[Funland] Gạch không nung sao ít người dùng?

Kientructraco.com

Xe đạp
Website
bachtanphat.vn
Các công ty sản xuất gạch không nung liệu có tương lai phát triển không? Mặc dù được đánh giá là loại vật liệu có nhiều ưu điểm và đã có chính sách hỗ trợ, nhưng gạch không nung vẫn chưa tìm được chỗ đứng trên thị trường. Lý do vì sao hả các cụ?
Uu điểm của gạch ko nung là khi sản xuất không gây khí thải ô nhiễm, còn lại nhược là nó nứt tường, do vậy chỉ công trình nhà nước buộc dùng. Tư nhân thì rất ít người dùng vì tường nó nứt nhiều lắm.

Kientructraco.com

Xe đạp
Website
bachtanphat.vn
Chung cư em đang thuê đíu hiểu nó xây bằng gạch gì mà em khoan treo cái giá TV thôi, khoan xong đóng nở vào bắt vít xong rút cm cả nở ra, lỗ trơn tuột như khoá Viso, cát rụng đầy nhà.
Chán vãi cả ra.
Chia buồn với Bác. Đó là do vữa xây không đạt chuẩn( non), còn gạch ko nung chất lượng nó kém nhưng ko đến nỗi như vậy. Do Bác khoan vào cái mạch vữa xây ấy.

Chembao

Xe container
Gạch ko nung có nhiều vấn đề kỹ thuật khó khắc phục như xây tường bao bị thấm nước thậm tệ, đặc biệt các nhà cao tầng vào mùa mưa thì thấm thôi rồi thối hết cả tường, bong tróc sơn, bị nứt rạn lớp trát theo mạch vữa xây, khoan vít bắt thiết bị ko chắc chắn hay bị long ra...

DHa2015

Xe container
Chỉnh sửa cuối:

osmopure

Xe tải
Cụ nào đã sử dụng gạch đá ong nhân tạo không nung lắp ghép kiểu lego chưa ah. Em đang tìm hiểu để xây nhà mái thái ở quê.

harman_kardon

Xe điện
cụ nào có hiểu biết vật liệu cho em hỏi: loại gạch 2 mặt bê tông, giữa có mấy que sắt giằng cục xốp to đùng có thuộc "gạch không nung" không? loại gạch này có dính mấy điểm yếu gạch không nung như các cụ nêu ở trên không?
Cụ đang nói đến ghạch VRO, em thấy món này cũng hay hay. em nghĩ muốn chắc ăn thì xây 2 lớp, lớp trong là là ghạch VRO. lớp ngoài chơi ghạch nung . như vậy là chống đc thấm ẩm, cách âm nhiệt cực tốt luôn.

Loitran

Xe tăng
Ghạch như này là chất lượng tốt đấy, trc em thấy có ông dùng cây xà beng lưỡi cong để cào rơi lả tả ra cơ. vãi linh hồn vời nó luôn, vậy mà xoen xoét cái miệng là linh hoạt trong lắp dây, ống :)).
Tuy nhiên clip này dùng mũi khoan tròn. phá thế có mùng thất thì xong. dùng mũi đục thì rẹt phát là bay cả đám.
Cắt cái tường đó thì ít cũng phải sài cái máy cắt chứ nhìn họ làm vậy chắc mất nửa ngày mới xong quá

uoat_LX

Xe điện
Các công ty sản xuất gạch không nung liệu có tương lai phát triển không? Mặc dù được đánh giá là loại vật liệu có nhiều ưu điểm và đã có chính sách hỗ trợ, nhưng gạch không nung vẫn chưa tìm được chỗ đứng trên thị trường. Lý do vì sao hả các cụ?
Có thể : không nung thì không an toàn vệ sinh ,vi trùng virus sinh sôi nảy nở trong đó ,mang vào nhà ngại ghê .

NQHU

Xe điện
Cụ đang nói đến ghạch VRO, em thấy món này cũng hay hay. em nghĩ muốn chắc ăn thì xây 2 lớp, lớp trong là là ghạch VRO. lớp ngoài chơi ghạch nung . như vậy là chống đc thấm ẩm, cách âm nhiệt cực tốt luôn.
thank cụ! search google đúng là loại em đang hỏi ợ!

em đi ngang qua nhà xưởng đang xây thấy người ta dùng loại này mà không biết tên gạch là gì! nếu dùng được cho nhà ở thì hay quá vì lý thuyết có xốp ở giữa cách âm sẽ tốt! chỉ sợ mấy khoản nứt, treo đồ khó với thấm nước như gạch ép bê tông khác thì dở

Bigcat1

Xe buýt
Gạch ko nung ước mơ là loại gạch cốt nhẹ. Viên gạch có thể nổi trên mặt nước. Loại này dùng xây vách ngăn rất hợp. Nhẹ, cách âm, cách nhiệt....
Tiếc rằng cốt xốp của gạch bi giờ người ta đang dùng... trồng lan.
Gạch ko nung bằng đá mạt ép rất nặng, nứt tường, ngấm nước, chịu lực kém.
Bọn em thi công công trình nhà nước bắt buộc phải dùng loại gạch này.
Nhà thầu luôn luôn cảnh báo trước với Chủ đầu tư. Chắc chắn các cửa sổ sẽ bị hiện tượng nứt xé tại 4 góc, ko thể tránh khỏi.
Gạch nặng nên về cơ bản thiết kế tính sai. Khi tính toán tải trọng tòa nhà vẫn bê trọng lượng gạch đất nung vào. Lỗi này đến nay chưa sửa.

harman_kardon

Xe điện
thank cụ! search google đúng là loại em đang hỏi ợ!

em đi ngang qua nhà xưởng đang xây thấy người ta dùng loại này mà không biết tên gạch là gì! nếu dùng được cho nhà ở thì hay quá vì lý thuyết có xốp ở giữa cách âm sẽ tốt! chỉ sợ mấy khoản nứt, treo đồ khó với thấm nước như gạch ép bê tông khác thì dở
Em thấy có số phone đấy, cụ cứ mạnh dạn hỏi về nó. Còn treo móc thì cụ yên tâm đi. em thấy họ treo mấy chục kg lên tường rồi. Cụ tìm hiểu thêm trên youtube nhé. Nếu nhà đủ rộng dài thì cụ đổ trần beton không dầm lõi xốp luôn cho nó máu. đừng lo về kỹ thuật. nó tốt chẳng kém bt truyền thống đâu.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Không Tốt !!!

Ô tô điên

Xe tăng
Vâng cụ. Tường chịu lực luôn ạ. Dạng như thế này.
Ngay cả nhà em tại HN cũng sử dụng sản phẩm của cty em luôn.
đây là gạch aac đúng ko cụ ?
Còn loại bê tông xốp eps nữa, e thấy quảng cáo chống nước, chống thấm tốt lắm, cơ mà không hiểu nó có độ bền cao không ?

Ô tô điên

Xe tăng
Gạch này được đưa vào luật bắt buộc các toà nhà từ 9 tầng trở lên đều phải sử dụng gạch ko nung từ 80% trở lên rồi đó bác. Do bên mình các nhà máy quản lý chất lượng ko tốt và cho quá nhiều tạp chất chứ nếu đúng chuẩn dùng chất kết dính chất lượng tốt trộn và tận dụng tro bay thải ra từ nhà máy nhiệt điện hay xỉ lò than của nhà máy luyện thép có khi gạch này còn có khả năng chống cháy tốt (nhiều loại xi măng geopolymer đang chịu được nhiệt độ lên đến 1100 độ trong khi gạch và bêtong thường chịu được dưới 600 độ thôi và cường độ cao gấp gần 2 lần bê tông thường).
Nếu có hoả hoạn xảy ra thì nếu làm nhà bằng loại gạch ko nung tốt thì tính mạng con người ko bị đe doạ, đó cũng là cái cần cân nhắc, đúng ko ạ????

Gạch ko nung có 13 loại, có 3 loại phổ biến thứ tự giá và chất lượng tăng dần :
1. Gạch bê tông chưng áp AAC : nhẹ, dễ thấm nước, cường độ kém
2. Gạch bê tông đùn cốt liệu - block (solid concrete) : nặng, cứng
3. Gạch bê tông bọt/ Hollow concrete block : nhẹ, ko thấm, cường độ trung bình

Cách âm, cách nhiệt tương đương hoặc tốt hơn gạch đỏ, lại nhẹ và mỏng hơn nên tiết kiệm diện tích và chi phí vận chuyện hơn.
Tuy nhiên chi phí vẫn cao hơn so với gạch nung nên gần như mọi người chưa mặn mà với loại gạch này.
cụ giúp em với, nhà chịu lực bằng côt bê tông cốt thép, tường dùng gạch bê tông bọt thì chi phí có đội lên nhiều không cụ, độ bền vững thế nào ? hay cứ phải cột sắt thép chịu lực mới được?
em google ra thì bảo là aac đắt hơn loại bọt khí của cụ bảo. https://sites.google.com/site/gachbetongnhehanoi/phan-biet-gach-be-tong-nhe-aac-va-gach-be-tong-bot

Chỉnh sửa cuối:
xây dựng cũng nhanh nhưng ng việt quen truyền thống

dogach

Xe tải
Chung cư em đang thuê đíu hiểu nó xây bằng gạch gì mà em khoan treo cái giá TV thôi, khoan xong đóng nở vào bắt vít xong rút cm cả nở ra, lỗ trơn tuột như khoá Viso, cát rụng đầy nhà.
Chán vãi cả ra

Y như nhà cũ em, khoan như vào bột .... chán quá luôn, ở được 5 năm đã thấm nước, té luôn xuống đất ở :D

khiemds

Xe tải
Cụ nào đã sử dụng gạch đá ong nhân tạo không nung lắp ghép kiểu lego chưa ah. Em đang tìm hiểu để xây nhà mái thái ở quê.
Em cũng quan tâm loại gạch này mà không thấy cụ nào tự vấn loại gạch này cụ nhỉ. Giá nó hình như có 220k/m2, không biết so với gạch nung thì chênh lệch thế nào cụ nhỉ

RosemaryCherry

Xe container
Em cũng quan tâm loại gạch này mà không thấy cụ nào tự vấn loại gạch này cụ nhỉ. Giá nó hình như có 220k/m2, không biết so với gạch nung thì chênh lệch thế nào cụ nhỉ
Kiểu gạch này nếu xây tường dày và ko trát như ảnh bác trên post thì cũng có khả năng chống nóng và giảm chi phí sơn khá nhiều đó bác.
Nhìn lại rất art nữa. Hình như mấy nước châu Âu nhất là Halan hay xây loại gạch đỏ mà ko trát bên ngoài, nhìn khá ấn tượng.