[Funland] F1 đầy bất ngờ, em cần sự tư vấn giúp đỡ của các cụ

_MBBG_

Xe điện
ko biết mọi ng sao chứ còn e vẫn bảo với F1 nhà e là,ở lớp và ở trường tuyệt đối ko dc đánh bạn,nhưng đứa nào đánh mình là phải đánh lại ngay nếu ko sẽ thành căn bệnh sợ hãi,nó mới hỏi e có dc cầm gì đó đánh ko bố,e bảo tuyệt đối ko dc chỉ đánh = tay và chân,fát đầu tiên fải đấm thật mạnh vào mắt nó sau đó sút mạnh vào chym rồi vào mách cô.
cụ đừng nên bắt cháu nó fải nín nhịn điều j đó khi bùng nổ nó sẽ nguy hiểm hơn,đại loại cụ cứ dạy cháu ko dc tự ý làm hại ai nhưng tuyệt đối ko để ai hại mình,và chỉ dc phòng vệ chứ ko dc truy sát,cụ cũng nên nhẹ nhàng lên án hành động cu cậu dt đe dọa gia đình ng ta như vậy là ko đáng mặt thằng đàn ông,phải đánh vào lòng sĩ diện thì cháu nó mới giật mình dc cụ ạ,chuyện của F nhà cụ nó ko hoàn toàn sai đâu,e thấy thế.

cwise

Xe container
ko biết mọi ng sao chứ còn e vẫn bảo với F1 nhà e là,ở lớp và ở trường tuyệt đối ko dc đánh bạn,nhưng đứa nào đánh mình là phải đánh lại ngay nếu ko sẽ thành căn bệnh sợ hãi,nó mới hỏi e có dc cầm gì đó đánh ko bố,e bảo tuyệt đối ko dc chỉ đánh = tay và chân,fát đầu tiên fải đấm thật mạnh vào mắt nó sau đó sút mạnh vào chym rồi vào mách cô.
cụ đừng nên bắt cháu nó fải nín nhịn điều j đó khi bùng nổ nó sẽ nguy hiểm hơn,đại loại cụ cứ dạy cháu ko dc tự ý làm hại ai nhưng tuyệt đối ko để ai hại mình,và chỉ dc phòng vệ chứ ko dc truy sát,cụ cũng nên nhẹ nhàng lên án hành động cu cậu dt đe dọa gia đình ng ta như vậy là ko đáng mặt thằng đàn ông,phải đánh vào lòng sĩ diện thì cháu nó mới giật mình dc cụ ạ,chuyện của F nhà cụ nó ko hoàn toàn sai đâu,e thấy thế.
cháu gái bác ạ.

_MBBG_

Xe điện

HuyArt

Xe lăn
Nhà cháu con còn nhỏ, chưa gặp tình huống này bao giờ, tuy nhiên theo ngu ý của cháu cụ nên thực hiện như sau: - Sau khi giải quyết xong đợt khủng hoảng mini này, nhân tiện nghỉ hè, cụ cho cháu đi du lịch đâu đó, trong thời điểm này 2 vợ chồng cụ thường xuyên gần gũi, tìm hiểu tâm tư tình cảm của cháu, lưu ý chuyện yêu đương học trò kiểu trẻ con, ở tuổi này các cháu dễ có nhận thức lệch lạc về giới tính lắm đấy, uốn nắn dần là vừa. - Cháu nó có năng khiếu thơ văn chứng tỏ cháu rất đa cảm, người dễ xúc động + cá tính mạnh + dậy thì sớm thường có tính khí thất thường có hơi hướng cực đoan. Cụ nên chịu khó tìm kiếm những đầu truyện mua về cho cháu, chủ đề lành mạnh phù hợp với lứa tuổi của cháu, cái này thì cụ phải chịu khó chịu khổ tý - Nếu cháu là người hướng ngoại thì có thể cụ đăng ký cho cháu lớp học võ Nhật, đề cao tinh thần thượng võ, giải phóng năng lượng, cụ đừng nghĩ rằng làm thế khác nào nối giáo cho giặc nhưng theo nhà cháu hiệu quả rất tốt đấy Tóm lại có nhiều mẹo, nhưng nhìn chung cụ nên tự tìm kiếm cách nào giúp cháu nó luôn bận bịu học tập, sinh hoạt ngoại khóa, hướng tới những mục tiêu cao hơn khả năng của cháu 1 chút(Đừng căng quá) làm sao để cháu nó cảm thấy ngoài thể hình cao to vượt trội nó còn chững chạc "Người lớn" hơn bạn bè cùng trang lứa, đồng nghĩa cháu nó sẽ có lòng độ lượng hơn với bạn bè Chúc gia đình cụ nhanh chóng vượt qua giai đoạn quá độ khó khăn này nhé

