Thảo luận Ford Laser - Chia sẻ kinh nghiệm- Tư vấn kỹ thuật sửa chữa, sử dụng... (T8-2016)

1.6gli

Xe container

SON NGOC

Xe tải
Vòng tua 2000 ở số 5 mới đạt 68km thôi ạ? xe em 1.8AT 2200v/ph đạt tốc độ ổn định 80km/h rồi ạ.
Em nghĩ cái này cũng còn tùy cụ ạ. Kiểu lúc mới đạp ga lên thì có thể vòng tua sẽ hơi cao, khi tốc độ ổn định thì vòng tua máy sẽ hạ dần và giữ ở trạng thái ổn định hơn. Em cũng hay để ý món này, thường nếu khi ổn định trên đường trường hoặc đường cao tốc thì 80km/h cũng chỉ dao động xung quanh 2000v/p thôi ạ.

hat65

Xe điện
Bác hat65, em cũng nghi cam sau khi đặt lại, nhưng tại máy êm nên không chắc chắn, bác cho hỏi sai cam tí thôi thì máy còn êm không ạ, tại thấy mở nắp máy ra vào ngại quá, em tính thay lọc xăng nhưng chẳng biết dấu hiệu nghẹt lọc xăng có giống của em không. Đề máy êm, garanti lên ~1300 rồi xuống 1100, khoảng 5p sau xuống 900, có máy lạnh, còn chạy 1 đoạn dừng lại thì trên 700 1 chút, tăng tốc kém lắm giống như chở full cộng 1 đống hành lý vậy, số 4 mà khoảng 40km/h đạp ga không lên tua máy. số 5 khoảng 68 km/h với vòng tua 2000 rpm vẫn giống hồi đầu.
Cụ cứ mang xe ra chỗ thay cam yêu cầu kiểm tra lại, sai cam thì ko gây kêu mà máy chạy chỉ bì bì ko có độ vọt

hat65

Xe điện
Em thấy dùng nó khi đổ đèo đỡ phải rà phanh nên vẫn cứ dùng cụ ạ:D
Cụ đổ đèo có độ dốc tầm 10° mà để D bấm nút od ko thôi nó vọt lên 60 ngay. Ở hs có 4 cấp nút này chỉ giới hạn ko cho lên số 4 thôi

tranloc1985

Xe đạp
1.8 MT mà thế thì cần kiểm tra xử lý lỗi máy yếu hoặc truyền động kém:
- Máy yếu do đặt cam sai: đánh lửa muộn thì máy yếu nhưng vẫn êm.
- Máy yếu do bugi đánh lửa kém hoặc phun xăng kém: sẽ kèm theo máy rung.
- Truyền động kém: thường do trượt côn ga to vòng tua cao mà xe ko tăng tốc được thì nên nghĩ đến trượt côn.
Của cụ khả năng cao hơn là đặt cam sai thật, cụ kiểm tra xem.
Ok cám ơn bác, cuối tuần em sẽ ra hãng Kt lại cam ạ.

tranloc1985

Xe đạp
Em nghĩ cái này cũng còn tùy cụ ạ. Kiểu lúc mới đạp ga lên thì có thể vòng tua sẽ hơi cao, khi tốc độ ổn định thì vòng tua máy sẽ hạ dần và giữ ở trạng thái ổn định hơn. Em cũng hay để ý món này, thường nếu khi ổn định trên đường trường hoặc đường cao tốc thì 80km/h cũng chỉ dao động xung quanh 2000v/p thôi ạ.
Mình cũng để ổn định mới đc 68 km/h thôi, trước khi làm côn và sau cũng vậy, đã thay nhớt hộp số và 4 bugi hãng nữa

tmlan

Xe tải
Thưa các bác! Có người bạn biếu cụm lọc xăng của xe Toyota Altis (mới dùng 4 vạn km nhưng cơ quan thay ra). Không biết cụm lọc xăng này có thể dùng cho Ford Laser MT 1.8 được không ah?

Em sợ là lắp ko vừa, mà lắp hàng to vào xe ford thì kỳ kỳ cụ ạ,

Tấp vô lề

Xe đạp
Cụ đúng rồi ạ, em từng khổ sở vì không hiểu cứ rửa xe hay đi trời mưa là bên phụ ướt sàn, mấy lần tự tháo ghế, giặt thảm, trét silicon tùm lum, cuối cùng phát hiện nước theo đường cửa gió ngoài của máy lạnh tràn vào do rãnh thoát nước kính lái bịt nghet, toàn lá cây với bùn.
E lần trước bị nước máy lạnh ko có ống cao su dẫn nước,xe chạy nước ko chảy ra đc chảy ngược vô ko,làm sàn xe thành hồ cá.lắp ống cao su hết ngay

SON NGOC

Xe tải
Mình cũng để ổn định mới đc 68 km/h thôi, trước khi làm côn và sau cũng vậy, đã thay nhớt hộp số và 4 bugi hãng nữa
Cụ thử tham khảo các xe khác tương tự xem thế nào ạ? Em nghĩ cũng k có gì phải lo lắng đâu a. Em nghĩ nó cũng bình thường k sao đâu.

