Thảo luận GARA ESCAPE - Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng xe - Sixteen edition

BVTL

Xe điện
Người OF

Hai Nguyen

Xe điện
Có lẽ nào lại đắng lòng như thế nhỉ cụ ơi, e thấy trong hãng đổ suốt mà :((
Cụ nào có kinh nghiệm vụ này hướng dẫn anh em đi ạ1 Xe em cũng bị 1-2 lần ntn rồi ạ mà sau đó lại đề phát ăn ngay rồi đi mãi lại chả bị lại nữa! EM cũng hóng như cụ Khoaiqb ạ![/QUOTE]

đi ếch thì các lão chịu khó đọc hết mấy chục topic gara ếch đi, chứ hơi tý hỏi chuyện quá cũ này, nhiều lúc ngại gõ, ngại tìm ngaj trả lời vì nguyên nhân này chắc cũng post dâỳ đủ cả hướng dẫn hình ảnh, chỗ mua đến cả chục lần a.

Sorry em nói thẳng. mà đọc hết thì các bác chả hỏi nữa đâu vì đủ hết roài

NKQA

Xe buýt
Báo cáo các cụ, sau 1 thời gian theo dõi thì có vẻ xe em kết luận là hỏng bơm xăng, triệu chứng e xin mô tả ở đây để cụ nào bị thì tham khảo:
- Xe e đang đi bình thường thì 2 tháng trở lại đây có hiện tượng: khi máy nguôi, vào số và rà phanh thì máy khục khục, rung nhẹ và đôi khi chết máy, đề lại thì vẫn lên nhưng chỉ khi đi nóng máy lên thì mới hết hẳn hiện tượng lục khục lúc rà phanh, dừng đèn đỏ mà chưa về N hay P. Em vào hãng kiểm tra cảm biến MAP, vệ sinh họng hút, về tình hình thấy có đỡ nhưng không hết hẳn, vẫn bị lục khục, chỉ không còn bị chết máy (khi máy nguội) nữa.
- 1, 2 tuần sau và cho đến bây giờ, em để xe qua đêm, sáng dậy đề phát đầu xe nổ xong chết máy ngay, phát thứ 2 mới lên. Em lại vào hãng check toàn bộ, cả dây cao áp và ắc quy - hoàn toàn bình thường. Bugi cũng sạch không có hiện tượng gì cả. Vậy là nghi vấn nằm ở bơm xăng, em hỏi anh thợ trong hãng và được hướng dẫn kiểm tra bằng cách sau: Khi máy nguội, cắm chìa bật on (không xoay sang nút đề nổ các bác nhé), xong tắt. rồi lại bật, tắt - cứ như vậy 5-6 lần. Sau đó đề phát thì quả nhiên lên luôn. Như vậy tức là bơm xăng của em đang có vấn đề, xăng bị mất áp chảy về bình nên khi để vài tiếng không đi thì phải xoay chìa khoá 5-6 lần on-off cho nó bơm xăng lên.
Hết chia sẻ, bây giờ đến phần nhờ vả :))
1 - Em xin hỏi nhóm mình có cụ nào đã từng hỏng bơm xăng tư vấn em phát, nếu cứ để đi như vậy thì sẽ ảnh hưởng như thế nào (tốn xăng hơn?, hại máy?, có thể chết máy bất ngờ?...) Hiện tại em mới thấy 1 bất tiên duy nhất khi đề nổ lúc máy nguội là phải xoay chìa 5-6 lần hoặc đề nổ 2 phát. Còn khi xe đã chạy thì không thấy vấn đề gì nữa.
2 - Phương án bây giừo của em nên thay thế hay sửa chữa? Nếu thay thì vào hãng hay mua ngoài (em được báo giá bơm xăng hàng Ford Đài Loan là 2,5tr - khá rẻ, không biết có phải hãng hãng không hay là cách gọi khác của hàng China :D). Giá bơm trong hãng em chưa hỏi nhưng chắc ít nhất gấp 3 lần số kiakia, nhưng em nghĩ bơm xăng là bộ phận quan trọng nên em vẫn muốn dùng hàng tốt. Tất nhiên nếu có giải pháp thay thế bằng hàng của bên thứ 3 tên tuổi như Denso hay Bosch thì tiết kiệm được chút cũng tốt.
À, xe em là ếch chết 2.3L đời 2004, cácn cụ giúp e với, cảm ơn các cụ.
Ếch từ 2004 đến nay chắc ODO cũng mười mấy vạn cụ nhỉ. Bơm xăng kể cả chưa hỏng cũng đến lúc cần thay. Mà đã thay là chơi bơm xịn chính hãng luôn, tưởng đắt nhưng lại là rẻ cụ ạ. Kinh nghiệm em dùng 3 cái bơm xăng ếch 3.0 trong vòng 4 tháng. ( trừ khi cụ cao tay như Hai nguyen thì em không có ý kiến.)

