[Funland] Gần 90% dân VN ko có oto đi.

tamchenlenxe

Xe buýt
Em trót bán mất con Rim chiến vì bọn 9x cứ kêu giống xe ôm, giờ lại tiếc rồi vì chưa thấy con nào võng vỉa sướng bằng
Ôi dời dream hoài niệm thôi chứ h chạy chán òm. Đầu nhẹ đi bồng bềnh. Cụ cứ làm con AB 2015 đi có mà xà xã có cốp nhét áo mưa. Dream muốn ngon cũng đắp ối tiền làm máy thay đồ, phanh thì tang trống đi tà tà cf thì đc thôi kkk. Còn thích xe số cụ làm con wave @ đi có mà vài năm chả phải sờ.

doctor103

Xe điện
Nhìn bảng thống kê này thì 90% dân VN ko có xe oto đi. Thế mà sao ra đường lại nhiều xe thế nhỉ?

Chưa tính các xe dịch vụ, xe cty, xe công, xe chở hàng...thì chắc chỉ 5% dân thực sự có oto.
Hèn chi các hãng xe nó ko thèm quan tâm, cái thị trường quá nhỏ bé.

Những ai đang có oto sử dụng phải nên cám ơn cuộc đời này vì các bác đã may mắn hơn rất rất nhiều người!!
Screenshot_20240212-111730_UC Browser.jpg
Còn ít người có ô tô thì tiềm năng phát triển còn nhiều, các hãng xe càng phải quan tâm thì đúng hơn

Tara01

Xe hơi
20 năm nay em cũng 2B đi làm dù cty có lốt để xe, hầu như chỉ đi 4B cuối tuần nhưng em ko thấy khổ, nhất là những hôm mưa gió nhìn hàng xóm vật lên vật xuống cả giờ gọi mãi taxi ko đc vì chúng gác chân ngủ hết rồi
Ai cũng nghĩ như cụ nên hôm nào mưa gió ở HN tắc đường dã man.

caisua

Xe lăn
Ai cũng nghĩ như cụ nên hôm nào mưa gió ở HN tắc đường dã man.
Thì ai chả mua xe để dùng những lúc như thế, ko thì mua làm chi ạ? Nhưng mưa gió là phần lớn taxi ko chạy vì lỗ vốn, họ toàn ngủ lấy sức, đợi tạnh chạy tiếp nên số lượng xe cũng vậy vậy thôi ạ

ldvie39

Xe tải
Với tình hình hiện tại thì cháu sẽ không bao giờ đủ khả năng mua 1 chiếc 4 bánh :) Mặc dù rất thích :)

suppernova112

Xe buýt
Giờ lắm ông cứ phải có ê tô mới oai cơ, mặc dù tiền còn phải đi vay, nhu cầu đi lại bằng ê tô ko nhiều.

minhtree

Xe hơi
Với tình hình hiện tại thì cháu sẽ không bao giờ đủ khả năng mua 1 chiếc 4 bánh :) Mặc dù rất thích :)
Chả lẽ cụ không có nổi 100 triệu tiền tiết kiệm và mỗi tháng dành ra tầm 3,5 triệu nuôi xe (đi tầm 1500km/tháng) à? Nếu cụ mới ra trường thì không nói chứ nếu đi làm lâu rồi chắc cụ phải tích cực nâng cao trình độ chứ vậy còn phải dành ra khoản dành cho gia đình nữa. An toàn và sức khỏe là trên hết cụ ạ, còn người còn của chứ suốt ngày cày xe máy trên đường kinh lắm. Còn xe nào mà chả là xe, đều 4 bánh cả. Ông nào cũng chỉ mua xe mới thì xe cũ bán cho mà à? Tây nó lương cao, giàu thế nó vẫn đi xe cũ ầm ầm đấy thay. Cô giáo người Đức của mình vẫn chạy con Polo ghẻ mua 3500 euro, không có đầu đĩa, có mỗi radio để nghe tin tức thời tiết, kính cửa quay tay, gương cũng k tự gập, ghế nỉ cho rẻ. À mà nói thêm tí là bọn Tây nó chả phải thích đạp xe gì đâu, đội đạp xe nó chủ yếu sống trong thành phố, nhà có ô tô rồi. Đạp xe đạp cho nó rẻ và tiết kiệm chứ phí đậu xe, phí vào thành phố đắt lắm, chưa kể có phải lúc nào cũng có chỗ đỗ xe đâu. Ngoài ra khí hậu khô họ đạp xe nó ít ra mồ hôi chứ ở mình mà học theo có mà bẩn hết người. Dân Tây họ thực dụng lắm, tiết kiệm được là tiết kiệm ngay, không thích oách như dân châu Á đâu.

Mytv

Xe điện
Em nghĩ ban đầu họ đã tính làm đường xá to là quan trọng nhất. Để dãn giân ra vùng ven. Sau đó mới để giá xe rẻ. Như Sin đường xá gần như SG cũng đánh thuế xe cao, chứ thuế thấp thì kẹt xe ko có chỗ đi
Sing nó đánh thuế cao, khống chế lượng phương tiện cá nhân luôn ở mức 900k xe thì phải. Nhưng pt gtcc của nó thì vãi đãi. Thật chứ nếu vn m ptcc cũng vậy thì đầy ngừoi bỏ xe cá nhân. Cụ cứ nhìn tàu điện thì thấy. À mà đường xá nó thì ko to nhưng quy hoạch bài bản. Bọn sing nó cũng máu mua xe lắm. Nhìn cái giấy quyền sở hữu xe ở sing tăng theo năm là biết. Hình như năm ngoái lên hơn 130k đô sing cho 10 năm nếu e nhớ ko nhầm

