[Funland] Gần 90% dân VN ko có oto đi.

PhongFood

Xe điện
Trước đây, mình cũng như bạn. Nhưng khi cái xe chỉ chiếm 5% tài sản, nuôi xe dưới 10% hoá đơn hàng tháng, thì cứ coi cái xe là công cui lao động, giúp mình làm việc năng suất hơn.
Công thức này thì dân VN không biết có đạt 1% mua được xe hơi không cụ. Em nghĩ nó phù hợp đa số xe máy hơn. 😅

Bonmua

Xe đạp
Công thức này thì dân VN không biết có đạt 1% mua được xe hơi không cụ. Em nghĩ nó phù hợp đa số xe máy hơn. 😅
Mình ko rõ, cái này suy từ nhà mình ra thôi.
Vào SG, mấy em trong cty nghe mình lái xe đi làm thì bảo trong này chỉ Sếp mới dám đi 4 bánh đi làm, nhưng mình chỉ là culi, còn như dân Vinh thì ô tô tắc đường còn khiếp hơn HN, có lẽ họ không phải chi nhiều khoản như mình.

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Mua con xe tầm 1t đổ lại chi phí nuôi có bao nhiêu đâu. Xăng thì tầm 6l/100km. Bảo dưỡng 5000km tầm 1 triệu. Em 1 năm bảo dưỡng 2 lần.
Cụ bảo dưỡng kỹ và đều đấy, em chỉ bảo dưỡng mốc 5k (bỏ qua 1k km đầu), 2v, 4v, 6v, 8v. Qua 5 mốc này cũng tầm 5 năm là vợ mua cho xe mới #:-s

PhongFood

Xe điện
Mình ko rõ, cái này suy từ nhà mình ra thôi.
Vào SG, mấy em trong cty nghe mình lái xe đi làm thì bảo trong này chỉ Sếp mới dám đi 4 bánh đi làm, nhưng mình chỉ là culi, còn như dân Vinh thì ô tô tắc đường còn khiếp hơn HN, có lẽ họ không phải chi nhiều khoản như mình.
Cụ làm culi ở đâu cho em hay nhiều cụ khác theo với. X_X8-x

Ko có tiền hoặc lập dị tiếc tiền mới ko mua xe.Tất cả là nguỵ biện hết
Chuẩn, giờ có ai coi xe máy xe đạp là tiêu sản như ô tô đâu dù bản chất y như nhau đều là phương tiện đi lại cả, vì với kinh tế bây giờ 2 xe đấy quá bèo rồi, còn ô tô vẫn to với nhiều người nên hay ca bài ca tiêu sản với thông thái thôi, giàu lên xem lại mua mà đi cho sướng ngay :D

Jonhy

Xe buýt
Nhìn bảng thống kê này thì 90% dân VN ko có xe oto đi. Thế mà sao ra đường lại nhiều xe thế nhỉ?

Chưa tính các xe dịch vụ, xe cty, xe công, xe chở hàng...thì chắc chỉ 5% dân thực sự có oto.
Hèn chi các hãng xe nó ko thèm quan tâm, cái thị trường quá nhỏ bé.

Những ai đang có oto sử dụng phải nên cám ơn cuộc đời này vì các bác đã may mắn hơn rất rất nhiều người!!
Screenshot_20240212-111730_UC Browser.jpg
Cụ phải thống kê xem trong 100tr dân thì có bao nhiêu người đủ tuổi hay được phép lái xe nữa nó mới chuẩn chứ mấy đứa nhóc nhà em 1 đứa 6 tuổi 1 đứa 3 tuổi cũng tính cả vào thì chuẩn sao được 🤣

Falcao113

Xe đạp
bảo sao cơ sở hạ tầng như này không tắc mới là lạ :))

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
Chuẩn rồi cụ. Nhà e nhiều trẻ con, mứa gió rét mướt, nắng của miền bắc mà ko có oto đi thì toi đặc. em an cư xong là phải lập tức kiếm con xe cỏ. Mua xe cái mùa đông và tết đầu tiên đi nội ngoại, con vợ bảo biết sung sướng, tiện lợi thế này thì cho phép em mua xe trước mua nhà. Đến giờ, khi có con lớn lập gia đình con vợ em nó còn cho con cái xe nó đang đi để đưa đón cháu.
Chả có công thức nào đâu cụ. Mỗi ông lại 1 kiểu.
E biết ko ít ngừoi tiền mua xe có khi bằng cả chục năm tích cóp. Nhưng vẫn mua vì họ thấy cần thiết.

Hanoithu

Xe tải
Nhà cháu có 1 cái rồi, mấy lần nổi hứng định mua thêm cái cỡ nhỏ cho vợ nhưng nghĩ bụng 1 cái nhiều khi đã bỏ bụi mốc meo, thêm cái nữa chả để làm gì, đi xa thì hay uống diệu nên toàn thuê... cuối cùng lại thôi. Bên tây lông chúng nó còn bỏ ô tô đi xe đạp kia kìa.
Nói chung con số ô tô /dân số không phải quá quan trọng như ngày xưa nữa.
Bên Tây nó bỏ xe đi xe đạp vì xe đạp nó có đường riêng, chứ ở VN xe máy đua với xe ô tô, xe bus trên cùng một đường. Đi ô tô sắt bọc thịt, là thứ bảo vệ tính mạng, mà tính mạng chỉ có một. Bởi vậy, em nghĩ trừ phi không có điều kiện kinh tế thì phải chịu thôi. Xe máy là một phương tiện lưu thông quá nguy hiểm. Tuy nhiên nếu ai cũng chọn ô tô thi giao thông chắc kẹt cứng ở các thành phố lớn. Hy vọng, sẽ sớm có hệ thống giao thông công cộng hoàn chỉnh để người dân không phải dùng đến xe máy nếu không có ô tô.