Binh Nguyen

Xe buýt

khoaiqb

Xe tải
Cụ nào có kinh nghiệm vụ này hướng dẫn anh em đi ạ1 Xe em cũng bị 1-2 lần ntn rồi ạ mà sau đó lại đề phát ăn ngay rồi đi mãi lại chả bị lại nữa! EM cũng hóng như cụ Khoaiqb ạ![/QUOTE]
Đúng cái bệnh này đây Cụ. Em đã search rồi ạ. Thanks Cụ BVTL
Cụ search từ khoá: công tắc dải đi số. Thay hình như cũng vài trăm K.[/QUOTE]

imuziok

Xe tải
Các cụ ơi ếch nhà cháu 3 hôm nay cảm giác tay lái khá nặng. Ai đã từng bị cho e biết xl tn?

NKQA

Xe buýt
Cụ nào có kinh nghiệm vụ này hướng dẫn anh em đi ạ1 Xe em cũng bị 1-2 lần ntn rồi ạ mà sau đó lại đề phát ăn ngay rồi đi mãi lại chả bị lại nữa! EM cũng hóng như cụ Khoaiqb ạ!
Cụ Binh Nguyen ngó xem giống như này không ạ!?
https://www.otofun.net/threads/escape-van-chia-khoa-de-mot-luc-moi-no.922336/#post-24556982[/QUOTE]
Cụ nào có kinh nghiệm vụ này hướng dẫn anh em đi ạ1 Xe em cũng bị 1-2 lần ntn rồi ạ mà sau đó lại đề phát ăn ngay rồi đi mãi lại chả bị lại nữa! EM cũng hóng như cụ Khoaiqb ạ!

Cụ search từ khoá: công tắc dải đi số. Thay hình như cũng vài trăm K.[/QUOTE][/QUOTE]

Xin chia xẻ kinh nghiệm: xe em 3.0 dạo trước cũng bị tương tự, lúc đầu thi thoảng, rồi sau đó thường xuyên, đó là vặn chìa khoá đề thì xe im re không một tiếng động và không nổ máy, kèm theo các chữ số hiển thị ODO biến mất và được thay bằng các dấu "-". Lắc chuyển cần số qua P-N vài cái, hoặc tắt bật vài lần thì lại nổ máy dược bình thường. Em cũng đã đọc những thớt trên và cả bài của cụ Hainguyen...nên nghĩ là do công tắc dải đi số. Lập tức mua ngay 1 cái công tắc dải đi số xịn ( 1 củ 2 ) về tự thay ( 40 phút ). Được một ngày thì đâu lại hoàn đó, bệnh còn thường xuyên hơn nhưng để ý thì thấy nếu bật khoá điện lên chưa đề ngay, nếu ODO mất số thì cứ để 1 lúc có khi nó lại tự hiện số ODO, lúc này đề ăn luôn.
Em kết luận do điện. Mang xe qua 1 gara chuyên Ford khá nổi tiếng, bác chủ xem qua phán luôn: xe bị chập điện, cần thời gian để tháo bóc hết các cụm dây ra tìm chỗ chập, nếu không sẽ nguy hiểm. Em có ít thời gian nên quyết định đi về ném xó, lấy xe khác đi. Trên đường về nhớ ra chú em làm ở Ford ngô thì nhậm, điện hỏi thì chú ấy bảo anh kiểm tra hộp cầu chì rơle xem, về nhà em mở capo ra đổi chổ con rơle đề, bệnh hết ngay tắp lự, sướng quá em vào Ford thanh xuân mua luôn 6 cái rơle xịn ( 170 ngàn/ cái) đem về thay hết rơle cũ theo xe ( thực ra chỉ một cái rơle nào đó bị hỏng nhưng em không đủ trình phân tích chính xác nên em cứ thay tất cho ló lành :) ). Từ đó dến nay đi gần 7000 km nữa bệnh khỏi hoàn toàn, ruồi đậu vào chìa khoá là máy đã nổ rồi:))
Kết luận: ngoài cái công tắc dải đi số, các cụ cần kiểm tra rơle trước, vì nó đơn giản và rẻ tiền hơn nhiều. Và may nhất là em không bị lột hết các cụm dây điện ra khám, hic.
Chúc các cụ thành công, à mà cách của em chỉ dành cho cụ nào tự kỷ lọ mọ như em thôi nhá:))

