GARA ESCAPE - Sử dụng, Bảo dưỡng, Độ đẽo, Lắp thêm đồ chơi - Twelfth Edition ::::

Trạng thái
Thớt đang đóng

F117A

Xe máy
Đã ghé hết rồi bác ạ, họ nói đã hết hàng từ lâu rồi . Vậy là Pó tay ! Vì mình vừa mới cưới được 1 em 2007 và muốn trang điểm lại cho em nó tí nhưng khó tìm quá bác ạ.

xe muon

Xe tăng
Đúng là học thầy không tầy học bạn.
Anh nói chuẩn ạ :)
Ngày đầu em cũng có thắc mắc giống Anh nhưng không dám hỏi các cụ trên này,đành đem sách ra đọc.
Kết quả chuẩn luôn nhất là đỗ xe chỗ dốc.

qhhp

Xe điện
Âm thanh cho Escape

Chào các cụ,

Em mới mua Escape mới. Vì hệ thống Audio của xe không có đường Aux in nên bắt buộc phải tìm giải pháp khắc phục, nếu không thì phải nghe nhạc bằng CD hoặc lắp đầu DVD (cái mà em ko muốn làm với xe mới). Sau thời gian tìm tòi học hỏi trên mạng em đẵ lắp thành công hệ thống với tính năng ko hạn chế. Xin được chia sẻ với các cụ.

Thứ tự các bước em làm như sau:

1. Đến Duy Linh 553 Giải Phóng (duylinh.vn) để họ gỡ táp lô ra lắp cho một sợi dây một đầu là đường AV (cắm vào đường Aux out của đầu CD của xe), một đường là giắc đực 3.5mm. Chạy dây để đầu 3.5mm ra gần phanh tay. Vụ này cost 200 nghìn :)

2. Em sẵn có 1 tai nghe Bluetooth Sony Ericsion MW600 mua từ lâu, giá 1.4 triệu. Tai nghe này có cổng cái 3.5mm. Em cắm phập luôn vào cổng đực của dây Aux :), xem ảnh.

3. Em có sẵn 1 em Galaxy Tab 2 7.0. Con này có thể lắp sim vào gọi điện bình thường. Em vẫn xài nó hàng ngày thay điện thoại. Có điều khi nghe úp nó vào tai như úp cái thớt lên mặt. Con này em mua từ lâu ở Trần Anh giá 7.8 triệu. Trong con này cài đủ thứ hầm bà làng từ Google Play, kể cả phần mềm GPS dẫn đường của TomTom giá 24 Euro.

4. Em mua một con xạc ô tô cho Galaxy tab với giá 300 nghìn.

5. Em đặt mua trên Amazon một giá đỡ cho Ipad Mini giá 35 USD, về Việt Nam thành khoảng 900 nghìn. http://www.amazon.com/iOttie-Dashboard-Holder-Cradle-HLCRIO106/dp/B00BR3Q9TK. Mặc dù là thửa riêng cho Ipad Mini nhưng vừa khít với em Galaxy Tab 2 7.0 của em. Xem ảnh

6. Sau khi lắp đặt và pair Galaxy tab với tai nghe Sony Ericsion thì công tác lắp đặt coi như xong.

Như vậy sau khi lắp đặt xong thì em có thể nói là thực hiện gần như bất kỳ mọi thứ mình muốn như nghe nhạc, điện thoại rảnh tay (hand free), dẫn đường bằng Google Map hoặc Tom Tom, Check email, Camera hành trình luôn. Chất lượng âm thanh qua Bluetooth không hề thua kém chạy dây theo tai trâu của em nhận định :)

Chỉnh sửa cuối:

phamtrunghoan

Xe máy
Đỗ ngang dốc nên kéo phanh tay thật căng cho xe dừng hẳn rồi hẵng đẩy số về P, nếu không có đạp phanh chân đến lút sàn thì khi đấm số vẫn nặng như quả tạ thôi, dẫn đến tuổi thọ hộp số AT sẽ bị giảm
Em nghĩ là đỗ xe, bất cứ ở đâu, vì đôi khi hơi dốc chút mình ko cảm nhận dc, tốt nhất: đạp phanh chân, về N, rồi kéo phanh tay, thả phanh chân. Nếu dốc xe sẽ di chuyển một ít, đợi đến lúc đứng yên thì mới về P. Như vậy ko hại hộp số. Khởi động thì làm ngược lại.

Nocar nothing

Xe buýt
Em nghĩ là đỗ xe, bất cứ ở đâu, vì đôi khi hơi dốc chút mình ko cảm nhận dc, tốt nhất: đạp phanh chân, về N, rồi kéo phanh tay, thả phanh chân. Nếu dốc xe sẽ di chuyển một ít, đợi đến lúc đứng yên thì mới về P. Như vậy ko hại hộp số. Khởi động thì làm ngược lại.
Chuẩn men ạ :D

xe muon

Xe tăng
Âm thanh cho Escape

Chào các cụ,

Em mới mua Escape mới. Vì hệ thống Audio của xe không có đường Aux in nên bắt buộc phải tìm giải pháp khắc phục, nếu không thì phải nghe nhạc bằng CD hoặc lắp đầu DVD (cái mà em ko muốn làm với xe mới). Sau thời gian tìm tòi học hỏi trên mạng em đẵ lắp thành công hệ thống với tính năng ko hạn chế. Xin được chia sẻ với các cụ.

