Chi hội Ford Club - Trao đổi kinh nghiệm Phòng bệnh - Mắc bệnh - Chữa bệnh cho Ford.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Các bác cho em hỏi với: bạn FF 1.8AT của em mới đi được 1000km, nhưng ngay từ lúc đầu cứ trời mưa mà đạp phanh là nó cứ kêu kèn kẹt. Hình như mấy xe tầm tiền này hay bị thế ạ (em thấy có người bảo thế, chứ em không biết). Thế là bị làm sao các bác nhỉ?
Để xe qua đêm trời ẩm, vừa mới lội nước xong để xe 1 lúc rồi đi tiếp thì xe em cũng có tiếng phanh kêu kèn kẹt (mà chẳng cần đạp phanh) nhưng chỉ đạp phanh vài lần là hết! Xe cụ mới có 1000km thì mà phanh như mới, chưa mòn đâu! Nếu không phải như em thì cụ nên cho vào hãng kiểm tra ngay!

NguyenChiVan

Xe tăng
các cụ sem tạm bài báo này iem thấy nó cũng bổ ích đấy
Bí quyết cơ bản giúp tăng độ bền cho ô tô
15/09/2010 03:38
Ông Irv Gordon, người lập kỉ lục thế giới về khả năng giữ xe siêu bền chia sẻ những bí quyết đơn giản mà không phải ai cũng biết.
Năm 1998, Kỷ lục thế giới Guinness đã công bố chiếc Volvo P1800 đời 1966 của ông Irv Gordon là xe chạy quãng đường dài nhất với một người chủ bình thường (không làm dịch vụ vận tải) – 1,69 triệu dặm (hơn 2,7 triệu km).
Chiếc Volvo của ông thuộc loại “thô sơ” – không điều hoà, không vô lăng trợ lực, không phanh điện, không cửa sổ điện, dùng hộp số sàn và một động cơ đơn giản. Chiếc xe không có nhiều trang bị hiện đại nhưng lại là niềm đam mê và tình yêu lớn thứ nhì của đời ông ( sau vợ) .Gordon đã chia sẻ một số kinh nghiệm cơ bản để giữ độ bền cho xe mà chúng ta có thể áp dụng:

1. Dùng chiếc xe mà bạn yêu thích. “Nếu bạn không thích chiếc xe, bạn sẽ không bao giờ muốn đi xa với nó”

2. Thay dầu và lọc dầu thường xuyên. “Nếu có hình thức bảo dưỡng nào giúp kéo dài tuổi thọ động cơ xe, thì chính là nó.”

3. Dùng phụ tùng chính hãng. “Hãy dùng đồ chính hãng. Nhờ thế, nó giữ cho chiếc Volvo của tôi luôn là một chiếc Volvo đúng nghĩa.”

4. Chỉ dùng dầu của một hãng. “Việc dùng dầu của một hãng đảm bảo sự đồng nhất về chất lượng.”

5. Dành ra vài phút mỗi tuần để kiểm tra dưới nắp ca-pô. Không cần nhiều kiến thức kỹ thuật xe hơi để biết các mức chất lỏng thế nào là thấp, hay phát hiện các dây đai và ống cao su có dấu hiệu hỏng. “Cũng đừng quên kiểm tra xem các đầu cực ắc quy còn chặt không, có nguy cơ bị ăn mòn không.”

Gordon cùng chiếc xe siêu bền của minh

6. Rửa xe thường xuyên. Cần rửa kỹ cả gầm xe. Một chiếc xe sạch sẽ cho bạn cơ hội phát hiện các vết xước nhỏ dễ hơn để sớm khắc phục.

7. Đánh sáp ít nhất 2 lần/năm. “Việc đánh sáp (waxing) không chỉ giúp xe bạn trông bóng bẩy hơn, mà còn giúp tạo lớp bảo vệ cho sơn xe khỏi quá trình ôxy hoá và han gỉ” , ông Gordon giải thích.

8. Xây dựng mối quan hệ tốt với xưởng dịch vụ và thợ sửa xe. “Nếu biết bạn là một khách hàng thân quen, họ sẽ cho bạn những lời khuyên và sự giúp đỡ hữu ích khi cần thiết.”

9. Mua xăng ở trạm đông khách. “Nếu không đông khách, trạm có thể phải lưu trữ xăng trong thời gian dài.”

10. Khi xe bạn có tiếng kêu lạ, hãy chú ý. “Đừng bật đài để át đi tiếng kêu khó chịu từ xe. Nếu tiếng kêu là dấu hiệu có sự hỏng hóc, hãy sớm mang xe đi kiểm tra.”

Quan trọng nhất, ông nói: “Đọc quyển hướng dẫn sử dụng, và làm đúng theo những gì trong đó nói. Nó do những người có kinh nghiệm và hiểu biết soạn ra.”

