Thảo luận Gara CIVIC - Sử dụng bảo dưỡng và kinh nghiệm sử dụng!

Nhôm nhựa

Xe điện
Sao em thấy trong hãng (HONDA MỸ ĐÌNH) khuyên nên thay dầu ở 10.000km vừa tiết kiệm lại bảo vệ môi trường
Khuyên thế để còn có xe mà sửa chứ cụ, thay dầu liên tục thì bán đc dầu nhưng k bổ máy đc, mà bổ máy thay hơi, thay tay biên, thay xú páp... Thì việc cho công nhân nhiều hơn chứ ạ :))

OmegaO9

Xe container
Khuyên thế để còn có xe mà sửa chứ cụ, thay dầu liên tục thì bán đc dầu nhưng k bổ máy đc, mà bổ máy thay hơi, thay tay biên, thay xú páp... Thì việc cho công nhân nhiều hơn chứ ạ :))
Cụ không ắp đết roài,giờ trong Honda cũng có loại dầu 1 vạn mừ cụ,khách hàng có thể tùy chọn giữa loại này và loại 5 ngàn.Loại 1 vạn em nghĩ sẽ hợp với các bác ở xa.

TommyH

Xe hơi
Dầu em toàn thay theo dầu của hãng, cũng chả biết nó là dầu gì, vì thế cứ 2,5k km em thay, 5 k km thì bảo dưỡng. Trước khi đi đâu xa lại vào hãng kiem tra phanh.... Đi thế cho sướng cụ ạ, dầu ong hãng chưa tới 300k 1 hộp - tiền rửa vỏ xe cũng tầm 3 chục rồi + cốc cà phê 10 k , có hôm làm 2 cốc ... Thế coi như rẻ chán : D
Cụ Nhôm hiểu sai hết các khuyến cáo của hãng xe và hãng sản xuất dầu.
khái niệm xe hoạt động trong điều kiện khắc nhiệt là như thế nào ạ: thứ nhất là trong điều kiện thời tiết quá lạnh hoặc quá nóng sẽ làm ảnh hưởng đến khả năng bôi trơn của dầu. thứ 2 xe bên nước ngoài họ hay chạy những quáng đương cả 1000km mà ko nghỉ với tốc độ cao toàn >100km/h, động cơ hoạt đồng sinh nhiệt và ma sát sẽ làm ảnh hường ko tốt tới khả năng bôi trơn. do đó họ khuyến nghị ta thay dầu ở 5000km.
còn trong điều kiện việt nam khí hậu nhiệt đới ko quá nóng như xa mạc ko quá lạnh như bên tây. thứ 2 tốc độ của xe toàn trung bình là 40-50km/h là cùng vòng tua máy các cụ toàn khống chế 1500-2000rpm thì tuổi thọ củ dầu bôi trơn sẽ cao hơn nhiều, khuyến nghị là 7000-8000km hay thay dầu bôi trơn cụ ạ.
Không phải em tiết kiệm mấy nghìn km đâu nhé. nhưng năng lượng hoá thạch có hạn các cụ dùng hợp lý để con cháu nó còn có thứ mà xài. em té.

cwise

Xe container
Cụ Nhôm Nhựa đi xe cỏ civic mà xài sang quá. kaka. Tuy nhiên, cách bảo dưỡng và sử dụng của cụ rất lành và đặt yếu tố an toàn lên hàng đầu, em kết.

TommyH

Xe hơi
Em thấy kỹ thuật hãng tư vấn cho khách hàng rất sách vở. ko bao giờ đưa cho khách hàng giải pháp tối ưu nhất, chi nhăm nhe bán phụ tùng với cả phụ kiện thôi.
Các cụ chịu kho đọc phần tư vấn kỹ thuật của Tây ý ạ. nó clear và hợp lý hơn nhiều ạ.

phamvdinh254

Xe tải
Em đi CV được 18000 km rồi, không bị hỏng gì cả. Xe chạy tốt.
Nhưng bực mình là xe của em bị bung tấm nhựa nhỏ (bên phải, sát kính) của khoang lái, thỉnh thoảng nó kêu lọc cọc.
Do thiết kế nên xe CV, trên khoang lái, hai bên cạnh, sát kính, có 2 tấm nhựa nhỏ lắp ghép. rất hay bị bung ra.
Đi bảo hành, bọn nó lắp lại, đi một thời gian, tấm nhựa lại bung ra, lại kêu lọc cọc. Rõ chán.