1. Đến Duy Linh 553 Giải Phóng (duylinh.vn) để họ gỡ táp lô ra lắp cho một sợi dây một đầu là đường AV (cắm vào đường Aux out của đầu CD của xe), một đường là giắc đực 3.5mm. Chạy dây để đầu 3.5mm ra gần phanh tay. Vụ này cost 200 nghìn :)

2. Em sẵn có 1 tai nghe Bluetooth Sony Ericsion MW600 mua từ lâu, giá 1.4 triệu. Tai nghe này có cổng cái 3.5mm. Em cắm phập luôn vào cổng đực của dây Aux :), xem ảnh.

3. Em có sẵn 1 em Galaxy Tab 2 7.0. Con này có thể lắp sim vào gọi điện bình thường. Em vẫn xài nó hàng ngày thay điện thoại. Có điều khi nghe úp nó vào tai như úp cái thớt lên mặt. Con này em mua từ lâu ở Trần Anh giá 7.8 triệu. Trong con này cài đủ thứ hầm bà làng từ Google Play, kể cả phần mềm GPS dẫn đường của TomTom giá 24 Euro.

4. Em mua một con xạc ô tô cho Galaxy tab với giá 300 nghìn.

5. Em đặt mua trên Amazon một giá đỡ cho Ipad Mini giá 35 USD, về Việt Nam thành khoảng 900 nghìn. http://www.amazon.com/iOttie-Dashboard-Holder-Cradle-HLCRIO106/dp/B00BR3Q9TK. Mặc dù là thửa riêng cho Ipad Mini nhưng vừa khít với em Galaxy Tab 2 7.0 của em. Xem ảnh

6. Sau khi lắp đặt và pair Galaxy tab với tai nghe Sony Ericsion thì công tác lắp đặt coi như xong.

Như vậy sau khi lắp đặt xong thì em có thể nói là thực hiện gần như bất kỳ mọi thứ mình muốn như nghe nhạc, điện thoại rảnh tay (hand free), dẫn đường bằng Google Map hoặc Tom Tom, Check email, Camera hành trình luôn. Chất lượng âm thanh qua Bluetooth không hề thua kém chạy dây theo tai trâu của em nhận định :)
Cá nhân em thấy lằng nhằng,rối rắm có thể nói là hơi xấu.
Em lên xe là phóng,ít khi quan tâm nhạc nhẽo nên thấy thế.

kitu88

Đi bộ
các cụ ơi cho em hỏi một chút. em đa tìm đỏ ca măt về cách lấy lại giờ trên xe escape 2003 mà ko thấy. cụ nao biết chỉ cho em với. cám ơn các cụ.

wacwac

Xe buýt
Âm thanh cho Escape

Chào các cụ,

Bác cho xin ảnh cái đầu ra của cổng AUX bác để chỗ nào ở PHanh Tay, vẫn chưa hình dung được nó đi thế nào, moi người chỉ bảo lẩn ra cốp phụ là có đường ra được thôi

xe muon

Xe tăng
các cụ ơi cho em hỏi một chút. em đa tìm đỏ ca măt về cách lấy lại giờ trên xe escape 2003 mà ko thấy. cụ nao biết chỉ cho em với. cám ơn các cụ.
Ở khe cho đĩa bên phải là nút in,out đĩa,bên trái nó nút nhỏ hơn(có biểu tượng đồng hồ lúc 9h) cụ ấn giữ vào nút này thì đồng hồ thời gian sẽ nhấp nháy trên màn hình,khi đó cụ sử dụng 2 phím bên phải hàng trên(có biểu tượng xuống,lên) để tăng giảm giờ rồi đến phút nhé.
Dễ lắm,chúc cụ làm phát ăn ngay.
Bác cho xin ảnh cái đầu ra của cổng AUX bác để chỗ nào ở PHanh Tay, vẫn chưa hình dung được nó đi thế nào, moi người chỉ bảo lẩn ra cốp phụ là có đường ra được thôi
Cái đầu ra AUX thì cụ muốn cho ra đâu chả được,kể cả cho ra cốp sau xe:D

xe may ga tau

Xe buýt
Em chạy XLT, đổ hết 1,4 củ tiền xăng A92 chạy được khoảng 500 đến 520km, 1/3 quãng đường chạy trong phố, 2/3 chạy đường thoáng, mỗi ngày em chạy khoảng 50km không biết thế có phải không hay chân em to ạ?

