FAQs - Câu hỏi thường gặp và trả lời về sử dụng, bảo dưỡng (danh sách lưu ở trang 1)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Orient Sea

Xe điện
Trả lời câu hỏi 6. Khi đi trên đường xấu thấy kêu lục cục ở bánh trước... rõ nhất là khi chạy chậm qua lằn ngang đường. Tiếng kêu rất khó chịu. Cần làm gì để khắc phục?

Xin mời tham khảo bài của cụ Libor đăng trong Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, cũng như thông tin kiểm chứng từ cụ Civic cũng trong thớt này ở đây.

Orient Sea

Xe điện
Trả lời câu hỏi 7. Có tiếng kêu cót két rất khó chịu cừa phía cửa sau xe mỗi khi vào đoạn đường xấu. Nguyên nhân và cách khắc phục?

Xin mời tham khảo bài của cụ Libor đăng trong Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa và thông tin kiểm chứng từ cụ Beck cũng trong thớt này, ở đây.

laodatma

Xe điện
Tình hình là rất tình hình, sáng nay đánh xe ra để đi có việc em phát hiện 1 nút cao su bịt con ốc bắt gạt mưa trước bay mất (chắc cũng mới vì ống còn sáng choang) từ lúc nào

Các cụ có biết kiếm cái nút sao su đó ở đâu không? chỉ em với ạ! anh Hải thì không có mấy cái đồ vặt này rồi ;(

Chỉnh sửa cuối:

Orient Sea

Xe điện
Tình hình là rất tình hình, sáng nay đánh xe ra để đi có việc em phát hiện 1 nút cao su bịt con ốc bắt gạt mưa trước bay mất (chắc cũng mới vì ống còn sáng choang) từ lúc nào
Các cụ có biết kiếm cái nút sao su đó ở đâu không? chỉ em với ạ! anh Hải thì không có mấy cái đồ vặt này rồi ;(
Cái này chắc khó đây. Có lẽ cụ tạm thời đốt chảy nến đổ vào lấp đầy che con ốc để chống nước mưa và chống mất trộm đã cụ ạ. :(

laodatma

Xe điện
Vâng tạm thời thì em có bịt tạm nhưng ktra cái nút còn lại thì thấy việc bị bung mất rất dễ (túm cái nút cao su đó nhấc ra đễ không). Không hiểu sao lại thiết kế chuối vậy, lẽ ra cũng phải làm gờ như cái nút đậy con ốc giảm xóc cụ Lí chỉ chứ :(
Cái này chắc khó đây. Có lẽ cụ tạm thời đốt chảy nến đổ vào lấp đầy che con ốc để chống nước mưa và chống mất trộm đã cụ ạ. :(

Orient Sea

Xe điện
Trả lời câu hỏi 8. Khóa cửa bị kẹt. Cứ bấm mở nó mở rồi lại đóng lại liền. Người không vào ra được. Giải quyết thế nào.

Trong trường hợp khóa cửa bị kẹt. Hãy vào bằng cửa hậu. Trường hợp người ngồi trong bị kẹt, hãy di chuyển về phía cửa hậu, mở chốt cửa hậu để ra ngoài.
Sau đó cần tháo ốp cánh cửa, làm vệ sinh cơ cấu cơ khí của hệ thống đóng mở cửa: dây cáp, chốt hãm, ... Mang ra hãng hoặc có thể tự làm nếu bạn thành thạo.

Tham khảo ở đây.

Trích dẫn từ sách HDSD:

Orient Sea

Xe điện
Trả lời câu hỏi 9. Phía trong đèn pha thấy có đọng nước dạng hạt nhỏ, giải quyết thế nào?

Nếu nước đọng ít dạng hạt nhỏ như sương hay hơi nước bốc hơi tụ lại, thì là bình thường, không cần phải lo lắng, nó sẽ tự hết.

Trích dẫn từ sách HDSD:

Orient Sea

Xe điện
Trả lời câu hỏi 10. Có thể chép sách Hướng dẫn sử dụng của thùng kem ở đâu?

Cụ Chip&moon đã phọt lên ở đây rùi ạ.

Orient Sea

Xe điện
Trả lời câu hỏi 11. Cái củ gương lỏng lẻo, khi quay thấy kêu lục cục, độ dơ khoảng 0,5cm-0,7cm. Tai em nó bệnh gì, chữa thế nào ạ?

