[Funland] F1 nhà cccm có giỏi tiếng anh không

Trungten

Xe máy
Bây giờ là thời đại hòa nhập toàn cầu rồi mà cụ, sử dụng tiếng anh thêm vào cũng là bình thường thôi cụ, diễn đàn có điều khoản nào cấm tiếng anh đâu cụ? Cụ ko đọc được nhưng nhiều cụ khác đọc hiểu mà. Cụ bắt cụ ấy inbox riêng em thấy là hơi kỳ. Cụ ấy thành đạt, con cáu cụ ấy thành công và cụ ấy chia sẻ những điều đó lên đây là tốt mà, e cũng muốn đọc để định hướng cho con cái sau này. Hằn học quá thì mọi người sẽ nghĩ mình ganh tị với thành công của người khác cụ à.
Văn hóa toàn cầu là ở chỗ nào em ko biết.
Ra ngoài đời, trong 1 mâm toàn người nói tiếng Việt tự dưng 2 ông cứ phang nửa Tây nửa Việt vào, theo cụ đánh giá đó là văn hóa gì?

Em chả thấy chia sẻ gì ngoài việc khoe con. Còn cụ bảo em ghen tỵ cụ ý thành công ak? Thế cụ nghĩ cụ ý hơn em ak mà em phải ghen tỵ.

Tất nhiên, em chả thể bắt được cụ.
Thấy cụ tinh vi quá, còn hỏi em dậy con thế nào, làm như cụ văn hóa lắm, làm như mỗi nhà cụ biết dạy con. Văn hóa dùng ngôn ngữ cho đúng chỗ còn hạn chế mà cứ khoe khoang.

Cũng tất nhiên nữa, miễn ko vi phạm quy định diễn đàn, còn xí xố xì xồ hay gâu gâu là quyền cụ. Bẩn mắt, ngứa tai thì em còm vui thế thôi.
Ồ còm là quyền của cụ. Còn em thì xin ignore cụ vì con người hằn học và sẵn sàng chuyển từ tranh luận sang đả kích cá nhân thì em ko có nhu cầu tiếp chuyện. Cụ chả phải khó chịu gì về mấy từ tiếng Anh trong bài của em, bài của cụ Mentor mà em trả lời thì còn nhiều từ tiếng Anh hơn.
Tiễn cụ cho nhẹ đầu, cụ cũng được “sạch mắt” hơn. Thế nhé, hôn cụ 😘

khanhtx8

Xe tăng
Không đến nỗi thế đâu cụ. Cháu làm bang chủ hội Liên Quân lớp con cháu đấy. Mình chịu khó sát sao tý là được. Cháu còn hỏi nhóc nhà cháu có thích học tư không, bố đầu tư. Nó bảo bọn mấy trường đấy đụt lắm, con không thích :)
Nhà cháu đánh giá thì không đụt đâu cụ, chúng nó chỉ không khôn ranh khôn lỏi thôi. Với chúng nó 1 là 1 mà 2 là 2, không biết chen hàng, không biết nói dối, chửi bậy văng tục ít, thể thao văn hóa liên tục, gặp người lạ môi trường lạ không bị nhút nhát. Kiến thức của chúng nó đủ dùng, vì khi cụ là 1 trong vài chục người giỏi nhất cái đất vn này so với cùng lứa ở 1 vài bộ môn thì cụ sẽ thấy cuối cùng cũng như nhau cả :D

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Thế nào là giỏi? Giỏi so với mặt bằng nào?
Với em( mù tiếng anh) con em,lớp 6 xem phim,phụ đề tiếng anh hiểu và dịch lại cho em nghe đc nội dung,(_tổng thể).
Nhưng đi học thì vẫn bị giáo viên phê yếu.

Matxech

Xe container
Giỏi NN là rất tốt. Bạn con em có 2 đứa, 1 đứa tiếng anh giỏi hơn tiếng việt nhiều khi nó dùng tiếng việt như con ngố. Nó đi thi nước ngoài các kiểu nhưng bài ktra trên lớp ko bh quá 8d. E hỏi ts nó bảo cháu cũng chả biết nữa

Yeuphunu

Xe điện
Em vào đọc kĩ các comments và “like” rất nhiều.
Ở nơi công cộng đúng là cũng cần hội nhập văn hóa chung và kiềm chế. Em cũng đang rèn thêm vụ này.

Mong các cụ tranh luận trong thiện chí, kiềm chế.

Em vào đọc kĩ các comments và “like” rất nhiều.
Ở nơi công cộng đúng là cũng cần hội nhập văn hóa chung và kiềm chế. Em cũng đang rèn thêm vụ này.

Mong các cụ tranh luận trong thiện chí, kiềm chế.
Định mời cụ rượu mà nó mắng là quan tâm đến cụ nhiều quá, thế có chết không cơ chứ :)
Chả hiểu sao topic về học ngoại ngữ lại có ông nhảy bổ vào vặn vẹo mấy chữ tiếng Anh

hm.tuan

Xì hơi lốp
Ngoại ngữ là sinh ngữ. Học sao cho có thể giao tiếp được là được.
Em đồng ý với cụ.
Ở mình cứ đặt nặng vấn đề nọ kia, nhất là ngữ pháp. Em từng sống và học ở nơi làm mồ chôn tiếng Anh, thế mà thấy dân họ sống tứ xứ, top đầu thế giới vẫn đầy, chả quan trọng gì ngữ pháp cả.

Em đồng ý với cụ.
Ở mình cứ đặt nặng vấn đề nọ kia, nhất là ngữ pháp. Em từng sống và học ở nơi làm mồ chôn tiếng Anh, thế mà thấy dân họ sống tứ xứ, top đầu thế giới vẫn đầy, chả quan trọng gì ngữ pháp cả.
English native speaker, là người nói tiếng Anh là tiếng mẹ đẻ, vẫn sai chính tả và ngữ pháp đầy mà cụ.
Cũng như em hay cụ và chắc nhiều cụ khác, ngay tiếng Việt mình còn chả chắc mình viết đúng 100% nữa là.

Các cụ muốn con học nói, phát âm theo người bản địa chuẩn thì thử tham khảo app ELSA này:

Đây là app do người Việt ở Silicon Valley xây dựng, được đánh giá rất cao.

Henry 27

Xe tăng
Nhà cháu đánh giá thì không đụt đâu cụ, chúng nó chỉ không khôn ranh khôn lỏi thôi. Với chúng nó 1 là 1 mà 2 là 2, không biết chen hàng, không biết nói dối, chửi bậy văng tục ít, thể thao văn hóa liên tục, gặp người lạ môi trường lạ không bị nhút nhát. Kiến thức của chúng nó đủ dùng, vì khi cụ là 1 trong vài chục người giỏi nhất cái đất vn này so với cùng lứa ở 1 vài bộ môn thì cụ sẽ thấy cuối cùng cũng như nhau cả :D
Ờ, vụ chửi bậy nhất là bọn con gái thì quá kinh, nhưng cháu lại thấy không vấn đề gì lớn. Hôm trước cháu chơi nick thằng con, có con bé bạn nó kêu mãi mà cháu không vào Team. Nó nhắn luôn” thằng mặt lol kia, đang quay tay hay sao mà lâu thế. Chẳng lẽ cháu trả lời là thằng mặt lol đang đi tắm, còn đây là bố thằng mặt lol :)

NNS

Xe ngựa
căn bản phải xác định học giỏi tiêng A để làm gì
Tiếng A để bán hàng thì có khi ko bằng mấy cháu bán đồ lưu niệm trên Sapa thật cũng nên, nhưng học để du học, để thi Toefl, IEST thì dĩ nhiên cháu đc giải Toefl primery, Junior phải giỏi hơn cháu chả giải éo gì chớ có gì phải bàn?

bachlamhqhg

Xe buýt
Văn hóa toàn cầu là ở chỗ nào em ko biết.
Ra ngoài đời, trong 1 mâm toàn người nói tiếng Việt tự dưng 2 ông cứ phang nửa Tây nửa Việt vào, theo cụ đánh giá đó là văn hóa gì?

Em chả thấy chia sẻ gì ngoài việc khoe con. Còn cụ bảo em ghen tỵ cụ ý thành công ak? Thế cụ nghĩ cụ ý hơn em ak mà em phải ghen tỵ.
E thấy cụ ấy có chia sẻ cấp 1 học gì, ở đâu, cấp 2 học gì.... Mà. Dĩ nhiên ngoài đời thực thì chẳng biết ai hơn ai, nhưng trên diễn đàn, cách nói cũng thể hiện phần nào tính cách và trình độ mà cụ.

khanhtx8

Xe tăng
Ờ, vụ chửi bậy nhất là bọn con gái thì quá kinh, nhưng cháu lại thấy không vấn đề gì lớn. Hôm trước cháu chơi nick thằng con, có con bé bạn nó kêu mãi mà cháu không vào Team. Nó nhắn luôn” thằng mặt lol kia, đang quay tay hay sao mà lâu thế. Chẳng lẽ cháu trả lời là thằng mặt lol đang đi tắm, còn đây là bố thằng mặt lol :)
Em hết rượu mời cụ rồi chứ không chắc cụ mời cụ say luôn :))

Văng tục là điều tất yếu không tránh được, nhưng văng tục ở những nơi không thích hợp lại là 1 chuyện khác cụ. Nhà cháu sợ mỗi cái đó, cũng giống như anh ăn mặc lôi thôi khi đi chơi với bạn không sao, chứ đi họp, đi phỏng vấn mà ăn mặc như đi chơi thì có sao rất to :D . Với lại cháu phân biệt rất rõ giữa nói tục chửi bậy với văng tục, cái đầu không chấp nhận được, cái sau giờ là tất yếu của cuộc sống rồi

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Nhiều cụ quan điểm khác lạ lắm:
- Nào tiếng Anh không cần học vội, không cần học từ nhỏ.
- Nào là tiếng mẹ đẻ chưa sõi, tiếng Anh cần gì...vv
- Nhiều cụ coi thường bọn "Tây Lông" không hơn các cụ ấy.
Chẳng qua con các cụ ấy đang học trường công, hoặc chưa chú ý tới môn này, hoặc bản thân các cụ ấy không biết, không tốt hay thiếu tự tin về tiếng Anh.

Cá nhân cháu tiếng Anh cũng dạng IT vớ vẩn vì công việc không dùng đến, ngày trước cũng không có điều kiện học, PTTH lại học tiếng Nga.

F1 nhà cháu có 3 đứa:
- Bạn lớn nhất: học trường công lập tới hết lớp 9 và sang lớp 10 qua song ngữ, sau vào đại học chật vật được 6.0 khi thi IELTS, bạn này khả năng tự học cực tốt. Hiện là chuyên viên tiền tệ, thường xuyên viết, dịch bài cho chuyên trang. Tuy nhiên giao tiếp rất dè dặt thiếu tự tin.
- Bạn thứ hai:
Học công lập tới hết tiểu học sang song ngữ rồi cuối lớp 10 vào trường quốc tế Anh hoàn thành Alevel ở đây sau 4 năm. khi đi học đại học bạn thú nhận: "4 năm ở trường THPT làm cho khả năng tiếng Anh tự tin rất nhiều so với các sinh viên Mỹ. Anh - Anh vẫn có khoảng cách rất xa với Anh - Mỹ". và khá tự tin trong giao tiếp cũng như chuyên môn.
- Bạn nhỏ nhất:
Do chênh lệch tuổi tác nên bạn này được học tiếng Anh khi 22 tháng trong một trường mẫu giáo, sau sang trường Maple Bear khá tốt. Phản xạ tiếng Anh rất ổn lúc trước lớp 1: tự nhiên, giọng hay. Sau lớp 5 bạn này học tiếng Nhật, hiện học bằng tiếng Nhật nhưng tiếng Anh gia đình cháu vẫn duy trì cho con.
Và sau đây rời trường Nhật chuyển qua học IGCSE và tiếp theo đó là IB hoặc Alevel rồi qua dại học.

Dưới góc nhìn của cháu dù tiếng Anh sau này có thể học bù khi đi làm như một số cụ vẫn nói. Nhưng nếu cho gia đình cháu làm lại thì sẽ cho cả 3 bạn học chuẩn chỉ ngay từ nhỏ.

Cháu xin hết!
Đồng ý với cụ. Vào thớt này, mới thấy nhiều cụ/mợ coi thường vai trò của tiếng Anh thật. Nào là tiếng Anh chỉ là sinh ngữ....Trên thực tế, tại thời điểm hiện này, thông thạo tiếng anh là một lợi thế cực lớn nếu như không nói là tuyệt đối trong 1 số nghề nghiệp ví dụ như: IT, Luật ......Mỗi người một suy nghĩ, một cách nhìn đối với em nếu 2 con em thành thạo tiếng anh em sẽ vui hơn rất nhiều nếu như nó dốt tiếng anh mà giỏi cái khác chẳng hạn bơi được 200m (biết bơi là đủ).

Winter.

Xe hơi
Cụ inbox hướng dẫn cháu vụ học online được không ạ? Mấy hôm nay thấy các cụ đầu tư cho con cái mà thấy mình sai sai :)
Hiện đang có trường học online khá chuẩn và khá phù hợp với học sinh Việt Nam, đang có 1 tháng học thử với mức phí 500k đủ cho các khối lớp. Nếu cụ có nhu cầu tìm hiểu sâu hơn google Minh Việt Academy để tìm hiểu.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
e thấy cụ nói đúng
giờ các ô bố bà mẹ ko tiếc tiền cho con học tiếng anh chủ yếu vì :
-Để oách với trẻ em hàng xóm hoặc ở quê, mang tiếng học trên thủ đô chả lẽ ko nói đc câu nào
-Bố mẹ ngày xưa kém tiếng anh, nghĩ tiếng anh là điều kiện tiên quyết để thành đạt, đi năm châu bốn bể, để làm cho các cty đa quốc gia, tập đoàn lớn...
Vậy định hướng cho con cái học giỏi tiếng anh để làm gì vì:
-Nếu nó đi du học có đủ tiền trang trải, kể cả xin đc học bổng
-Nếu cháu nó chỉ học trong nước thì tiếng anh chắc chắn ko hữu dụng = chuyên môn, kể cả làm việc cho FDI
Cho nên cứ cho con cái mình sống đúng với tuổi thơ của nó, học tiếng việt, toán lý hóa bình thường, đừng ép các con thành thiên tài hay thần đồng ngoại ngữ các cụ ạ, em cũng dẫn 1 ví dụ sinh động về thần đồng tiếng anh việt nam Đỗ Nhật Nam giờ đang có dự định theo học ngành âm nhạc bên mẽo, ng thì béo ú trong khi mấy cháu học sinh giỏi top đại học, thi olympic có thể xin học bổng dễ dàng ở các trường đại học top đầu, khối ivy league. :D
Đồng ý với cụ hầu hết các ý. Chỉ xin tranh luận thêm với cụ 1 vấn đề thôi "-Nếu cháu nó chỉ học trong nước thì tiếng anh chắc chắn ko hữu dụng = chuyên môn, kể cả làm việc cho FDI". Làm doanh nghiệp FDI mà tiếng Anh không hữu dụng thì làm ở đâu tiếng anh mới hữu dụng hả cụ. Giữa 2 ông nhân viên chuyên môn ngang nhau thậm chí là ông thành thạo tiếng anh, chuyên môn có kém hơn 1 chút đi thì tại doanh nghiệp FDI đương nhiên người giỏi tiếng anh hơn sẽ có cơ hội thăng tiến nhiều hơn. Chưa kể những công việc phải tiếp xúc, giao tiếp với khách hàng nước ngoài thì không giỏi tiếng anh thì hầu như còn không có cơ hội làm việc vì dụ như ngành IT, Luật....

Chỉnh sửa cuối:

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều bác cho là tiếng Anh chỉ là công cụ, em từ bé học chuyên các kiểu. Các môn Toán, Lý, Hoá, Tin cũng lăn lộn đủ kiểu mà giờ thấy kiếm sống vẫn chủ yếu bằng tiếng Anh.

Đến chừng này tuổi em vẫn đang học thêm một ngôn ngữ khác. Ở châu Âu nơi em sống thì việc bọn nó biết 2-3 thứ tiếng là bình thường.

khanhtx8

Xe tăng
Nhiều bác cho là tiếng Anh chỉ là công cụ, em từ bé học chuyên các kiểu. Các môn Toán, Lý, Hoá, Tin cũng lăn lộn đủ kiểu mà giờ thấy kiếm sống vẫn chủ yếu bằng tiếng Anh.

Đến chừng này tuổi em vẫn đang học thêm một ngôn ngữ khác. Ở châu Âu nơi em sống thì việc bọn nó biết 2-3 thứ tiếng là bình thường.
Vậy là cụ quá giỏi, em chuyên mỗi Lý lăn lộn các trường thi hàng năm rồi cuối cùng giờ chả còn nhớ chữ gì. Biết ngoại ngữ giỏi mà không biết nên nói cái gì thì đúng là chỉ đi phiên dịch và cày nó ra tiền. Em lõm bõm tiếng trung, em nói mấy thằng tàu câu hiểu câu không, không hiểu lại phải hỏi em nói gì, không hỏi là mất tiền nên chúng nó vẫn cố phải nghe, nghe không hiểu là bắt em viết ra =))