Thảo luận GARA ESCAPE - Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng xe - Sixteen edition

FujiS5200

Xe điện
Em cũng nghĩ không phải ở giắc vì: em đang đi mà thay đổi chế độ ngồi của nghế là nó có thể nổi lên, em nghĩ trong cái nghế nó có cái gì đó mà chưa bác nào chuột bạch.
Em cần cụ nào hy sinh 1 cái ghế =))

at2009

Xe tăng
Vụ khó đề nổ, thấy các cụ bảo do công tắc dải đi số, nằm phía dưới ắc quy.
Vụ cảm biến dải số xe em cũng bị, thỉnh thoảng đề không nổ được, lúc đó phải kéo cần số kéo xuống rồi kéo lên lại đề được bình thường. Hic!

at2009

Xe tăng
Em cũng nghĩ không phải ở giắc vì: em đang đi mà thay đổi chế độ ngồi của nghế là nó có thể nổi lên, em nghĩ trong cái nghế nó có cái gì đó mà chưa bác nào chuột bạch.
Có thể cụ kéo ghế nó động chạm vào cái giắc dưới gầm ghế ạ

SBTIE

Xe tải
Anh cũng thay jack mới rồi. Hồi đầu thì Ok, nhưng sau thỉnh thoảng lại bị. Chẳng kẽ jack mới cũng bị lỗi chập chờn giống như jack cũ?!?? Vô lý.
Theo em thì khi thay đổi ghế, nó di chuyển cái jack gây ra thay đổi về mặt điện trở.

Matxech

Xe container
Riêng cái khoảng cảnh bảo túi khí thì em chán hẳn rồi, không ảnh hưởng đến cảm giác lái mấy nhưng nhìn ngứa mắt, khó chịu và quan trọng nhất là không nổ khi gặp chuyện không may :-ss:-ss:-ss:-ss
* sau khi thay 2 cục moay ở trước + lốp mới xe em êm ái hẳn nhưng lại cảm thấy lùng bùng và rung vô lăng rõ hơn ====> chuẩn bị tinh thần thay chân máy; Hãng báo giá 13 củ cho tất cả 4 chân máy và được kỹ thuật tư vấn, khuyến cáo chỉ nên thay hàng chính hãng, trong khi em hỏi ngoài có 8 củ (nhưng không rõ có phải hàng chính hãng không), các cụ có kinh nghiệm tư vấn thêm cho em ạ ...
Hôm qua nv hãng báo em 8,5 củ

BVTL

Xe điện
Người OF
Bác FujiS5200 và bác SBTIE xem cái này để có thêm manh mối
1. Ofer tây làm
- Nguyên nhân: Do tiếp xúc kém connector ở jack gầm ghế, jack nối vào prentesion. Thấy chú ở dưới, test thử ra điện trở khác nhau 8.5Ohms vs 3.6Ohms.
link youtube:

I inserted the end of a small tie-tie straps into the grounding clip (But you can use anything that is not conductive and fits) and left them there while I tested for Ohms with a multimeter. First the driver side read 8.5Ohms. I then tested the passenger side and it read 3.6Ohms. So I figured one of the two was not correct. I then removed the driver side seat, removed the pretensioner from the seat, disconnected clip that's attached to the actual pretension cylinder, Disassembled small black clip to easily get to the wire for testing and cleaning. I cleaned the male pins on the pretensioner and the female side on the black connector. I then reassembled black clip and reattached to pretensioner. And tested the yellow female clip again and this time it red 3.7Ohms. Close enough for me compared to passenger side reading of 3.6Ohms. I put everything back together and airbag light has not come back on since. Hope this helps someone and saves them some money
- Cách khắc phục: Làm vệ sinh thêm cả đầu jack phía nối vào bộ phận kích nổ seatbelt (black connector): Cleaning the yellow connector did nothing for me, but follow the female side of the yellow connector to the pretensioner and there you will find another connector (black). Clean it well with electrical cleaner and it should fix you problem.
- Cách thực hiện: I then removed the driver side seat, removed the pretensioner from the seat, disconnected clip that's attached to the actual pretension cylinder, Disassembled small black clip to easily get to the wire for testing and cleaning. I cleaned the male pins on the pretensioner and the female side on the black connector.
2. Đại lý Ford làm TSB 04-26-12 12/31/04 TSB#: 042612

FujiS5200

Xe điện
Theo em thì khi thay đổi ghế, nó di chuyển cái jack gây ra thay đổi về mặt điện trở.
Anh đã quấn, thít chặt jack, dây để cố định nó vào thanh sắt dưới gầm ghế. Tức là cho dù có kéo, đẩy, dẫm, đạp cái ghế nó như thế nào đi nữa thì các đầu jack, jack, dây là vẫn hoàn toàn cố định với nhau.

