FORD EVEREST & RANGER: Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, độ thêm......(P2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

FE09

Xe buýt

ZAD Viet

Xe điện
Em phải kiếm bằng được cuốn tạp chí này! :))
Em chưa tính đến các chỉ số kỹ thuật, nhưng nhìn FE vẫn Men hơn mấy cái xe kia! :>
Kiếm làm gì!
Cho em chưa chắc em đã đọc ấy chứ!
Mua thì tiếc tiền lắm :)) =))

Cảnh sát G.T

Xe điện
Bên OS có một bài cảnh báo về hiện tượng hỏng kim phun do nhiên liệu bẩn cũng hay các cụ ạ. Với điều kiện xăng dầu như của VN, có khi phải xem xét thay lọc nhiên liệu sớm hơn khuyến cáo của nhà sản xuất cho nó yên tâm, ý kiến các cụ thế nào?
http://www.otosaigon.com/forum/Cảnh-báo-về-hiện-tượng-hỏng-kim-phun-do-nhiên-liệu-bẩn-Everest-dầu-m2908116.aspx
Ô! Ở bên đó cũng có 2 cụ tên y hệt như cụ Zad và cụ nghiathang nhà ta! ;))
Ngoài ra, giống về mặt phong thái còn có mấy cụ nữa cơ ợ! :))

ZAD Viet

Xe điện
Ô! Ở bên đó cũng có 2 cụ tên y hệt như cụ Zad và cụ nghiathang nhà ta! ;))
Ngoài ra, giống về mặt phong thái còn có mấy cụ nữa cơ ợ! :))
Cái vụ dầu nhớt này k nên đổ dầu có độ nhớt lớn hơn nhá!
Vì nó sinh ra nóng máy đấy!
Bên OS em đang "Tập lái" ợ! =))
Mà bên đó có bác XÔ EM phong thái giống y một cụ bên nài =))

Chỉnh sửa cuối:

gl1600

Xe điện
Ha cụ ZAD đây rùi, để em xếp lịch hôm nào mời cụ và các cụ nữa cafe rồi teaching em cái vụ cảm biến nhá. Cụ cho hỏi thêm, có chuẩn bị thêm đồ gì nữa ko ( ví dụ : dầu, RP7 vv..vv).

Bên OS cũng có em đới. Em tham gia từ hồi Otofun còn là chi hội Hà Nội của OS cơ đấy. Nick em chỉ là B2 nhưng có giá trị lắm ý :P

Chỉnh sửa cuối:

ZAD Viet

Xe điện
Ha cụ ZAD đây rùi, để em xếp lịch hôm nào mời cụ và các cụ nữa cafe rồi teaching em cái vụ cảm biến nhá. Cụ cho hỏi thêm, có chuẩn bị thêm đồ gì nữa ko ( ví dụ : dầu, RP7 vv..vv).

Bên OS cũng có em đới. Em tham gia từ hồi Otofun còn là chi hội Hà Nội của OS cơ đấy. Nick em chỉ là B2 nhưng có giá trị lắm ý :P
Cụ ơi!
Thứ 7 này cụ có mặt ở Hà Lội k ạ!
Ae đang định OFF chiều thứ 7 và dán logo hội đó!

Cảnh sát G.T

Xe điện

Em mới phát hiện 1 loại tốt hơn để thay thế cho RP7! Các cụ ra chợ giời tìm mua bình xịt chế, kim phun điện tử của xe máy! Hình dáng nó cũng giống như lọ RP7, nhưng em không nhớ tên là gì nữa!

nghiathang

Xe tăng
Bên FLB làm như vậy cách đây mấy tháng rồi cụ ợ!

Nói về chuyện dầu máy! Em muốn nhờ các cụ tư véo cho em xem thay loại dầu này cho xe FE or Ranger được không nhá! Em thấy trong hãng nó thường thay cho mình dầu 15W40!

Vỏ của nó đây ợ:

Em phải kiếm bằng được cuốn tạp chí này! :))
Em chưa tính đến các chỉ số kỹ thuật, nhưng nhìn FE vẫn Men hơn mấy cái xe kia! :>
Trước em chạy Lacetti nhập cũng có 1 bài về các loại dầu động cơ cho xe chạy xăng! Có rất nhiều sì pam bổ ích để tham khảo! Giờ lục lại thì không thấy đâu nữa, chắc Mod xóa đi rồi! Với lại giờ chạy xe dầu, em nếu như theo các cụ nói thì không thể áp dụng vào được!
Nhưng thực tế em cũng chưa bao giờ nhìn thấy loại dầu nhớt nào ghi rõ là "Dùng cho xe động cơ dầu Diezel" cả! :-?:-?:-?
Chả nhẽ phải dùng phương pháp suy luận, đã dùng cho xe xăng thì đương nhiên có thể dùng cho xe dầu, nhưng dùng cho xe dầu thì xe xăng không áp dụng được! Giống kiểu đã cấm xe con, xe tải-xe khách đương nhiên phải thực hiện theo lệnh cấm!!!! :-??:-??:-??
Đừng dại mà thay vào Cảnh ơi vì cái này là cho động cơ xăng thôi.
Kể cả là đổ thêm vào cũng nên chọn của cùng 1 hãng và cùng 1 chỉ số nhé. Vì mỗi hãng có 1 loại phụ gia khác nhau pha vào dầu, nếu trộn lẫn có khi tạo ra chất bỏ mẹ gì đo nữa ấy chứ.
Cơ chế làm việc của 2 loại động cơ này hoàn toàn khác nhau nên thực ra E cũng de.k thich laọi dầu dùng chung cho cả 2 loại động cơ như của F nhà mình. Để E về lục lại thư viện xem có mấy cái kiến thức về dầu máy​

Cụ gl1600 cố găng chiều thứ 7 này off với AE để dán nogo rồi xử lý cái cảm biến nhé. Cụ kiếm hộ E cái khẩu 10 (T) để vặn bu lông ở nắp máy. Của E có hết rôi nhưng hôm nọ đi rửa xe nó thủ mất.
Cụ ơi!
Thứ 7 này cụ có mặt ở Hà Lội k ạ!
Ae đang định OFF chiều thứ 7 và dán logo hội đó!

nghiathang

Xe tăng
E đang định nhờ thằng bạn nhập/đặt hộ ít dầu máy lại phẩm cấp cao nhất cho xe máy dầu về dùng dần. Mỗi can 20L, có cụ nào muốn dùng chung không nhỉ. Nó đang dọa E đây này

tuanhung.le: Còn xe đời mới phải dùng CJ4 Nhưng ở Việt nam có duy nhất 1 thằng cung cấp dầu đạt Cj4
Ở trong Sài Gòn
Đang hết hàng
Tao phải đặt mua Mobil Delvac MX
10:17 AM chỉ đạt được CI4
nhưng cũng tốt chán rồi dù o đủ phẩm cấp
Còn trong tất cả các gara
Nó đang thay cao cấp nhất là Mobil Delvac 1300
Đạt được CG thôi
Còn trong Ford của mày
Chắc nó thay loại SM/CF
10:18 AM SM là phẩm cấp cao nhất dùng cho xe xăng
Còn CF dùng cho máy dầu
Nghĩa là loại này dùng cho cả xăng lẫn dầu
đều được
nhưng máy dầu chỉ đạt tới CF
Mày đổ dầu o chuẩn, đi được khoảng 20K
10:19 AM Máy nó nổ to như công nông
Tại sao chúng nó kêu đi xe máy dầu nhanh tã
Đ.éo phải do máy dầu nhanh tã
Mà Việt nam đ.éo có dầu thay đủ phẩm cấp
10:20 AM nên nó hỏng máy dần
Xe tao tao còn phải mua cả lọc dầu riêng
Dầu cũng riêng
tuanhung.le: Nhiều thằng tiếc cứ 2 lần đổ dầu mới thay lọc dầu10:24 AM Cái lọc dầu đáng mấy *** đâu
Có 180K
10:25 AM me: nay
khi mua dau mua luon ho tao nhe
10:26 AM de lan sau tao thay dau thay luon
tao di dc hon 5000 km roi
tuanhung.le: Mày xem hướng dẫn xe của mày
me: moi thay dau hom no
tuanhung.le: Xem dầu nó cần phẩm cấp gì?
me: uh
tao dang o Malaysia
10:27 AM sang tuan tao ve
tuanhung.le: Mấy cái trò thay dầu, lọc dầu, lọc gió động cơ
Đáng đ.éo tiền đâu
bằng bữa uống bia
Nhiều thằng lại tiếc