Haiprozzz

Xe buýt
Chỉ cần 20% hộ gia đình ở SG HN có xe là tắc đường khỏi đi luôn. Em nghĩ lí do ko hẳn là ko có tiền mà nhà VN quá bé hầu hết ko có chỗ để xe.

tamchenlenxe

Xe buýt
Câu chuyện này có lẽ bàn tới Tết nguyên đán kế tiếp cũng chưa xong. Cccm cho e chốt 1 phát là chung quy nó cũng là vì tiền. Có tiền thì có giải pháp. Có tiền thì có ước ao che mưa che nắng, vượt qua đc tiền mua xe ban đầu, tiền node gửi xe, tiền phí cầu đường, tiền xăng, tiền thay đồ bảo dưỡng , tiền phát sinh ,vân vân và mây mây. Nếu e có 10 đồng, nhất định e sẽ dành 2 đồng mua xe , lúc đó ra đường thoải mái vô tư sợ gì vặt gương, cạy gạt mưa , ké đít đỗ ăn tô phở là 30k, vv...vv...
Còn chưa xông xênh , thì cccm cứ kệ thiên hạ có tiền mua xe , ta lại taxi , thuê xe , grab be các kiểu. Cs nghĩ cách sx kinh doanh cho ra tiền mới quan trọng , nặng nhẹ gì có / không có cái ê tô , phỏng cccm ???
He he

caisua

Xe lăn
Xe e đi chủ yếu chỉ ra ngoại thành or về quê, đi tỉnh. Còn thì toàn đi xm. Cách đây 3-4 năm, m1 còn đi ô tô chúc Tết vì đỗ xe ngoài đg để vào ngõ nhà họ hàng chúc Tết được. Vài năm nay thì chju.
E thấy ngoài phục vụ đi lại thiết thực thì nhiều gđ còn khâu oai, ae - họ hàng - hàng xóm có là cũng muốn có. Ngoài ra nhiều ng ko tính toán dc. Tính mua xe để thi thoảg đi rồi rảnh ra chạy dịch vụ thêm. Giờ vỡ mộng, bán đi thì lỗ nhiều -> để lại thi thoảng đi.
E từ trc đã ko ham mê thú vui xe cộ. Xe gì cũng đi miễn là phù hợp vs nhu cầu của mình. Vs sự phát triển ptcc tốt + dv xe nhiều + ùn tắc. Thì khoảng 3-4 năm nữa, hết vòng đời xe e đag đi, e dự tính sẽ không mua lại nữa. Gọi xe đi cho sướng tội gì ôm con xe cho khổ vào thân.
20 năm nay em cũng 2B đi làm dù cty có lốt để xe, hầu như chỉ đi 4B cuối tuần nhưng em ko thấy khổ, nhất là những hôm mưa gió nhìn hàng xóm vật lên vật xuống cả giờ gọi mãi taxi ko đc vì chúng gác chân ngủ hết rồi

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Tổng hoá đơn <10% cho chi phí vận hành xe, bảo dưỡng thì công thức này dành cho thu nhập cao rồi cụ.
Xe em 2 tỏi nhưng 1 tháng em vận hành cả xăng xe tầm chưa đến 5tr. Thu nhập cả GĐ 1 tháng 50tr em nghĩ cũng nhiều

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bảo dưỡng kỹ và đều đấy, em chỉ bảo dưỡng mốc 5k (bỏ qua 1k km đầu), 2v, 4v, 6v, 8v. Qua 5 mốc này cũng tầm 5 năm là vợ mua cho xe mới #:-s
Bảo dưởng em tưởng là thay nhớt, check này nọ? Tầm 5k phải thay nhớt

Taihoatu

Xe lăn
20 năm nay em cũng 2B đi làm dù cty có lốt để xe, hầu như chỉ đi 4B cuối tuần nhưng em ko thấy khổ, nhất là những hôm mưa gió nhìn hàng xóm vật lên vật xuống cả giờ gọi mãi taxi ko đc vì chúng gác chân ngủ hết rồi
E giống cụ, chung thân với cái mũ bh + con xe dream từ thời còn đi học, 4b chỉ đi lại cuối tuần và tối đưa con đi học.

vietbamboo

Xe điện
Nhìn bảng thống kê này thì 90% dân VN ko có xe oto đi. Thế mà sao ra đường lại nhiều xe thế nhỉ?

Chưa tính các xe dịch vụ, xe cty, xe công, xe chở hàng...thì chắc chỉ 5% dân thực sự có oto.
Hèn chi các hãng xe nó ko thèm quan tâm, cái thị trường quá nhỏ bé.

Những ai đang có oto sử dụng phải nên cám ơn cuộc đời này vì các bác đã may mắn hơn rất rất nhiều người!!
Screenshot_20240212-111730_UC Browser.jpg
Con số này chỉ nói về sở hữu. Ngay tại các nước phát triển thì 60% dân cũng ko có ô tô và xu hướng này còn giảm do già hóa dân số. Ngưỡng bão hòa của Việt Nam khoảng 300 xe/ 1000 dân. Chúng ta đang ờ giai đoạn đầu.