SBTIE

Xe tải
Bác FujiS5200 và bác SBTIE xem cái này để có thêm manh mối
1. Ofer tây làm
- Nguyên nhân: Do tiếp xúc kém connector ở jack gầm ghế, jack nối vào prentesion. Thấy chú ở dưới, test thử ra điện trở khác nhau 8.5Ohms vs 3.6Ohms.
link youtube:

- Cách khắc phục: Làm vệ sinh thêm cả đầu jack phía nối vào bộ phận kích nổ seatbelt (black connector): Cleaning the yellow connector did nothing for me, but follow the female side of the yellow connector to the pretensioner and there you will find another connector (black). Clean it well with electrical cleaner and it should fix you problem.
- Cách thực hiện: I then removed the driver side seat, removed the pretensioner from the seat, disconnected clip that's attached to the actual pretension cylinder, Disassembled small black clip to easily get to the wire for testing and cleaning. I cleaned the male pins on the pretensioner and the female side on the black connector.
2. Đại lý Ford làm TSB 04-26-12 12/31/04 TSB#: 042612

Cụ BVTL chuẩn luôn, vấn đề ở đây là việc thay đổi điện trở khi bị tác động chứ không hẳn là đoản mạch (jack lỏng hoặc bị tuột)

FujiS5200

Xe điện
Cụ BVTL chuẩn luôn, vấn đề ở đây là việc thay đổi điện trở khi bị tác động chứ không hẳn là đoản mạch (jack lỏng hoặc bị tuột)
Thế giờ xử thế nào? Có gỡ cả ghế ra không? Nếu như hàn béng nó lại thì liệu có xử lý được triệt để?

hieupham7485

Xe buýt
Thế giờ xử thế nào? Có gỡ cả ghế ra không? Nếu như hàn béng nó lại thì liệu có xử lý được triệt để?
Hàn lại là ok đấy cụ ạ, chỉ ngại là sau nhỡ dọn nội thất phải tháo lắp ghế thì có ảnh hưởng gì không thôi ạ.

BVTL

Xe điện
Người OF
Hàn lại là ok đấy cụ ạ, chỉ ngại là sau nhỡ dọn nội thất phải tháo lắp ghế thì có ảnh hưởng gì không thôi ạ.
Em làm chuột bạch rồi còn gì, thay bằng jack XT 30 là xong
Theo chú kia thì ngoài cắm chặt cái jack dưới gầm như mình hay làm, còn làm vệ sinh cái jack trên xi-lanh (cylinder).
--> Em nghĩ trường hợp bác Fuji cần làm thêm 02 việc:
- 01. Cố định phần dây nối tới xilanh
- 02. Tháo ra vệ sinh cái jack đầu xilanh

FujiS5200

Xe điện
Của anh nó lại nổi đỏ rồi. Bực thật.

SBTIE

Xe tải
Giúp nhao thì giúp cho trót đê :))
Nhưng có cần tháo hẳn ghế ra không?
Không tháo ghế, cắt dây và chổng mông một lúc thôi. Anh google mua, chiều t7 nào đó em mượn mỏ hàn hàn mất khoảng 15 phút, dây co nhiệt em còn một ít đủ dùng. Hôm trước em định mua nhưng chợ giời ko có. Cái jack của em trước em cũng nhờ người đi mua hộ. Bên em trong giờ chạy lung tung hơi khó

FujiS5200

Xe điện
Mỏ hàn anh có rồi. Thiếc anh xin được :D Còn cái jack thì chưa biết mua ở đâu. Nhưng anh sợ lỗi là ở cái jack cạnh ghế như hình của BVTL gửi.

Shopnhat9999

Xe tải
Lần trước của em bị, em về cắt béng và dùng cái jack mua 50k + ít dây co nhiệt hàn lại, 2 năm rồi chưa thấy nổi. Theo em đoán thì do đẩy lên đẩy xuống ghế jack của Ford lởm gây ra thay đổi về điện trở nhiều lúc tắt chìa khóa đi cắm lại lại hết. Em mua loại jack chuyên dùng nối batterry của các bác chơi máy bay mô hình ấy, thấy quảng cáo jack này điện trở thấp và không gây ra tia điện khi cắm.

XT30/XT60/XT90 + 20K dây co nhiệt về, trông lại hịn như của hãng, cắm ra vào thoải mái

Video về jack đây nhé
Cụ chụp cho em xem sau khi nối thì nó như nào nhé, còn cái dây màu vàng từ gầm ghế có cắt bỏ hay vẫn đấu ạ