Thảo luận Gara CIVIC - Sử dụng bảo dưỡng và kinh nghiệm sử dụng!

meolibe

Xe hơi
cái đèn đó nháy là bt mà bác, 1 số xe khác cũng có đấy. còn tay lái nặng thì đương nhiên rồi, civic đi thể thao mà, cầm rô rô nà thấy trơn tuột, vào cua ko an toàn chút nào cả. chân côn thì bác nên đi kiểm tra, em thấy chân côn civic khá nặng thì bác lại ko thắc mắc :)

langtaixautinh

Xe tải
Đúng là tay lái civic nặng thật. Côn cũng hơi nặng.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
em thấy civic nhà ta bị một lỗi chung như thế này mà rất nhiều xe bị nhưng chưa thấy cụ nào kêu hay là các cụ chán chả buồn kêu nữa .đó là lỗi bong tróc lớp xi mạ logo trên vô lăng .mặc dù lỗi này hoàn toàn không ảnh hưởng đến chất lượng xe ,nhưng lại ảnh hưởng nghiêm trọng đến dung nhan em nó. ai lại em nó đang mượt mà thế ,mịn màng thế, gợi cảm thế mà có ngay một vết hắc lào giữa trán.
CÓ AI Ở ĐÓ KHÔNG CỨU CHỮA CHO VỢ HAI EM VỚI
Em thấy nhiều Cụ kêu cái này nhưng theo chủ ý của em có lẽ là do các Cụ hay bấm còi ở vị trí đó và 1 phần nữa là do các Cụ bị ra mồ hôi tay nên mới thế chứ xe em chạy gần 3 năm rồi mà logo vẫn nguyên như mới vì em chẳng bao giờ sờ vào nó;)) (em ít dùng còi mà có dùng thì chỉ bấm 1 ngón đó là ngón cái, lòng bàn tay thì nắm vào vô lăng còn ngón cái thì vươn ra để bấm còi). Em để ý nhiều Cụ khi bấm còi thường dùng nguyên cả cái cườm tay nện vào chỗ ấy, bảo sao nó chẳng bong và tróc:)). Em nói sai thì các Cụ cũng đừng cười em nhé!

TommyH

Xe hơi
E gà mờ hỏi các cụ giúp e với ạ, chả là e mới lấy e civic MT 2009, có mấy cái e xin hỏi các cụ:
- Sau khi tắt máy, rút chìa khóa điện, khóa cửa thì thấy đèn nhỏ hình tròn màu đỏ ở bảng taplo trên thỉnh thoảng nháy theo chu kỳ nhất định. Như vậy là bình thường hay bất thường ạ? đèn đó có ý nghĩa gì hả các cụ?
- Tay lái e này nặng quá, các cụ có cách nào khắc phục không ạ?
- Chân côn khi đạp và nhả chậm thì kêu cót két, hic, có vấn đề gì và cách nào khắc phục không ạ?
Các cụ giúp e với nhé, e chân thành cảm ơn các cụ :-w
cái đèn đỏ nó nháy nháy đấy là đèn báo hệ thống báo động được kích hoạt mà Cụ. thằng nào thò tay vào mở cửa bên trong khi Cụ đã locked thì nó hú như còi cứu hoả luôn.

