tongdo, dùng cái cữ 9mm) thì đỡ hẳn. Em còn phát hiện ra khi nào em ra mồ hôi mà ko gội đầu nhanh (ví dụ đôi khi em đạp xe hoặc chạy mà đội mũ, sau khi xong thì ngồi nghỉ lâu mới tắm gội) thì sẽ bị gàu + ngứa nên luôn cố gắng tránh.
Đợt này covid ít ra ngoài, ít gặp gỡ thì cụ thử cắt tóc thật ngắn đi để trị bệnh cho dễ.
Có khi nào róc dài nó ẩm sinh ra nhiều hơ cụ nhỉ. Em có mấy vết mụn viêm nên hơi ngại cắt ngắn quá 🙃

CV99

Xe buýt
Em bị mấy năm nay, đủ các loại các cụ đã kể vẫn thế (dung dịch vs pn thì em chưa thử). Hiện cứ 1 tuần 1 lần gội selsun hoặc H&S trị gàu của Mỹ thì hết gàu. Hóng cụ nào đã khỏi hẳn?
Cụ bị nhẹ rồi, e 1 ngày k gội là ăn đủ

Lãng khách 179

Xe buýt
Cháu vừa rồi cũng bị, có ông anh mách cho dùng bia để gội đầu. Gội xong hết ngứa thật nhưng mỗi tuần phải làm 1 phát.

CV99

Xe buýt
Chia sẻ với cụ. Trước em cũng bị gàu, đã từng dùng tất cả các loại trị gàu có tên trong thớt này mà chỉ đỡ một thời gian chứ không khỏi. Thậm chí em đã phải cạo đầu láng o nhưng vẫn ko hết. Sau đó thì sử dụng các biện pháp tự nhiên như bồ kết rồi cả dùng nha đam xát lên da đầu. Dùng nha đam thì hết tiệt hẳn 1 tuần nhưng lích kích quá nên vẫn phải tìm cách khác.
Em nghĩ có khi gàu ko phải do nấm mà do da đầu phản ứng với dầu gội. Vì thế, em bắt đầu sử dụng mấy loại dầu gội repair chứ ko mua loại trị gàu nữa.
Ơn giời, bây giờ tóc tai thoải mái, hết hẳn gàu rồi . Em giới thiệu loại đang dùng, cóc có chữ trị gàu nhưng lại hết gàu. Loại này bán phổ biến ở tất cả các siêu thị, nhớ mua cả gội và xả.
Hay đấy cụ nhỉ, nghe nguyên lý ổn, xưa thanh niên em có bị gầu bg đâu h càng già càbg lắm

Me^4ba'nh

Xe tăng
Cụ bị nhẹ rồi, e 1 ngày k gội là ăn đủ
Hoá chất không tốt cụ ạ. Lúc đầu tuần 2-3 lần sau hết gàu thì giảm dần 1-2 tuần một lần cụ ạ. Tạm thế sống chung. Chứ em cũng khám, cũng đủ thuốc tây ta rồi.

Soigia

Xe tăng
Cụ dùng dầu gội vichy đi, e đi bn loại mới tìm thấy chân ái

witch12

Xe tải
Em dùng selsun của Úc, ổn thực sự. Trước xài hàng việt mua hiệu thuốc ko ăn thua.

The Tank

Xe điện
Em vừa xem lại ưuar Head & shouder em dùng trc đây cũng của Mẽo hay mexico j đó mà k ăn thua ạ
Nhiều cụ nói rồi đấy. Chẳng qua hơi lích kích nên cụ có làm đc ko thoai. Cứ nướng bồ kết, xong đun nước gội là sạch bong. Cụ thử mà xem.

kimma

Xe điện
Vc trc tiên là cạo trọc trc, rồi trị liệu bằng các liệu pháp cổ truyền trc. Nếu không đc thì dùng hóa chất. Nhưng điều trị kiểu gì cũng nên cắt trọc thì mới cho hiệu quả tốt nhất.

0000quan

Xe buýt
Tốt nhất cụ nên đi khám.
Tư vấn kiểu online thì cụ mua 1 trong 2 loại thuốc này về bôi ngày 2 lần. 2 loại này tên khác nhau thôi nhưng thành phần giống nhau.
E bị viêm da đầu mãn tính. Cứ mùa hè trời nóng ra mồ hôi đầu là bị triệu chứng giống cụ. Mùa đông thì ko sao. Đi khám nhiều nơi ko hiệu quả cho đến khi bôi thuốc trên. 7,8 năm nay bệnh này nó hành e 3tháng hè. Khốn nạn là e tính sạch sẽ còn hơn đàn bà mà vẫn bị bệnh.
Thuốc này thành phần có kháng sinh trị nấm. Em bị viêm da cơ địa cũng vẫn dùng và khỏi nhưng vài tháng sau có thể bị lại. Đọc một số báo thì khả năng có phần tử nấm trong máu và nó sẽ có thể tái phát khi dùng rượu bia.
Nhiều người nghĩ ăn ở sạch sẽ và thường chối bỏ khi bị nấm nhưng thực tế là đã bị nhiễm thì không dùng thuốc trị nấm là không thể hết được.