NguyenChiVan

Xe tăng
các cụ ạ hôm nay iem phát hiện ra một điều chẳng biết là mới hay cũ nữa .số là hôm nay iem đến cửa hàng số 86 đào tấn của cụ xe ngựa vì trời hơi tối nên đi quá một tý thế là đành phải lùi lại và trong khi lùi có người đi bộ len qua xe iem , iem cứ thấy nó tít tít nhỏ và khi người đó đi qua thì hết thế rùi lại có người khác đi qua nó lại kêu tít iem không tin hỏi cu em ngồi bên cạnh , có phải cảm biến lùi nó kêu không nhỉ ? thì cậu ấy bảo đúng rồi em không tin liền làm lại ,lùi gần vào chiếc xe khác thì nó lại kêu iêm biết chắc là có cảm biến lùi nhưng kêu hơi nhỏ vì tai iêm hơi kém và quen tiếng to như xe toy nên dùng xe đã 5 tháng và đi hơn 6000 km mới biết , và cảm biến lại lắp chìm nữa thật sấu hổ . mong các cụ thông cảm . xe iem là focus AT đời 2010 . ạ .

Chỉnh sửa cuối:

An Dong

Xe điện
các cụ ạ hôm nay iem phát hiện ra một điều chẳng biết là mới hay cũ nữa .số là hôm nay iem đến cửa hàng số 86 đào tấn của cụ xe ngựa vì trời hơi tối nên đi quá một tý thế là đành phải lùi lại và trong khi lùi có người đi bộ len qua xe iem , iem cứ thấy nó tít tít nhỏ và khi người đó đi qua thì hết thế rùi lại có người khác đi qua nó lại kêu tít iem không tin hỏi cu em ngồi bên cạnh , có phải cảm biến lùi nó kêu không nhỉ ? thì cậu ấy bảo đúng rồi em không tin liền làm lại ,lùi gần vào chiếc xe khác thì nó lại kêu iêm biết chắc là có cảm biến lùi nhưng kêu hơi nhỏ vì tai iêm hơi kém và quen tiếng to như xe toy nên dùng xe đã 5 tháng và đi hơn 6000 km mới biết , và cảm biến lại lắp chìm nữa thật sấu hổ . mong các cụ thông cảm . xe iem là focus MT đời 2010 . ạ .
MT làm gì có cảm biến lùi lắp sẵn Cụ. Mà xe cụ đâu phải MT, cụ kiểm tra lại tiếng kêu trên như lời khuyên của ông Irv Gordon Cụ nhé. Ảnh Cụ định đưa vào bài thì trước hết phải đưa lên internet đã nhé, nếu cứ để máy của Cụ thì không nhìn thấy đâu cụ ạ.

An Dong

Xe điện
Các bác cho em hỏi với: bạn FF 1.8AT của em mới đi được 1000km, nhưng ngay từ lúc đầu cứ trời mưa mà đạp phanh là nó cứ kêu kèn kẹt. Hình như mấy xe tầm tiền này hay bị thế ạ (em thấy có người bảo thế, chứ em không biết). Thế là bị làm sao các bác nhỉ?
Sợ là lớn nhà mợi nó nghiến răng thôi vì có F1 kỳ đà cản mũi thôi. Mợ cứ đưa xe vào hãng kiểm tra đi. Nếu tiện thì sang LongBiên thử dịch vụ ở đó xem mợ ạ. Chúc chồng 2 nhà mợ mau lành.

lylk

Xe hơi
Hehe, em thấy nó kêu rồi lại hết nên em mặc kệ bác ạ. Đi bảo dưỡng xe các đồng chí chả bảo có vấn đề gì, thế là em kệ luôn.

Sonbh

Xe tăng
Tiếng kêu kẹt kẹt nghe cứng lúc phanh đó là do má phanh xe lúc mới nó chưa mòn đều nên mới thế, điều này xảy ra rất rõ đối với focus mới chứng tỏ xe của Lylk là xe mới 100% =)). Yên tâm đi chạy qua khoảng 5000 km sẽ mất hẳn tiếng đó. Nhất là chuyến đi Bảo Lạc của hội RS vừa rồi, đi về phanh của mình mượt hẳn ko thấy bị sượng hay cứng như lúc mới nữa, giờ phanh cực mềm :D.

An Dong

Xe điện
Hôm trước, em vừa ký được cái hợp đồng. Sượng quá chạy về định khao gấu thì thôi rồi, remote chìa khóa không còn tác dụng nữa. Lúc đó có nhà Xe Ngựa gọi điện nên tiện hỏi luôn hiện tượng.
Xe Ngựa: Úi giời, tưởng gì - bện remote chìa khóa gập của em cũng thế - sau lại tự nó khỏi
Em: Thế bị bao lần rồi?
Xe ngựa: cả vài chục lần rồi. Chẳng làm gì, lát nữa tự nhiên khỏi. Nếu không bác cứ mang ra hãng mà hỏi
Chiều đó khi trao đổi với cụ Vịt Wagen - em cứ tưởng Cụ Vịt giống như GS Lân Dũng í, hỏi gì cũng biết nhưng hóa ra không phải thế. Cụ ấy bảo ra "Ford Thăng Long mà hỏi" ^:)^.
Sáng sau em định mang ra FTL thật vì chưa đến hẹn với Long Biên, lại gần nhà em nữa. Đúng như lời ông Xe Ngựa phán, tự nhiên nó khỏi.
Kết Luận cho vụ này:
1. Bênh chìa khóa tự nhiên giở chứng giống như bị dị ứng - thỉng thoảng ăn phải cái gì đấy là bị - tương đối khó chịu - tuy nhiên cứ để nguyên một hồi sẽ khỏi
2. Cho cả mợ Ly nữa - không cần hỏi Ford hãy hỏi bác sỹ Xe Ngựa - bệnh tự nhiên hết

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Cái chìa gập nhà cháu một lần đã ngâm qua đêm trong máy giặt, trộm vía đến giờ vẫn phát nào ăn phát đấy, may thế !:))

VietWagen

Xe buýt
Chìa khóa vợ hai tớ chưa tịt hẳn bao giờ, chỉ thi thoảng lắm bị kém nhậy, ấn mấy phát mới đc. Tại bác AD cứ "sướng trong người" phát sóng bức xạ mạnh hơn cả sóng remote của chìa khóa nên không điều khiển đc còn kêu ca gì nữa :P.

Sonbh

Xe tăng
Hôm trước, em vừa ký được cái hợp đồng. Sượng quá chạy về định khao gấu thì thôi rồi, remote chìa khóa không còn tác dụng nữa. Lúc đó có nhà Xe Ngựa gọi điện nên tiện hỏi luôn hiện tượng.
Xe Ngựa: Úi giời, tưởng gì - bện remote chìa khóa gập của em cũng thế - sau lại tự nó khỏi
Em: Thế bị bao lần rồi?
Xe ngựa: cả vài chục lần rồi. Chẳng làm gì, lát nữa tự nhiên khỏi. Nếu không bác cứ mang ra hãng mà hỏi
Chiều đó khi trao đổi với cụ Vịt Wagen - em cứ tưởng Cụ Vịt giống như GS Lân Dũng í, hỏi gì cũng biết nhưng hóa ra không phải thế. Cụ ấy bảo ra "Ford Thăng Long mà hỏi" ^:)^.
Sáng sau em định mang ra FTL thật vì chưa đến hẹn với Long Biên, lại gần nhà em nữa. Đúng như lời ông Xe Ngựa phán, tự nhiên nó khỏi.
Kết Luận cho vụ này:
1. Bênh chìa khóa tự nhiên giở chứng giống như bị dị ứng - thỉng thoảng ăn phải cái gì đấy là bị - tương đối khó chịu - tuy nhiên cứ để nguyên một hồi sẽ khỏi
2. Cho cả mợ Ly nữa - không cần hỏi Ford hãy hỏi bác sỹ Xe Ngựa - bệnh tự nhiên hết
Tại chìa của các cụ hay để gần những chỗ nhạy cảm nên mới thế :D, nói thật chìa khóa gập đó ngon lắm đấy mạch điện toàn của siemens đó ah nên cụ boeing ngâm nước nó mới ko sao .

Chỉnh sửa cuối:

theph

Xe điện
Tại chìa của các cụ gập ra gập vô nhiều nó mệt thôi. Chìa nhà cháu không gập được nhưng cứ bấm phát nào ăn phát ấy. Mỗi tội là hồi mới thì có vẻ sóng khỏe nên từ xa xa chơi được. Giờ yếu hay sao mà gần gần hơn mới ăn, tất nhiên không đến mức đứng sát xe :)

30zet

Xe tải
Lâu không thấy các cụ trảo đổi gì, hình như FF hết bệnh hay sao? Cháu spam tí
Trả là mấy hôm trước có trở mấy đứa cháu đi chơi, mọi lần có người lớn để ý...hôm đó đang lướt, tự nhiên cánh cửa sau mở. Khiếp, cháu phanh gấp...Nguy hiểm cả cho người bên trong lẫn bên ngoài. Cháu thiết nghĩ chẳng nhẽ cái bọn F này nó thiết kế cả cái xe an toàn thế...mà sao quên mất cái chi tiết khóa cửa xe khi đang chạy???
Có cụ nào KN nào về cái cửa FC2010 AT này không chỉ cháu với?

Kinh Kha

Xe tải
Trả là mấy hôm trước có trở mấy đứa cháu đi chơi, mọi lần có người lớn để ý...hôm đó đang lướt, tự nhiên cánh cửa sau mở. Khiếp, cháu phanh gấp...Nguy hiểm cả cho người bên trong lẫn bên ngoài. Cháu thiết nghĩ chẳng nhẽ cái bọn F này nó thiết kế cả cái xe an toàn thế...mà sao quên mất cái chi tiết khóa cửa xe khi đang chạy???
Ở cánh cửa sau có cái chốt màu trắng. Cụ cho chìa vào vặn ở chế độ khóa thì người ngồi trong sẽ ko tự mở được cửa, chỉ có thể mở từ ngoài thôi.

Sonbh

Xe tăng
Lúc mấy đứa nhỏ đó mở cụ có thấy chuông báo ầm ĩ ko, Focus nó thế nên cụ chịu khó khắc phục như mợ KK nói rồi đó, có child lock nếu đi có trẻ ngồi sau nên khóa nó lại cho an toàn cụ ah, đặc biệt trẻ con mình nên hướng dẫn các cháu ko động vào vùng nhạy cảm đó.

30zet

Xe tải
Lúc mấy đứa nhỏ đó mở cụ có thấy chuông báo ầm ĩ ko, Focus nó thế nên cụ chịu khó khắc phục như mợ KK nói rồi đó, có child lock nếu đi có trẻ ngồi sau nên khóa nó lại cho an toàn cụ ah, đặc biệt trẻ con mình nên hướng dẫn các cháu ko động vào vùng nhạy cảm đó.
Có chuông kêu mà cụ, nhiều khi cũng đãng trí đi trên "đường" toàn nghĩ chuyện trên "vỉa hè" mà cụ
Ở cánh cửa sau có cái chốt màu trắng. Cụ cho chìa vào vặn ở chế độ khóa thì người ngồi trong sẽ ko tự mở được cửa, chỉ có thể mở từ ngoài thôi.
Cám ơn cụ và mợ, cháu thử rồi...làm việc tốt. Duy chỉ có là mình bỗng nhiên trở thành người lịch sự, khi đỗ xuống mở xe như taxi driver ;))

NguyenChiVan

Xe tăng
Tốt nhất bác nên để ngoài bãi nếu mai tre không tre đượ hết xe bác ạ. Mái tôn gỉ sét mà rớt vào xe bác thì nhanh bị đi lắm. Bác nên mua bạt che cho lành
em không biết cái jì bám vào *** cụ , nếu cụ gần thì cụ ghé qua nhà em, em gúp cụ , nếu được thì chỉ 5s là song đt của em 0983343563 em cũng đã lam giúp vai người như cụ rùi miễn pí nhé

NguyenChiVan

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi chút với. Xe em vừa mới lấy, để ở cái gara mái tôn váy ngắn quá nên đuôi thò hết ra ngoài (cái ga ra này được thiết kế làm chỗ để xe máy). Vừa được mỗi hôm trời mưa, nước trên mái xối xuống đuôi xe, chả biết thế nào mà đuôi xe như bị rỉ sét. Có các vảy giống như ô xít sắt đọng cả ở trên phần kính, đuôi bằng nhựa và phần sắt. Không biết thực tế là cái gì nhưng trông rất sần sùi, bám chắc vào sơn, lau không hết mà còn bị xước hết sơn xe.
Các cụ có cách nào cấp cứu thì giúp em với nhé.
em không biết cái jì bám vào *** cụ , nếu cụ gần thì cụ ghé qua nhà em, em gúp cụ , nếu được thì chỉ 5s là song đt của em 0983343563 em cũng đã lam giúp vai người như cụ rùi miễn pí nhé

theph

Xe điện
Có chuông kêu mà cụ, nhiều khi cũng đãng trí đi trên "đường" toàn nghĩ chuyện trên "vỉa hè" mà cụ

Cám ơn cụ và mợ, cháu thử rồi...làm việc tốt. Duy chỉ có là mình bỗng nhiên trở thành người lịch sự, khi đỗ xuống mở xe như taxi driver ;))
Cụ 30z học cách lười của cháu nhé. Xuống xe cháu bấm hạ kính và nói người ngồi sau thò tay ra ngoài mà mở cửa. Đỡ mất công xuống mở cửa xe rồi leo lên xe lùi lùi, tiến tiến.

theph

Xe điện

Cụ 30z học cách lười của cháu nhé. Dừng xe cháu bấm hạ kính và nói người ngồi sau thò tay ra ngoài mà mở cửa. Đỡ mất công xuống mở cửa xe rồi leo lên xe lùi lùi, tiến tiến.