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Sing nó đánh thuế cao, khống chế lượng phương tiện cá nhân luôn ở mức 900k xe thì phải. Nhưng pt gtcc của nó thì vãi đãi. Thật chứ nếu vn m ptcc cũng vậy thì đầy ngừoi bỏ xe cá nhân. Cụ cứ nhìn tàu điện thì thấy. À mà đường xá nó thì ko to nhưng quy hoạch bài bản. Bọn sing nó cũng máu mua xe lắm. Nhìn cái giấy quyền sở hữu xe ở sing tăng theo năm là biết. Hình như năm ngoái lên hơn 130k đô sing cho 10 năm nếu e nhớ ko nhầm
Nhiều khi đất chật, dân đông lại dễ quản lý và đầu tư. Gdp bằng VN nhưng diện tích bằng PG sẽ là lợi thế. Nhưng đánh nhau cũng dễ mất nước :)

Whoamidear

Xe tải
Cụ dạy chí phải, tự hào gì cái xe. Chỉ tự hào là mưa, rét, nắng nóng vợ con ko phải chịu. Em thấy bán a tô xong mua xe máy đi cho nhanh là sáng suốt đấy, quá sáng suốt. Đi chơ, đi làm gần 1,2 km thì thôi, chứ 10km... Mưa rét mấy lão ngồi trong xe nhe nhởn, trẻ con thì mặt cứ hớn hở chẳng hiểu rét mướt là gì, đi xe máy vèo cái qua mát cả lòng.
Công nhận, sáng suốt thật, xe máy muôn năm.
(Vừa nghe thời sự VTV1 lúc hơn 7h tối nay, nói có vụ va chạm chiều nay trên đường Thăng Long-Nội Bài giữa 2 xe máy và 1 ô tô chở rác, kết quả 4 người trên xe máy tử vong.)

Whoamidear

Xe tải
Nghe cụ nói lại thấy giống ông cụ ở Quốc Oai, năm nay 85t mà vẫn cưỡi chiễ Getz lượn lờ ăn sáng khắp vùng. Ko biết có phải là 1 ng ko?
Còn em thì nhớ ông cụ hơn 80 ở Huế tháng trước, đâm va lung tung (có clip trên OF).

Khanhnho

Xe buýt
Mới có tầm đó xe mà cảm tưởng quá tải hạ tầng. Ô tô thì éo đâu cũng có mấy thằng bần nông tranh thủ đỗ vạ vật, cản trở đường xá, tiết kiệm ba đồng gửi. Ngán nhất bọn bần nông sở hữu xe.

Daimon

Xe tải
Vì nó không kinh tế. Bỏ ra nhiều tỷ xây cái hầm để xe thì thu phí đến bao giờ mới đủ gốc?
Dạ ý e là tầng hầm gia đình ấy cụ.(nghe đâu giá bằng 1 tầng trệt, nhưng e nghĩ vẫn bắt buộc phải có nếu là nhà mặt phố. Như ng nhà e có 4 căn quận 7, nhưng xe phải để ở bãi cách nhà gần 2km. Giờ cứ tiếc trc k chịu xây hầm.

poiuy

Xe ba gác
Dạ ý e là tầng hầm gia đình ấy cụ.(nghe đâu giá bằng 1 tầng trệt, nhưng e nghĩ vẫn bắt buộc phải có nếu là nhà mặt phố. Như ng nhà e có 4 căn quận 7, nhưng xe phải để ở bãi cách nhà gần 2km. Giờ cứ tiếc trc k chịu xây hầm.
Nhà mặt phố thì lại hay làm cửa hàng cho thuê, làm hầm sẽ mất cửa hàng nên người ta không làm.

Mytv

Xe điện
Công nhận, sáng suốt thật, xe máy muôn năm.
(Vừa nghe thời sự VTV1 lúc hơn 7h tối nay, nói có vụ va chạm chiều nay trên đường Thăng Long-Nội Bài giữa 2 xe máy và 1 ô tô chở rác, kết quả 4 người trên xe máy tử vong.)
Là xe rác còn đỡ. Nếu xe cá nhân thì gặp đại hoạ luôn. 4 mạng ra đi ko còn cơ hội sửa sai cho thói ko tuân thủ luật tham gia gt. Ko biết khi nào mới hết cảnh các con giời phi ngược chiều cao tốc nữa

Loe_hờ lú

Xe điện
Em vẫn nghĩ nhà nào thì cũng nên có 1 cái ô tô.

sekhonglamo

Xe máy
Nhà em ở trong phố, ko để được xe, mỗi tháng đi về quê 1-2 lần, thuê mất 1-2 triệu. 1 năm chi cho ô tô tầm 20-30tr, vừa ko phải lái, vừa yên tâm hơn. Nói chung ko có nhu cầu lắm

sekhonglamo

Xe máy
Mợ giống mình, việc xuất 800 củ - 1 tỷ để mua đứt cái xe ô tô thì ngay ngày mai mình có thể xuất nhẹ nhàng.
Nhưng một năm về quê có 1 lần chứ ko nhiều (thuê taxi trọn gói 2 tr), nhu cầu đi lại trong thành phố thì cần gì gọi taxi, phí mất 101k mình toàn trả thành 110k gọi là bo thêm, nhẹ nhàng, rẻ, ngon, chứ để lái ô tô thì rất mệt và tốn nơ ron nên quả thực rất nản.
Nhà mình cũng zậy