FORD EVEREST & RANGER: Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, độ thêm...(Part 6)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Nikon1987

Xe đạp
Bá cáo các cụ, e vừa đi lấy biển được cái biển 86.62 Ưng cái bụng quá, ha ha

Dưới đây là chiếc xe đầu tiên của em, đã ra đi theo chủ mới

EM không có ý định so sánh, vì là 2 dòng xe khác nhau, chỉ là muổn tâm sự những cái được và mất khi em đổi sang FE thôi:
Nói cái mất trước nhé:
1: Option ít quá, không có giương gập tay ( cái này độ được)
2: Không có sưởi ghế, ghế lái không điều chỉnh độ cao được
3: Từ 8 túi khí - 4 túi khí ( chẳng ai muốn nó hoạt động, nhưng biết đâu được, nuôi quân 3 năm dùng 1 giờ mà)
4: Âm thanh, cái này cay đời nhất, thật sự Ford Everest không có cửa so sánh với Kia Soul, vụ này dự sẽ tốn của em nhiều nhất, nhưng cũng chắc chắn không thể bằng Kia Soul, lý do vì thằng Soul nó có dàn loa trên Talo, các bác nghe nhạc gì thì sân khấu cũng luôn ở phía trước, rất Hifi
5: Không có chốt cửa tự động khi xe đi quá 1 tốc độ nào đó, vụ này không biết có độ được không, nhưng trước mắt là e làm mẩu "giấy nhớ" lên đã,
EM chẳng phải quá cẩn thận đâu các cụ ợ, vì vợ em là nạn nhân của 1 vụ cướp trắng cmn trợn, nguyên nhân vì lên xe không chốt cửa, dừng đèn đỏ có 1 chú "lạ mà như quen" đàng hoàng mở cửa bên phụ cuỗn đi chiếc ipad trong sự ngỡ ngàng của vợ em..... Chừa luôn
6: Không có cửa sổ trời, thôi kệ

Nhưng những cái được thì cũng không ít, he he:

1: Xe đi rất đầm, chuyện riêng khoản 2633 kg đã hơn 1544kg của Soul rồi
2: Gầm cao, đầm xe nên em chỉ mới chạy khoảng 100km thôi đã cảm nhận thấy rõ sự khác biệt, nuốn ổ gà, gờ giảm tốc ngon ơ
3: Xe có 7 chỗ, hàng ghế thứ 3 ngồi rộng lém, ha ha
4: cái Cờ - Rui _ dờ: hay đấy nhưng e chưa biết cách dùng

Còn gì các cụ bổ xung giúp em cái, e xin phép đi đăng khiểm nốt cho xong việc ạ

NguyenMaiLinh

Xe tải
Cái vụ đèn hiển thị số với các phím chức năng đầu đĩa, đài FM của FE em đã nhắc đến từ lâu rồi. Nhưng thôi kệ
Các bác sẽ để ý thấy nút điều kiển tăng, giảm âm lượng rất xa tầm tay người lái (cái này xe của cụ Nikon1987 khắc phục được vì đã có tích hợp điều khiển ở dưới vô lăng, còn xe của em thì không có do đời sau Ford mới lắp thêm).
Còn hiển thị số đang chạy thì các bác chịu khó nhìn vào đèn hiển thị trên đồng hồ ý.

tuanzs

Xe container
Xe cụ Nikon1987 đẹp quá, màu này cũng thuộc hàng hiếm gặp đấy. Cái cần điều khiển ở dưới vô lăng bên trái là gì vậy cụ?
Cái kiểm soát hành trình mới đó cụ
thằng phò thiết kế cái hiển thị chế độ số đểu nhể. Nó lại chơi khác người chơi bên phải cái cần số... để người ngồi bên phụ quan sát rễ hơn. bó tay.
mà tích hợp vô lăng đâu nhể??? em chưa nhìn thấy.

Cái cần bên trái ở dưới vô lăng là để chuyển bài, tăng giảm âm lượng. Dùng khó vãi đúng kiểu ford chả giống ai - lâu ngày quen có khi mới thấy sướng :))
Cần bên phải mới là cruise ợ

bobom

Xe tải
Các cụ cho e hỏi là tay lái của EVE sao nặng vậy nhỉ, hay xe e nó lỗi ah?
Hôm trc e lái thử Navara thấy máy dầu mà nổ êm, tay lái nhẹ như sedan.