Harmony_Civic

Xe hơi
E gà mờ hỏi các cụ giúp e với ạ, chả là e mới lấy e civic MT 2009, có mấy cái e xin hỏi các cụ:
- Sau khi tắt máy, rút chìa khóa điện, khóa cửa thì thấy đèn nhỏ hình tròn màu đỏ ở bảng taplo trên thỉnh thoảng nháy theo chu kỳ nhất định. Như vậy là bình thường hay bất thường ạ? đèn đó có ý nghĩa gì hả các cụ?
- Tay lái e này nặng quá, các cụ có cách nào khắc phục không ạ?
- Chân côn khi đạp và nhả chậm thì kêu cót két, hic, có vấn đề gì và cách nào khắc phục không ạ?
Các cụ giúp e với nhé, e chân thành cảm ơn các cụ :-w
- Câu hỏi 1 của cụ thì đã có bác trả lời, đấy là đèn báo chống trộm.
- Câu hỏi 2 em cũng đang ngâm cứu đây vì civic của em cũng bị 1 số người kêu nặng. Em thì chạy liên tục nên chắc quen, thấy bình thường. Cơ mà ngồi thử mấy dòng khác thấy nhẹ hơn hẳn thật.
- Câu hỏi 3: bác tham khảo cài này của em xem, cũng khắc phục được tuơng đối vấn đề đấy. http://www.otofun.net/threads/322735-buon-voi-civic-va-honda-viet-nam?p=10383302&highlight=#post10383302

MINH TRẦN

Xe tải
Lốp Michelin dành cho Civic 2.0 bây giờ giá bao hiều xiền một quả cụ nhỉ? E bị nổ mất một quả rồi đang ko còn lốp sơ cua nên đi đâu thấy ghê quá!!! Cụ nào biết ở đâu giá mềm mềm chút để em thay bốn quả luôn, nếu đắt quá chắc chỉ thay 2 quả thôi ạ.

Cảm ơn các cụ!

MINH TRẦN

Xe tải
e thấy civic 2.0 dùng lốp Brid chạy vẫn ngon hơn michelin .còn việc đi bao nhiêu km thì phải thay lốp thì cũng không thể trả lời chính xác được.ta chỉ cần kiểm tra hoa văn lốp xem mòn nhiều hay chưa,xem có bị chửa lốp không,có bị nứt không.vì vậy các bác có thể tự kiểm tra là lốp đã phải thay chưa
E chưa chạy Michelin nen không biết! Nhưng hiện tại đang chạy lốp theo xe của Civic 2.0 thấy lốp nó cứng quá. Đợt này thay chắc e sẽ ko thay loại Brid đó nữa

civic1.8 7426

Xe buýt
Thay lốp cho CIVIC

Kính các cụ! CIVIC nhà em đã bước sang tuổi 2,5 và đã cùng em hành trình ngang dọc mọi miền từ Bắc vào Nam với tổng quãng đường gần 70.000km rồi. Phải nói rằng máy móc và mọi thứ của VIC đều rất tốt vận hành êm ái chỉ có duy nhất một điều làm em chưa ưng ý lắm là độ ồn của xe. Hôm nay em quyết định thay bộ lốp mới Michenlin Premacy Thailand và có cảm nhận là mọi thứ đều thay đổi hoàn toàn, êm ái chạy đầm và chắc xe, tay lái vững vàng vào cua tốc độ cao không có cảm giác bị rê xe và cuối cùng em có kết luận như sau:
- Tất cả tiếng ồn của VIC đều bắt nguồn từ lốp mà ra. Vậy tại sao những kỹ sư thiết kế của HONDA không thử nghiệm dùng lốp của hãng Michenlin để lắp cho VIC các cụ nhể ( khả năng người Nhật cũng như người Hàn có tính bảo thủ như nhau cứ phải dùng đồ của nước họ - cái này người Việt mình cũng cần phải học hỏi họ)
- Các cụ đang chạy VIC nếu thấy ồn thì không nên làm chống ồn mà nên thay lốp cho VIC thì sẽ khắc phục được ngay ( nên thay khi chạy lốp DUNLOP được 40.000km).
Em viết hơi dài mong các cụ thông cảm khi đọc bài !!!

moilai123

Xe hơi
Cảm ơn cụ đã có lời khuyên cho anh em OF!

Teppi80

Xe tải
Chuẩn!
Cơ mà cái này hầu như kụ nào cũng biết cả cơ :)
(mà cụ chạy được 70k km mới thay em cũng phục cụ quá)

xuanthien

Xe hơi
6 vạn là thay lốp đc rùi cụ ợ

Teppi80

Xe tải
Brig: cứng hơn, bền hơn, ồn hơn
Michellin: mềm hơn, êm và đỡ ồn hơn nhiều, tuổi thọ ngắn hơn
=> theo em dù loại gì thì cứ 4 vạn là thay, cụ chủ thay michelin sẽ không hối hận đâu.

civic2010

Xe buýt
he he, đang đi lốp cũ thì thay lốp mới loại nào cũng thấy êm hẳn thôi. nhưng sau 1.8 đến 2 vạn thì lại thấy ồn, lốp nào cũng vậy thôi.

nhxmai

Xe hơi
Kính các cụ! CIVIC nhà em đã bước sang tuổi 2,5 và đã cùng em hành trình ngang dọc mọi miền từ Bắc vào Nam với tổng quãng đường gần 70.000km rồi. Phải nói rằng máy móc và mọi thứ của VIC đều rất tốt vận hành êm ái chỉ có duy nhất một điều làm em chưa ưng ý lắm là độ ồn của xe. Hôm nay em quyết định thay bộ lốp mới Michenlin Premacy Thailand và có cảm nhận là mọi thứ đều thay đổi hoàn toàn, êm ái chạy đầm và chắc xe, tay lái vững vàng vào cua tốc độ cao không có cảm giác bị rê xe và cuối cùng em có kết luận như sau:
- Tất cả tiếng ồn của VIC đều bắt nguồn từ lốp mà ra. Vậy tại sao những kỹ sư thiết kế của HONDA không thử nghiệm dùng lốp của hãng Michenlin để lắp cho VIC các cụ nhể ( khả năng người Nhật cũng như người Hàn có tính bảo thủ như nhau cứ phải dùng đồ của nước họ - cái này người Việt mình cũng cần phải học hỏi họ)
- Các cụ đang chạy VIC nếu thấy ồn thì không nên làm chống ồn mà nên thay lốp cho VIC thì sẽ khắc phục được ngay ( nên thay khi chạy lốp DUNLOP được 40.000km).
Em viết hơi dài mong các cụ thông cảm khi đọc bài !!!

Mấy ông Honda này...kém thật cụ nhỉ....:)

DuyThanhSNG

Xe tăng
he he, đang đi lốp cũ thì thay lốp mới loại nào cũng thấy êm hẳn thôi. nhưng sau 1.8 đến 2 vạn thì lại thấy ồn, lốp nào cũng vậy thôi.
Lốp mới ta lông còn dầy hơn nữa cao su cũng mềm chưa bị lão hóa nhiều nên ít ồn hơn là đương nhiên.

Lamborghini78

Xe điện
E phán 4 quả BS đi thay 4 quả Michelin Premacy LC vào rồi cụ ạ, định pán nốt cho cụ Ô9 để lên mâm 18 inch nhưng sau cụ ấy ko lấy nên e để mâm vành nguyên bản. E cũng phải công nhận với cụ là BS chạy đường trường thích hơn Michelin ... hoặc chính xác hơn thì Bridgestone Tuzanra 300 chạy đường trường sướng hơn Michelin Primacy LC.
Giờ cụ còn bán ko ?

MINH TRẦN

Xe tải
Brig: cứng hơn, bền hơn, ồn hơn
Michellin: mềm hơn, êm và đỡ ồn hơn nhiều, tuổi thọ ngắn hơn
=> theo em dù loại gì thì cứ 4 vạn là thay, cụ chủ thay michelin sẽ không hối hận đâu.
Lốp Michelin dành lắp cho Civic 2.0 thì dùng loại nào êm và đỡ ồn cụ nhỉ? E chuẩn bị thay mà chưa biết giá cả là thay loại nào cả, sợ ra cửa hàng thay lốp họ tư vấn cho loại Michelin bán chậm mà không êm thì chít em luôn....

Mong các cụ tư vấn cho e gấp ạ. Thanks các cụ nhiều!

daibangxanh2011

Xe máy
Michelin ôi Michelin...