ZAD Viet

Xe điện
E đang định nhờ thằng bạn nhập/đặt hộ ít dầu máy lại phẩm cấp cao nhất cho xe máy dầu về dùng dần. Mỗi can 20L, có cụ nào muốn dùng chung không nhỉ. Nó đang dọa E đây này
À tìm thấy cụ này đây rồi! Đang ở Mã, bảo sao gọi điện k dám nghe :D
Hay ae mình góp xiền, nhập chung về gửi ở 1 Gara nào đó, khi thay cứ ra đó thôi.
Các cụ ngâm cứu.
Nếu xe đi 20k mà tã thì xe em xắp tã rồi à! :(

nghiathang

Xe tăng
Zad ơi chuẩn bị để up cái vụ cảm biến lên Youtube cho các bác chưa biết và không có đk off biết mà tự sướng nhé.

Cảnh sát G.T

Xe điện
Cơ chế làm việc của 2 loại động cơ này hoàn toàn khác nhau nên thực ra E cũng de.k thich laọi dầu dùng chung cho cả 2 loại động cơ như của F nhà mình. Để E về lục lại thư viện xem có mấy cái kiến thức về dầu máy
Cụ ngâm kíu vụ này đi nhá! Em chờ kết quả! =D>

Cayenpro

Xe tải
vụ dầu máy mà như bên otosaigon nói thì cũng mệt đấy nhỉ. Khổ cái bây h ai test được chất lượng dầu đây :(

nghiathang

Xe tăng
Dầu này là dầu Diesel nhé không phải cái dầu mà E nói ở trên. Chất lượng ở VN thì vô cùng lắm, cứ vào 1 số cây uy tín thôi (nên đổ của Petrolimex, đặc biệt hóng hớt xem là bọn nào mua dầu của Dung Quất thì không nên đổ), tuyệt đối không nên đổ dọc đường vì nó pha thêm dầu mazut vào đấy. khó nổ hơn, máy cũng ì hơn.

hanoingocthu

Xe tải

Máy Diezel của anh em mình làm việc rất khắc nghiệt đấy mấy bác ạ,chẳng hạn như nhiệt độ cao hơn so với máy xăng,máy xăng là 600 độ máy diezel là 800 độ,tỷ số nén cũng cao hơn nhiều,nên khi vận hành sinh nhiều lực ma sát hơn,em ngại nhất là hỏng Tubo và bộ bơm kim phun nhiên liệu,riêng cái Tubo không chỗ nào bán dám bảo hành cả vì nếu thợ lắp không hiểu rõ kỹ thuật sẽ hỏng ngay,tình hình bác nghĩa thắng và anh em nghiên cứu vụ dầu đi,em xin một chân

toanvinh_forever

Xe điện

đay lầ cái gối đầu hàng ghế thứ 3 của a M&M đang làm nhá các bác

toanvinh_forever

Xe điện

e đang bọc ghế da cho xe everest nó dư lày các bác ạ, thêm chữ everest

M&M

Xe điện
Trên of nhà mình em quen 1 cụ có khả năng nhập hộ cho ae fe nhà ta mấy cái lọc dầu với lọc nhiên liệu loại tốt. Trước em cũng định nhập 1 ít về dùng dần nhưng có một mình nên làm ko bõ. Chiều nay có cụ nào rỗi không, mình tổ chức hội thảo đi. Em vừa đi công tác về tới hn

Trạng thái
Thớt đang đóng