Mặt gương được bắt vào giá đỡ gương bởi ba con vít. Ba con vít này bị lỏng, hoặc có thể đã bị rơi mất. Cần tháo cái ốp dưới chân gương, sau đó tháo cả tất cả ra, rút giắc điện rồi mang ra vặn lại ba con vít đó là xong. Chú ý là khi vít lại ba con vít ấy cần có tô vít có đầu nam châm do phải đưa con vít vào qua lỗ nhỏ.
Tham khảo ở đâyở đây.

kiamorning2007

Xe tăng
Trả lời câu hỏi 8. Khóa cửa bị kẹt. Cứ bấm mở nó mở rồi lại đóng lại liền. Người không vào ra được. Giải quyết thế nào.

Trong trường hợp khóa cửa bị kẹt. Hãy vào bằng cửa hậu. Trường hợp người ngồi trong bị kẹt, hãy di chuyển về phía cửa hậu, mở chốt cửa hậu để ra ngoài.
Sau đó cần tháo ốp cánh cửa, làm vệ sinh cơ cấu cơ khí của hệ thống đóng mở cửa: dây cáp, chốt hãm, ... Mang ra hãng hoặc có thể tự làm nếu bạn thành thạo.

Tham khảo ở đây.

Trích dẫn từ sách HDSD:

Kính thưa các cụ, sự cố kẹt cánh cửa bên lái của em được xử lý như sau ạ:
Mấy hôm trước em lười ra hãng nên ra 3 gara gần nhà, mấy chú tháo tung tay nắm mở cửa bên ngoài, chốt và cần kéo khóa cửa bên trong ra loay hoay gần 2 tiếng không mở được nhưng chỉ lắp lại được tay nắm mở cửa bên ngoài, chốt và cần kéo bên trong để nguyên không lắp lại được và bảo nếu bi giờ muốn mở được cửa thì phải tháo ghế và cậy táp lô cánh cửa ra.
Em hỏi là nếu cậy có bị vỡ không vì muốn tháo được vít định vị thì phải mở được cánh cửa, các chú ý bảo có khả năng sẽ bị vỡ, em bảo thế thì để thôi lúc khác anh qua. sau đó e qua các gara khác cũng chịu.

Em bí quá vì hơn 1 tuần mà toàn phải trèo từ bên phụ vào lái nên sáng nay em xuống Kia Long Biên gần nhà, các chú thợ cho xe vào xưởng em thấy chỉ khoảng 10 phút là đã mở được cửa, vì hôm nay thứ 7 đông khách vậy mà cũng chỉ hết khoảng 1 giờ là em đánh xe về, cửa và táp lô không một vết xước tổng thiệt hại hết 150.000 đ ạ.
Em đang up cái hóa đơn thanh toán lên mà chạ biết làm thế nào cả.

Theo em nếu xe các cụ bị kẹt cửa như xe em thì nên cho xe vào hãng vừa đỡ mất thời gian mà cũng không tốn kém ạ.

BHTG_newcarens

Xe đạp
Cụ ghé qua TH đi, hôm vừa rồi em đi bảo dưỡng ở TH GP mua nắp đó 15k. Cũng đã tưởng không có nhưng trong kho TH đầy.

laodatma

Xe điện
OK, cám ơn cụ! chắc em phải mua vài cái để sơ cua vì mất rồi mới thấy nó đễ bung ra (vd: vòi xịt áp lực rửa xe tương trực tiếp) mất lắm! :(

Cụ ghé qua TH đi, hôm vừa rồi em đi bảo dưỡng ở TH GP mua nắp đó 15k. Cũng đã tưởng không có nhưng trong kho TH đầy.

quangcaomythuat

Xe buýt
Các cụ có kinh nghiệm xin chỉ giáo giúp:
Em mới lấy CR số sàn, mới đi được 6.000km, hôm trước tết em qua KIA Hà Đông thay dầu, thợ kiểm tra xe nói xe em có tiếng kêu khục khục ở bánh trước bên lái, em bảo thợ bắt lại 2 con ốc giảm sóc như các cụ đã chỉ dẫn nhưng vẫn ko hết, nâng xe lên chạy ko tải có tiếng kẹc kẹc như kiểu chạm má phanh, thợ tháo hết má phanh, xiết lại hết các ốc vẫn ko hết>>> ko tìm ra nguyên nhân, ông thì phán tại côn, ông thì phán trục vô năng.... Hẹn em ra tết quay lại kiểm tra lại. Hôm qua em chạy Pháp Vân đóng lên 100km/h thì có đoạn tay lái hơi rung nhất là đường nhẵn, còn đường hơi xấu thì lại ko bị rung

Vậy các cụ xin chỉ giáo [-O< xe em bị làm sao, sửa chữa thế nào. Có cụ nào bị như em thì xin chia se kinh nghiệm

nothinghd

Xe điện
Các cụ có kinh nghiệm xin chỉ giáo giúp:
Em mới lấy CR số sàn, mới đi được 6.000km, hôm trước tết em qua KIA Hà Đông thay dầu, thợ kiểm tra xe nói xe em có tiếng kêu khục khục ở bánh trước bên lái, em bảo thợ bắt lại 2 con ốc giảm sóc như các cụ đã chỉ dẫn nhưng vẫn ko hết, nâng xe lên chạy ko tải có tiếng kẹc kẹc như kiểu chạm má phanh, thợ tháo hết má phanh, xiết lại hết các ốc vẫn ko hết>>> ko tìm ra nguyên nhân, ông thì phán tại côn, ông thì phán trục vô năng.... Hẹn em ra tết quay lại kiểm tra lại. Hôm qua em chạy Pháp Vân đóng lên 100km/h thì có đoạn tay lái hơi rung nhất là đường nhẵn, còn đường hơi xấu thì lại ko bị rung

Vậy các cụ xin chỉ giáo [-O< xe em bị làm sao, sửa chữa thế nào. Có cụ nào bị như em thì xin chia se kinh nghiệm
Mấy tiếng khục khục, khẹt khẹt thì em không có ý kiến.

Còn em chỉ tham gia tí ti về món đóng 100km/h thấy tay lái rung vì cái nì em cũng vừa xử lý xong ---> vấn đề ở đây là lốp xe của cụ không cân, (em ko bít diễn tả ra sao) nhưng cơ bản là cụ nên đem xe đi cân bằng động lại 4 lốp, nếu ngoài việc vô lăng bị rung mà còn bị nhao lái sang trái/phải nữa thì cụ nên chỉnh lại độ chụm.
Cụ ở HN thì có thể mang xe tới lốp Dân Chủ ở Nguyễn Trãi hoặc Michelin Phương Đông ở Đào Tấn để xử lý - chỉ khoảng 30 phút và tốn cỡ 700k cho tất cả các công đoạn em liệt kê ở trên.

Xe cụ mới chạy 6000km nên em nghĩ làm xong vụ cân bằng động và độ chụm là lại ngon ngay :)

laodatma

Xe điện
Đế thêm cụ Na tý :D kinh nghiêm của em (với cd5 thôi nhé) là nếu ktra mấy thứ cụ Na nói k ok thì phải xem đến rotuyn & "láp" lái đấy ạ!

nothinghd

Xe điện
Đế thêm cụ Na tý :D kinh nghiêm của em (với cd5 thôi nhé) là nếu ktra mấy thứ cụ Na nói k ok thì phải xem đến rotuyn & "láp" lái đấy ạ!
CR mới 6000km ko bị nghiêm trọng như cụ Ma hù đâu, cụ cứ đi cân bằng động và chỉnh độ chụm là ngon choét ngay thôi. Xe em chạy 3 vạn rồi cũng mới chỉ chỉnh chọt mấy thứ đó thui - cụ cứ an tâm mà vui vẻ với v2 cụ ná...

laodatma

Xe điện
CR mới 6000km ko bị nghiêm trọng như cụ Ma hù đâu, cụ cứ đi cân bằng động và chỉnh độ chụm là ngon choét ngay thôi. Xe em chạy 3 vạn rồi cũng mới chỉ chỉnh chọt mấy thứ đó thui - cụ cứ an tâm mà vui vẻ với v2 cụ ná...
Số km cũng chưa thể nói chính xác điều j cụ Na, biết đâu lại bị "sa chân" nặng hơn của cụ thì khó lường lắm ạ! :D

quangcaomythuat

Xe buýt
Mấy tiếng khục khục, khẹt khẹt thì em không có ý kiến.

