Đánh giá Ford Exproder - đánh giá trực quan

homthurac

Xe tăng
Nay tôi qua Ford Láng hạ trực tiếp xem con Ex màu trắng và có mấy dòng nhận xét xin chia sẻ các bác thảo luận cho vui.
1. Bên Ngoài:

Hình dáng đẹp, thể thao hơn trong ảnh.
Cái nhìn tổng quan về những thứ dưới gầm xe:
Merc bố trí dưới gầm xe gọn, phẳng đẹp, có các thanh bảo vệ va đập tạo an toàn cho các chi tiết cần bảo vệ cũng như giảm cản khí. Prado, Everet bố trí thực dụng khoẻ khoắn, các chi tiết cần thiết đều bố trí khéo léo và quên nghĩ đến cái đẹp cũng như cản khí dưới gầm xe. Với Ex thì sao? Gầm Ex cho tôi một cái nhìn không mấy thiện cảm - có thể nói đây là một sản phẩm thiết kế vội vã thiếu khoa học và tinh tế:

Trước tiên, Cản trước hạ thấp, có tấm nhựa mềm quây quanh, điều này làm giảm góc tới cũng như tiềm ẩn bị phá huỷ khi leo vỉa hè. Ngay dưới gầm cản trước có bố trí ống thu gió thổi vào khe giữa động cơ và hộp số - đây là bộ phận rất khó hiểu với tôi. Dự kiến bộ phận này sẽ không tồn tại lâu khi đi vào các địa hình xấu, chắc số phận cũng không khác mấy bộ phận quây dưới cản đã nhắc đến ở trên.
Tiếp đến, hệ thống ống lạnh, ống nhiên liệu không được bảo vệ, nằm trồi xuỗng gầm và được định vị bằng gá nhựa như hệ thống đường ống điện dân dụng. Khi chạm gầm thì hệ thống này có nguy có hỏng ngay lần đầu. Di chuyển ra phía sau là hệ treo độc lập có thanh cân bằng kết hợp lo xo với ống giảm sóc trụ nhỏ đặt thẳng đứng. Chuyền động 4 bánh với cầu mềm trục cát đăng dẫn từ vi sai đến láp nhỏ như ngón chân cái và giống như escape.
Và cuối cùng các chi tiết khác như ống xả, bình nhiên liệu, hệ thống truyền động được thiết kế như đặt vào cho đủ, không toát lên tính khoa học và tối ưu về diện tích với công năng. Đánh giá chung về hệ thống gầm Ex là không nên đi đường khó hoạc quá gồ ghề, thật sự không ổn nếu đi off road.

2. Giờ thì vào trong.
Chất liệu da tốt, mềm, các chi tiết nhựa nhìn đơn giản thực dụng. Mặt taplo thiết kế cổ điển, không nổi bật hoạc nam tính như Everest. Hàng ghế thứ 2 không có tỳ tay, chỉ một nghế trái trượt được. Nhìn xuống gầm dưới ghế lái, một số mô tơ, dây điện lủng củng, chỗ quấn, chỗ hở. Nhìn sang gầm chân ga, một cảnh tượng tương tự với một loạt dây điện quấn ẩu, quay xuống gầm hàng ghế thứ 2 cũng có dây điện lòng thòng và có thể bị đứt khi dọn dẹp hoạc để đồ vô ý va vào. Ngồi vào khoang lái, việc điều khiển điều hoà và hệ thanh quả là cần có thời gian và trải nghiệm mới quen. Qua ghế phụ, việc hạ thấp taplo và tăng diện tích khoang cốp để găng tay cho cảm giác chật đầu gối. Ngồi trên hàng ghế thứ 2 tương đối thoả mái tuy nhiên vước hốc để lý của hàng nghế thứ 3 nên không thể ngả ghế nằm xuống như escape.

Xuống xe, tôi nhìn xung quanh lại một lần, trong long thấy bối rối khó hiểu. Kiểu dáng nhìn quá ok, tính năng như quảng cáo và liệt kê của hãng thì không có j phải bàn. Tuy sao mình không thấy sự cẩn thận và tinh tế trong thiết kế công năng, tôi cứ nghĩ đến ex là sự phóng to escape một cách vội vã, thương mại, đắp vào đó một đống công nghệ hơn là một sản phẩm chau chuốt tỷ mỉ.
Có lẽ cần có thời gian để cầm lái, trải nghiệm cũng như có thể giá xe sẽ giảm như xu thế, khi đó quyết định mua Exploder sẽ là hợp lý.

Vài nhận xét cá nhân chia sẻ cùng các bác.
Theo em, cụ cứ mua đi rồi cảm nhận. Sau không thích lại bán đi mua cái khác, cuộc đời là sự trải nghiệm mà, bớt thời gian suy tính đánh giá này nọ để nghĩ mưu kiếm tiền hoặc giải trí có hay hơn không ạ? Em nghĩ vậy.

chạy thuế

Xe hơi
EX là CUV 7 chỗ rộng và dài nhất VN rồi mà bác vẫn chê chật chội thì em nghĩ chỉ có mua MPV như Sedona hoặc Odyssey là phù hợp với bác
Chuẩn đó bác! Explorer chưa phải là lựa chọn tốt cho người cần 7 chỗ có không gian rộng, mà Explorer nó to 2m dài 5m nên di chuyển trong phố nhỏ cũng chật vật,

Giapnv272

Xe buýt
Chuẩn đó bác! Explorer chưa phải là lựa chọn tốt cho người cần 7 chỗ có không gian rộng, mà Explorer nó to 2m dài 5m nên di chuyển trong phố nhỏ cũng chật vật,
nhiều người đi Pickup (Ranger) và MPV (Sedona) toàn dài 5,3m mà vẫn chạy đầy đường có sao đâu bác, nên em nghĩ Explorer có hơn 5m thì cũng không phải là vấn đề.

chạy thuế

Xe hơi
nhiều người đi Pickup (Ranger) và MPV (Sedona) toàn dài 5,3m mà vẫn chạy đầy đường có sao đâu bác, nên em nghĩ Explorer có hơn 5m thì cũng không phải là vấn đề.
Em đang chạy Ranger, cung đường hàng ngày của em là vành đai 3 trên cao nên to dài ko vấn đề gì, xu thế bây giờ là xe to nhưng ý em là con Ex tuy to dài nhưng không gian để chân ở hàng ghế 2 lại hơi chật so với xe khác có cùng kích cỡ tương đương, còn để đi trong phố thì chiều rộng 2m cũng mệt phết đó cụ.

Giapnv272

Xe buýt
Em đang chạy Ranger, cung đường hàng ngày của em là vành đai 3 trên cao nên to dài ko vấn đề gì, xu thế bây giờ là xe to nhưng ý em là con Ex tuy to dài nhưng không gian để chân ở hàng ghế 2 lại hơi chật so với xe khác có cùng kích cỡ tương đương, còn để đi trong phố thì chiều rộng 2m cũng mệt phết đó cụ.
Hàng ghế thứ 2 của Explorer có thể đẩy lên xuống được mà bác. Khi không có ai ngồi hàng ghế thứ 3 thì bác cứ đẩy lùi kịch hàng ghế thứ 2 về sau thì em đảm bảo rộng nhất phân khúc. Trong phân khúc xe 7 chỗ ở VN thì không có xe nào rộng bằng Explorer đâu bác.

thanh040506

Xe trâu
Hàng ghế thứ 2 của Explorer có thể đẩy lên xuống được mà bác. Khi không có ai ngồi hàng ghế thứ 3 thì bác cứ đẩy lùi kịch hàng ghế thứ 2 về sau thì em đảm bảo rộng nhất phân khúc. Trong phân khúc xe 7 chỗ ở VN thì không có xe nào rộng bằng Explorer đâu bác.
So với ỉn thì dư nào bác☺

Zonda R

Xe tăng
Thua Kia Grand Sedona nhé bác! :)
Ford Explorer chỉ được gọi là xe 5+2 chỗ thôi.
Bắt bẻ chút cho vui thôi, em nghĩ 2 chỗ phía sau của Explorer cũng đủ rộng đối với người Việt Nam chúng ta rồi!

Giapnv272

Xe buýt
So với ỉn thì dư nào bác☺
Ỉn là MPV cỡ trung và chỉ dài 4.735 mm , còn Explorer là 1 trong những chiếc CUV dài nhất thế giới hiện nay với chiều dài 5.036 mm thì làm sao ỉn có thế so với Explorer. Hiện chiều dài của Explorer chỉ thua mấy chiếc MPV cỡ lớn như Sedona, Odyssey, Sienna vì chúng đều có chiều dài trên dưới 5.300 mm. Vả lại CUV và MPV là 2 phân khúc khác nhau, vì thế cũng không nên so sánh.

thanh040506

Xe trâu
Ỉn là MPV cỡ trung và chỉ dài 4.735 mm , còn Explorer là 1 trong những chiếc CUV dài nhất thế giới hiện nay với chiều dài 5.036 mm thì làm sao ỉn có thế so với Explorer. Hiện chiều dài của Explorer chỉ thua mấy chiếc MPV cỡ lớn như Sedona, Odyssey, Sienna vì chúng đều có chiều dài trên dưới 5.300 mm. Vả lại CUV và MPV là 2 phân khúc khác nhau, vì thế cũng không nên so sánh.
Ngồi Ỉn e thấy rộng hơn mà cụ???

thanh040506

Xe trâu
Bắt bẻ chút cho vui thôi, em nghĩ 2 chỗ phía sau của Explorer cũng đủ rộng đối với người Việt Nam chúng ta rồi!
Công nhận. Dòng MPV ngồi thấy rộng hơn nhỉ?

Giapnv272

Xe buýt
Sedona, Odyssey, Sianna là MPV cỡ lớn. Còn Explorer là CUV có kích thước lớn nhất hiện nay. 2 loại xe không cùng phân khúc nên không thể so sánh với nhau bạn ạ

Hoàng tử đỏ

Xe container
nói chung chưa đi thử và chưa có đánh giá của người dùng nên khó nói lắm.

Thang N.

Xe tăng
E đang so vụ ngồi hàng ghế thứ 3 mà☺
Em cũng không cao lắm, ngồi ỉn hàng 3 thấy khổ lắm. Explorer thì chưa ngồi nhưng mục sở thị thì hàng 3 của exp rộng và thoáng hơn của ỉn nhiều đấy cụ