[Funland] F1 nhà cccm có giỏi tiếng anh không

bachlamhqhg

Xe buýt
1 ngày có 24h, trẻ con có 12 năm ở gần bố mẹ. Trong khoảng thời gian giới hạn đó mỗi người sẽ có cách quyết định theo định hướng của mỗi nhà. Thế nên cái loại cái gì cũng giỏi nó hiếm lắm cụ, con người ta chứ không phải con mình. Đến 40 tuổi rồi thì phải hiểu cái gì cũng phải đánh đổi.

Trẻ con theo em học ngôn ngữ tốt ( học cái khác cũng tốt ) đơn giản vì đầu chúng nó ko phải lo cơm áo gạo tiền, không phải lo yêu đương chịch phập. Chứ già mà bỏ tất mấy cái đó ra thì học cũng chỉ kém một ít thôi, đấy là kinh nghiệm bản thân của em.
Mỗi độ tuổi phù hợp với những môn học khác nhau chứ cụ. Lúc bé ngôn ngữ là dễ dàng, nhưng cụ dạy toán, lý hóa, triết cho đứa bé thì sao nó hiểu đc?

Mr.BaoViet

Xe hơi
Con nhà em học cái gì cũng vừa đủ, tiếng Anh chỉ top 10 trong lớp, giờ vẫn học online với bọn giáo viên bên Phi. Hiện tại lại đang học tiếng Đức hướng là du học Đức sau lớp 12, hiện đang lớp 10. Quan điểm của em là cố gắng tốt trong khả năng khi còn đi học thôi, quan trọng là định hướng thế nào, rèn luyện các kỹ năng thế nào như giao tiếp, bơi lội, nấu ăn (là con gái ợ) và phải biết làm đẹp. Thế thôi còn lại ra đời tự bươn chải thấy cái gì cần thì tập trung vào, chứ chả cần lao đầu vào luyện cái gì cả, như thế mới dễ thích nghi và dễ hòa nhập vào cuộc sống.

Nhà cụ có điều kiện quá. F1 nhà cháu biết nấu cơm quét nhà là cháu mừng rớt nước mắt rồi
Ồ làm việc nhà thì con nhà cháu càng không thoát được ạ. Làm việc nhà thì mới có tiền tiêu vặt.

Henry 27

Xe tăng
Con nhà em học cái gì cũng vừa đủ, tiếng Anh chỉ top 10 trong lớp, giờ vẫn học online với bọn giáo viên bên Phi. Hiện tại lại đang học tiếng Đức hướng là du học Đức sau lớp 12, hiện đang lớp 10. Quan điểm của em là cố gắng tốt trong khả năng khi còn đi học thôi, quan trọng là định hướng thế nào, rèn luyện các kỹ năng thế nào như giao tiếp, bơi lội, nấu ăn (là con gái ợ) và phải biết làm đẹp. Thế thôi còn lại ra đời tự bươn chải thấy cái gì cần thì tập trung vào, chứ chả cần lao đầu vào luyện cái gì cả, như thế mới dễ thích nghi và dễ hòa nhập vào cuộc sống.
Cụ inbox hướng dẫn cháu vụ học online được không ạ? Mấy hôm nay thấy các cụ đầu tư cho con cái mà thấy mình sai sai :)

doanphucgt

Xe điện
Mấy cái đầu em đồng ý với cụ chứ mấy cái sau thật sự thì em ko cùng quan điểm lắm vì thật sự giờ tiếng anh hay ngoại ngữ là điều bắt buộc trong công việc kể cả văn phòng hay nhà xưởng. Nó là công cụ để tiếp cận kiến thức mới cũng như đi du lịch ( 1 cách tiếp cận kiến thức khác ), thế giới giờ phẳng chứ không như ngày xưa, ngồi 1 chỗ có cái điện thoại là có thể biết tất cả.

Như nghề của em tiếng anh là bắt buộc ( đọc, viết ) và đến khi em biết tiếng trung nữa lại khác nữa. Trong ngành công nghệ giờ em mới hiểu sự phân chia Trung Quốc và phần còn lại của thế giới, rất nhiều người cũng đã cùng quan điểm với em khi đi hội thảo công nghệ ở TQ, ai cũng ngạc nhiên khi TQ họ có những giải pháp khác biệt hẳn với thế giới nhưng do về hạn chế ngôn ngữ mà nhiều người không tiếp cận được.

Chưa kể khi đi du lịch hay công tác biết thêm tiếng bản địa là 1 lợi thế cực kỳ lớn, em từng làm với 1 đối tác 5 năm, thế mà khi ngồi ăn cơm, bỏ tiếng anh ra, nói chuyện bằng tiếng trung, giá em bớt đc thêm 10% và còn nhiều vụ khác tương tự thế nữa khi họ ko còn coi em là đối tác nước ngoài.

Em cũng không tiếc tiền cho con học ngoại ngữ, nhưng đúng lúc đúng thời điểm. Còn cấp 1 em chỉ tập trung vào hành vi sống của con, làm sao con giao tiếp tốt, tự lập tốt, phân biệt được đúng sai có lẽ thì còn quá sớm. Nhiều bố mẹ ( không phải tất cả những cũng quá bán ) không biết ngoại ngữ nên thần thánh hóa nó, coi nó là cái gì đó cao siêu, nhưng thực tế, 1 người dưới 25 tuổi, chưa bị gánh nặng cơm áo gạo tiền, chưa bị ràng buộc về hôn nhân thì việc học ngoại ngữ cực kỳ đơn giản, trong môi trường bản địa thì 1 năm là giao tiếp tốt. Em nhớ là các đại sứ VN ( hay các quan chức ) ngày xưa đều mất 6 tháng hoặc hơn sang úc bổ túc tiếng anh trước khi nhậm chức, đấy là bài học rất rõ ràng về việc học khi cần.
Cảm ơn cụ đã mở mang thêm đầu óc cho em. :)

Gagarose

Xe điện
Em đọc nhiều thớt, thấy cccm có con học chuyên Anh hay khoe khoang thành tích thi thố, giải này giải kia và coi thường tiếng anh học ở trường quốc tế. Em đọc được bài này có lập trường ngược lại. Mời cccm có con học chuyên anh vào phản biện.

https://vnexpress.net/the-nao-la-gioi-tieng-anh-4115428.html
Giỏi đến mức làm sale bán hàng được cho khách hàng là các công ty của Anh/Mỹ là ok
có thể chém từ lịch sử, văn học, hội họa, thể thao, rượu, xe cộ, gái đẹp, từ văn hóa Hy Lạp sang Ba Tư, La Mã, từ vũ trụ huyền bí cho đến các loài khủng long, từ công nghệ kỹ thuật cho đến giải pháp, từ triết học cho đến tôn giáo
Nó không chỉ bao hàm ngôn ngữ, mà bao hàm cả hiểu biết rộng về các nền văn hóa, các môn, các thể loại, các kiểu chơi

vump1405

Xe hơi
Website
www.xomcho.net
F1 nhà em mới mẫu giáo thôi, trường thì cũng có 2 buổi học với giáo viên ngoại, ko biết sau thế nào nhưng về nhà bô bô phết, màu sắc, hoa quả, số đếm, ông bà bố mẹ, con vật.....biết là học vẹt nhưng nghe cũng vui vui. Còn với em việc tiếng anh giỏi hay không thì em ưu tiên speak giao tiếp, nói được để đối diện hiểu là được rồi :D

Trungten

Xe máy
Cụ bị làm sao thế? Em trả lời cụ kia, dùng từ ngữ theo cách cụ kia dùng trong bài của cụ ấy. Em có viết cho cụ đâu mà cụ nhẩy dựng lên thế.
Cụ dạy con cũng thế à?
Ồ. Viết riêng sao ko mật thư cho nhau.
Cụ đừng nghĩ cụ dùng từ nhẹ nhàng tức là văn hóa nhé. Cách chèn 1 mớ tiếng anh vào lời văn trong 1 diễn đàn Việt nó thể hiện cái văn hóa của cụ đấy. Diễn đàn nó như cái sân đình ấy, cả làng ngồi họp, 2 ông nc riêng bằng ngôn ngữ khác ngta coi là gì? Văn hóa VN học còn chưa xong, ra vẻ Tây với Mẽo. Bẩn mắt.

