FORD EVEREST & RANGER: Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, độ thêm...(Part 5)

Trạng thái
Thớt đang đóng

hanoingocthu

Xe tải
Hôm qua mình và CSGT có trao đổi rồi, mình khg thích dùng hàng lọc dầu chợ giời, sợ giống hồi trc của Toy nên có khi đặt hãng hay Phutungford cũng đc, nhưng 1 thùng 10 chiếc....kêu gọi anh mua chung đê....2-3 người/thùng là ok rồi
Không cần phải mua cả thùng đâu bác,em toàn gọi 5 hưặc 3 cái chú em đó cũng mang đến mà,thêm tý tìn xe ôm nữa bác ạ,không thì hôm nào đi cafe gọi chú ý mang cả thùng ra bác nào lấy mấy cái thì lấy.

hanoingocthu

Xe tải
Review dầu Rimula tại hơn 3000 km: Em vừa đi Sơn La về, nhận thấy máy êm, khỏe, và bốc hơn. Một bác tài già mới chạy xe em đi Sơn La 2 tuần trước cũng có nhận xét tương tự. Xe không bị khói đen kể cả khi lên dốc. Đang theo dõi tiếp, định để khoảng 7000 km mới thay dầu xem thế nào. Nếu có bác nào sắp thay dầu, dùng thử loại này để AE cùng kiểm chứng thì tốt.
Không nên Tiếc tý dầu bác ạ,em toàn 5k trở xuống là em thay thôi,không dám để kỹ như bác đâu,máy diesel dầu nhiều muội cabon lọt xuống nên không để lâu được như máy xăng đâu bác.

PHÓNG

Xe tải
Không nên Tiếc tý dầu bác ạ,em toàn 5k trở xuống là em thay thôi,không dám để kỹ như bác đâu,máy diesel dầu nhiều muội cabon lọt xuống nên không để lâu được như máy xăng đâu bác.
Em thì 4 khìn là thay rồi ợ! Thay cả lọc nhớt luôn.
Vừa rồi mới 3.500km em vẫn phải thay vì 7 tháng qua em mới đi được ngần ấy! Em thay cả lọc nhớt lẫn lọc Diezel luôn mặc dù tổng số km mới chỉ 8.200km.
Theo các cụ, quá 7 tháng (vẫn đi nhưng ít) chất lượng dầu, lọc dầu (các loại) có ảnh hưởng gì không?

ZAD Viet

Xe điện
Vừa rồi mới 3.500km em vẫn phải thay vì 7 tháng qua em mới đi được ngần ấy! Em thay cả lọc nhớt lẫn lọc Diezel luôn mặc dù tổng số km mới chỉ 8.200km.
Theo các cụ, quá 7 tháng (vẫn đi nhưng ít) chất lượng dầu, lọc dầu (các loại) có ảnh hưởng gì không?
Em nghĩ Dầu chả Ảnh hưởng gì, vì nó chỉ hỏng khi bị gia nhiệt.
Còn lọc dầu thì có thể bị giảm chất lượng

FE09

Xe buýt
Tất nhiên đợt này là thử nghiệm thôi chứ từ trước tới giờ toàn thay dầu của hãng tại mỗi 5.000 km (chắc hãng sợ hỏng xe trong thời gian bảo hành nên xui anh em mình thay dầu thường xuyên???). Theo khuyến cáo trong hướng dẫn sử dụng thì 10.000 km mới phải thay (sổ theo dõi bảo dưỡng cũng theo các mốc này, chứ làm gì có mốc 5.000 km?), nên em thấy mình thay trước khoảng tầm 7.000 km là được rồi (cứ cho là chúng ta chạy xe trong điều kiện khắc nghiệt hơn điều kiện tiêu chuẩn một chút). Vấn đề là chọn được dầu tốt tốt một tí, chứ cứ lo mang xe đi bảo dưỡng cũng ngại.

@FEAT: Đợt trước em đặt chỗ phutungford 5 chiếc lọc dầu mới dùng mấy cái nên không chung với bác được.

nghiathang

Xe tăng
@ anh Quang. Để thứ 2 em lấy 10 cái rồi chia cho anh 5 cái nhé

Ford Everest AT

Xe điện
ở nhà, không Hội hè gì hết - Gấu bảo thế :-)

phuongcum

Xe buýt
Em nghĩ Dầu chả Ảnh hưởng gì, vì nó chỉ hỏng khi bị gia nhiệt.
Còn lọc dầu thì có thể bị giảm chất lượng
Dầu nhớt khi đã đổ vào xe rồi, nếu không chạy thì chất lượng nhớt vẫn giảm theo thời gian.

Lọc dầu nhớt và dầu diesel đều là lọc giấy, khi ngâm trong nhớt và diesel thì các lỗ lọc trên giấy dãn ra làm khả năng lọc lém đi (lưu lượng qua lọc nhỏ đi: xe không bốc, tuổi thọ động cơ giảm).

Nhớt lởm thì khi nóng lên, độ nhớt sẽ giảm xuống (loãng ra) làm khả năng làm mát động cơ giảm và phát sinh thêm nhiều mạt sắt thép do các chi tiết các được làm mát đủ mức cần thiết.

LoveFun

Xe điện
Các cụ cho em hỏi xúc rửa bình dầu nhiên liệu ở đâu thì ổn a. Xe tải thì em hay làm trong Đà Năng. Con FE nhà em sáng nay tháo lọc nhiên liệu ra toàn cát và nước :((. Lỗi này làm động cơ phát ra tiếng kêu "két ... két" ở kim phun. Thợ ở FGP đã vệ sinh bầu lọc nhiên liệu và gõ nhẹ vào kim phun thì tiếng kêu "két ... két" hết hẳn

Ranrover

[Tịch thu bằng lái]
ranrover thì ai cũng nhớ mà, xe đẹp, người lái cũng đẹp, người ngồi cũng đẹp

Ranrover

[Tịch thu bằng lái]
các kụ nhiều tiền ghê, chẳng đi đâu cũng thay dầu thay mỡ nhiều vậy, các kụ yên tâm là xe thật chứ có phải xe hàng mã đâu mà sợ hỏng

xe siêu cỏ

Xe tải
các cụ cho e hỏi FE AT máy dầu ăn uống thế nào ợ,

FE09

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi xúc rửa bình dầu nhiên liệu ở đâu thì ổn a. Xe tải thì em hay làm trong Đà Năng. Con FE nhà em sáng nay tháo lọc nhiên liệu ra toàn cát và nước :((. Lỗi này làm động cơ phát ra tiếng kêu "két ... két" ở kim phun. Thợ ở FGP đã vệ sinh bầu lọc nhiên liệu và gõ nhẹ vào kim phun thì tiếng kêu "két ... két" hết hẳn
Cái lọc nhiên liệu của cụ dùng được bao nhiêu km rồi? Thường thì khoảng 30.000 km em thay lọc nhiên liệu một lần. Có cụ nào biết khoảng bao nhiêu km thì cần phải xúc rửa bình nhiên liệu không?

VeryGood

Xe điện
Xe em thỉnh thoảng vào số D hoặc R phát ra tiếng kêu khá to và xe rung mạnh. Chỉ thi thoảng thôi ạ. Xe các cụ có vậy không ?

LoveFun

Xe điện
Cái lọc nhiên liệu của cụ dùng được bao nhiêu km rồi? Thường thì khoảng 30.000 km em thay lọc nhiên liệu một lần. Có cụ nào biết khoảng bao nhiêu km thì cần phải xúc rửa bình nhiên liệu không?
Lọc nhiên liệu này em mới thay được khoảng 6,000 km thôi ạ. Vấn đề ở đây là chất lượng xăng dầu cơ.

gl1600

Xe điện
Xe em thỉnh thoảng vào số D hoặc R phát ra tiếng kêu khá to và xe rung mạnh. Chỉ thi thoảng thôi ạ. Xe các cụ có vậy không ?
Những lúc thế cụ có đạp phanh chặt ko đới. Cụ ko đạp phanh chặt thì xe rung mạnh đấy ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng