Thảo luận GARA ESCAPE - Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng xe - Sixteen edition

FujiS5200

Xe điện
Em nghĩ nổi đèn báo túi khí do lỏng jack seatbelt ko ảnh hưởng tới việc bung túi khí đâu ạ! Vì 2 cái đấy phụ trách 2 việc khác nhau.
Khi jack lỏng, nếu xảy ra va chạm thì dây an toàn không bung được chức năng ghim chặt người vào ghế (pretensioner) thôi, còn túi vẫn bung.
Úi. Anh lại không nghĩ thế. Vì jack lỏng nên đèn báo túi khí báo lỗi, chứng tỏ hệ thống túi khí cũng có vấn đề theo. Và không phải vô cớ mà cái đèn đó sáng.

FujiS5200

Xe điện
Riêng cái khoảng cảnh bảo túi khí thì em chán hẳn rồi, không ảnh hưởng đến cảm giác lái mấy nhưng nhìn ngứa mắt, khó chịu và quan trọng nhất là không nổ khi gặp chuyện không may :-ss:-ss:-ss:-ss
* sau khi thay 2 cục moay ở trước + lốp mới xe em êm ái hẳn nhưng lại cảm thấy lùng bùng và rung vô lăng rõ hơn ====> chuẩn bị tinh thần thay chân máy; Hãng báo giá 13 củ cho tất cả 4 chân máy và được kỹ thuật tư vấn, khuyến cáo chỉ nên thay hàng chính hãng, trong khi em hỏi ngoài có 8 củ (nhưng không rõ có phải hàng chính hãng không), các cụ có kinh nghiệm tư vấn thêm cho em ạ ...
Chân máy là 1 câu chuyện dài lắm ạ. Kể cả chuyện thay nó như nào cũng vậy :(

Nếu cụ muốn an toàn thì mua trong hãng rồi ra ngoài lắp. Muốn lắp cho chuẩn thì cụ ngâm cứu tài liệu trước rồi chỉ cho các bạn thợ làm theo.

Nếu cụ mua hàng ngoài giá 8tr hơn thì các cụ bán mấy cái đó cam đoan là hàng giống hệt như trong hãng luôn, thậm chí là hãng nhập vào để bán. (Nhưng cơ mà em không cam đoan gì đâu nhé).

duong hung 1210

Xe tải
Úi. Anh lại không nghĩ thế. Vì jack lỏng nên đèn báo túi khí báo lỗi, chứng tỏ hệ thống túi khí cũng có vấn đề theo. Và không phải vô cớ mà cái đèn đó sáng.
E cũng nghĩ vậy, có lỗi thì đèn mới báo, đã báo rồi mà vẫn hoạt động thì em thấy nó hơi vô lý;

Chân máy là 1 câu chuyện dài lắm ạ. Kể cả chuyện thay nó như nào cũng vậy :(

Nếu cụ muốn an toàn thì mua trong hãng rồi ra ngoài lắp. Muốn lắp cho chuẩn thì cụ ngâm cứu tài liệu trước rồi chỉ cho các bạn thợ làm theo.

Nếu cụ mua hàng ngoài giá 8tr hơn thì các cụ bán mấy cái đó cam đoan là hàng giống hệt như trong hãng luôn, thậm chí là hãng nhập vào để bán. (Nhưng cơ mà em không cam đoan gì đâu nhé).
bên kỹ thuật viên của hãng cam đoan hàng hơn 8 củ là hàng lởm ạ~X(~X(~X(, đúng là "1 câu chuyện dài" =)))

FujiS5200

Xe điện
E cũng nghĩ vậy, có lỗi thì đèn mới báo, đã báo rồi mà vẫn hoạt động thì em thấy nó hơi vô lý;

bên kỹ thuật viên của hãng cam đoan hàng hơn 8 củ là hàng lởm ạ~X(~X(~X(, đúng là "1 câu chuyện dài" =)))
Cụ có thể hỏi cụ Hải Nguyễn về chuyện 8tr lởm còn 13tr là hịn ạ :D

duong hung 1210

Xe tải
Cụ có thể hỏi cụ Hải Nguyễn về chuyện 8tr lởm còn 13tr là hịn ạ :D
Cụ nói cụ thể hoặc cho e xin cái đường link ạ, giờ bắt e lội lại 16 căn chắc e ngất ...

abcdxyzw

Xe tăng
Các cụ ạ

Em đi chiếc 2010. Mới chạy 6.5 vạn. Xe ít đi, 1 tuần chỉ chạy thứ 7-CN, mỗi lần từ 100-500km. Bảo dưỡng tử tế trong hãng vì em có người quen.

Gần đây thấy khóa bấm từ xa hơi khó khăn. Không nhận lock/unlock. Pin chìa em mới thay 1 năm, điên tiết thay lại đầu tuần nhưng tình hình vẫn không có gì cải thiện

Thêm nữa là thỉnh thoảng cắm chìa vào khởi động thì khó đề. Có lần đề được luôn (xác suất 50/50 là ăn). Có lần phải vặn vài phát hoặc phải giữ hơi lâu mới nổ máy. Nếu là ắc quy yếu hay xăng có vấn đề thì theo em hiểu vẫn phải có tiếng đề đúng không ạ, đằng này im thin thít. Bệnh mới phát sinh độ 3-4 tháng nay, giờ có vẻ thường gặp hơn.

Các cụ tư vấn giúp vấn đề nó ở chỗ nào ạ? tình hình mang ra gara cũng được thôi, nhưng thường đã nổ máy đi dài dài thì lại ít gặp, nên có vào gara mà gặp lúc nó ngoan thì thợ cũng khó phán bệnh.

Stuu

Xe hơi
Nhờ các cụ tư vấn cho e với ạ, xe e ếch 2011 sắp tới là đến 8 vạn như một số cụ bảo nên bảo dưỡng lớn cho nó thôi, một số hạng mục e đã làm trước đây như sau ạ:
+ Thay dầu máy đầy đủ
+ Thay dầu hộp số ( lúc 5,5 vạn cách đây 2 năm) rồi ạ;
+ Vệ sinh bướm ga, cổ hút, kim phun, buồng đốt,.. (cách đây 01 năm) rồi ạ;
+ Ác quy (đã thay 2 lần T_T);
+ Cặp nhún trước (cách đây 2 năm);
+ Cặp Rotyn trước (cách đây 2 năm);
+ 4 chân máy rồi ạ (cách đây 1 năm);
+ 4 quả lốp (cách đây 3 năm);
+ Má phanh 4 bánh (cách đây 6 tháng);
Gần như các hạng mục trên e đều làm ngoài trừ Dầu hộp số e làm trong hãng ạ.
Nhờ các cụ tư vấn e chút là ếch nhà e tầm 8 vạn 5 năm như trên thì có hạng mục nào nó nên phải thay thế, kiểm tra ko ạ cụ??? Thank các cụ ạ, e sẵn vodkka kính các cụ ạ ! À e thấy nhiều cụ bảo 8 vạn là nên thay buzi rồi đúng ko ạ??? :D

Chỉnh sửa cuối:

BVTL

Xe điện
Người OF
Các cụ ạ

Em đi chiếc 2010. Mới chạy 6.5 vạn. Xe ít đi, 1 tuần chỉ chạy thứ 7-CN, mỗi lần từ 100-500km. Bảo dưỡng tử tế trong hãng vì em có người quen.

Gần đây thấy khóa bấm từ xa hơi khó khăn. Không nhận lock/unlock. Pin chìa em mới thay 1 năm, điên tiết thay lại đầu tuần nhưng tình hình vẫn không có gì cải thiện

Thêm nữa là thỉnh thoảng cắm chìa vào khởi động thì khó đề. Có lần đề được luôn (xác suất 50/50 là ăn). Có lần phải vặn vài phát hoặc phải giữ hơi lâu mới nổ máy. Nếu là ắc quy yếu hay xăng có vấn đề thì theo em hiểu vẫn phải có tiếng đề đúng không ạ, đằng này im thin thít. Bệnh mới phát sinh độ 3-4 tháng nay, giờ có vẻ thường gặp hơn.

Các cụ tư vấn giúp vấn đề nó ở chỗ nào ạ? tình hình mang ra gara cũng được thôi, nhưng thường đã nổ máy đi dài dài thì lại ít gặp, nên có vào gara mà gặp lúc nó ngoan thì thợ cũng khó phán bệnh.
Vụ khó đề nổ, thấy các cụ bảo do công tắc dải đi số, nằm phía dưới ắc quy.

