[Funland] Gạch không nung sao ít người dùng?

Andydo

Xe điện
Các công ty sản xuất gạch không nung liệu có tương lai phát triển không? Mặc dù được đánh giá là loại vật liệu có nhiều ưu điểm và đã có chính sách hỗ trợ, nhưng gạch không nung vẫn chưa tìm được chỗ đứng trên thị trường. Lý do vì sao hả các cụ?
Em lấy cục gạch này kê đồ ngoài sân, 2 3 tuần là nó mủn hết ra. Nếu xây cái nhà thì chắc toi đời rồi

Ksxdcd

Xe điện
Bác có thể cho em biết thêm các thông tin sau:

1. Mặt ngoài tường có phải tô trát vữa, lăn sơn hoàn thiện không?
2. Mí nối ghép ( chỗ autolock) có gây nứt phản ảnh lên mặt lớp vữa tô trát bên ngoài?
3. Khả năng hút ẩm?
4. Khả năng PCCC?
5. Cường độ nén ép?
6. Tuổi thọ sử dụng?
7. Giá so với gạch nung truyền thống ( gạch lỗ)?

Cảm ơn bác!

Trang web bên em đang vô cùng í ẹ vì bọn em thuần kỹ thuật, phần hình ảnh và thông tin đang up dần. Cụ có thể inbox em thông tin. Em sẽ mail gửi cụ thì cụ thể hơn ạ.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Ngon, bền, tốt rẻ là ưu điểm của gạch truyền thống.
Bao giờ thị phần gạch truyền thống đi xuống, gạch không nung sẽ lên ngôi. ;))
Cơ mà, đất và nước VN còn nhiều lắm, nên chắc còn lâu lâu mới hết gạch nung.
Nhân tiện cụ ở thớt em hỏi luôn cho tiện: Tường gạch không nung nhà em treo cục nóng multi Daikin 18000BTU 3MKM52RVMV có được không cụ.
Hay phải làm giá hoặc treo ty.

lum..zzz

Xe điện
Bên em ko làm gạch ko nung, chuyển sang viên panel tự khoá, cách âm, cách nhiệt tốt, chịu lực và độ bền hơn gạch thông thường, rút ngắn thời gian thi công. Một nhà chừng 3 tầng, cả thiết kế, thi công hết ko quá 2 tháng.
Với tấm sàn, tường, vách bọn em sản xuất thì khoan đục treo thoải mái luôn.
Cụ cho em thông tin em xem tnao? Em cg nhập khẩu bán ván sàn. Bt đâu kết hợp dc

Trục

Xe ba gác
Nhân tiện cụ ở thớt em hỏi luôn cho tiện: Tường gạch không nung nhà em treo cục nóng multi Daikin 18000BTU 3MKM52RVMV có được không cụ.
Hay phải làm giá hoặc treo ty.
Tường gạch đặc cụ treo máy này thoải mái ạ. Bộ 34,700BTU bọn em vẫn treo bình thường.

Goyave

Xe buýt
Xét tổng thể làm toàn bộ công trình của cụ bằng công nghệ lắp ghép thì rẻ hơn nhưng nếu cụ mua cấu kiện lẻ thì ko rẻ hơn vì bọn em ko hướng tới tiêu chí rẻ mà cho chất lượng thấp.
Tuổi thọ công trình phải đạt trên 40 năm
Panel hoàn toàn ko thấm nước.
Nhà học cho trẻ Hà Giang bên em làm qua trận mưa đá vừa rồi là minh chứng cho chất lượng. Được biết tỉnh HG muốn đưa công trình đó làm tiêu biểu để xây dựng cho các lớp học vùng cao, mặc dù công trình đó bọn em ko dùng ngân sách tỉnh mà làm với quỹ từ thiện (14 ngày xong với chi phí 100tr/ tất nhiên bên em làm phi lợi nhuận công trình này)
Công trình này lúc đang thi công đây phải không mợ :)

DHa2015

Xe container
Bác có thể cho em biết thêm các thông tin sau:

1. Mặt ngoài tường có phải tô trát vữa, lăn sơn hoàn thiện không?
2. Mí nối ghép ( chỗ autolock) có gây nứt phản ảnh lên mặt lớp vữa tô trát bên ngoài?
3. Khả năng hút ẩm?
4. Khả năng PCCC?
5. Cường độ nén ép?
6. Tuổi thọ sử dụng?
7. Giá so với gạch nung truyền thống ( gạch lỗ)?

Cảm ơn bác!
Em bận quá, nay mới trả lời bác được:

1. Mặt ngoài tường có phải tô trát vữa, lăn sơn hoàn thiện ko?
Do độ sai lệch bề dày viên panel <1mm (quy phạm là 2mm) nên về độ phẳng của panel là ko cần trát, chỉ cần 1 lượt bả matic để phủ mối ghép sau đó sơn trực tiếp.
2. Mí nối ghép (chỗ autolock) có gây nứt phải ảnh lên mặt vữa tô trát bên ngoài? Điều này có thể xảy ra nếu lớp Matit bả ko kỹ. Do đó riêng các mí nối nên được bả kỹ mà không cần gì thêm vì mí nối <1mm.
3. Khả năng hút ẩm: viên panel casa A3 được coi là ko hút ẩm, ko thấm nước. Theo kết quả test thí nghiệm của IBST thì độ thấm nước nhỏ hơn 30 lần so với tiêu chuẩn (tiêu chuẩn <16, viên panel casa A3 là 0,27)
4. Khả năng PCCC, cách nhiệt: Sản phẩm bọn em đạt tiêu chuẩn để làm vách ngăn chống cháy, có thể chịu đến nhiệt độ 800 độ trong thời gian trên 60 phút, vì cơ bản trong thành phần chế tạo phần lớn là các vật liệu chịu lửa.
5. Cường độ nén trung bình đạt 85-90kg/cm2 (gạch thông thường là #70)
6. Tuổi thọ sử dụng tương đương xây bằng phương pháp thông thường (50 năm), do panel chủ yếu dùng vật liệu gốc silicat.
7. Giá thành: tương đương với gạch đã xây trát 2 mặt và so với tường #200 do viên panel có chỉ số kỹ thuật tương đương (cách âm, cách nhiệt, chịu lực)

DHa2015

Xe container
Cụ cho em thông tin em xem tnao? Em cg nhập khẩu bán ván sàn. Bt đâu kết hợp dc
Bọn em thiên về lắp ghép, gọn nhẹ, hạn chế tối đa vôi vữa rơi vãi ... nên ván sàn rất phù hợp, đặc biệt là ván gỗ.

ocean1

Xe tăng
Gạch không nung là loại gạch như thế nào nhỉ .. Không lẻ là loại gạch làm từ xi mặng

thangmin

Xe tăng
Bọn em thiên về lắp ghép, gọn nhẹ, hạn chế tối đa vôi vữa rơi vãi ... nên ván sàn rất phù hợp, đặc biệt là ván gỗ.
cái này hay đấy, e đánh dấu cuối năm xây căn nữa :D

tuanbka93

Xe máy

Ksxdcd

Xe điện
Cảm ơn bác đã trả lời chi tiết.

Em đã xem kỹ các thông tin trong thread này!

Thấy loại vật liệu của bác thực chất là dạng panel beton đúc sẵn rỗng theo modul nhất định có ngàm ghép.

Như vậy khi thiết kế cần phải tuân thủ kích thước tiêu chuẩn để tránh cắt ghép miếng panel.

Hệ panel này nó là dạng vách ngăn ( partion ) trong hệ khung chịu lực beton cốt thép hoặc kết cấu thép chứ có dùng làm tường chịu lực được không ? Thấy bác nói nó có thể làm nhà 3 tầng?

Panel này chỉ thuần túy là beton mac250 hay 300 kèm theo lỗ rỗng cấu tạo? Có cốt thép cấu tạo bên trong không?

Các mí nối ghép ngoài ghép ngàm có dùng vữa hoặc chất kết dính gì liên kết không?

Vật liệu này có dùng trong xây dựng công nghiệp được không? Có nhưng công trình nào đã làm?

Có tài liệu gì chi tiết hơn nhờ bác gửi vào IB.

Cảm ơn bác!

Em bận quá, nay mới trả lời bác được:

1. Mặt ngoài tường có phải tô trát vữa, lăn sơn hoàn thiện ko?
Do độ sai lệch bề dày viên panel <1mm (quy phạm là 2mm) nên về độ phẳng của panel là ko cần trát, chỉ cần 1 lượt bả matic để phủ mối ghép sau đó sơn trực tiếp.
2. Mí nối ghép (chỗ autolock) có gây nứt phải ảnh lên mặt vữa tô trát bên ngoài? Điều này có thể xảy ra nếu lớp Matit bả ko kỹ. Do đó riêng các mí nối nên được bả kỹ mà không cần gì thêm vì mí nối <1mm.
3. Khả năng hút ẩm: viên panel casa A3 được coi là ko hút ẩm, ko thấm nước. Theo kết quả test thí nghiệm của IBST thì độ thấm nước nhỏ hơn 30 lần so với tiêu chuẩn (tiêu chuẩn <16, viên panel casa A3 là 0,27)
4. Khả năng PCCC, cách nhiệt: Sản phẩm bọn em đạt tiêu chuẩn để làm vách ngăn chống cháy, có thể chịu đến nhiệt độ 800 độ trong thời gian trên 60 phút, vì cơ bản trong thành phần chế tạo phần lớn là các vật liệu chịu lửa.
5. Cường độ nén trung bình đạt 85-90kg/cm2 (gạch thông thường là #70)
6. Tuổi thọ sử dụng tương đương xây bằng phương pháp thông thường (50 năm), do panel chủ yếu dùng vật liệu gốc silicat.
7. Giá thành: tương đương với gạch đã xây trát 2 mặt và so với tường #200 do viên panel có chỉ số kỹ thuật tương đương (cách âm, cách nhiệt, chịu lực)

xelubabanh

Xe buýt
Cảm ơn cụ, quá trình nghiên cứu, thử nghiệm, hoàn thiện cả hơn chục năm, đến bây giờ mới cho ra kết quả ổn định cụ ạ.
Cái quan trọng là chi phí so với cách làm truyền thống có tiết kiệm không, dân ta hay nhằm đến vấn đề này. Mà cụ ở đâu vậy nhỉ, em dự kiến sau này sẽ làm nhà bằng tấm ALC panel đây

Chỉnh sửa cuối: