[Funland] F1 đầy bất ngờ, em cần sự tư vấn giúp đỡ của các cụ

phongvan6688

Xe máy
Nếu F1 của nhà cụ không hẳn không biết nghĩ! em nghĩ nó có dại gì đâu nó nhắn tin đến tận bố mẹ con bé kia cũng hoàn toàn bt! để cho bố mẹ con bé kia còn giáo dục con! Còn nó đã đánh con bé kia đâu mà cụ đã phải suy nghĩ! Tại sao cụ không gọi nó ra nói chuyện như 2 người đàn ông với nhau? hỏi nó là nhắn tin đến bố mẹ con bé kia với mục đích gì và câu chuyện cụ thể như thế nào? và sau khi nghe thì cụ phân tích đúng sai cho cháu + nói với cháu là nếu em cháu là e gái cũng có 1 thằng nó gửi tin nhắn đến cho bố mẹ như thế thì con nghĩ sao? lúc đó con là anh nó con ra đánh lại thằng cu kia ah? hay bố mẹ chặn để đánh nó! Nên chuyện ntn cái gì bỏ qua được thì con nên bỏ qua vì dù sao cũng là bạn bè cùng lớp và làm gì con cũng phải nghĩ đến bố mẹ, đến em con và hậu quả con phải gánh chịu+ tương lai.......Em nghĩ cụ cứ nói chuyện thẳng thắn với cháu, lắng nghe cháu nói và phân tích! Tính cách con trai thế có cái tốt là nếu cụ uốn nắn đúng thì nó sẽ là người đàn ông thực thụ đó ah! chứ con trai mà nhát thì cũng buồn lắm! cụ phải vui chứ sao phải buồn! cháu cá tính mạnh là tốt!

autocare24/7

Xe tăng
Hồi đi học lớp 7 em oánh mấy thằng cùng lớp tơi bới nhưng giờ mấy thằng lại chơi thân với nhau.
Cụ chủ nên dành thời gian tâm sự và phân tích cho cháu hiểu, việc này nên làm từ từ thôi vì tuổi này nó gấu lắm

xe thủng lốp

Xe container
Hồi đi học lớp 7 em oánh mấy thằng cùng lớp tơi bới nhưng giờ mấy thằng lại chơi thân với nhau.
Cụ chủ nên dành thời gian tâm sự và phân tích cho cháu hiểu, việc này nên làm từ từ thôi vì tuổi này nó gấu lắm
Năm nay cụ học lớp mấy ạ =))

Chỉnh sửa cuối:

jupiterMX

Xe tải
Cụ phải lưu ý xem biểu hiện của cháu: rất ngoan nhưng có nói chuyện nhiều không? có hay giao tiếp không?
Thêm 1 lưu ý nữa là sự biến đổi tâm sinh lý ở giai đoạn 3, 13, 19

NV318

Xe tăng
Lưỡng lự mái vì việc riêng gia đình bản than em chưa bao giờ đưa lên diễn đàn, đắn đo đưa lên rồi lại thôi rồi lại đưa lên. Nhưng thực sự em thấy chưa có ca nào khó thế này và quyết định cuối cùng vẫn đưa lên mong nhận được sự thông cảm và tư vấn tận tình của các cụ, mợ
Việc thế này em có đứa F1 con gái thứ hai của em, đúa đầu con trai năm nay thi đại học ợ. Cháu bình thường rất ngoan và lễ phép. Ở nhà (giò em chỉ giám nói ở nhà thôi) cháu rất hiền và chăm chỉ học tập, trước đến nay chưa bao giờ nhận bất cứ lời chê nào từ cháu, từ khi học lớp 1 đến này lớp 7 chỉ có học sinh giỏi, có năng khiếu vẽ, hát làm văn đặc biệt hay và đã có đến 7 bài văn năm cấp I làm bài mẫu để cho các lớp sau. Rất hòa đồng với các bạn thậm trí chưa ai thấy cháu nói dối, nối bậy bao giờ.
Vậy mà vừa hôm qua em đi làm về Gấu để cả nhà ngủ rồi mới nói chuyện với em là em sững hết cả người mà thực sự bối rỗi ko biết sử lý tình huống này thế nào.
Việc cách đây vài ngày ở lớp cháu có xích mích với một bạn nữ khác, đại khai hai bạn không ưa nhau rồi bạn kia gọi một bạn trai lớp bên cạnh sang để định đánh F1 nhà em. Nhưng chắc cậu này cũng bé nên không áp đảo được (F1 nhà em cao 1,66m nặng 56kg) không những không đánh được còn bị F1 nhà em túm tóc đánh lại. Việc đến đây thì cũng bình thường vì trẻ con va trạm với nhau thì thôi nhưng nó lại không như thế. Em không hiểu lúc đấy thế nào mà F1 phát hiện ra cô bé kia mới là thủ phạm chính thế là lập tức lồng lên đi tìm, cô bé kia sợ quá bỏ trốn, lập tức F1 nhà em nhắn tín bảo chiều ra cổng trường để gập nếu không từ mai cứ gập đâu đánh đây, nghiêm trọng hơn là F1 giám lấy tờ danh bạ điện thoại phụ huynh nhắn tin luôn cho phụ huynh cô bé kia nói “ cô chú không bảo nó xin lỗi cháu thì nghỉ học đi” rồi việc đến cũng phải đến giaó viên gọi phụ huynh lên trường vì gia đình kia sợ quá. Sau khi gập giáo viên thì mới biết F1 nhà em bình thường rất ngoan và lễ phép khi bình thường nhưng chỉ cần ai động chạm đến nó thôi thì lại vô cùng ghê gớm không biết sợ là gì nữa, bắt chấp tất ngay. Nói chung ngoan lễ phép những rất khó kiểm soát.
Em nghe mà nẫu hết cả người chẳng thiết gì nữa, từ tối qua hút hết 4, 5 bao thuốc roài mà đầu óc cứ tối như hũ nút. Thực sự món này em rất kém.
Các cụ có cao kiến gì giúp em có thể giám sát và đình hình lại nhân cách cho cháu với không thì hỏng mất.
Việc thật, người thật mong được sự thông cảm và tư vấn của các cụ.
Em trân trọng nghe tiếp thu và thực hiện.
Em góp ý nhé

Trước tiên cụ cần gần gũi với cháu hơn, nó lớn nhanh hơn cụ vẫn nghĩ. Em cũng bị nhứ thế. Lắm lúc cứ nghĩ bọn nó là đồ trẻ con nhưng những thứ nó nói, nó nghĩ thì k0 phải như thế ( Con em học lớp 6)

Về sự vụ cụ nêu thì em thấy cũng bình thường, cụ đừng quá lo lắng. Cụ nên nói chuyện với cháu một cách bình tĩnh.

Trước tiên cụ phải ủng hộ cháu đã. Nó tự bảo vệ mình đấy chứ, đó là điểm tốt. Chưa tốt ở chỗ là sms cho cả phụ huynh, làm như thế là hỗn, cụ nhẹ nhàng phân tích cho cháu. Em tin chắc bé nhà cụ hiểu và nó k0 phải là đứa hư.

Cụ nên mừng là cháu nó cá tính, sau này chắc chắn sẽ thành tài. Chúc mừng cụ.

kraz255b

Xe điện
Lưỡng lự mái vì việc riêng gia đình bản than em chưa bao giờ đưa lên diễn đàn, đắn đo đưa lên rồi lại thôi rồi lại đưa lên. Nhưng thực sự em thấy chưa có ca nào khó thế này và quyết định cuối cùng vẫn đưa lên mong nhận được sự thông cảm và tư vấn tận tình của các cụ, mợ
Việc thế này em có đứa F1 con gái thứ hai của em, đúa đầu con trai năm nay thi đại học ợ. Cháu bình thường rất ngoan và lễ phép. Ở nhà (giò em chỉ giám nói ở nhà thôi) cháu rất hiền và chăm chỉ học tập, trước đến nay chưa bao giờ nhận bất cứ lời chê nào từ cháu, từ khi học lớp 1 đến này lớp 7 chỉ có học sinh giỏi, có năng khiếu vẽ, hát làm văn đặc biệt hay và đã có đến 7 bài văn năm cấp I làm bài mẫu để cho các lớp sau. Rất hòa đồng với các bạn thậm trí chưa ai thấy cháu nói dối, nối bậy bao giờ.
Vậy mà vừa hôm qua em đi làm về Gấu để cả nhà ngủ rồi mới nói chuyện với em là em sững hết cả người mà thực sự bối rỗi ko biết sử lý tình huống này thế nào.
Việc cách đây vài ngày ở lớp cháu có xích mích với một bạn nữ khác, đại khai hai bạn không ưa nhau rồi bạn kia gọi một bạn trai lớp bên cạnh sang để định đánh F1 nhà em. Nhưng chắc cậu này cũng bé nên không áp đảo được (F1 nhà em cao 1,66m nặng 56kg) không những không đánh được còn bị F1 nhà em túm tóc đánh lại. Việc đến đây thì cũng bình thường vì trẻ con va trạm với nhau thì thôi nhưng nó lại không như thế. Em không hiểu lúc đấy thế nào mà F1 phát hiện ra cô bé kia mới là thủ phạm chính thế là lập tức lồng lên đi tìm, cô bé kia sợ quá bỏ trốn, lập tức F1 nhà em nhắn tín bảo chiều ra cổng trường để gập nếu không từ mai cứ gập đâu đánh đây, nghiêm trọng hơn là F1 giám lấy tờ danh bạ điện thoại phụ huynh nhắn tin luôn cho phụ huynh cô bé kia nói “ cô chú không bảo nó xin lỗi cháu thì nghỉ học đi” rồi việc đến cũng phải đến giaó viên gọi phụ huynh lên trường vì gia đình kia sợ quá. Sau khi gập giáo viên thì mới biết F1 nhà em bình thường rất ngoan và lễ phép khi bình thường nhưng chỉ cần ai động chạm đến nó thôi thì lại vô cùng ghê gớm không biết sợ là gì nữa, bắt chấp tất ngay. Nói chung ngoan lễ phép những rất khó kiểm soát.
Em nghe mà nẫu hết cả người chẳng thiết gì nữa, từ tối qua hút hết 4, 5 bao thuốc roài mà đầu óc cứ tối như hũ nút. Thực sự món này em rất kém.
Các cụ có cao kiến gì giúp em có thể giám sát và đình hình lại nhân cách cho cháu với không thì hỏng mất.
Không có gì phải lo lắng quá thế đâu cụ ạ. Cụ chỉ cần như 1 người bạn, nói chuyện với con tỏ ra hết sức thông cảm với nó là ổn thôi mà. Tuổi này nó đang dở hơi, qua tuổi này là ổn thôi! Các chuyên gia tâm lý của tổng đài 1080 cũng tác dụng lắm đấy!

Rắn Lớn

Xe điện
Em phân tích tình huống dư lày:

Hành động 1: đánh cậu con trai kia

Hành động 2: tìm đánh cô bé kia và nhắn tin cho phụ huynh

Hành động 1: đúng vì nếu ko đánh sẽ bị đánh. Thằng nhok kia chắc cũng loại vớ vỉn, bị con gái sai khiến, lại đi đánh đứa con gái khác là loại bỏ đi, ko thèm chấp!

Hành động 2: đúng nhưng hơi quá đáng!

Lẽ tất nhiên, khi biết kẻ chủ mưu thì phản ứng của con kụ "nhổ cỏ tận gốc" là đúng. Có điều, dọa đánh cô bé đó, nhắn tin cho bố mẹ và đe dọa qua bố mẹ như thế là phản ứng quá mức. Lẽ ra nên tìm cô bé kia, làm rõ thiệt hơn phải trái thì lại dùng cách phản ứng bạo lực. Đó âu cũng là ảnh hưởng của xã hội nhưng kụ đừng quá lo lắng, nếu cụ và gấu phản ứng đúng thì sẽ định hướng được cháu!

Hành động của chúng ta: Đương nhiên kụ phải coi con kụ là đối tác bình đẳng để nói chuyện đàng hoàng:

- Hỏi rõ nguyên nhân mâu thuẫn giữa cháu và cô bé kia để tìm cách phân xử. Cháu cho là cháu đúng nhưng chắc gì đã vậy!;

- Phân tích cho cháu thấy việc tìm đánh cô bé kia là sai! Giả sử cháu bị 1 đứa khác lớn hơn, khỏe hơn bắt nạt thì sao?;

- Phân tích cho cháu thấy việc nhắn tin cho bố mẹ cô bé kia là đúng nhưng nội dung nhắn thì sai. Lẽ ra chỉ cần nói vắn tắt về việc cô bé kia cho người đánh cháu và giờ cô bé kia cần phải xin lỗi là đủ. Việc đe dọa đánh, ko xin lỗi thì đừng đi học nữa là việc đe dọa người khác, nếu cháu bị đứa khác lớn hơn, khỏe hơn tìm đánh và nhắn tin cho bố mẹ (tức là vợ chồng kụ) thì kụ hỏi cháu xem vợ chồng kụ phải làm ntn?

F1 nhà em 5 tuổi, cao 1m2, nặng 24kg. Khi 3,5 tuổi chuyển từ trường tư 8 cháu/lớp sang trường công 46 cháu/lớp. Ban đầu cháu bị các bạn bắt nạt và phản kháng bằng cách đánh tất, đứa nào ngứa mắt là đánh. Em cũng giật mình, phải nắn lại như sau:

1. Không tự nhiên đánh ai vì nếu có người khác tự nhiên đánh mình mình cảm thấy thế nào?

2. Khi bị bạn khác đánh, nếu không đau thì cảnh cáo bạn và mách cô. Nếu đau, tẩn luôn rồi mách cô;

3. Nếu bạn tiếp tục đánh dù ko đau, hoặc mách cô rồi mà cô không xử lý thì được phép tẩn.

Phương châm này tỏ ra khá chuẩn. Em đang tính khoảng 7 tuổi cho cháu đi học võ cho thuần tính!

Accent1110

Xe tăng
Thực sự ở lứa tuổi nay dạy rất khó. Theo e cụ cứ nhẹ nhàng phân tích cho f1 hiểu, chứ làm căng thì lại phản tác dụng

yourdalink

Xe container
Em thấy f1 nhà cụ thế cũng bình thường. Đấy là 1 cô gái cá tính. Cụ nên tìm cách gần gũi con để có cái nhìn cảm thông và 2 bố con hiểu nhau hơn.

Em có con bạn, bình thường thì xinh xắn nữ tính và tất nhiên hơi cá tính (đại loại độc lập tự chủ, bắn thuốc lá) nhưng nhìn chung là ko có gì quá đáng cả (học hành đàng hoàng, công việc ok, ko chơi bời gì quá). Có điều nó có máu nóng, đừng ai động vào nó b-)

Đợt nó đi xe bị 1 bà xồn xồn đâm vào còn chửi, thế là nó quay lại chửi luôn. Xong chồng bà kia (gần nhà) chạy lên nhà nó chửi bới dọa dẫm nhà nó ầm cả xóm. Nó đang trong nhà vác ngay con dao chạy ra, lão kia thấy thế chạy té khói (hi vọng ko phải cụ nào OF) =))

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com
Em nghĩ bác cứ nói chuyện, trao đổi với con theo cách nào dễ gần nhất. VD khi nói chuyện, cũng nói giờ con coi Bố như 1 người anh để chia sẻ, tâm sự mọi chuyện đi, và Bố cũng cùng góp ý, phân tích vấn đề với con theo cách Bố nghĩ, không có chuyện áp đặt ở đây. Dù sao Kinh nghiệm sống của Bố cũng nhiều hơn con, Bố tin có thể cùng con phân tích vấn đề để hiểu rõ mọi chuyện hơn, cũng như Bố con mình hiểu nhau hơn ;)

vnexpat

Xe buýt
Em ngượng mộ F1 nhà cụ đấy, mai sau nó sẽ cứng cáp ko ai bắt nạt đc nó.

xemayfun

Xe hơi
F1 nhà em giờ vẫn đang trong bụng mẹ, nhưng em vẫn vào đây học hỏi cách nuôi dạy con của các cụ

RFJ

Xe tải
Nhìn nơi ở của cụ chủ thớt chắc là cụ cũng là người biết võ, khả năng con gái cụ cũng biết món này.
Nếu con gái cụ học văn hóa giỏi, khả năng võ cũng tốt thì cụ gọi cháu, bảo cháu về đạo đức của người biết võ phải khiêm nhường, nên giúp người khác chứ không nên lấy cái mạnh của võ để uy hiếp bắt nạt kẻ khác. Hồi em học cấp 3 và năm đầu ĐH cũng đánh nhau suốt ngày, papa biết được gọi về nói chuyện thủ thỉ tâm tình cho 2 tối liền, từ đấy em cũng thay đổi hẳn.
Con gái em cũng đang cho đi học Vịnh Xuân, em thấy môn này cũng rất tốt cho sức khỏe và tính cách của cháu sau này.
Đôi lời với cụ.

Viking

Xe điện
Tuổi cụ ạ
Tuổi thôi
Tâm lớp 8-10 ngày xưa ( giờ thì sớm hơn vì chúng nó phát triển sớm )H.S nữ thường mấu hơn và hung hăng hơn.
Nhưng thẳng thẳn mà nói, F1 nhà cụ thế thì cái sự ngoan ngoãn ở nhà của nó cũng là cái đà từ trước đó thôi chứ xủ sự như thế là cũng có dấu hiệu hung bạo rồi, cần đề ý và nói chuyện với con thường xuyên hơn.

Da xong

Xe tăng
Khỏi cần xét ADN - con bé giống hệt tính bố nó :D

Giờ chẳng còn cách nào, hãy dành 1 tháng uống beer quanh quẩn cổng trường để canh me nó thôi.
Mụ này nhe. Bố nó rất hiền chỉ ko ngoan tý thôi.

solailam

Xe tải
F1 nhà e học lớp 6 rồi nhưng nhát quá, em lại thích cá tính đó của F1 nhà cụ, mặc dù e là mợ nhé! ;));));))

Chỉnh sửa cuối:

TL_Vietnam

Xe lăn
Mình nghĩ nó trẻ con nhưng thực sự không như mình nghĩ đâu ah - Con thằng bạn nhà cháu học lớp 9 ở nhà ngoan, vâng dạ lễ phép, đùng 1 cái phát hiện ông con yêu 1 chị hơn 6 tuổi :-& nhắc nhở thì nó cùng con bé kia bỏ nhà ra đi (u) huy động tìm được nó về thì nó oánh tâm lý không nói chuyện với bất cứ ai trong gia đình (potay). Nhờ nhà cháu đến tâm sự với nó thì nó bảo bố mẹ cháu chả hiểu gì về con cái cả rồi nó nhắn tin cho mẹ nó "Bố mẹ hãy nói chuyện nghiêm túc với con, sẽ biết được tất cả những gì cần biết"

Phong Vân

Xe buýt
Con gái cụ chủ thớt gần giống trường hợp cháu em. Và cách giải quyết theo em đã mang lại kết quả rất tốt đó là chủ động tâm sự, phân tích cho cháu hiểu cái đúng - sai của hành động. Định hướng cho cháu cách ứng xử từ giờ về sau. Và cuối cùng là nếu có thể thì hai gia đình cùng nhau gặp mặt để giải quyết tận gốc vấn đề cũng là định hướng cho các cháu 2 bên.
Chúc gia đình cụ chủ Daxong hạnh phúc và mọi chuyện đều được giải quyết êm đẹp hòa thuận.

Libor

Xe điện
Em nghĩ con gái cụ chắc nó hay lang thang OF, đọc nhiều bài của cụ nên nó cũng "chém gió" với các bạn ở lớp bắt chước bố nó tý thôi chứ có rì đâu. :)) Ở tuổi này chúng nó đang phát triển nhưng chưa được toàn diện nên hơi có tý "rau húng" cũng là chuyện thường tình thôi mà, nhẹ nhàng nhắc nhở cháu nó là ổn thôi ạ. :P Em vẫn thấy con gái cụ xử lý thế là oách đấy, nhưng nhắc nó chỉ dọa mồm thôi nhá, chớ có động tay động chân thật thì lại dở.

Chỉnh sửa cuối:

Anh Hùng Xa Lộ

Xe điện
Haiz. ... Thế này thì căng quá nhỉ? Đánh nhau xong rùi thì thui nhưng khoản gọi điện kia thì kinh khủng quá. Bát cập ... :(