chinhmu

Xe máy
Thực sự em chưa có bất cứ động thái gì và coi như ko biết, vừa là thăm dò thái độ F vừa là chưa có biện pháp hữu hiệu. Đánh thì cần thiết em cũng vụt ngay nhưng chỉ là trước mắt. Em cần sự tư vấn giúp cháu định hình tính cách ko thế này nguy hiểm quá, em thì ko thường xuyên ở nhà
cụ cứ nhẹ nhàng khuyên giải cháu về sau hành động vừa phải có chừng mực thôi, đừng thái quá như lần này là dc, chứ cháu thấy F1 nhà cụ như vậy là có chất thật đấy :> Đúng sai phải trái rõ ràng, thích nhất là không biết cúi đầu hihi

davidhuy

Xe tăng
Cháu nghĩ cụ Đã xong nên để F1 nhà cụ gặp gỡ cháu gái kia có mặt cả cụ và phụ huyenh cháu kia rồi cả 2 ngồi hỏi đầu đuôi sự việc, sau đó 2 bên cùng nhau phân tích để các cháu hiểu nhau và giải quyết dứt điểm ân oán tại đó. Néu có thời gian ngồi phân tích rồi rủ nhau cả 2 GĐ đi ăn bữa, phụ huynh có thêm bạn mới 2 cháu lúc đó hiểu nhau hơn và như vậy cháu nghĩ mọi chuyện sẽ ổn. Khi GĐ đã bạn bè với nhau, 2 cháu sẽ nhanh tróng giải quyết triệt để mọi ân oán, biết đâu mai kia lại là bạn tốt của nhau. Thêm bạn bớt thù mà cụ. Chúc GĐ cụ mau qua đc khó khăn này.
hay, hướng này rất ổn

theanh_vnpt

Xe điện
F1 nhà cụ như này cụ mềm mỏng mà khuyên cháu thôi, làm to chuyện ra k giải quyết đc đâu

thichchoi

Xe buýt
F1 nhà bác cũng same same F1 bé nhà em, học lớp 8, cũng gái đúng là từ năm lớp 6 chúng nó đổi tính nết phát khiếp, bác nên lựa thôi, lúc nó rắn thì mình lại phải mềm nhẹ nhàng, còn lúc nào lựa mà dọa được nó thì lại phải rất cương quyết. Lứa tuổi này đang thay đổi tâm sinh lý, cực kỳ khó chịu, em có 1 cách nữa là nhờ đứa lớn, bé lớn nhà em cũng đang thi ĐH, chúng nó bảo nhau hóa ra lại dễ hơn đấy.

Da xong

Xe tăng
Em vẫn đang tiếp thu ý kiến các cụ đây ạ. Nhiều cụ đưa ra các hướng em thấy rất đáng lưu tâm. Em sẽ tổng hợp lại và cơ bản sẽ theo hướng tình cảm mềm mại nhưng ko kém cương quyết. Em vừa rủ cháu chiều chủ nhật 2 bố con đi chơi rồi nhưng vẫn coi như ko biết gì hết để phút cuối mới bộc lộ.

