[Funland] Gạch không nung sao ít người dùng?

harman_kardon

Xe điện
Gạch này được đưa vào luật bắt buộc các toà nhà từ 9 tầng trở lên đều phải sử dụng gạch ko nung từ 80% trở lên rồi đó bác. Do bên mình các nhà máy quản lý chất lượng ko tốt và cho quá nhiều tạp chất chứ nếu đúng chuẩn dùng chất kết dính chất lượng tốt trộn và tận dụng tro bay thải ra từ nhà máy nhiệt điện hay xỉ lò than của nhà máy luyện thép có khi gạch này còn có khả năng chống cháy tốt (nhiều loại xi măng geopolymer đang chịu được nhiệt độ lên đến 1100 độ trong khi gạch và bêtong thường chịu được dưới 600 độ thôi và cường độ cao gấp gần 2 lần bê tông thường).
Nếu có hoả hoạn xảy ra thì nếu làm nhà bằng loại gạch ko nung tốt thì tính mạng con người ko bị đe doạ, đó cũng là cái cần cân nhắc, đúng ko ạ????

Gạch ko nung có 13 loại, có 3 loại phổ biến thứ tự giá và chất lượng tăng dần :
1. Gạch bê tông chưng áp AAC : nhẹ, dễ thấm nước, cường độ kém
2. Gạch bê tông đùn cốt liệu - block (solid concrete) : nặng, cứng
3. Gạch bê tông bọt/ Hollow concrete block : nhẹ, ko thấm, cường độ trung bình

Cách âm, cách nhiệt tương đương hoặc tốt hơn gạch đỏ, lại nhẹ và mỏng hơn nên tiết kiệm diện tích và chi phí vận chuyện hơn.
Tuy nhiên chi phí vẫn cao hơn so với gạch nung nên gần như mọi người chưa mặn mà với loại gạch này.
Woow mợ Râu sờ. không ngờ mợ lại hiểu nhiều về món này như vậy chứ :).

Traubotube

Xe điện
Gạch này được đưa vào luật bắt buộc các toà nhà từ 9 tầng trở lên đều phải sử dụng gạch ko nung từ 80% trở lên rồi đó bác. Do bên mình các nhà máy quản lý chất lượng ko tốt và cho quá nhiều tạp chất chứ nếu đúng chuẩn dùng chất kết dính chất lượng tốt trộn và tận dụng tro bay thải ra từ nhà máy nhiệt điện hay xỉ lò than của nhà máy luyện thép có khi gạch này còn có khả năng chống cháy tốt (nhiều loại xi măng geopolymer đang chịu được nhiệt độ lên đến 1100 độ trong khi gạch và bêtong thường chịu được dưới 600 độ thôi và cường độ cao gấp gần 2 lần bê tông thường).
Nếu có hoả hoạn xảy ra thì nếu làm nhà bằng loại gạch ko nung tốt thì tính mạng con người ko bị đe doạ, đó cũng là cái cần cân nhắc, đúng ko ạ????

Gạch ko nung có 13 loại, có 3 loại phổ biến thứ tự giá và chất lượng tăng dần :
1. Gạch bê tông chưng áp AAC : nhẹ, dễ thấm nước, cường độ kém
2. Gạch bê tông đùn cốt liệu - block (solid concrete) : nặng, cứng
3. Gạch bê tông bọt/ Hollow concrete block : nhẹ, ko thấm, cường độ trung bình

Cách âm, cách nhiệt tương đương hoặc tốt hơn gạch đỏ, lại nhẹ và mỏng hơn nên tiết kiệm diện tích và chi phí vận chuyện hơn.
Tuy nhiên chi phí vẫn cao hơn so với gạch nung nên gần như mọi người chưa mặn mà với loại gạch này.
Có thể điều này nằm trên lý thuyết thôi mợ ạ. Hoặc công trình em biết Cdt họ sd loại gạch k nung k tốt nên thấm ngấm và cách âm cực kém.