114hangbong

Xe cút kít
Cứ lúc nào ông xã em đi công tác vài ngày là vác quả đầu nhiều gầu về, nhìn ngứa mắt không chịu nổi.
Em lấy hộp sữa chua không đường múc từng thìa nhỏ xoa xát nhẹ nhàng từng tý một lên da đầu ông ý. Đợi 10 phút cho đi gội dầu bình thường là hết sạch sẽ luôn. Cụ kiên trì làm một dạo cho nó sạch sẽ chân tóc thì gầu sẽ hết ạ.

tunglam28062009

Xe tăng
Thuốc này thành phần có kháng sinh trị nấm. Em bị viêm da cơ địa cũng vẫn dùng và khỏi nhưng vài tháng sau có thể bị lại. Đọc một số báo thì khả năng có phần tử nấm trong máu và nó sẽ có thể tái phát khi dùng rượu bia.
Nhiều người nghĩ ăn ở sạch sẽ và thường chối bỏ khi bị nấm nhưng thực tế là đã bị nhiễm thì không dùng thuốc trị nấm là không thể hết được.
👍. E bị mãn tính luôn. Đi khám kl do cơ địa, khỏi rồi nhưng chỉ cần đầu có mồ hôi hay gội dầu gội loại khác là bị lại. Hè năm nào cũng bị lại là phải bôi thuốc trên. Sinh hoạt sạch sẽ đến mấy vẫn ko trị tận gốc đc.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Sozi cccm giật tít câu view một tí nhưng mà Dạo này khó chịu quá rồi các cccm ạ. Đặc biệt vào mùa đông, đầu có rất nhiều gàu và ngứa chỉ một hôm không gội thôi là ngứa và gàu rơi đầy áo. Lại thêm quả mồ hôi dầu nữa đầu cứ bết bết..
Em đã dùng khá nhiều loại trị giàu của Thái dương, ngày xưa có Nizoral bây giờ thì vẫn đang dùng cái selsun. Nhưng chỉ đỡ ngứa đc 1 hôm nói chung k có cách nào đỡ đc vài hôm, cảm giác càng ngày càng nặng. Mấy cái dầu trị gàu thông thường thì em k tin lắm.
Da đầu em thường xuyên có những mụn hơi ngứa và cục kiểu viêm da đầu :(
Các cụ có bí kíp j đông tây kim cổ hay lá lẩu j k mách em. Em đội ơn, diệu em nhiều ợ 🙂
Em không nhiều gầu, da hơi thiên về khô nhưng bị ngứa và có nốt.
Ngày nào cũng phải tắm rửa gội đầu.
Kể cả đã như giải pháp dưới đây, nhưng không tắm, gội đầu là khó chịu ngay.
Một giải pháp đỡ là đổi dầu gội liên tục.... Tuần đổi loại mới lần. Nhưng lười nên em chọn giải pháp này.
Tông đơ + dao cạo 5 lưỡi, 2 tuần dọn một lần. Gội đầu nhanh hơn, đỡ tốn dầu và bớt vấn đề 🤣

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Lại 1 cụ giống em. Em thì chả có thuốc vs thang gì. 1 cái lược nhựa răng khít, dầu gội Head&shoulders. Giờ ko còn mụn và gầu bết, da ko bị đỏ gầu do ngứa, ko gội trong 2 3 ngày thì chỉ còn vảy gầu khô thôi. Đừng đi da liễu, lại 1 lố thuốc vào dạ dày bổ béo gì đâu, nội tiết tố nó thế rồi, chịu khó gội hàng ngày. Em gội hkia, đã lên vảy gầu 1 ít, lát gội là lại sạch bong. 2 năm nay như thế rồi.

comcoi

Xe buýt
Em hóng. Em bị gàu và rụng tóc. Giờ tóc trên đỉnh còn lưu thưa.
Em làm lọ H&S mà chắc mua phải hàng face. Ko thấy hiệu quả.
Chắc phải ra Da liễu 1 chuyến.

Lucas_lee

Xe tăng
Sozi cccm giật tít câu view một tí nhưng mà Dạo này khó chịu quá rồi các cccm ạ. Đặc biệt vào mùa đông, đầu có rất nhiều gàu và ngứa chỉ một hôm không gội thôi là ngứa và gàu rơi đầy áo. Lại thêm quả mồ hôi dầu nữa đầu cứ bết bết..
Em đã dùng khá nhiều loại trị giàu của Thái dương, ngày xưa có Nizoral bây giờ thì vẫn đang dùng cái selsun. Nhưng chỉ đỡ ngứa đc 1 hôm nói chung k có cách nào đỡ đc vài hôm, cảm giác càng ngày càng nặng. Mấy cái dầu trị gàu thông thường thì em k tin lắm.
Các cụ có bí kíp j đông tây kim cổ hay lá lẩu j k mách em. Em đội ơn, diệu em nhiều ợ 🙂
Cụ gội đầu nước lạnh. Đảm bảo hết gầu.
Thêm nữa, bỏ tật thò tay lên gãi đầu, cậy, nạy trên đầu thường xuyên.
Về da dầu thì em toàn dùng gôm, xịt từ sáng, tối vẫn khô cong.

jany

Xe tăng
Cụ đi khám lấy thuốc đi. Bị nấm rồi. Nấm muốn dứt điểm thì cắt trụi, thay vỏ gối, khăn lau tóc, giặt kĩ phơi nắng chăn đệm và mọi thứ đụng đến tóc. Gội đầu xong khô tóc mới đội mũ, nằm ngủ

tc_minh

Xe tải
Em ko bị gầu tý nào. Nhưng mặt thì rất rát, ngứa có ít vẩy kiểu da khô, và sần xùi. (Mới khám gan ok. Khám da năm ngoái kl là cơ địa theo mùa) có cụ nào bị như e mà chữa khỏi mách e với. Tks