Phamtruc

Xe tải

Cụ search từ khoá: công tắc dải đi số. Thay hình như cũng vài trăm K.[/QUOTE][/QUOTE]
dải đi số bảo dưỡng dc mà,cụ để ý luc ko để dc chữ P có cái ô vuông ở nngoà ko nhé, nếu không có là chưa vào hết khấc đấy.cụ bảo dưỡng cái công tắc dc ma

giabinh07

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi cái cầu chì đèn gầm và cầu chì chỉnh gương chiếu hậu es 2003 3.0 nó ở đâu các cụ nhỉ, em tìm kg thấy. Xe em tự động mất điện 2 món đó và điện đèn nền đồng hồ taplo giờ chỉ có đèn nền đồng hồ ODO còn lại tối om đi đêm kg thấy gì rất khó chịu

vantamvo

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi cái cầu chì đèn gầm và cầu chì chỉnh gương chiếu hậu es 2003 3.0 nó ở đâu các cụ nhỉ, em tìm kg thấy. Xe em tự động mất điện 2 món đó và điện đèn nền đồng hồ taplo giờ chỉ có đèn nền đồng hồ ODO còn lại tối om đi đêm kg thấy gì rất khó chịu
chắc số 16 va 20 và 10A

nhan392

Xe đạp

Xin chia xẻ kinh nghiệm: xe em 3.0 dạo trước cũng bị tương tự, lúc đầu thi thoảng, rồi sau đó thường xuyên, đó là vặn chìa khoá đề thì xe im re không một tiếng động và không nổ máy, kèm theo các chữ số hiển thị ODO biến mất và được thay bằng các dấu "-". Lắc chuyển cần số qua P-N vài cái, hoặc tắt bật vài lần thì lại nổ máy dược bình thường. Em cũng đã đọc những thớt trên và cả bài của cụ Hainguyen...nên nghĩ là do công tắc dải đi số. Lập tức mua ngay 1 cái công tắc dải đi số xịn ( 1 củ 2 ) về tự thay ( 40 phút ). Được một ngày thì đâu lại hoàn đó, bệnh còn thường xuyên hơn nhưng để ý thì thấy nếu bật khoá điện lên chưa đề ngay, nếu ODO mất số thì cứ để 1 lúc có khi nó lại tự hiện số ODO, lúc này đề ăn luôn.
Em kết luận do điện. Mang xe qua 1 gara chuyên Ford khá nổi tiếng, bác chủ xem qua phán luôn: xe bị chập điện, cần thời gian để tháo bóc hết các cụm dây ra tìm chỗ chập, nếu không sẽ nguy hiểm. Em có ít thời gian nên quyết định đi về ném xó, lấy xe khác đi. Trên đường về nhớ ra chú em làm ở Ford ngô thì nhậm, điện hỏi thì chú ấy bảo anh kiểm tra hộp cầu chì rơle xem, về nhà em mở capo ra đổi chổ con rơle đề, bệnh hết ngay tắp lự, sướng quá em vào Ford thanh xuân mua luôn 6 cái rơle xịn ( 170 ngàn/ cái) đem về thay hết rơle cũ theo xe ( thực ra chỉ một cái rơle nào đó bị hỏng nhưng em không đủ trình phân tích chính xác nên em cứ thay tất cho ló lành :) ). Từ đó dến nay đi gần 7000 km nữa bệnh khỏi hoàn toàn, ruồi đậu vào chìa khoá là máy đã nổ rồi:))
Kết luận: ngoài cái công tắc dải đi số, các cụ cần kiểm tra rơle trước, vì nó đơn giản và rẻ tiền hơn nhiều. Và may nhất là em không bị lột hết các cụm dây điện ra khám, hic.
Chúc các cụ thành công, à mà cách của em chỉ dành cho cụ nào tự kỷ lọ mọ như em thôi nhá:))[/QUOTE]
Bác cho hỏi hộp cầu chì rơle đề là cái nào vậy bác. Xe em cũng có tình trạng bệnh như vậy rồi

NKQA

Xe buýt
Bác cho hỏi hộp cầu chì rơle đề là cái nào vậy bác. Xe em cũng có tình trạng bệnh như vậy rồi
Hộp rơle là cái hộp ở trang 115 mà bác Vantamvo up ở phía trên đấy, nó nằm dưới nắp capo, phía bên lái, cạnh ăcquy.

vantamvo

Xe đạp
có bác đưa mail minh goi cho.