hieutt

Xe hơi
Nhờ các cụ tư vấn cho e với ạ, xe e ếch 2011 sắp tới là đến 8 vạn như một số cụ bảo nên bảo dưỡng lớn cho nó thôi, một số hạng mục e đã làm trước đây như sau ạ:
+ Thay dầu máy đầy đủ
+ Thay dầu hộp số ( lúc 5,5 vạn cách đây 2 năm) rồi ạ;
+ Vệ sinh bướm ga, cổ hút, kim phun, buồng đốt,.. (cách đây 01 năm) rồi ạ;
+ Ác quy (đã thay 2 lần T_T);
+ Cặp nhún trước (cách đây 2 năm);
+ Cặp Rotyn trước (cách đây 2 năm);
+ 4 chân máy rồi ạ (cách đây 1 năm);
+ 4 quả lốp (cách đây 3 năm);
+ Má phanh 4 bánh (cách đây 6 tháng);
Gần như các hạng mục trên e đều làm ngoài trừ Dầu hộp số e làm trong hãng ạ.
Nhờ các cụ tư vấn e chút là ếch nhà e tầm 8 vạn 5 năm như trên thì có hạng mục nào nó nên phải thay thế, kiểm tra ko ạ cụ??? Thank các cụ ạ, e sẵn vodkka kính các cụ ạ ! À e thấy nhiều cụ bảo 8 vạn là nên thay buzi rồi đúng ko ạ??? :D
Em cũng hóng, xe em cũng sắp 8 vạn rồi

Cuonghadhxd

Xe buýt
Hàng ngoài 8tr so với hàng Hãng em đã so sánh, nhìn bề ngoài không thể phân biệt được ! Hàng Hãng thì cũng rất khó có thể xác định được có đúng là Hãng hay không !

SBTIE

Xe tải
Ơ thế xe cụ Fuji vẫn nổi đèn túi khí à, 70k + 20 phút + cốc coffee là hết. Em gần 2 năm nay không bị rồi, cho ghế lên xuống thoải mái

FujiS5200

Xe điện
Ơ thế xe cụ Fuji vẫn nổi đèn túi khí à, 70k + 20 phút + cốc coffee là hết. Em gần 2 năm nay không bị rồi, cho ghế lên xuống thoải mái
Nhận luôn. Bảo hành 2 năm nhé. Mỗi lần nó nổi lại thì 20 phút và cốc cà phê (em mời lại) nhé. Nhận thì Cộp luôn
:D

BVTL

Xe điện
Người OF
Cafe em mời, hóng 2 cụ tự xử ạ!

SBTIE

Xe tải
Nhận luôn. Bảo hành 2 năm nhé. Mỗi lần nó nổi lại thì 20 phút và cốc cà phê (em mời lại) nhé. Nhận thì Cộp luôn
He he. Không bảo hành nhá, anh ra ngoài cũng không bảo hành đâu

SBTIE

Xe tải
Lần trước của em bị, em về cắt béng và dùng cái jack mua 50k + ít dây co nhiệt hàn lại, 2 năm rồi chưa thấy nổi. Theo em đoán thì do đẩy lên đẩy xuống ghế jack của Ford lởm gây ra thay đổi về điện trở nhiều lúc tắt chìa khóa đi cắm lại lại hết. Em mua loại jack chuyên dùng nối batterry của các bác chơi máy bay mô hình ấy, thấy quảng cáo jack này điện trở thấp và không gây ra tia điện khi cắm.

XT30/XT60/XT90 + 20K dây co nhiệt về, trông lại hịn như của hãng, cắm ra vào thoải mái

Video về jack đây nhé

FujiS5200

Xe điện
Anh cũng thay jack mới rồi. Hồi đầu thì Ok, nhưng sau thỉnh thoảng lại bị. Chẳng kẽ jack mới cũng bị lỗi chập chờn giống như jack cũ?!?? Vô lý.

abcdxyzw

Xe tăng
Vụ khó đề nổ, thấy các cụ bảo do công tắc dải đi số, nằm phía dưới ắc quy.
Vâng thế để em kiểm tra

Nhưng còn vụ chìa khoá không biết tính sao... giờ hình như có vẻ tịt hẳn, em phải dùng chìa cơ rồi...

NguaHoang1978

Xe tải
Anh cũng thay jack mới rồi. Hồi đầu thì Ok, nhưng sau thỉnh thoảng lại bị. Chẳng kẽ jack mới cũng bị lỗi chập chờn giống như jack cũ?!?? Vô lý.
Em cũng nghĩ không phải ở giắc vì: em đang đi mà thay đổi chế độ ngồi của nghế là nó có thể nổi lên, em nghĩ trong cái nghế nó có cái gì đó mà chưa bác nào chuột bạch.