FE09

Xe buýt
Xe to, nặng, lốp to như xe tải mà tay lái nặng là bình thường mà cụ. Theo em thì như vậy cảm giác lái sẽ tốt hơn, chứ nhẹ như sedan thì nguy hiểm.

bobom

Xe tải
Xe to, nặng, lốp to như xe tải mà tay lái nặng là bình thường mà cụ. Theo em thì như vậy cảm giác lái sẽ tốt hơn, chứ nhẹ như sedan thì nguy hiểm.
Nhưng khổ lỗi nó nặng hơn con bán tải ah, và e muốn tháo bỏ cái bọc vô lăng bằng da đi mà ko đc vì khi bỏ đi thì nó bị trơn, trượt tay.

bocubau

Xe tăng
Nhưng khổ lỗi nó nặng hơn con bán tải ah, và e muốn tháo bỏ cái bọc vô lăng bằng da đi mà ko đc vì khi bỏ đi thì nó bị trơn, trượt tay.
Em chạy qua 2 đời ếch thì thấy ever tay lái nhẹ quá, mất sướng (1 trong những điểm chê)... cụ kêu nặng là sao nhể? Còn vo lăng trơn? Ối giời, cái này cụ phải vần Santafe nhé... vo lang nó từ mới đã bóng nhẫy... không bọc đi cảm thấy không tự tin được.

Cảnh sát G.T

Xe điện
Em đang chạy đồng thời cả Everest lẫn Ranger đây ợ! Phải công nhận là tay lái Everest nặng hơn Ranger 1 chút! Lý do: Bề mặt lốp Everest có tiết diện lớn hơn!
Nhưng để so sánh với các hãng xe khác, có thể nói tay lái FE+Ranger thuộc loại nhẹ nhất! Nhẹ tới mức lái không thật tay!

FE09

Xe buýt
Nhưng khổ lỗi nó nặng hơn con bán tải ah, và e muốn tháo bỏ cái bọc vô lẳng bằng da đi mà ko đc vì khi bỏ đi thì nó bị trơn, trượt tay.
Cụ nghe em bọc thêm một lớp nữa lái mới sướng (nhẹ). Em là dân văn phòng mà tòan lái 1 tay, hay là tay em to :)?

kimithanh

Xe tăng
các cụ cho em hỏi em có em FE 2007 hiện tại còi lúc được lúc mất, chả hiểu hỏng còi hay rơ le ạ. âm thanh của còi lúc vẫn kêu bình thường ko thay đổi ạ

kimithanh

Xe tăng
em thấy bt. sendan tiết diện lốp sao ăn dc với FE ạ

Nikon1987

Xe đạp
tay lái thì e chuyển từ Kia sang nên thấy nặng quá, hình như không phải tay lái trợ lực điện, nên đi nhanh thì được, cái cruise control hôm nay em mới làm chủ và trải nghiệm trên cung đường đi làm hàng ngày- Đại Lộ Thăng Long, thấy ngon và thú vị lắm....

Em định độ âm thanh có FE, có cụ nào đã lắp hoặc rành tư vấn cho em với, kinh phí em để vào âm thanh + chống ồn 4 cánh cửa khoảng 20t, em định ra Cụ Khôi Phệ, nhưng thấy ít sự lựa chọn và Cụ Khôi Phệ không còn chuyên âm thanh nữa nên hơi lăn tăn

bobom

Xe tải
tay lái thì e chuyển từ Kia sang nên thấy nặng quá, hình như không phải tay lái trợ lực điện, nên đi nhanh thì được, cái cruise control hôm nay em mới làm chủ và trải nghiệm trên cung đường đi làm hàng ngày- Đại Lộ Thăng Long, thấy ngon và thú vị lắm....

Em định độ âm thanh có FE, có cụ nào đã lắp hoặc rành tư vấn cho em với, kinh phí em để vào âm thanh + chống ồn 4 cánh cửa khoảng 20t, em định ra Cụ Khôi Phệ, nhưng thấy ít sự lựa chọn và Cụ Khôi Phệ không còn chuyên âm thanh nữa nên hơi lăn tăn
Vâng, đúng là đi nhanh thì lại quá nhẹ, còn đi chậm hay như lúc quay đầu xe thì fai vần cả 2 tay, vậy ko fai xe e lỗi mà eve nó vậy. Vậy xe e chỉ còn lăn tăn vụ vô lăng hơi có độ dơ thôi.

Cảnh sát G.T

Xe điện

Cụ chạy KIA gì thế? Dòng xe Hàn Quốc hay dùng tay lái trợ lực điện, em nhẩy từ FE+Ranger sang thấy tay lái nặng trịch, nhưng được cái thật tay hơn!
FE+Ranger tay lái trợ lực dầu cụ nhé! Loại trợ lực bằng dầu là nhẹ nhất rồi!