Còn em chỉ tham gia tí ti về món đóng 100km/h thấy tay lái rung vì cái nì em cũng vừa xử lý xong ---> vấn đề ở đây là lốp xe của cụ không cân, (em ko bít diễn tả ra sao) nhưng cơ bản là cụ nên đem xe đi cân bằng động lại 4 lốp, nếu ngoài việc vô lăng bị rung mà còn bị nhao lái sang trái/phải nữa thì cụ nên chỉnh lại độ chụm.
Cụ ở HN thì có thể mang xe tới lốp Dân Chủ ở Nguyễn Trãi hoặc Michelin Phương Đông ở Đào Tấn để xử lý - chỉ khoảng 30 phút và tốn cỡ 700k cho tất cả các công đoạn em liệt kê ở trên.

Xe cụ mới chạy 6000km nên em nghĩ làm xong vụ cân bằng động và độ chụm là lại ngon ngay :)
Cảm ơn cụ đã chia sẽ, em thử mang qua KIA Giải Phóng xem sao, nếu ko hết em sẽ mang qua Dân Chủ làm lại

Orient Sea

Xe điện
Trả lời Câu hỏi 13. Khi em nổ máy xe, điều hòa luôn lấy gió ngoài, làm thế nào để nó luôn lấy gió trong?

Điều hòa của Carens có thể hoạt động ở chế độ tự động hoàn toàn hay bán tự động, tùy vào cách bạn nhấn các nút điều khiển.

Khi khóa điện đang ở ON, nhấn nút OFF (tắt điều hòa), đặt nhiệt độ bạn muốn có trong xe, sau đó nhấn nút AUTO, điều hòa sẽ vào chế độ tự động hoàn toàn (gồm nhiều chức năng: chức năng tự động chọn cửa lấy gió trong hay ngoài), chức năng tự động lựa chọn cửa thổi gió ra, tự động điều chỉnh tốc độ quạt gió, tự động bật/tắt AC, ...) để không gian trong xe đạt được nhiệt độ bạn muốn có một cách nhanh chóng.

Khi đang ở chế độ tự động hoàn toàn, nếu bạn bấm một nút nào đó (chọn cửa gió vào, cửa gió ra hay tốc độ quạt gió, AC, …) có nghĩa là bạn đã tắt một chức năng tự động – đã chọn điều khiển manual chức năng ấy, những chức năng còn lại vẫn tự động. Trạng thái điều khiển (những gì sẽ được tự động, những gì là manual) được lưu giữ, ngay cả khi bạn tắt máy; và chỉ bị xóa đi khi bạn bấm nút OFF (trong lúc khóa điện ở ON). Chú ý rằng các điều chỉnh tự động của hệ thống có thể có độ trễ nhất định.

Ví dụ: đang ở chế độ tự động hoàn toàn, bấm nút chọn cửa gió trong, hệ thống sẽ tự động hoàn toàn, trừ việc tự động chọn cửa gió vào. Hệ thống sẽ lưu giữ trạng thái điều khiển này (ngay cả khi bạn tắt máy và chỉ bị mất khi bạn bấm OFF). Vì vậy, trong lần đi tiếp theo, nếu bạn bật khóa điện hệ thống điều hòa vẫn lấy gió trong và tự động tất cả các chức năng còn lại.

Bạn có thể để ý rằng, khi nhiệt độ môi trường cao hơn hẳn nhiệt độ thiết đặt trong xe (chẳng hạn 34 độ >> 25 độ), sau khi bạn bật khóa điện chừng hai chục giây, tốc độ quạt gió sẽ được đẩy lên mức rất cao, sau đó khi trong xe đã mát, tốc độ quạt gió sẽ tự động giảm dần …

Chỉnh sửa cuối:

Orient Sea

Xe điện
Trả lời Câu hỏi 14. Nghe nói Carens có sấy gương, nhưng sao không thấy nút bật sấy gương? hay anh Hải đã cắt đi rồi?

Carens anh Hải lắp vẫn có sấy gương, nhưng không có nút bật tắt riêng. Khi bạn bật sấy kính sau cũng đồng thời sấy gương được bật luôn: đó là nút hình chữ nhật bên dưới nút bấm sấy kính trước.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng