Thảo luận Ford Laser - Chia sẻ kinh nghiệm- Tư vấn kỹ thuật sửa chữa, sử dụng... (T8-2016)

hat65

Xe điện
Em không thây vậy. tùy độ dốc mà chọn D, S, L bật hoặc tắt overdriver bất kỳ ở chế độ số nào khi đổ đèo mà em tắt OD xe đang xuống nhanh đều chậm lại. Ít khi em phải rà phanh ạ:D

Cũng có thể dốc cụ đi độ dốc thấp hoặc chưa đủ dài nên cụ thấy vậy.
Cháu đi đèo Ô quy hồ để số 2 một lúc là xe lên 40 lại phải về 1

SON NGOC

Xe tải
Các cụ cho em hỏi cái nút Overdrive nó ở chỗ nào ạ? Em chưa nghe đến nút này bao giờ? Xe AT 2004 có nút này k ạ? Em vẫn phải rà phanh khi đổ đèo, tất nhiên là hạn chế dùng vì sợ nó nóng và cháy phanh thì toi.

1.6gli

Xe container
Em chạy đường vùng cao Hà Giang nhiều mà cụ:D

1.6gli

Xe container
Các cụ cho em hỏi cái nút Overdrive nó ở chỗ nào ạ? Em chưa nghe đến nút này bao giờ? Xe AT 2004 có nút này k ạ? Em vẫn phải rà phanh khi đổ đèo, tất nhiên là hạn chế dùng vì sợ nó nóng và cháy phanh thì toi.
Nút bấm nhỏ nằm ngay bên dưới nút khóa cần số ạ.

1.6gli

Xe container
Chức năng của cái nút này là cưỡng bức hộp số nhảy lùi về 1 số để giảm tỷ số truyền tăng mô men xoắn để tạo lục kéo khỏe hơn, dùng cho trường hợp cần lấy đà vượt xe.
Khi đang đổ đèo mà bấm cái này nó cũng lùi về 1 số và tất nhiên có tác dụng hãm phanh...
Đó ko phải là nhiệm vụ của nó nhưng dù sao cũng cám ơn sự sáng tạo của cụ :)
Sách nó hướng dẫn, chỉ dẫn trên lẫy chuyển số đấy chứ em đâu có sáng tạo thêm đâu ạ:D

Linhtongcircus

Xe đạp
Đèn này tháo ra rất phức tạp, phải tháo cản trước ra rồi mới tháo được cum đèn ra vì nó có 3 con ốc thì mất hai con bị bắt dấu dưới các chi tiết của cản trước nên cụ không tự làm được đâu.
Còn trình tự thì như sau:
- Tháo ca lăng
- Tháo cản trước
- Tháo đèn.
Khi lắp vào thì ngược lại.
Nếu không muốn tháo cản trước thì có thể:
- Tháo ca lăng
- Tạo lỗ để lùa cờ lê khẩu vào vặn cái ốc bắt phía trước (khoan lỗ ở miếng nhựa là chi tiết gá của cản trước - ko ảnh hưởng gì đến mỹ quan vì lấp sau ca lăng).
- Tìm cách tháo các tấm chắn gầm lùa tay từ dưới lên để tháo nốt con ốc ngoài phía sau (hơi bị khó, thợ hay dùng lực giật làm gãy chi tiết tai bắt này, cuối cùng chỉ còn hai tai bắt trên và đằng trước thôi) ...
Túm lại muốn ngon, zin thì phải mở cản trước ra nhé.
Em cám ơn cụ ! Em thấy khó tháo hai cái nút nở ở dưới ca lăng. Không thò tay vào được.

tmlan, Kiyokawa !
( Lọc K&N) made in USA.
Đúng cụ ạ, giá 1500k chạy phố chắc phải 8000km trở lên mới phải vệ sinh. Bộ rửa và phun lại dầu 450 K . Nếu không thì về họ làm cho giá 100k. Chạy ổn lắm ạ

Chỉnh sửa cuối:

hat65

Xe điện
Trên thân cần đi số có nút tròn, khi cụ ấn trên taplo hiện lên đèn vàng báo , ấn lần nữa sẽ mất.
Khi lên đèo cụ để cần số ở S hoặc L tùy tình trạng độ dốc, độ dài của đèo sao cho tua máy ko lên cao quá mà máy vẫn đủ sức kéo. Khi xuống cũng nên để S or L sao cho tốc độ xe nằm ở tầm kiểm soát khi cua mà ko cần dùng đến phanh

SON NGOC

Xe tải
Trên thân cần đi số có nút tròn, khi cụ ấn trên taplo hiện lên đèn vàng báo , ấn lần nữa sẽ mất.
Khi lên đèo cụ để cần số ở S hoặc L tùy tình trạng độ dốc, độ dài của đèo sao cho tua máy ko lên cao quá mà máy vẫn đủ sức kéo. Khi xuống cũng nên để S or L sao cho tốc độ xe nằm ở tầm kiểm soát khi cua mà ko cần dùng đến phanh
Vâng, em cảm ơn cụ, để em thử ạ. Lâu nay k để ý lắm đến cái nút đấy. kiki

ThangTocBac

Xe tăng
Em cám ơn cụ ! Em thấy khó tháo hai cái nút nở ở dưới ca lăng. Không thò tay vào được.
Hai cái ấy là dễ nhất rồi, chưa tháo đc hai cái ấy thì mấy cái kia còn xa vời nữa :D
Èo cụ này chưa đi số tự động rồi, lên đèo thì cứ số D mà đi, lúc nào độ dốc ít thì xe nó tự lên số cho, lúc nào độ dốc cao thì nó tự về số cho.
Chỉ khi xuống đèo cần phanh máy mới phải L hoặc S để nó không lên số cao do trôi dốc thôi cụ :D

hat65

Xe điện
Hai cái ấy là dễ nhất rồi, chưa tháo đc hai cái ấy thì mấy cái kia còn xa vời nữa :D

Èo cụ này chưa đi số tự động rồi, lên đèo thì cứ số D mà đi, lúc nào độ dốc ít thì xe nó tự lên số cho, lúc nào độ dốc cao thì nó tự về số cho.
Chỉ khi xuống đèo cần phanh máy mới phải L hoặc S để nó không lên số cao do trôi dốc thôi cụ :D
Cụ ơi để D đi máy nó có lúc bị đuối mất mấy giây nó mới về đc số nên cháu cảm giác nó ko chủ động lắm nên cháu toàn chuyển sang số tay ( thực ra cháu chưa leo đèo bằng laser at mà toàn đi máy dầu at có +-. Cháu đi 4d qua ô quy hồ bằng santafe dầu at để số 2 xuống dốc tốc độ lên 40 nên phải về 1 để máy ghìm xuống 20 mới dám ôm cua)

ThangTocBac

Xe tăng
Cụ ơi để D đi máy nó có lúc bị đuối mất mấy giây nó mới về đc số nên cháu cảm giác nó ko chủ động lắm nên cháu toàn chuyển sang số tay ( thực ra cháu chưa leo đèo bằng laser at mà toàn đi máy dầu at có +-. Cháu đi 4d qua ô quy hồ bằng santafe dầu at để số 2 xuống dốc tốc độ lên 40 nên phải về 1 để máy ghìm xuống 20 mới dám ôm cua)
Việc xuống dốc xuống đèo thì ko có gì, cụ chuẩn quá rồi nhưng lên đèo, cụ lúc nào cũng nhăm nhăm S-L thì tổn thọ và hại thần kinh và có khi bị sôi nước.
Leo lên cụ cứ D mà chạy thoải mái ko có gì lớn lắm đâu :D
À chắc cụ giống bác tài cơ quan em (chuyên nghiệp nhé) , đi xe số tự động mà cứ gạt soành soạch ko khác gì số tay ngay ở đường phố HN thôi, cứ L1-L2-d và ngc lại, nghĩ cũng phí cái hộp số tự dộng :)

hat65

Xe điện
Việc xuống dốc xuống đèo thì ko có gì, cụ chuẩn quá rồi nhưng lên đèo, cụ lúc nào cũng nhăm nhăm S-L thì tổn thọ và hại thần kinh và có khi bị sôi nước.
Leo lên cụ cứ D mà chạy thoải mái ko có gì lớn lắm đâu :D
À chắc cụ giống bác tài cơ quan em (chuyên nghiệp nhé) , đi xe số tự động mà cứ gạt soành soạch ko khác gì số tay ngay ở đường phố HN thôi, cứ L1-L2-d và ngc lại, nghĩ cũng phí cái hộp số tự dộng :)
Cung có thể do cháu đi xe có +- gạt lên gạt xuống nó mượt nên ko thấy ngại.
Chế độ S, L của laser đi phố thì cháu thấy ko có giá trị nhưng ở một số xe có + - thì khi đề pa có thể đẩy lên được số 2 ngay nên khi bò trong phố ko cần ga vẫn lên đc 10km/h ko bị tiếng gằn của dco dội vào xe, tất nhiên đấy là lúc chả có việc gì để làm ngoài việc nhìn mít xe phía trước

SON NGOC

Xe tải

Bác Thangtocbac và các bác cao nhân cho em hỏi chút. Nhờ chỉ dạy của các bác, hôm nay em mở nắp capo ra kiểm tra xem thì thấy nước làm mát trong bình trắng thấp hơn mực low (bình này hôm trước em leo đèo để số L rồi nó sôi sùng sục đấy ạ) và cái bình nắp màu vàng cạnh nước rửa kính cũng hơi ít.
1. Các bác cho em hỏi cần đổ thêm nước làm mát k? Và đổ ở đâu thì ok? Bằng nước hay dung dịch?
2. Cái bình màu vàng là gì đấy ạ? Em thấy có vẻ hơi ít dung dịch thì phải? Có cần mang đi kt k ạ? Hiện tại xe vẫn chạy bình thường
3, Hôm trước em đi thay cao su chân máy ở 1 gara ở Mỹ Đình, ông ấy bảo nên thay cái bơm trợ lực lái vì bị chảy dầu thì phải, của em thấy đang hàn cái nhựa gì màu trắng. Em hỏi giá thấy báo 2,8tr nên em chưa thay, nhân tiện cụ tư vấn giúp em ạ
4, Trong group mình có cụ nào có gara hoặc có thể giúp em được mấy món này đảm bảo chất lượng và giá cả thì giúp em với ạ. Cho em xin số hoặc nhá máy em 01687671563/0936940563.Đội ơn các cụ

htlongbien

Xe điện

tmlan

Xe tải

Bác Thangtocbac và các bác cao nhân cho em hỏi chút. Nhờ chỉ dạy của các bác, hôm nay em mở nắp capo ra kiểm tra xem thì thấy nước làm mát trong bình trắng thấp hơn mực low (bình này hôm trước em leo đèo để số L rồi nó sôi sùng sục đấy ạ) và cái bình nắp màu vàng cạnh nước rửa kính cũng hơi ít.
1. Các bác cho em hỏi cần đổ thêm nước làm mát k? Và đổ ở đâu thì ok? Bằng nước hay dung dịch?
2. Cái bình màu vàng là gì đấy ạ? Em thấy có vẻ hơi ít dung dịch thì phải? Có cần mang đi kt k ạ? Hiện tại xe vẫn chạy bình thường
3, Hôm trước em đi thay cao su chân máy ở 1 gara ở Mỹ Đình, ông ấy bảo nên thay cái bơm trợ lực lái vì bị chảy dầu thì phải, của em thấy đang hàn cái nhựa gì màu trắng. Em hỏi giá thấy báo 2,8tr nên em chưa thay, nhân tiện cụ tư vấn giúp em ạ
4, Trong group mình có cụ nào có gara hoặc có thể giúp em được mấy món này đảm bảo chất lượng và giá cả thì giúp em với ạ. Cho em xin số hoặc nhá máy em 01687671563/0936940563.Đội ơn các cụ
1. Cần đổ thêm và kiểm tra xem có rò rỉ ở đâu ko.
2.Bình màu vàng là bình dầu trợ lực lái, bị thấp thế thì phải đem ra gara gấp
3. Cái này emko biết
4. Cái này em cũng ko biết vì em ko ở HN

SON NGOC

Xe tải
1. Cần đổ thêm và kiểm tra xem có rò rỉ ở đâu ko.
2.Bình màu vàng là bình dầu trợ lực lái, bị thấp thế thì phải đem ra gara gấp
3. Cái này emko biết
4. Cái này em cũng ko biết vì em ko ở HN
Em cảm ơn cụ nhiều, mong các cao nhân khác chỉ giáo thêm giúp em ạ. Em cảm ơn cả nhà

Kiyokawa

Xe tải