xe muon

Xe tăng
Em chạy XLT, đổ hết 1,4 củ tiền xăng A92 chạy được khoảng 500 đến 520km, 1/3 quãng đường chạy trong phố, 2/3 chạy đường thoáng, mỗi ngày em chạy khoảng 50km không biết thế có phải không hay chân em to ạ?
Em tính qua cho Anh nhá 1,4 củ chia 24,2 làm tròn là 58L,chia 520km làm tròn là 11L/100km đường hỗn hợp.
Thế là quá ngon cho 1 em XLT cần số trên vô lăng:D
Mà chắc tại người Anh nhỏ nên đạp ga nó cũng nhẹ:))

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em tính qua cho Anh nhá 1,4 củ chia 24,2 làm tròn là 58L,chia 520km làm tròn là 11L/100km đường hỗn hợp.
Thế là quá ngon cho 1 em XLT cần số trên vô lăng:D
Mà chắc tại người Anh nhỏ nên đạp ga nó cũng nhẹ:))
Thế là được hả anh :))
Thế mà mỗi lần gấu đưa tiền đổ xăng đều hỏi tối qua anh đi đâu? :-??

qhhp

Xe điện
Phải tháo táp lô ra bác ạ. Chỉ mở 2 ốc và cạy chốt nhựa thôi, nhưng tốt nhất là đến tiệm họ làm quen tay. Dây họ sẽ chạy dưới tấm thảm lót sàn, ko lộ đâu, chỉ đoạn cuối thò ra thôi.

ongdogia

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi chút.
ESC 2007 XLT của e hôm trước cho mượn, không biết họ dùng thế nào mà lỗi CD, CD theo xe 06 đĩa (màn hình chỉ báo ERRO CD), không lấy đĩa ra được, không chuyển đĩa được, Radio vẫn dùng bình thường.
Các cụ có cách nào khắc phục không ợ.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Các cụ cho em hỏi Escape lắp loại đèn gầm nào thì sáng và hạt dẻ ạ :D

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Các cụ cho em hỏi chút.
ESC 2007 XLT của e hôm trước cho mượn, không biết họ dùng thế nào mà lỗi CD, CD theo xe 06 đĩa (màn hình chỉ báo ERRO CD), không lấy đĩa ra được, không chuyển đĩa được, Radio vẫn dùng bình thường.
Các cụ có cách nào khắc phục không ợ.
Quả này khá mệt, vì người mượn không biết dùng hệ thống CD 6 đĩa. Escape và Focus hay bị người dùng phá theo cách này ~X(
Tốt nhất cụ mang ra hàng nội thất âm thanh nào đó, để họ tháo hẳn ra rồi gỡ đĩa ra.
Em từng chứng kiến gỡ không được phải lấy kìm cắt nát mấy cái đĩa CD bị kẹt trong đó mới lấy đựoc ra. May mà vẫn còn dùng được.

ongdogia

Xe tăng
Quả này khá mệt, vì người mượn không biết dùng hệ thống CD 6 đĩa. Escape và Focus hay bị người dùng phá theo cách này ~X(
Tốt nhất cụ mang ra hàng nội thất âm thanh nào đó, để họ tháo hẳn ra rồi gỡ đĩa ra.
Em từng chứng kiến gỡ không được phải lấy kìm cắt nát mấy cái đĩa CD bị kẹt trong đó mới lấy đựoc ra. May mà vẫn còn dùng được.
Dạ đúng như cụ nói. Em ra cửa hàng nội thất, tháo hết ra để sửa. Họ nói, CD 6 đĩa toàn bị mượn xe phá. Nản.

F117A

Xe máy
Các cụ cho mình hỏi thăm là có bao giờ xe bị thiếu dầu hộp số không? hôm qua vào Ford kiểm tra thì báo là phải châm thêm 2 lít . Xe mình là Ếch 2.3 , 2007 (cần số trên vô lăng) vừa mua lại được hơn tháng. Theo kinh nghiệm của các cụ trong OF (nhất là kinh nghiệm quí báo của cụ NgocPhanXLS), mình đã yêu cầu loại dầu IDEMITSU-ATF M-III, có cách nào để biết dầu sẽ châm thêm đó chính là loại dầu này không? và viêc châm thêm dầu có hợp lý không? Mình là lái mới, mong các cụ chỉ bảo.
Cảm ơn các cụ nhiều !

cuoichu

Xe buýt
@F117A: Tuyệt đối không được đổ bù dầu như thế Cụ nhé, vì xe Cụ là xe mua lại, ko biết dầu cũ là dầu gì? ngay cả khi biết chính xác dầu cũ thì cũng ko nên đổ bù vì dầu cũ và dầu mới nó khác nhau, nhất là dầu số thì có thể từ rất lâu rồi. Theo em thì Cụ xả hết dầu cũ và thay mới nhưng nhớ kiểm tra xem nguyên nhân hao dầu là gì nhé! (nếu may mắn thì nguyên nhân là do lúc trước gara đổ thiếu, chưa nổ máy & giữ ga để hút dầu vào & đo mức dầu).
Mà quên em chưa hỏi Cụ là họ đo dầu số của Cụ ntn?

Trạng thái
Thớt đang đóng