1.6gli

Xe container
Cụ đổ đèo có độ dốc tầm 10° mà để D bấm nút od ko thôi nó vọt lên 60 ngay. Ở hs có 4 cấp nút này chỉ giới hạn ko cho lên số 4 thôi
Em không thây vậy. tùy độ dốc mà chọn D, S, L bật hoặc tắt overdriver bất kỳ ở chế độ số nào khi đổ đèo mà em tắt OD xe đang xuống nhanh đều chậm lại. Ít khi em phải rà phanh ạ:D

ThangTocBac

Xe tăng
Em không thây vậy. tùy độ dốc mà chọn D, S, L bật hoặc tắt overdriver bất kỳ ở chế độ số nào khi đổ đèo mà em tắt OD xe đang xuống nhanh đều chậm lại. Ít khi em phải rà phanh ạ:D
Chức năng của cái nút này là cưỡng bức hộp số nhảy lùi về 1 số để giảm tỷ số truyền tăng mô men xoắn để tạo lục kéo khỏe hơn, dùng cho trường hợp cần lấy đà vượt xe.
Khi đang đổ đèo mà bấm cái này nó cũng lùi về 1 số và tất nhiên có tác dụng hãm phanh...
Đó ko phải là nhiệm vụ của nó nhưng dù sao cũng cám ơn sự sáng tạo của cụ :)

Linhtongcircus

Xe đạp
Cụ xem bên dưới có lỗ thoát nước đấy, em dự là lỗ thoát nước đã tắc thì mới bị đọng nước. BT khi đi trời mưa, mới rửa xe thì cũng có tí nước thấm ướt nhưng sẽ khô nhanh thôi ạ. Chỗ hộc lốp dự phòng có một nút cao su khá lớn, các hốc kích bên phụ, hốc thông gió bên lái cũng đều có nút cao su dùng để thoát nước đọng trong khoang cốp. Cụ chú ý nếu thấy có nước đọng cần phải xử lý ngay, tìm nguyên nhân khiến nước vào khoang cốp...để nước đọng lâu nhanh bị gỉ, mục làm gò hàn vào vừa tốn kém, mất TG mà nhanh bị lại lắm.
Cứ phải thường xuyên kiểm tra khoang cốp cụ ạ, cốp xe em lúc vô nước lúc không, chắc do người bỏ đồ đạc vào ra rồi đóng không chặt. Mình nên tự dống mở cốp, khi đóng không cần mạnh tay mà đè thêm một cái cho roang cao su nó hít chặt là ok, kiếm cái khăn dài dài lót vào để có lỡ nước rỉ vào theo roang là nó thấm vào khăn luôn. Ráng chăm sóc lúc mùa mưa cụ ạ, qua mùa mưa thì đỡ rồi, chỉ cần kỹ lưỡng khi rửa xe thôi!

Linhtongcircus

Xe đạp

Các bác có kinh nghiệm chỉ em tháo cái đèn với. Em đi đánh bóng lại cái đèn, chắc thợ không tay nghề tháo lắp kém, nên khi ráp lại không khớp. Em muốn tự tháo ra ráp lại, mà loay hoay mãi không tháo ra được. Nhờ các bác tư vấn trình tự giúp!

Kiyokawa

Xe tải

ThangTocBac

Xe tăng

Các bác có kinh nghiệm chỉ em tháo cái đèn với. Em đi đánh bóng lại cái đèn, chắc thợ không tay nghề tháo lắp kém, nên khi ráp lại không khớp. Em muốn tự tháo ra ráp lại, mà loay hoay mãi không tháo ra được. Nhờ các bác tư vấn trình tự giúp!
Đèn này tháo ra rất phức tạp, phải tháo cản trước ra rồi mới tháo được cum đèn ra vì nó có 3 con ốc thì mất hai con bị bắt dấu dưới các chi tiết của cản trước nên cụ không tự làm được đâu.
Còn trình tự thì như sau:
- Tháo ca lăng
- Tháo cản trước
- Tháo đèn.
Khi lắp vào thì ngược lại.
Nếu không muốn tháo cản trước thì có thể:
- Tháo ca lăng
- Tạo lỗ để lùa cờ lê khẩu vào vặn cái ốc bắt phía trước (khoan lỗ ở miếng nhựa là chi tiết gá của cản trước - ko ảnh hưởng gì đến mỹ quan vì lấp sau ca lăng).
- Tìm cách tháo các tấm chắn gầm lùa tay từ dưới lên để tháo nốt con ốc ngoài phía sau (hơi bị khó, thợ hay dùng lực giật làm gãy chi tiết tai bắt này, cuối cùng chỉ còn hai tai bắt trên và đằng trước thôi) ...
Túm lại muốn ngon, zin thì phải mở cản trước ra nhé.