TommyH

Xe hơi
xe em ko bị đâu cụ ạ, em chay gần 5vạn rôi a.
cụ xem lại xem có đâm bị đâm vào đâu ko nó mới thế chứ.

cwise

Xe container
Em đi CV được 18000 km rồi, không bị hỏng gì cả. Xe chạy tốt.
Nhưng bực mình là xe của em bị bung tấm nhựa nhỏ (bên phải, sát kính) của khoang lái, thỉnh thoảng nó kêu lọc cọc.
Do thiết kế nên xe CV, trên khoang lái, hai bên cạnh, sát kính, có 2 tấm nhựa nhỏ lắp ghép. rất hay bị bung ra.
Đi bảo hành, bọn nó lắp lại, đi một thời gian, tấm nhựa lại bung ra, lại kêu lọc cọc. Rõ chán.
Cụ cho em cái ảnh nhé, em chưa hiểu nó là chỗ nào cả.

Civic TN

Xe lăn
Cụ không ắp đết roài,giờ trong Honda cũng có loại dầu 1 vạn mừ cụ,khách hàng có thể tùy chọn giữa loại này và loại 5 ngàn.Loại 1 vạn em nghĩ sẽ hợp với các bác ở xa.
E mấy lầ về MĐ nhà cụ mà toàn quên kô gọi cụ

tuantu68

Xe buýt
em thấy civic nhà ta bị một lỗi chung như thế này mà rất nhiều xe bị nhưng chưa thấy cụ nào kêu hay là các cụ chán chả buồn kêu nữa .đó là lỗi bong tróc lớp xi mạ logo trên vô lăng .mặc dù lỗi này hoàn toàn không ảnh hưởng đến chất lượng xe ,nhưng lại ảnh hưởng nghiêm trọng đến dung nhan em nó. ai lại em nó đang mượt mà thế ,mịn màng thế, gợi cảm thế mà có ngay một vết hắc lào giữa trán.
CÓ AI Ở ĐÓ KHÔNG CỨU CHỮA CHO VỢ HAI EM VỚI

OTO-BEN

Xe tải
Cụ Nhôm hiểu sai hết các khuyến cáo của hãng xe và hãng sản xuất dầu.
khái niệm xe hoạt động trong điều kiện khắc nhiệt là như thế nào ạ: thứ nhất là trong điều kiện thời tiết quá lạnh hoặc quá nóng sẽ làm ảnh hưởng đến khả năng bôi trơn của dầu. thứ 2 xe bên nước ngoài họ hay chạy những quáng đương cả 1000km mà ko nghỉ với tốc độ cao toàn >100km/h, động cơ hoạt đồng sinh nhiệt và ma sát sẽ làm ảnh hường ko tốt tới khả năng bôi trơn. do đó họ khuyến nghị ta thay dầu ở 5000km.
còn trong điều kiện việt nam khí hậu nhiệt đới ko quá nóng như xa mạc ko quá lạnh như bên tây. thứ 2 tốc độ của xe toàn trung bình là 40-50km/h là cùng vòng tua máy các cụ toàn khống chế 1500-2000rpm thì tuổi thọ củ dầu bôi trơn sẽ cao hơn nhiều, khuyến nghị là 7000-8000km hay thay dầu bôi trơn cụ ạ.
Không phải em tiết kiệm mấy nghìn km đâu nhé. nhưng năng lượng hoá thạch có hạn các cụ dùng hợp lý để con cháu nó còn có thứ mà xài. em té.
Cụ TommyH ở OS đúng ko ợ :D.
Đấy, cái vụ em hỏi cũng liên quan đến cái đỏ kia kìa. Nếu tốc độ trung bình đạt được là 50km/h thì chuẩn quá rồi còn gì cụ. Vấn đề là ở hà nội này, em toàn đi lúc cao điểm. Tính ra ở thời điểm này (đi gọi là ko tắc lắm) em cũng phải mất 30 phút để đi từ nhà đến cơ quan là 8km. như vậy tính km bình quân thì là 16km/h :D. thế nên với tốc độ bình quân là 50km/h cụ đi khoảng 2-3 tháng là được 5.000km thì trong 2-3 tháng đấy với tốc độ bình quân 16km/h em chỉ đi được có gần 2000km. Nên theo em ngoài việc đưa thông số là km vào để tính thay dầu thì phải tính cả thời gian xe nổ máy lăn bánh nữa. cần có 2 điểm chặn này, điểm nào đến trước thì thay dầu em nghĩ là chuẩn hơn ợ.

cwise

Xe container
em thấy civic nhà ta bị một lỗi chung như thế này mà rất nhiều xe bị nhưng chưa thấy cụ nào kêu hay là các cụ chán chả buồn kêu nữa .đó là lỗi bong tróc lớp xi mạ logo trên vô lăng .mặc dù lỗi này hoàn toàn không ảnh hưởng đến chất lượng xe ,nhưng lại ảnh hưởng nghiêm trọng đến dung nhan em nó. ai lại em nó đang mượt mà thế ,mịn màng thế, gợi cảm thế mà có ngay một vết hắc lào giữa trán.
Sao em đi mãi chẳng sao cả? em nghĩ có thể là do bác hay bấm còi nhiều, mồ hôi tay lâu ngày nó làm mờ mịt đi?

Cụ TommyH ở OS đúng ko ợ :D.
Đấy, cái vụ em hỏi cũng liên quan đến cái đỏ kia kìa. Nếu tốc độ trung bình đạt được là 50km/h thì chuẩn quá rồi còn gì cụ. Vấn đề là ở hà nội này, em toàn đi lúc cao điểm. Tính ra ở thời điểm này (đi gọi là ko tắc lắm) em cũng phải mất 30 phút để đi từ nhà đến cơ quan là 8km. như vậy tính km bình quân thì là 16km/h :D. thế nên với tốc độ bình quân là 50km/h cụ đi khoảng 2-3 tháng là được 5.000km thì trong 2-3 tháng đấy với tốc độ bình quân 16km/h em chỉ đi được có gần 2000km. Nên theo em ngoài việc đưa thông số là km vào để tính thay dầu thì phải tính cả thời gian xe nổ máy lăn bánh nữa. cần có 2 điểm chặn này, điểm nào đến trước thì thay dầu em nghĩ là chuẩn hơn ợ.
Thay dầu như bác Ben là chuẩn rồi ạ. Không phải lăn tăn gì nữa đâu ạ.

vnh

Xe máy
Đầu tư 300k mua một cái lô gô mới dán đè lên trên cái lô gô tróc mạ crom là xong:
Như xe em

OmegaO9

Xe container
E mấy lầ về MĐ nhà cụ mà toàn quên kô gọi cụ
Vâng,rất mong gặp lại cụ sớm,hôm nào về em alo cụ.
Em để ý thấy từ model 2009 thì các xe Cv không còn bị bong tróc crom trên logo H vô lăng nữa.
Đầu tư 300k mua một cái lô gô mới dán đè lên trên cái lô gô tróc mạ crom là xong:
Như xe em
Như xe em
Hình như cụ đã cắt cái logo nhựa cũ đi rồi đúng không ạ.Vì em thấy cụ có vẻ khó khăn khi lắp vào,hình thức của cái logo nói lên điều đó(hơi cong và móp),thú thực là lắp cái đầu tiên em cũng bị như cụ :D

Civic TN

Xe lăn
Cụ Omega ơi, e đang muốn thay cái cản trước của e 1.8 MT 2008, cụ cho e xin cái báo giá với ạ, thời gian có lâu ko cụ nhỉ?

OmegaO9

Xe container
Cụ Omega ơi, e đang muốn thay cái cản trước của e 1.8 MT 2008, cụ cho e xin cái báo giá với ạ, thời gian có lâu ko cụ nhỉ?
Cái của lão bị chạm gầm nhiều quá hử :))

goodluck

Xe tải
E k ở HN lên k có điều kiện vào hãng bảo dưỡng định kỳ như các cụ đc. Xe e CV 2007 đi cũng đc gần 6 vạn rồi mà đã bảo dưỡng lần nào đâu, chỉ thay dầu máy định kỳ cũng chả thấy hỏng hóc gì. Nhờ các cụ tư vấn giúp v2 em cần phải bảo dưỡng những hạng mục nào để em lên gara bảo thợ nó làm ah? Thời gian gần đây đi vào chỗ xóc e thấy bánh trc có tiếng kêu két két..Cứ để thế đi em thấy cũng k yên tâm mặc dù em nó rất lành

OmegaO9

Xe container
Cụ cần kiểm tra luôn cho em:Má phanh,đảo và cân lốp,rotuyn lái,dầu phanh-nước mát và trợ lực (1.8).Ở cấp độ cụ chạy cần phải thay lọc xăng (khuyến nghị là 4 vạn thay )