RosemaryCherry

Xe container
Có thể điều này nằm trên lý thuyết thôi mợ ạ. Hoặc công trình em biết Cdt họ sd loại gạch k nung k tốt nên thấm ngấm và cách âm cực kém.
Vâng, vậy em mới nói nếu các công ty quản lý chất lượng sản phẩm tốt thì gạch cũng ko đến nỗi. Cơ mà bác biết đấy, hồ sơ giấy tờ nào cần cũng có được hết, chỉ là linh hoạt như thế nào thôi ạ, đúng ko bác???

SunShine.Anh

Xe tải
Có một số nơi ép thủ công. 1 tấn mạt thì đc 600v trong khi ép công nghiệp đc 500v. Chưa kể ăn bớt xi măng, Nếu có tiêu chuẩn để đc cho ra thị trường thì tương lai sẽ là loại gạch này

Traubotube

Xe điện
Vâng, vậy em mới nói nếu các công ty quản lý chất lượng sản phẩm tốt thì gạch cũng ko đến nỗi. Cơ mà bác biết đấy, hồ sơ giấy tờ nào cần cũng có được hết, chỉ là linh hoạt như thế nào thôi ạ, đúng ko bác???
Vầng. Vậy nên thời điểm này e nhìn thấy chungcuw nào xây bằng gạch cốt liệu là e cam đoan không mua. Thời sau tính tiếp.

Grandtouring

Xe điện
Cơ quan em dính quả dự án nhà mười mấy tầng, tường xây bằng gạch bê tông khí chưng áp. Nhục với nó từ lúc thi công đến giờ, gần chục năm rồi. Chất lượng cực kỳ tệ, nứt lung tung hết cả.

vo nho

Xe điện
Các công ty sản xuất gạch không nung liệu có tương lai phát triển không? Mặc dù được đánh giá là loại vật liệu có nhiều ưu điểm và đã có chính sách hỗ trợ, nhưng gạch không nung vẫn chưa tìm được chỗ đứng trên thị trường. Lý do vì sao hả các cụ?
Dể thấm nước nứt tường... :( :( :( :(

harman_kardon

Xe điện
Nước ta dân ta thật là khổ, chỉ với 3 thứ rất bình thường như này mà còn làm không xong. Lại toàn đi mơ những thứ viển vông , đi tắt đón đầu. ghạch không nung xứ người làm từ lâu lắm, chất lượng ngày 1 tốt hơn. Trong khi chúng ta vẫn là nguyễn y vân. Thậm trí còn vô đạo ăn bớt ăn xén vật liệu gây tổn thất nghiêm trọng về nhiều mặt trong tương lai. Cơ chế luật pháp thiếu rõ ràng, quản lý lỏng lẻo, đạo đức xuống câp. tầm nhìn chưa qua nổi lũy tre :( . Ghạch beton không nung người ta xây dựng mất mấy tháng trời ròng rã dưới mưa mà chưa xi nhê gì. ( chưa có lớp bao bên ngoài ) trong khi có cụ nào nói để ngoài trời nó mủn ra, thật là đáng buồn.

harman_kardon

Xe điện
Cái này em đang nghiên cứu để làm nhà nên có lưu lại, share cho cụ để tham khảo thôi. Mà cái này hay là nó cũng sx tại BD theo công nghệ Đức * Cty HASS ). Cụ theo dõi chanel của thằng cha này mới thấy trước kia mình hiểu về loại vlxd này thật mơ hồ
Ghạch như này là chất lượng tốt đấy, trc em thấy có ông dùng cây xà beng lưỡi cong để cào rơi lả tả ra cơ. vãi linh hồn vời nó luôn, vậy mà xoen xoét cái miệng là linh hoạt trong lắp dây, ống :)).
Tuy nhiên clip này dùng mũi khoan tròn. phá thế có mùng thất thì xong. dùng mũi đục thì rẹt phát là bay cả đám.

HuyArt

Xe lăn
Cái này gọi là gạch xi măng cốt liệu
Nói chung chất lượng chưa ổn nên thị trường vẫn đón nhận dè dặt lắm
Chứ được gạch xi măng chưng khí ép lò nhiệt điện thì đã quá ngon

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt
Bên em ko làm gạch ko nung, chuyển sang viên panel tự khoá, cách âm, cách nhiệt tốt, chịu lực và độ bền hơn gạch thông thường, rút ngắn thời gian thi công. Một nhà chừng 3 tầng, cả thiết kế, thi công hết ko quá 2 tháng.
Với tấm sàn, tường, vách bọn em sản xuất thì khoan đục treo thoải mái luôn.
Ủn cho sp của cụ. Em sẽ lưu ý cho kế hoạch xây nhà tới đây.

Sùng A Lềnh

Xe buýt
Em làm công trình vốn ngân sách ở Thanh hoá, đi tìm gạch ko nung đem đi thí nghiệm thì ko có nhà máy nào gạch đạt. Cuối cùng phải dở trò mài nhẵn mặt gạch, thí nghiệm tổ hợp mẫu... nói chung cố để cho nó có kết quả đạt để thi công kịp tiến độ.
làm xong tường bị nứt, lên mạng tìm hiểu mới thấy rất nhiều nơi dùng gạch ko nung bị nứt tường.
các cụ vào google tìm sẽ cho ra kết quả tỉnh Quảng Trị các công trình dùng gạch này bị nứt trên diện rộng.
tóm lại em khuyên các cụ ko nên dùng gạch ko nung.

RosemaryCherry

Xe container
Cụ phải mua nguyên tấm panel đúc sẵn có lưới thép đôi ấy, ghép nó nhanh hơn và chắc hơn ( xem cái kênh của ks Quản cty Hoàng Nền chuyên về lắp dự cái này....hehe, tại sắp phải xây nhà mà khu vực nền đất yếu cũng như nắng nếu xây bằng gạch sẽ rất nặng móng và nóng
Làm bằng khung thép được ko bác, rồi tường bằng gạch trên??? Em cũng có kế hoạch làm nhà trên nền đất yếu, nhưng đang tính làm 2 em container xếp chồng lên nhau, vừa nhanh vừa rẻ, độ bền cũng được 40-50 năm. Ốp gỗ và tấm cách nhiệt của Vĩnh tường bên ngoài, làm cửa kiểu trong kính ngoài chớp cho hợp khí hậu nóng ẩm ở mình, có vẻ khả thi ợ.
Kiểu thiết kế như thế này

Screen Shot 2021-03-03 at 8.13.02 PM.png

Chỉnh sửa cuối:

202

Xe container
cũng có ní. e lọ mọ gg thì thấy " gạch nung" chắc ở thì tương lại thôi.
Tony ơi hỡi tony. Không nung khác cái đã nung thôi mà. Đã nung gạch chín đến già. Đất màu thì đỏ, cát pha nhạt hồng.

NQHU

Xe điện
cụ nào có hiểu biết vật liệu cho em hỏi: loại gạch 2 mặt bê tông, giữa có mấy que sắt giằng cục xốp to đùng có thuộc "gạch không nung" không? loại gạch này có dính mấy điểm yếu gạch không nung như các cụ nêu ở trên không?

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Bên em ko làm gạch ko nung, chuyển sang viên panel tự khoá, cách âm, cách nhiệt tốt, chịu lực và độ bền hơn gạch thông thường, rút ngắn thời gian thi công. Một nhà chừng 3 tầng, cả thiết kế, thi công hết ko quá 2 tháng.
Với tấm sàn, tường, vách bọn em sản xuất thì khoan đục treo thoải mái luôn.
Tấm tường à mợ ơi?

dvhung243

Xe điện
Em đang dùng ở miền trung đây , chả biết loại nào vào loại nào

Dài 17 cm , 1.300 đ/ viên ship đến tận chân giường