FAQs - Câu hỏi thường gặp và trả lời về sử dụng, bảo dưỡng (danh sách lưu ở trang 1)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Libor

Xe điện
75.000km .. đánh hết lái vào cua thấy bình thường nhưng hơi mớm ga thì nghe nhiều tiếng lục khục phía bánh trước, đánh lái bên nào thì bánh bên đó kêu to hơn rõ rệt -----> chết bi chữ thập ở 2 đầu trục cat-đăng rồi hu hu hu... tuần sau rảnh rỗi em lại mò vào Trường Hải Giải Phóng xử lý bệnh này rồi báo cáo các cụ bằng hình ảnh sau vậy! :(( :((

nothinghd

Xe điện
75.000km .. đánh hết lái vào cua thấy bình thường nhưng hơi mớm ga thì nghe nhiều tiếng lục khục phía bánh trước, đánh lái bên nào thì bánh bên đó kêu to hơn rõ rệt -----> chết bi chữ thập ở 2 đầu trục cat-đăng rồi hu hu hu... tuần sau rảnh rỗi em lại mò vào Trường Hải Giải Phóng xử lý bệnh này rồi báo cáo các cụ bằng hình ảnh sau vậy! :(( :((
hú hồn, may em ko bán xe để đổi lấy xe cụ :))
Cụ nhớ làm rì pọt chủn chủn nhá

Catdontlove

Xe buýt
Chưa chắc đã chết cái rô tuyn lái đấy đâu cụ ạ. Ngày trước em có con Maza626 nó cũng bị như thế. Lúc đầu em cũng bị phán như cụ, nhưng khi bơm mỡ vào thì lại ok. Cụ vào gara bơm mỡ thử xem. Nếu mà chết đôi rô tuyn đấy cũng nặng xiền đấy cụ. Cụ xem lại cả cái độ chụm nữa.

Libor

Xe điện

Chưa chắc đã chết cái rô tuyn lái đấy đâu cụ ạ. Ngày trước em có con Maza626 nó cũng bị như thế. Lúc đầu em cũng bị phán như cụ, nhưng khi bơm mỡ vào thì lại ok. Cụ vào gara bơm mỡ thử xem. Nếu mà chết đôi rô tuyn đấy cũng nặng xiền đấy cụ. Cụ xem lại cả cái độ chụm nữa.
Cái Rô tuyn lái cụ nói nó không phải cái em đang tả ợ! Hị hị, thông thường xe chạy đc 7-10 vạn thì hay toi cái chỗ này lắm ạ, em bị vài lần rồi.... nếu moi tên chính xác của nó ra thì nó là : "Khớp nối đồng tốc" ạ, nó đây ợ:

Các kiểu xe dẫn động bánh trước sử dụng trục lái phía trước với các khớp nối đồng tốc hay thường gọi là (láp ngoài, láp trong). Khi các khớp nối đồng tốc trong hoặc ngoài bị mòn sẽ phát ra tiếng kêu cạch cạch mạnh liên hồi khi cua gấp sang trái hoặc phải. Nguyên nhân này cũng gây ra các chấn động ở hệ thống treo trước và truyền lên khung xe. Thường xuyên kiểm tra chụp cao su, nếu cao su bị chai cứng hoặc có hiện tượng dò rỉ mỡ phải thay ngay. Khớp nối đồng tốc có thể bị hỏng nhanh chóng nếu cao su bị rách và gặp trời mưa. Nếu tiếng kêu liên tục mạnh khi đánh hết lái thì phải thay láp ngay nhằm ngăn chặn tình huống đầu ngoài của khớp nối đồng tốc bị kéo tuột ra khỏi may ơ bánh trước.
Óe, đọc chỗ này sợ quá, tuần tới em phải làm ngay vụ này ợ! :(

Chỉnh sửa cuối:

laodatma

Xe điện
Cái Rô tuyn lái cụ nói nó không phải cái em đang tả ợ! Hị hị, thông thường xe chạy đc 7-10 vạn thì hay toi cái chỗ này lắm ạ, em bị vài lần rồi.... nếu moi tên chính xác của nó ra thì nó là : "Khớp nối đồng tốc" ạ, nó đây ợ:

Óe, đọc chỗ này sợ quá, tuần tới em phải làm ngay vụ này ợ! :(
Cái này hồi xưa cd5 cỏ của em lúc 6 vạn cũng phải thay, nó ở 2 đầu thước lái (có nó bánh xe mới ngoáy các hướng được). Bị cái này đi đường bằng mà vào cua cũng có tiếng lục cục khó chịu & cảm giác lái không thật :(

kia ghẻ

Xe đạp
Thùng kem nhà em, cứ rửa xe là bị ướt khoang để đồ, nhất là cái nắp chỗ để kích, cơle ... ấy. E nghĩ gioăng cửa sau có vấn đề. Các Bác có cao kiến gì, giúp với ạ.
Trân trọng!

nothinghd

Xe điện
Thùng kem nhà em, cứ rửa xe là bị ướt khoang để đồ, nhất là cái nắp chỗ để kích, cơle ... ấy. E nghĩ gioăng cửa sau có vấn đề. Các Bác có cao kiến gì, giúp với ạ.
Trân trọng!
- Cửa xe bị xô lệch, không cân --> khe hở mép cửa và thành xe lớn ---> rửa xe nước sẽ vào.
- Tin buồn cho cụ là mép cửa sau caren chả có cái gioăng khỉ nào cả :(

huycm

Xe tăng
- Cửa xe bị xô lệch, không cân --> khe hở mép cửa và thành xe lớn ---> rửa xe nước sẽ vào.
Cả một cái giăng chạy xung quanh mà cụ lại bảo là không có giăng nào. Chém vừa thôi không các cụ ấy chạy hết.

HoangTung76

Xe điện
Cả một cái giăng chạy xung quanh mà cụ lại bảo là không có giăng nào. Chém vừa thôi không các cụ ấy chạy hết.
Hí hí chắc đang bị gấu hành nên tâm trạng bất an.

kia ghẻ

Xe đạp
4 cái cửa kia có: 01 gioăng theo cánh + 01 gioăng khung.
cửa sau đúng là có 01 cái gioăng khỉ thật.
E đọc ở thớt nào đấy, có giáo sư nào đấy dậy cách luồn ống nhựa vào trong gioăng.
E cũng định phá chơi, khổ cái là không biết phá từ chỗ nào.
Các cụ "trảm phong" cho e cái. có ảnh nữa thì tuyệt cú mèo.
Ạ các cụ.

Beck

Xe điện
4 cái cửa kia có: 01 gioăng theo cánh + 01 gioăng khung.
cửa sau đúng là có 01 cái gioăng khỉ thật.
E đọc ở thớt nào đấy, có giáo sư nào đấy dậy cách luồn ống nhựa vào trong gioăng.
E cũng định phá chơi, khổ cái là không biết phá từ chỗ nào.
Các cụ "trảm phong" cho e cái. có ảnh nữa thì tuyệt cú mèo.
Ạ các cụ.
Xe nào gioăng cửa hậu chả thế cụ ơi. Kể cả Lếc xù, CRV, pót chơ... nhé.
Cụ phải check lại xem nguyên nhân hở do đâu đi ạ. :-? Chứ không phải luồn ống gì đâu, cái luồn ống chỉ là giải pháp gioăng quá đát mà cụ không có tiền thay thôi. :-?

kia ghẻ

Xe đạp

Dưng mà cái cái xe cỏ kia nó kô bị nước vào.
Xe mình Hịn thế này mà bị mới đau.
E xem rồi, ngồi như cóc trong khoang, cầm đèn pin và giương mắt ếch lên rồi cho thợ xịt nước.
Kết quả: nước bắn như pháo hoa (đẹp ra phết) từ mép dưới của sau lên. Chỉ mép dưới thôi ạ.
Xe e 2009, chả cái nhẽ lại phải thay gioăng à. Xấu hổ chết đi được

Beck

Xe điện

Dưng mà cái cái xe cỏ kia nó kô bị nước vào.
Xe mình Hịn thế này mà bị mới đau.
E xem rồi, ngồi như cóc trong khoang, cầm đèn pin và giương mắt ếch lên rồi cho thợ xịt nước.
Kết quả: nước bắn như pháo hoa (đẹp ra phết) từ mép dưới của sau lên. Chỉ mép dưới thôi ạ.
Xe e 2009, chả cái nhẽ lại phải thay gioăng à. Xấu hổ chết đi được
Ý em là cái xe nào cửa hậu nó cũng thế, gioăng chỉ có thế, cụ phải check xem nguyên nhân do đâu, có thể gioăng của xe cụ nó lắp kô chuẩn (có thể do cụ làm hoặc thợ nó làm...) chứ gioăng chưa thể hỏng đc, hoặc do 2 cái nút cao su ở 2 góc cụ để nó cao quá, nên cửa sập xuống kô hết --> gây hở. :-?