Còn chuyện em dạy con ak? Yên tâm em khác biết tự quyết ko cần cụ lo.

khanhtx8

Xe tăng
Mỗi độ tuổi phù hợp với những môn học khác nhau chứ cụ. Lúc bé ngôn ngữ là dễ dàng, nhưng cụ dạy toán, lý hóa, triết cho đứa bé thì sao nó hiểu đc?
Lúc nhỏ học ngôn ngữ dễ, nhưng học thói hư tật xấu còn dễ hơn cụ ạ :D. Đấy là lý do tại sao em bỏ các suất học trường công điểm để cho con học tư. Học tư môi trường chọn lọc hơn, phụ huynh dễ tương tác với giáo viên và nhà trường hơn, con em nó có nhiều thời gian gần bố mẹ hơn, giao tiếp nhiều với bố mẹ nên bị ảnh hưởng nhân sinh quan sẽ nhiều hơn, dễ uốn nắn hơn, ít bị thói khôn vặt ảnh hưởng hơn. Những cái đó thì 1 2 năm lại không giải quyết được mà phải mất 5 năm 10 năm mới có thành quả. Cả 2 vợ chồng em đều xác định, hết cấp 1 là chúng nó coi mình như người dưng, không còn gắn bó như trước nữa, lúc đó chỉ có bạn bè. Nếu không có nền tốt rất dễ bị ảnh hưởng xấu thế nên giảm bớt công việc làm ăn, tập trung nhiều thời gian hơn cho con.

Cụ đừng nghĩ cụ dùng từ nhẹ nhàng tức là văn hóa nhé. Cách chèn 1 mớ tiếng anh vào lời văn trong 1 diễn đàn Việt nó thể hiện cái văn hóa của cụ đấy. Diễn đàn nó như cái sân đình ấy, cả làng ngồi họp, 2 ông nc riêng bằng ngôn ngữ khác ngta coi là gì? Văn hóa VN học còn chưa xong, ra vẻ Tây với Mẽo. Bẩn mắt.

Trong một bài viết trên diễn đàn, có thể nói chung chung cho mọi người, có thể quote bài người khác để trả lời một cá nhân cụ thể, không cứ là phải inbox cho nhau.
Cụ không thích có quyền bỏ qua, cụ không có quyền bắt em hay ai đó khác ở đây phải ăn nói theo ý cụ, khi người ta không vi phạm quy định gì của diễn đàn. Cụ ra sân dình họp mà ai nói gì cũng phải theo ý cụ à? Cụ to thế cơ à?

Em miễn tiếp chuyện với cụ, em ko có trách nhiệm phải viết theo ý cụ. Cụ đừng quote bài của em nữa và cụ có quyền “bỏ qua” các bài viết của em.

Trungten

Xe máy
Thậm chí nước ngoài người ta ưu tiên giáo dục là trẻ em nên học thêm 2 ngoại ngữ trở lên, chứ không phải là Toán Lý Hóa như VN đâu ạ
Người nước ngoài, hay cụ thể hơn là những nước nói tiếng Anh đi. Bản thân họ đã thành thạo 1 ngôn ngữ mang tầm quốc tế rồi.

Vì thế, việc có thêm 1 ngoại ngữ nó giống như người Việt mình có thêm tận 2 ngoại ngữ. Như vậy việc học của họ sẽ nhẹ đi 1 nửa.

Vì tiếng Việt, ngoài 100tr dân Việt dùng, làm gì còn nước nào dùng nữa đâu.

Velociraptor

Xe tăng
Em thấy cứ biết ngoại ngữ là có cơ hội kiếm được nhiều xiền rồi :). 1/2 chủ hàng ở Móng Cái em biết ngày xưa cũng đi lên từ hướng dẫn viên (tiếng Trung) cho các ông chủ TQ sang VN làm ăn thời mới mở cửa. Giờ toàn đại gia doanh nghiệp trăm tỷ cả rồi. Không bằng đại học nhưng giỏi tiếng Trung :)

bachlamhqhg

Xe buýt

Bây giờ là thời đại hòa nhập toàn cầu rồi mà cụ, sử dụng tiếng anh thêm vào cũng là bình thường thôi cụ, diễn đàn có điều khoản nào cấm tiếng anh đâu cụ? Cụ ko đọc được nhưng nhiều cụ khác đọc hiểu mà. Cụ bắt cụ ấy inbox riêng em thấy là hơi kỳ. Cụ ấy thành đạt, con cáu cụ ấy thành công và cụ ấy chia sẻ những điều đó lên đây là tốt mà, e cũng muốn đọc để định hướng cho con cái sau này. Hằn học quá thì mọi người sẽ nghĩ mình ganh tị với thành công của người khác cụ à.

ExclMan

Xe điện
em quan điểm từ mẫu giáo cho đến hết cấp 1 cứ học và nói tốt tiếng việt đã, nên tôn trọng chữ quốc ngữ trước đã
Em có 3 đứa nhỏ, Ban đầu cũng nghĩ như cụ, cho học hết tiểu học rồi sau đó học tiếng Anh. Sau e thay đổi và bắt đầu dạy cậu lớn lúc lên 8
Con bé thứ 2 em dạy lúc lên 5, con bé thứ 3 đợi lên 4 thì em sẽ dạy.
Nhận thấy rằng, con bé thứ 2 nói tự nhiên hơn, phản ứng tốt hơn và điều đặc biệt là phát âm tốt hơn, trọng âm, nhấn từ trong câu tốt hơn ku lớn rất nhiều.
Ngôn ngữ càng tiếp xúc sớm càng tốt cụ ạ, Ngoại ngữ hay tiếng mẹ để đều phải học và hoàn thiện.

Thực ra khái niệm “giỏi” rất mơ hồ. Bạn con nhà em, Mỹ trắng gốc mà tiếng Anh vẫn viết sai chính tả và ngữ pháp ầm ầm.
Cho nên việc “giỏi” không quan trọng bằng “thành thạo”. Tiếng Anh nó là kỹ năng, giống như lái xe thôi. Lái xe thành thạo là tốt rồi, còn thế nào là giỏi thì khó định nghĩa, chắc chỏ đo được “giỏi” khi có các kỳ thi thôi

bachlamhqhg

Xe buýt
Lúc nhỏ học ngôn ngữ dễ, nhưng học thói hư tật xấu còn dễ hơn cụ ạ :D. Đấy là lý do tại sao em bỏ các suất học trường công điểm để cho con học tư. Học tư môi trường chọn lọc hơn, phụ huynh dễ tương tác với giáo viên và nhà trường hơn, con em nó có nhiều thời gian gần bố mẹ hơn, giao tiếp nhiều với bố mẹ nên bị ảnh hưởng nhân sinh quan sẽ nhiều hơn, dễ uốn nắn hơn, ít bị thói khôn vặt ảnh hưởng hơn. Những cái đó thì 1 2 năm lại không giải quyết được mà phải mất 5 năm 10 năm mới có thành quả. Cả 2 vợ chồng em đều xác định, hết cấp 1 là chúng nó coi mình như người dưng, không còn gắn bó như trước nữa, lúc đó chỉ có bạn bè. Nếu không có nền tốt rất dễ bị ảnh hưởng xấu thế nên giảm bớt công việc làm ăn, tập trung nhiều thời gian hơn cho con.
Cụ lựa chọn rất chuẩn đấy. Con e cũng toàn học trường tư.

Henry 27

Xe tăng
Không đến nỗi thế đâu cụ. Cháu làm bang chủ hội Liên Quân lớp con cháu đấy. Mình chịu khó sát sao tý là được. Cháu còn hỏi nhóc nhà cháu có thích học tư không, bố đầu tư. Nó bảo bọn mấy trường đấy đụt lắm, con không thích :)

Mr.BaoViet

Xe hơi
Cụ inbox hướng dẫn cháu vụ học online được không ạ? Mấy hôm nay thấy các cụ đầu tư cho con cái mà thấy mình sai sai :)
Dạ, cái vụ này em không rành lắm là gấu nhà em đạo diễn à. Hình thức là kết nối với 1 đầu mối người Việt, hoặc biết tiếng Anh như gấu nhà em thì lên thẳng trang web của Trung tâm đăng ký, có thể tự chọn giáo viên như châu Á, châu Âu, buổi học, thời lượng học...đến giờ thì 1 thầy 1 trò ngồi nói chuyện qua máy tính như 2 người bạn. Mục đích là rèn luyện kỹ năng nghe, nói và khi nói chuyện trực tiếp sẽ lộ ra ngay ưu, khuyết điểm của mình như thiếu vốn từ, phát âm chưa chuẩn, thiếu tự tin khi nói chuyện...
Em cho học hình thức này là rút ra kinh nghiệm là mấy năm trước em cho đi du lịch tự túc Singapore, Malay, Thái..cháu nó nghe, hiểu nhưng rụt rè, thiếu tự tin không dám nói chuyện bằng tiếng Anh ạ. Hiệu quả giờ tốt hơn hẳn đấy cụ ạ, cụ tham khảo xem, học phí đâu 80k là 25 phút với giáo viên người Phi, châu Âu đắt hơn và phí theo thời lượng mình học nếu tăng thời gian ạ.

Bây giờ là thời đại hòa nhập toàn cầu rồi mà cụ, sử dụng tiếng anh thêm vào cũng là bình thường thôi cụ, diễn đàn có điều khoản nào cấm tiếng anh đâu cụ? Cụ ko đọc được nhưng nhiều cụ khác đọc hiểu mà. Cụ bắt cụ ấy inbox riêng em thấy là hơi kỳ. Cụ ấy thành đạt, con cáu cụ ấy thành công và cụ ấy chia sẻ những điều đó lên đây là tốt mà, e cũng muốn đọc để định hướng cho con cái sau này. Hằn học quá thì mọi người sẽ nghĩ mình ganh tị với thành công của người khác cụ à.
Viết tiếng Việt cụ ấy cũng viết tắt “ko” với “ak” mà, cũng có viết đúng tiếng Việt chuẩn đâu 😂

Trungten

Xe máy
Trong một bài viết trên diễn đàn, có thể nói chung chung cho mọi người, có thể quote bài người khác để trả lời một cá nhân cụ thể, không cứ là phải inbox cho nhau.
Cụ không thích có quyền bỏ qua, cụ không có quyền bắt em hay ai đó khác ở đây phải ăn nói theo ý cụ, khi người ta không vi phạm quy định gì của diễn đàn. Cụ ra sân dình họp mà ai nói gì cũng phải theo ý cụ à? Cụ to thế cơ à?

Em miễn tiếp chuyện với cụ, em ko có trách nhiệm phải viết theo ý cụ. Cụ đừng quote bài của em nữa và cụ có quyền “bỏ qua” các bài viết của em.
Tất nhiên, em chả thể bắt được cụ.
Thấy cụ tinh vi quá, còn hỏi em dậy con thế nào, làm như cụ văn hóa lắm, làm như mỗi nhà cụ biết dạy con. Văn hóa dùng ngôn ngữ cho đúng chỗ còn hạn chế mà cứ khoe khoang.

Cũng tất nhiên nữa, miễn ko vi phạm quy định diễn đàn, còn xí xố xì xồ hay gâu gâu là quyền cụ. Bẩn mắt, ngứa tai thì em còm vui thế thôi.