Ford Focus, Honda Civic, Toyota Altis các bác chọn xe nào

bcad

Xe buýt
70km mà bác dám vào cua đột ngột sao. Chắc không vào cua gắt lắm chứ không em sợ lật mất.

Fu*kus có cái em ghét nhất là đi chậm trong thành phố rất giật, cứ chuyển giữa số 1 số 2 liên tục, làm người đi cùng hay bị say dù chân mình đã cố gắng thật nhẹ nhàng nhưng ko ăn thua lắm. Xe này chỉ hợp phóng nhanh phanh gấp thôi ạ.
Vâng,với số 4 cấp thì cũng khó mà đòi hỏi nó mượt mà được cụ ạ.Cảm giác nhiều khi đang đông muốn thốc lên một chút chân ga lại phải hơi ghìm để đỡ giật đúng không cụ ;))

OmegaO9

Xe container
70km mà bác dám vào cua đột ngột sao. Chắc không vào cua gắt lắm chứ không em sợ lật mất.

Fu*kus có cái em ghét nhất là đi chậm trong thành phố rất giật, cứ chuyển giữa số 1 số 2 liên tục, làm người đi cùng hay bị say dù chân mình đã cố gắng thật nhẹ nhàng nhưng ko ăn thua lắm. Xe này chỉ hợp phóng nhanh phanh gấp thôi ạ.
Em chỉ dám thử ở đường bằng,cụ thể là ngoài sân Mỹ Đình thôi cụ ạ,đôi khi ngứa tay lại thử cảm giác lạ chút cụ ợ ;))

OmegaO9

Xe container

Thực ra nếu phóng nhanh phanh gấp thì nó mới giật,vì khi đạp lún sàn,có một khoảng trễ để chuyển số nên tạo cảm giác giật.Nếu chạy từ tốn và quen với chân ga Focus rồi,thì làm chủ nó đơn giản.
Chỉ có điều với phong cách chạy của thanh niên thì nhiều lúc không được từ tốn và đều đều được,nhất là đang lúc ức chế lại gặp mấy cụ taxi bon chen.
Bị giật thế là con 2.0 hay 1.8 hả bác. ?
2.0 thì số 6 cấp mượt hơn cụ ạ.

Tài mới

Xe tăng
Cụ cứ đi sướng mà giá cả phải chăng thì nên chọn em Focus. Còn nếu cụ đợi được đến 2012 thì làm em Focus Sedan 2012 thì phê luôn. Nó đã bán ở Mỹ. Chắc cuối năm nay Ford Việt nam mới lắp ráp. http://autopro.com.vn/2011052310051051ca2430/ford-focus-st-2012-xe-toan-cau-dung-nghia.chn
Civic đi thì hay nhưng mặt đồng hồ xấu, dáng xe xấu, qua nhiều năm không thay đổi mẫu mã.
Altis thì giá chát quá mà chẳng hơn gì 2 xe kia cả.
Còn mỗi em Focus là vừa ngon bổ rẻ, Cái chính giờ nó chạy máy Mazda nên lành lắm. Xăng hơn 2 loại kia chắc 0.5-1l/100 km.

Nhat Trung

Đi bộ
Altis hoặc focus mà mầm cụ ạk . không thì đi bộ với em tốt cho sức khỏe >:D<

Need_4_Speed

Xe tải
Em thẫy giật này chủ yếu do trễ chuyển số, bộ xử lý chậm quá, lại thêm hộp số có ít số nữa.
Còn 1 khó chịu nữa em thấy như sau: khi chuyển từ đi bằng bù ga sang đạp ga để tăng tốc cũng rất giật. Cụ thể là khi đạp vào chân ga 5 milimet đầu tiên, xe ko suy chuyển gì, vòng tua ko tăng nhưng chỉ đạp thêm 5milimet nữa là rồ ga, xe vọt lên rất khó chịu chứ không tăng tốc đều tuyến tính. Hay xe em bị lỗi nhỉ, chân ga bị dơ chăng. Xe em mới mua thôi. Các bác xác nhận giúp em.

Thực ra nếu phóng nhanh phanh gấp thì nó mới giật,vì khi đạp lún sàn,có một khoảng trễ để chuyển số nên tạo cảm giác giật.Nếu chạy từ tốn và quen với chân ga Focus rồi,thì làm chủ nó đơn giản.
Chỉ có điều với phong cách chạy của thanh niên thì nhiều lúc không được từ tốn và đều đều được,nhất là đang lúc ức chế lại gặp mấy cụ taxi bon chen.

2.0 thì số 6 cấp mượt hơn cụ ạ.

OmegaO9

Xe container
Em thẫy giật này chủ yếu do trễ chuyển số, bộ xử lý chậm quá, lại thêm hộp số có ít số nữa.
Còn 1 khó chịu nữa em thấy như sau: khi chuyển từ đi bằng bù ga sang đạp ga để tăng tốc cũng rất giật. Cụ thể là khi đạp vào chân ga 5 milimet đầu tiên, xe ko suy chuyển gì, vòng tua ko tăng nhưng chỉ đạp thêm 5milimet nữa là rồ ga, xe vọt lên rất khó chịu chứ không tăng tốc đều tuyến tính. Hay xe em bị lỗi nhỉ, chân ga bị dơ chăng. Xe em mới mua thôi. Các bác xác nhận giúp em.
Nếu cụ rảnh,em mời cụ qua chạy thử cảm giác của xe em xem nó có giống xe cụ không,vì em nghĩ là xe em chạy khá nhừ rồi :Focus 1.8 AT hatc 2010.

HamLong3.0V

Xe điện
Cụ cứ đi sướng mà giá cả phải chăng thì nên chọn em Focus. Còn nếu cụ đợi được đến 2012 thì làm em Focus Sedan 2012 thì phê luôn. Nó đã bán ở Mỹ. Chắc cuối năm nay Ford Việt nam mới lắp ráp. http://autopro.com.vn/2011052310051051ca2430/ford-focus-st-2012-xe-toan-cau-dung-nghia.chn
Civic đi thì hay nhưng mặt đồng hồ xấu, dáng xe xấu, qua nhiều năm không thay đổi mẫu mã.
Altis thì giá chát quá mà chẳng hơn gì 2 xe kia cả.
Còn mỗi em Focus là vừa ngon bổ rẻ, Cái chính giờ nó chạy máy Mazda nên lành lắm. Xăng hơn 2 loại kia chắc 0.5-1l/100 km.
CÁi đo đỏ khả năng nhầm !

M.Webber

Xe máy
- focus được lợi về giá, còn độ ổn định và tin cậy khi sử dụng ko được đánh giá cao;
- civic đã đi hết vòng đời sản phẩm, sắp ra phiên bản mới;
- altis: lành, độ tin cậy cao, hoạt động bền bỉ. đi toy là hoàn toàn yên tâm ko lo bị nằm đường chờ cứu hộ. tuy nhiên giá cao hơn so với giá trị thực của xe khoảng 80tr, đây có thể là giá cho thương hiệu toy.

nếu em là người mua xe:
1. =< 30 tuổi: 1st mazda 3 - 2nd mitsu lancer sau đó mới đến focus; nếu xu rủng rỉnh - bmw 3series
2. > 30 tuổi: altis cho lành, khỏi lăn tăn. xu ko phải nghĩ: - mer

OmegaO9

Xe container
- focus được lợi về giá, còn độ ổn định và tin cậy khi sử dụng ko được đánh giá cao;
- altis: lành, độ tin cậy cao, hoạt động bền bỉ. đi toy là hoàn toàn yên tâm ko lo bị nằm đường chờ cứu hộ. tuy nhiên giá cao hơn so với giá trị thực của xe khoảng 80tr, đây có thể là giá cho thương hiệu toy.

nếu em là người mua xe:
1. =< 30 tuổi: 1st mazda 3 - 2nd mitsu lancer sau đó mới đến focus; nếu xu rủng rỉnh - bmw 3series
Ý kiến của cụ có vẻ hơi thiên về Toy,không rõ là cụ đã chạy Focus nhiều chưa.Theo ngu ý của em,so với Altis và Civic thì độ chắc chắn và khung gầm của Focus có thể nói là hơn một bậc.

Sonbh

Xe tăng

nếu em là người mua xe:
Nói chung cụ chưa chạy Focus thì đừng phán bậy thế người ta cười cho, ai bảo cụ Focus ko có sự ổn định, phét lác quá, thưa thầy tuần nào tôi cũng chạy HN-QN mấy lượt, chả vấn đề gì. Còn về độ chắc chắn, độ bốc, khung gầm như cụ Omega9 nói thì đã rõ rồi. Altis đi chán bỏ mệ, corrola nhập còn chưa là gì chứ altis nói lên điều gì, xe Đức thì cụ đừng đưa vào đây, vì nó là level khác rồi tay đua F1 ah.

HamLong3.0V

Xe điện
Chủ thớt mua Forte rồi mà các bác vưỡn còn tranh cãi cơ ah, hăng máu thế :))
@Sonbh: bác Sơn chỉ đường cho em đăng kí nhập hội FC với, em sang bác Thắng xoay được mấy cái logo RS rồi mà chưa kiếm được de-can team. Bác cho em thông tin vào hòm thư chiendo@ctarch.vn bác Sơn nhé, thanks bác :-bd!

M.Webber

Xe máy
Nói chung cụ chưa chạy Focus thì đừng phán bậy thế người ta cười cho, ai bảo cụ Focus ko có sự ổn định, phét lác quá, thưa thầy tuần nào tôi cũng chạy HN-QN mấy lượt, chả vấn đề gì. Còn về độ chắc chắn, độ bốc, khung gầm như cụ Omega9 nói thì đã rõ rồi. Altis đi chán bỏ mệ, corrola nhập còn chưa là gì chứ altis nói lên điều gì,

Lạy hồn các cụ. làm giề mà phản ứng ghê thế!

1 cụ là ĐẠI LÝ Ô TÔ FORD CHÍNH HÃNG

1 cụ đang cưỡi focus.

Các cụ ko gào lên bảo vệ focus thì mới là lạ.

Focus em chạy 8 vạn lần rồi, kể cả 2.0S đời cũ lẫn 1.8 đời mới. nói chung cũng giống xe hơi.

Em cũng đang cưỡi ếch xls 2009, nhưng thực sự là cũng ko tin tưởng hoàn toàn vào ford lắm. hôm trước em mới ăn mừng chạy được 20k mà chưa gập lỗi gì.

Các cụ cũng là những người có cảm nhận về xe đấy. Tuy nhiên chưa được liệt vào hàng chuyên gia. Các cụ vui lòng xem đánh giá của những website chuyên về test xe có uy tín. Vd kết quả như sau:

“Overall Dependability: Taken from the Vehicle Dependability Study (VDS), which looks at owner-reported problems in the first 3 years of new-vehicle ownership, this score is based on problems that have caused a complete breakdown or malfunction of any component, feature, or item (i.e., components that stop working or trim pieces that break or come loose).

Tạm dịch là: toàn bộ điểm về độ tin cậy

Ford Focus ***

Honda Civic ***

Toyota Corolla ****

Scoring Legend

Among the best *****
Better than most ****

About average ***
The rest **

- Better than most: tạm dịch - tốt hơn gần hết
- About average: mức trung bình

Nguồn trích dẫn:
http://www.jdpower.com/autos/ratings/dependability-ratings-by-category/compact-car/

thằng website này lại phán bậy à?

OmegaO9

Xe container
@Mac Webber :Em bảo vệ Ford trên quan điểm khách quan thôi,những cái chưa vừa lòng,em vấn ném đá bình thường.Trải nghiệm thì em đang chạy Focus 1.8 At 5Dr và Cv 2.0 2008
Focus em chạy 2,5 vạn mà vô tư chưa vấn đề gì cả.Chỉ mối cái là hết xăng là lại phải đổ thôi.

Mazspeed

Xe container
Vấn đề là Toy có tốt gì thì tốt, nhưng mà tốt hơn Phò là íu có được rồi :)) :)) :)).

Sonbh

Xe tăng
Lạy hồn các cụ. làm giề mà phản ứng ghê thế!

1 cụ là ĐẠI LÝ Ô TÔ FORD CHÍNH HÃNG

1 cụ đang cưỡi focus.

Các cụ ko gào lên bảo vệ focus thì mới là lạ.

Focus em chạy 8 vạn lần rồi, kể cả 2.0S đời cũ lẫn 1.8 đời mới. nói chung cũng giống xe hơi.

Em cũng đang cưỡi ếch xls 2009, nhưng thực sự là cũng ko tin tưởng hoàn toàn vào ford lắm. hôm trước em mới ăn mừng chạy được 20k mà chưa gập lỗi gì.

Các cụ cũng là những người có cảm nhận về xe đấy. Tuy nhiên chưa được liệt vào hàng chuyên gia. Các cụ vui lòng xem đánh giá của những website chuyên về test xe có uy tín. Vd kết quả như sau:

“Overall Dependability: Taken from the Vehicle Dependability Study (VDS), which looks at owner-reported problems in the first 3 years of new-vehicle ownership, this score is based on problems that have caused a complete breakdown or malfunction of any component, feature, or item (i.e., components that stop working or trim pieces that break or come loose).

Tạm dịch là: toàn bộ điểm về độ tin cậy

Ford Focus ***

Honda Civic ***

Toyota Corolla ****

Scoring Legend

Among the best *****
Better than most ****

About average ***
The rest **

- Better than most: tạm dịch - tốt hơn gần hết
- About average: mức trung bình

Nguồn trích dẫn:
http://www.jdpower.com/autos/ratings/dependability-ratings-by-category/compact-car/

thằng website này lại phán bậy à?
Cụ cũng chạy FC rồi đúng ko, thế sao vẫn mua tiếp FC 1.8 nếu ko ổn định thì mua làm gì :D, cụ chứng mình là nó ko ổn định cái nhỉ. Còn Toy thì ổn định rồi, cái này thì ai chả biết vì Toy nó đáp ứng nhu cầu đi lại từ điểm này đến điểm kia rất tốt, có điều ở Vn thì giá quá cao thôi, lái cũng chả sướng như Ford, ko đầm và bốc bằng Ford đâu cụ, đó là cảm nhận cá nhân, còn chả dám nhận là chuyên gia cụ ah.

Chỉnh sửa cuối:

Ngoc Phan XLS

Xe container
Vấn đề là Toy có tốt gì thì tốt, nhưng mà tốt hơn Phò là íu có được rồi :)) :)) :)).
Hicz. . .

Sếp em trước khi đưa khách đi EU chơi cứ băn khoăn mãi vì con S350L nó giở chứng báo lỗi loạn xạ mà Star lẫn Andu bó trim không reset được! Chưa kể vài tháng nó lại ra đi một vài con sensor bỏ mẹ nào đó!
Quay sang hỏi em xe cậu đi được bao lâu rồi nhỉ?
Em bẩu Ếch ộp nhà em được 2 năm và 4 vạn cây chuối nhưng mua sau xe Thầy 1 năm và xe Thầy thì mới có hơn 1 vạn!

Sếp lẩm bẩm: cậu đã sửa gì chưa? Dạ, em thay con Pinaco chết bất đắc kỳ tử và 4 cái BadYear vì nó ồn quá!
Sếp lại lẩm bẩm: Chắc xe Thầy chạy ít quá nên nó dỗi!!!=))

PS: Em mà có tiền em cũng chơi S-Klass chứ chả sợ!8->

D-Max_racer

Xe hơi
Úi giời các bác có điều kiện nên cứ lăn tăn nhiều chứ em chả có điều kiện. Em đang chạy Fiat, cũng chỉ mong lên đời được em FF 4 cửa MT chứ cũng chả dám mơ hơn. Hiii. Em vẫn thích Ford hơn Toy hay Honda ah. Vote cho FF :-bd