HoangTung76

Xe điện
Ý em là cái xe nào cửa hậu nó cũng thế, gioăng chỉ có thế, cụ phải check xem nguyên nhân do đâu, có thể gioăng của xe cụ nó lắp kô chuẩn (có thể do cụ làm hoặc thợ nó làm...) chứ gioăng chưa thể hỏng đc, hoặc do 2 cái nút cao su ở 2 góc cụ để nó cao quá, nên cửa sập xuống kô hết --> gây hở. :-?
Đúng rồi, cụ thử làm như cụ Beck bẩu ấy, có 2 cái núm cao su 2 bên gần mép dưới cánh cửa ấy, cụ vặn thấp hết xuống và xịt lại thử xem sao, sợ táy máy tay vào vặn cho nó rõ cao nên nó có khe hở.

Catdontlove

Xe buýt
Xe đểu của cụ làm gì có :))

nothinghd

Xe điện

Xe đểu của cụ làm gì có :))
Cụ lật mít xe cụ lên đê rồi hẵng vào chém em ná; nếu mà gioăng có đủ hết thì em đã chả phải khổ sở nịnh nọt lão Beck để kiếm bộ gioăng dán thêm :)

- Tềnh hềnh là xe cụ Boy tri ton đã teo vòng bi như cụ Lý tả; vào ga là nghe tiếng hú như bô ing cất cánh :D
- Các cụ đi CR có số km >5 vạn khi vào ga có tiếng hú, ù ù, lạo xạo khó chịu thì nên vào hãng thay đồ luôn ná, chi phí chỉ khoảng 700k và 40p thi công thôi ạ.

kia ghẻ

Xe đạp
Đúng rồi, cụ thử làm như cụ Beck bẩu ấy, có 2 cái núm cao su 2 bên gần mép dưới cánh cửa ấy, cụ vặn thấp hết xuống và xịt lại thử xem sao, sợ táy máy tay vào vặn cho nó rõ cao nên nó có khe hở.[/QUOTE

Xin thề là e chưa làm gì em nó (biết gì đâu mà sờ)
E tháo cả 2 cái múm ti ra, rồi xịt nước: vũ như cẩn, lại xem pháo hoa.
Thôi, e làm cái khăn tắm cho nó lành. Chờ tin các bác

Libor

Xe điện
Sáng nay em đã ra TH-GP để chữa bệnh cái khớp nối đồng tốc mà em đã đề cập ở bài này, rất tiếc là TH lại không có hàng này ngay để thay thế mà phải đặt hàng với giá thay đồng bộ cả 2 bên là khoảng 12,5 củ :(( :((, hơi buồn cười một tý là sau khi hẹn em nếu đặt hàng thì phải báo sớm nhưng vẫn vẫn thu 50k tiền khám bệnh trong khi chả động rì đến xe vì bệnh nó rõ như ban ngày rồi ạ.. tiền nộp thì đúng là chả đáng bao nhiêu nhưng ngại nhất cái khoản phải chạy lên phòng thu ngân rồi ký một lô giấy tờ liên quan :(( Cái này cụ KMV nên xem xét lại những bệnh hắt hơi sổ mũi không đáng thu tiền thì cụ nên miễn cho anh em cụ nhá. :) có lẽ em lại phải tự đi đặt hàng ở bển về xem giá rổ nó có giảm đc 1/2 hay 1/4 giá của nhà bác Dương -TH không vậy! :)

Beck

Xe điện
Sáng nay em đã ra TH-GP để chữa bệnh cái khớp nối đồng tốc mà em đã đề cập ở bài này, rất tiếc là TH lại không có hàng này ngay để thay thế mà phải đặt hàng với giá thay đồng bộ cả 2 bên là khoảng 12,5 củ :(( :((, hơi buồn cười một tý là sau khi hẹn em nếu đặt hàng thì phải báo sớm nhưng vẫn vẫn thu 50k tiền khám bệnh trong khi chả động rì đến xe vì bệnh nó rõ như ban ngày rồi ạ.. tiền nộp thì đúng là chả đáng bao nhiêu nhưng ngại nhất cái khoản phải chạy lên phòng thu ngân rồi ký một lô giấy tờ liên quan :(( Cái này cụ KMV nên xem xét lại những bệnh hắt hơi sổ mũi không đáng thu tiền thì cụ nên miễn cho anh em cụ nhá. :) có lẽ em lại phải tự đi đặt hàng ở bển về xem giá rổ nó có giảm đc 1/2 hay 1/4 giá của nhà bác Dương -TH không vậy! :)
Cụ thử hỏi MAST xem có hàng kô? :-?

Trạng thái
Thớt đang đóng