[FREE] Thiết kế concept công năng mặt bằng 2D và tư vấn xây dựng A-Z

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Thực sự là em cũng thấy bị rối,
Cụ có mẫu bố trí nào có thể gợi ý cho em vài concept bố trí được không ạ
Em cám ơn cụ đã tư vấn
Chả có mẫu nào ăn sẵn đc cả cụ nhé. Nhu cầu mỗi người mỗi khác, tính cách các thành viên trong gia đình khác, khẩu vị khác, vị trí hướng gió khác, tuổi tác phong thủy khác, thậm chí cả gu thẩm mỹ cũng khác. Nếu ăn sẫn đc như siêu thị bản vẽ hay google được thì các cụ đã ko cần thuê bọn em.
Cụ cần em hỗ trợ lên concept vui lòng đăng ký theo mẫu ở trang 1 giúp ạ.

Chỉnh sửa cuối:

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ rất nhiều. Chúc cụ luôn luôn mạnh khỏe, hạnh phúc và thành công. Khi nào cần em sẽ contact trực tiếp cụ.
Cụ lưu ý là p/a này em tối ưu cho cụ không gian sinh hoạt chung + khắc phục tối đa chuyện đất méo, chéo. Còn vài kỹ thuật xử lý bằng nội/ngoại thất nữa dựa trên concept này, nếu có duyên e sẽ chia sẻ sau. P/a này đảm bảo không gian tầng 1 rộng và thoáng, thông gió tốt. Tuy nhiên phương án này có nhược điểm là phòng ngủ master rất nóng, mảng tường lớn hướng tây mà e ko biết hàng xóm cụ họ xây mấy tầng có đủ cao để che tường nhà mình ko. Mặc dù em luôn yêu cầu làm rõ nhưng các cụ thường lờ tịt đi cái đoạn thông tin hàng xóm này.
Tuy nhiên sau cân đối thiệt hơn em vẫn chọn phương án này vì nó được nhiều hơn là mất.

nduquan

Xe máy
Dạ, em xin phép gửi đề bài để nhờ cụ tư vấn sơ đồ thiết kế .
1. Tên công trình, vị trí.
+ Nhà ống ở đô thị

2. Sơ đồ mặt bằng.
+ Đất phân lô nằm ở băng 1 mặt đường, diện tích khổ đất là 5mx20m

3. Hướng đất, các công trình xung quanh, mặt thoáng, mở được cửa hay không?
+ Hướng Đông Bắc
+ Mặt tiền là đường to và vỉa hè rộng thoáng
+ Hai bên sườn và phía sau là các lô ở liền kề.

4. Tuổi của gia chủ, hợp tuổi hướng nào?
+ Nam, tuổi Kỷ Tỵ
+ Hợp hướng Tây Bắc, Đông Bắc, và chính Tây

5. Mô tả chi tiết yêu cầu, ví dụ nhà mấy người, mấy phòng ngủ, mấy vệ sinh, có hay tụ tập ăn uống không.....
+ Nhà có 2 người lớn và 2 trẻ nhỏ
+ Em định xây 2,5 tầng hoặc 3 tầng ( tầng 3 chỉ đổ mái). Dự định xây hết đất và để xe oto trong nhà, phía sau nhà lùi lại khoảng 1,1m-1,5m để làm giếng trời, cụ thể bố trí các tầng:
- Tầng 1: Gara để xe, Phòng khách, phòng Bếp + 1WC chung. Yêu cầu bố trí sao cho nếu có thể biến Gara để xe và 1 phần Phòng khách để làm cửa hàng hoặc cho thuê
- Tầng 2: 02 phòng ngủ +01 phòng làm việc kết hợp đọc sách, 02 nhà vệ sinh , diện tích còn lại sẽ bố trí Ban công + khu sinh hoạt chung.
- Tầng 3 (hoặc Tum): 01 Phòng thờ, sân thượng, sân phơi đồ và 01 phòng ngủ , 01 nhà vệ sinh
+ Thi thoảng có tụ tập ăn uống sinh hoạt chung.

Em đội ơn nhiều ạ

german army

Xe máy
Cụ lưu ý là p/a này em tối ưu cho cụ không gian sinh hoạt chung + khắc phục tối đa chuyện đất méo, chéo. Còn vài kỹ thuật xử lý bằng nội/ngoại thất nữa dựa trên concept này, nếu có duyên e sẽ chia sẻ sau. P/a này đảm bảo không gian tầng 1 rộng và thoáng, thông gió tốt. Tuy nhiên phương án này có nhược điểm là phòng ngủ master rất nóng, mảng tường lớn hướng tây mà e ko biết hàng xóm cụ họ xây mấy tầng có đủ cao để che tường nhà mình ko. Mặc dù em luôn yêu cầu làm rõ nhưng các cụ thường lờ tịt đi cái đoạn thông tin hàng xóm này.
Tuy nhiên sau cân đối thiệt hơn em vẫn chọn phương án này vì nó được nhiều hơn là mất.
Cảm ơn cụ đã dành tâm huyết lên concept cho em. Em đã kết phương án này, có một số yêu cầu nữa, em sẽ contact cụ sau. PS: Cái nhà phía Tây Nam giáp nhà em, xây 3 tầng, hết đất nên che chắn hết hướng nắng rồi cụ à.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Dạ, em xin phép gửi đề bài để nhờ cụ tư vấn sơ đồ thiết kế .
1. Tên công trình, vị trí.
+ Nhà ống ở đô thị

2. Sơ đồ mặt bằng.
+ Đất phân lô nằm ở băng 1 mặt đường, diện tích khổ đất là 5mx20m

3. Hướng đất, các công trình xung quanh, mặt thoáng, mở được cửa hay không?
+ Hướng Đông Bắc
+ Mặt tiền là đường to và vỉa hè rộng thoáng
+ Hai bên sườn và phía sau là các lô ở liền kề.

4. Tuổi của gia chủ, hợp tuổi hướng nào?
+ Nam, tuổi Kỷ Tỵ
+ Hợp hướng Tây Bắc, Đông Bắc, và chính Tây

5. Mô tả chi tiết yêu cầu, ví dụ nhà mấy người, mấy phòng ngủ, mấy vệ sinh, có hay tụ tập ăn uống không.....
+ Nhà có 2 người lớn và 2 trẻ nhỏ
+ Em định xây 2,5 tầng hoặc 3 tầng ( tầng 3 chỉ đổ mái). Dự định xây hết đất và để xe oto trong nhà, phía sau nhà lùi lại khoảng 1,1m-1,5m để làm giếng trời, cụ thể bố trí các tầng:
- Tầng 1: Gara để xe, Phòng khách, phòng Bếp + 1WC chung. Yêu cầu bố trí sao cho nếu có thể biến Gara để xe và 1 phần Phòng khách để làm cửa hàng hoặc cho thuê
- Tầng 2: 02 phòng ngủ +01 phòng làm việc kết hợp đọc sách, 02 nhà vệ sinh , diện tích còn lại sẽ bố trí Ban công + khu sinh hoạt chung.
- Tầng 3 (hoặc Tum): 01 Phòng thờ, sân thượng, sân phơi đồ và 01 phòng ngủ , 01 nhà vệ sinh
+ Thi thoảng có tụ tập ăn uống sinh hoạt chung.

Em đội ơn nhiều ạ
Mời cụ xơi.
Tầng 1 đa di năng, có thể quây phòng bếp ăn biệt lập với khu vực bán hàng bên ngoài.

Tầng 2, phòng đọc sách là 1 phần của phòng ngủ master, rất nhiều cách để xử lý khu vực đọc sách này. Em sẽ chia sẻ sau vì cần làm rõ nhu cầu làm việc / đọc sách của cụ.

Tầng 3 như tầng 2 nên em ko vẽ nữa. Cơ bản là phòng ngủ bên ngoài. Phòng thờ ở trong. Khu vực giặt phơi bố trí trên nóc vệ sinh và khu thay đồ của phòng ngủ tầng 2.

nduquan

Xe máy
Mời cụ xơi.
Tầng 1 đa di năng, có thể quây phòng bếp ăn biệt lập với khu vực bán hàng bên ngoài.
View attachment 6128790
Tầng 2, phòng đọc sách là 1 phần của phòng ngủ master, rất nhiều cách để xử lý khu vực đọc sách này. Em sẽ chia sẻ sau vì cần làm rõ nhu cầu làm việc / đọc sách của cụ.
View attachment 6128793
Tầng 3 như tầng 2 nên em ko vẽ nữa. Cơ bản là phòng ngủ bên ngoài. Phòng thờ ở trong. Khu vực giặt phơi bố trí trên nóc vệ sinh và khu thay đồ của phòng ngủ tầng 2.
Nhìn nét quá, bố cục rất gọn gàng.
Với phòng làm việc/ đọc sách thì em hay sử dụng máy tính làm việc, kết hợp bố trí các giá sách để nghiên cứu tài liệu khi cần.
Cụ cho em hỏi thêm về phòng thờ ở tầng 3 thì liệu có sợ bị gần nhà vệ sinh ko ạ, vì layout của tầng 3 như cụ bảo thì giống của tầng 2
Em cám ơn cụ ạ

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn nét quá, bố cục rất gọn gàng.
Với phòng làm việc/ đọc sách thì em hay sử dụng máy tính làm việc, kết hợp bố trí các giá sách để nghiên cứu tài liệu khi cần.
Cụ cho em hỏi thêm về phòng thờ ở tầng 3 thì liệu có sợ bị gần nhà vệ sinh ko ạ, vì layout của tầng 3 như cụ bảo thì giống của tầng 2
Em cám ơn cụ ạ
Sợ thế thì biết đặt vào đâu được ạ? Chỗ nào chả vậy. Vị trí ban thờ sẽ đặt ngay trên vị trí trên đầu giường của phòng ngủ trong. Hoặc tựa lưng ban thờ vào tường phía cầu thang nhé.

nduquan

Xe máy
Sợ thế thì biết đặt vào đâu được ạ? Chỗ nào chả vậy. Vị trí ban thờ sẽ đặt ngay trên vị trí trên đầu giường của phòng ngủ trong. Hoặc tựa lưng ban thờ vào tường phía cầu thang nhé.
Vâng cụ, phương án cụ đưa ra đã tối ưu rồi.

Cụ cho em hỏi thêm về phần móng nhà nữa. Chả là xunh quanh lô đất nhà em thì chưa có nhà nào xây nên một số ý kiến trên chỗ em tư vấn là không nên ép cọc mà làm móng băng, do là các nhà xây sau họ ép cọc sẽ làm "phình cọc" ảnh hưởng tới kết cấu.
Vậy cụ cho em hỏi là nếu nhà 3 tầng xây trên nền đất ruộng ngập nước thì có làm móng băng được không ạ?

Em cám ơn cụ

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, phương án cụ đưa ra đã tối ưu rồi.

Cụ cho em hỏi thêm về phần móng nhà nữa. Chả là xunh quanh lô đất nhà em thì chưa có nhà nào xây nên một số ý kiến trên chỗ em tư vấn là không nên ép cọc mà làm móng băng, do là các nhà xây sau họ ép cọc sẽ làm "phình cọc" ảnh hưởng tới kết cấu.
Vậy cụ cho em hỏi là nếu nhà 3 tầng xây trên nền đất ruộng ngập nước thì có làm móng băng được không ạ?

Em cám ơn cụ
Đã đất ruộng thì auto dùng p/a ép cọc bê tông ma sát. Đỡ 1 bầu trời rủi ro phiền phức sau này mặc dù sẽ làm tăng chi phí.
Làm nhà kinh nghiệm của e là bịt tai vào mà làm. Thuê tvgs hay tvtk là để họ hỗ trợ giúp mình. Việc chuyên môn của nhà cụ họ đã vất vả rồi đừng để họ phải đau đầu vì mấy con chim lợn xung quanh cụ.

nduquan

Xe máy
Đã đất ruộng thì auto dùng p/a ép cọc bê tông ma sát. Đỡ 1 bầu trời rủi ro phiền phức sau này mặc dù sẽ làm tăng chi phí.
Làm nhà kinh nghiệm của e là bịt tai vào mà làm. Thuê tvgs hay tvtk là để họ hỗ trợ giúp mình. Việc chuyên môn của nhà cụ họ đã vất vả rồi đừng để họ phải đau đầu vì mấy con chim lợn xung quanh cụ.
Vâng cám ơn cụ đã bỏ công sức thiết kế và tư vấn nhiệt tình ạ. Em sẽ nhờ tư vấn bên xây dựng có chuyên môn ở trên chỗ em.
Có gì không hiểu em lại nhờ cụ giải đáp ạ.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Úp luôn 1 concept cho khổ đất khá phổ thông 2 mặt thoáng kích thước 6x17 cho các cụ tham khảo. P/a lùi sân vườn rộng để ô tô. Tối ưu không gian SHC thoáng rộng đa năng, trục giao thông rõ ràng và kết cấu đơn giản tiết kiệm. E làm hỗ trợ 1 cụ đang bị mâu thuẫn với kts trên Of. Hơi tiếc là cụ ấy ko dùng.

Chỉnh sửa cuối:

Jackul

Xe tải
Úp luôn 1 concept cho khổ đất khá phổ thông 2 mặt thoáng kích thước 6x17 cho các cụ tham khảo. P/a lùi sân vườn rộng để ô tô. Tối ưu không gian SHC thoáng rộng đa năng, trục giao thông rõ ràng và kết cấu đơn giản tiết kiệm. E làm hỗ trợ 1 cụ đang bị mâu thuẫn với kts trên Of. Hơi tiếc là cụ ấy ko dùng.
Thiết kế này cũng vậy. Đang nấu ăn mà muốn đi vệ sinh thì cũng có vấn đề. Cụ có vẻ yếu trong việc bố trí công năng tầng 1.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Đất đẹp mà cụ thiết kế như nhà tạm cấp 4 vậy. Hay là do ý tưởng free.
Vâng free nên e chỉ ra 1 phương án thôi. Bth e sẽ có vài p/a cho khách chọn cái phần concept này. Cụ bảo như nhà cấp 4 thì hơi quá lời. Quan trọng là tầng 1 xong cụ bố trí tầng 2 thế nào cho đủ yêu cầu của khách?
Thiết kế này cũng vậy. Đang nấu ăn mà muốn đi vệ sinh thì cũng có vấn đề. Cụ có vẻ yếu trong việc bố trí công năng tầng 1.
Vốn cái vệ sinh tầng 1 đó e để gầm cầu thang, chỗ cuối đất đấy định làm thông tầng nhưng chủ nhà ngại bếp dưới vệ sinh tầng 2 nên e thay đổi lại. Nhưng kể cả khu bếp sát vệ sinh cũng chả khác gì chung cư nếu giữ sạch sẽ thì chả vấn đề. Trừ khi kiểu bếp than củi ở quê hay vệ sinh ko có quạt hút hay kiểu để bẩn không dọn mới ảnh hưởng.
Trong kiến trúc chê dễ lắm em chỉ cố gắng tìm giải pháp hài hoà nhất thôi. Phong cách của e cũng toàn vuông thành sắc cạnh ko rườm rà và kiểu hiện đại nên ko nhiều người thích đâu. Điển hình e rất ghét kiểu phòng khách bên ngoài, chạy qua cái hành lang dài là đến khu bếp vs vệ sinh. Rất nhiều nhà ở quê thích tách biệt chia vụn không gian khách - bếp kiểu này. Em thì không. Em tối kị cái hành lang trong nhà nhất là khi đất bé cần tối ưu diện tích.
Vâng nếu cụ có ý tưởng khác hay hơn em xin lắng nghe ạ?

Chỉnh sửa cuối:

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Đã trả hết bài cho các cụ. Em ủn tiếp ạ.

Dungdonganh

Xe tải
Thôi công năng thì em k nói nữa. Nhưng cái thang này e đố cụ đi được đấy. Nhìn mấy cái thang chán chả buồn nói.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Thôi công năng thì em k nói nữa. Nhưng cái thang này e đố cụ đi được đấy. Nhìn mấy cái thang chán chả buồn nói.
Tks cụ góp ý. Concept nên e gắp bừa cái thang vào thôi. Kích thước ô thang 2,4x2,7 là e tính rồi ạ thoải mái chỗ. Ô thang sẽ ra sát mép cửa phòng ngủ kia cơ cụ ạ ko phải như trong hình đâu. Nhẽ ra chỗ đó em cho cái label "ô thang" là các cụ đỡ thắc mắc :P
Concept sơ bộ kiểu như này em chỉ lên bố cục. Tiểu tiết hơn kiểu vẽ thang bổ chi tiết sẽ triển sau khi thống nhất bố cục các cụ nhé.

Mandarker

Xe tải
cái thang này thì có vấn đề gì vậy bác?
Ô thang cũng rộng, đường lên xuống không có gì cản cả?

Dungdonganh

Xe tải
cái thang này thì có vấn đề gì vậy bác?
Ô thang cũng rộng, đường lên xuống không có gì cản cả?
Cái vong xoáy đó cụ. Mũi bậc k đủ chỗ đặt chân. Cái này kiến thức cơ bản ông KTS nào chẳng biết.