Cảnh sát G.T

Xe điện
Vâng, đúng là đi nhanh thì lại quá nhẹ, còn đi chậm hay như lúc quay đầu xe thì fai vần cả 2 tay, vậy ko fai xe e lỗi mà eve nó vậy. Vậy xe e chỉ còn lăn tăn vụ vô lăng hơi có độ dơ thôi.
Tay lái trợ lực dầu đều có độ dơ như vậy cụ ợ! Tất nhiên là dơ trong phạm vi cho phép!
Tay lái trợ lực điện thì đánh đến đâu ăn lái đến đấy! Do đó độ dơ của loại này rất thấp.

sirius_gialai

Xe hơi
Chào các bác. Em mới lấy xe Everest được nửa tháng. Nay rảnh rỗi viết vài dòng gọi là Review cái xe đầu tiên của em.
Em xin show hình ảnh trước ạ.
Khi còn ở nhà chồng, đang chờ thách cưới.
[/U
Sau khi nhà chồng thách cưới, " Kì kèo bớt một thêm hai cuối cùng ngã giá bạc bảy trăm tư" cộng thêm khuyến mãi bộ áo chống nắng, mấy thứ linh tinh...
Em nó về nhà. Em nó phải di chuyển đoạn đường khá xa để về nhà chồng nên về cái là em tắm cho sạch bụi luôn ợ
[URL=http://s1203.photobucket.com/user/vandat_gl/media/DSC_0169.jpg.html]

Sau khi dẫn em nó đi ra mắt họ hàng về là cho vào chuồng, chờ hôm sau đi đăng ký kết hôn.

Thủ tục đăng ký kết hôn cũng khá nhanh ạ, em vào làm tờ khai và bấm trong vòng 15p là có biển. sau đó thì lại được đưa vào chuồng khóa cửa cẩn thận.

Sau một thời gian ngắn chinh chiến với em nó thì em có vài dòng thế này ạ.
Ngoại thất:
Ở phiên bản này em thấy khá ưng ý: ngoại hình rất đồ sộ, chân 18',... tuy nhiên em lại thấy 1 điểm không đẹp bằng đời trước là mặt ca lăng.
- Nội thất: loa đài thì cũng nghe được, điều hòa mát lạnh, không gian rất rộng rãi (hôm em gấp hàng ghế thứ 3 chở được 30 thùng bia),
- Ánh sáng chấp nhận được.
- Cảm giác lái: Chắc do xác nặng nên đi khá đầm, tay lái nhẹ nhàng. Em không thấy chân côn nặng như các bác nói (chắc tại em lái máy kéo quen rồi).
- Riêng cần điều khiển âm thanh tích hợp trên vô lăng em thấy rất tiện lợi.
- Máy dầu nên kêu to, nhưng bù lại được cái cách âm khá tốt.
- Khó khăn: Đầu xe dài nên em thấy hơi khó căn bên phụ, đặc biệt là khi cua vào cổng, vượt xe. Xe dài nên xoay sở trong đường hẹp hơi khó, và cái bánh sơ cua thò ra ngoài (hôm đầu em hôn nhẹ vào xe máy đàng sau khi lùi)
=> Em hài lòng với số tiền đã bỏ ra để cưới em ý.

Chỉnh sửa cuối:

bobom

Xe tải
các cụ cho em hỏi em có em FE 2007 hiện tại còi lúc được lúc mất, chả hiểu hỏng còi hay rơ le ạ. âm thanh của còi lúc vẫn kêu bình thường ko thay đổi ạ
Cụ kiểm tra điểm tiếp xúc trên còi xem có lỏng ko? Xe cụ còi theo xe hay đã thay còi sên rồi, nếu đã thay rồi thì bây jo cũng đến lúc thay cái mới rồi ah.
Như xe e lắp thêm 1 còi hơi, tuỳ từng đk mà e dùng loại còi nào cho fu hợp ah nên ko sợ bị hỏng còi, coi như có còi sơ cua, hehe.

Nikon1987

Xe đạp
Vụ cảm biết lùi cho Everest cụ nào lắp rồi phán giúp e một câu với, em đang lăn tăn quá
To Long Thịnh: Yêu cầu của em là Cân đều 3 giải, bass điện, tiếng bass chắc và theo được nhạc có tiết tấu nhanh, em Nghe Rock, vợ em thì ... MP3.Zing

FE09

Xe buýt
Vụ cảm biết lùi cho Everest cụ nào lắp rồi phán giúp e một câu với, em đang lăn tăn quá
Cụ làm cái cam lùi, em thấy rất tiện lợi và an toàn. Em thì chơi cả cam cả cảm biến lùi.

Trạng thái
Thớt đang đóng