happyhn

Xe container
QUOTE=Mr.Phan;9315848]Cháu nghĩ cụ Đã xong nên để F1 nhà cụ gặp gỡ cháu gái kia có mặt cả cụ và phụ huyenh cháu kia rồi cả 2 ngồi hỏi đầu đuôi sự việc, sau đó 2 bên cùng nhau phân tích để các cháu hiểu nhau và giải quyết dứt điểm ân oán tại đó. Néu có thời gian ngồi phân tích rồi rủ nhau cả 2 GĐ đi ăn bữa, phụ huynh có thêm bạn mới 2 cháu lúc đó hiểu nhau hơn và như vậy cháu nghĩ mọi chuyện sẽ ổn. Khi GĐ đã bạn bè với nhau, 2 cháu sẽ nhanh tróng giải quyết triệt để mọi ân oán, biết đâu mai kia lại là bạn tốt của nhau. Thêm bạn bớt thù mà cụ. Chúc GĐ cụ mau qua đc khó khăn này.[/QUOTE]
Giờ mới đọc bài của cụ. Em thấy cụ chúy ý mầy vấn đề sau :
- Em thấy chuyện ko to tát gì cả đâu ạ. Cụ chưa sát sao theo cháu nên ngỡ ngàng. Đây cũng là việc hiếm sảy ra nên em nghĩ là hành động bột phát chứ ko phải là 1 tính cách => cụ cứ thanh tâm. Em thường thấy những ng học giỏi văn (khoa học xã hội) thường kiểm soát tình huống rất tốt
- Tuyệt đối ko đánh, tuổi này đang bắt đầu thấy mình ng lớn, cá tính dần lên, cái tôi được coi trọng. Đề cao tình bạn và có thể sẽ quyết liệt nếu thấy ko vừa ý (việc nhắn tin cho phụ huynh bạn là cụ biết rồi đấy). Nên cụ chỉ có thể là bạn mà ko thể chạm tự ái cháu được, nhất là ng cá tính như cháu
- Cụ tìm cách làm ng bạn lớn của cháu, hỏi lý do dẫn đến hành động nhắn tin vào đt của phụ huynh bạn thì cụ sẽ hiểu cháu hơn. Cụ đi được 2/3 quãng đường
- Nếu sự việc đúng như cụ nói, thì nên tìm mọi cách để bạn cháu xin lỗi trong 1 ko khí hữu nghị (các bước theo cụ Phan là em thấy ổn). Làm được việc này cụ được 2 kết quả : 1) giải quyết dứt điểm. Phù ; 2) Cho cháu 1 bài học, đôi khi muốn đạt được mục đích phải biết "cháy", thế là tạo được tính tự tin cho nó. Cụ đừng giật mình vì điều thứ 2 này nhé, chuẩn đấy ạ. Theo em thì cụ nên nói chuyện với cháu trước, rồi gặp gia đình bên kia sau, cuối cùng mới bố trí 2 gia đình gặp mặt là tốt nhất ạ
Kiến thức của em hạn hẹp thế thôi ạ. Chúc cụ nhiều niềm vui những ngày tới. Thân

Chỉnh sửa cuối:

w 650

Xe buýt
Cụ chịu khó gần gũi F1 thêm tí, F1/1 nhà em cũng là con gái và đã qua tuổi này rồi nhưng mệt lắm cụ ạ. Suốt ngày bị mời phụ huynh đến ông bảo vệ trường Hoàn Kiếm còn nhẵn mặt, mấy năm sau vẫn nhớ cơ. Con gái thì dễ thay đổi hơn, cụ chờ đến năm cháu học lớp 9 mà xem, khác hẳn luôn.

roro

Xe tăng
Em thì thêm một phiếu cho cách giải quyết mềm mỏng. Nhớ lại mình hồi xưa cũng thế thôi, bố mẹ nói nhẹ thì nghe ngay, nói nặng có khi bằng mặt nhưng không bằng lòng. Cái tuổi dở dở ương ương này không thể chủ quan được.

trungnh

Xe tăng
Cụ rủ cháu nó đi chơi loanh quanh đâu đấy, ra công viên 2 bố con "tâm sự như 2 thằng đàn ông" xem sao, cụ đừng coi cháu nó là 1 thằng bé con mà coi nó là 1 người đàn ông trưởng thành rồi, trao đổi thẳng thắn có khi lại ổn đấy ạ.

Da xong

Xe tăng
Cụ rủ cháu nó đi chơi loanh quanh đâu đấy, ra công viên 2 bố con "tâm sự như 2 thằng đàn ông" xem sao, cụ đừng coi cháu nó là 1 thằng bé con mà coi nó là 1 người đàn ông trưởng thành rồi, trao đổi thẳng thắn có khi lại ổn đấy ạ.
Dạ cháu gai ạ. Thế mới khổ chứ cụ

volume

Xe tăng
Em thì cũng hóng thôi vì F còn nhỏ cả, nhưng em nghĩ con gái cụ là một cô bé cá tính (gọi dân dã thì là đanh đá), cái này thuộc về bản tính nhiều hơn nên bác phải chấp nhận. Còn vụ việc vừa rồi thực ra không có gì mà cụ phải sầu não nhiều đâu, em nhớ hồi xưa mấy cô bạn cũng ghê gớm mà giờ đây cũng đâu vào đấy cả, lên cấp 3 lại hiền. Vấn đề là cụ phải gần gũi hơn, phải công nhận là đặt mình vào trường hợp của F nhà cụ cũng rất bức xúc chứ, vì vậy không nên nói F nhà cụ là sai hoàn toàn đâu (vì nó sẽ không nghe, không chấp nhận), mà phân tích cách giải quyết vấn đề như vậy là chưa hợp lý, không giải quyết triệt để vấn đề mà chỉ giải tỏa bức xúc của con thôi.
Đại loại thế, nói chung tùy hoàn cảnh nữa cụ ạ #:-s

Babylearn2hack

Xe tải
E cũng bắc ghế ngồi hóng chuyện để học kinh nghiệm từ cụ. F1 nhà e mới 10 tuổi nên cũng ương rồi.

P.s: chắc cụ chủ cao to lắm nên F 1 nhà cụ mới 13 tuổi mà đã khủng như vậy rồi. E dự là nếu cháu nó hết tầm cũng fai đc 1,7m là ít

volume

Xe tăng
=)) cụ không đọc trang 1 à??

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Lưỡng lự mái vì việc riêng gia đình bản than em chưa bao giờ đưa lên diễn đàn, đắn đo đưa lên rồi lại thôi rồi lại đưa lên. Nhưng thực sự em thấy chưa có ca nào khó thế này và quyết định cuối cùng vẫn đưa lên mong nhận được sự thông cảm và tư vấn tận tình của các cụ, mợ
Việc thế này em có đứa F1 con gái thứ hai của em, đúa đầu con trai năm nay thi đại học ợ. Cháu bình thường rất ngoan và lễ phép. Ở nhà (giò em chỉ giám nói ở nhà thôi) cháu rất hiền và chăm chỉ học tập, trước đến nay chưa bao giờ nhận bất cứ lời chê nào từ cháu, từ khi học lớp 1 đến này lớp 7 chỉ có học sinh giỏi, có năng khiếu vẽ, hát làm văn đặc biệt hay và đã có đến 7 bài văn năm cấp I làm bài mẫu để cho các lớp sau. Rất hòa đồng với các bạn thậm trí chưa ai thấy cháu nói dối, nối bậy bao giờ.
Vậy mà vừa hôm qua em đi làm về Gấu để cả nhà ngủ rồi mới nói chuyện với em là em sững hết cả người mà thực sự bối rỗi ko biết sử lý tình huống này thế nào.
Việc cách đây vài ngày ở lớp cháu có xích mích với một bạn nữ khác, đại khai hai bạn không ưa nhau rồi bạn kia gọi một bạn trai lớp bên cạnh sang để định đánh F1 nhà em. Nhưng chắc cậu này cũng bé nên không áp đảo được (F1 nhà em cao 1,66m nặng 56kg) không những không đánh được còn bị F1 nhà em túm tóc đánh lại. Việc đến đây thì cũng bình thường vì trẻ con va trạm với nhau thì thôi nhưng nó lại không như thế. Em không hiểu lúc đấy thế nào mà F1 phát hiện ra cô bé kia mới là thủ phạm chính thế là lập tức lồng lên đi tìm, cô bé kia sợ quá bỏ trốn, lập tức F1 nhà em nhắn tín bảo chiều ra cổng trường để gập nếu không từ mai cứ gập đâu đánh đây, nghiêm trọng hơn là F1 giám lấy tờ danh bạ điện thoại phụ huynh nhắn tin luôn cho phụ huynh cô bé kia nói “ cô chú không bảo nó xin lỗi cháu thì nghỉ học đi” rồi việc đến cũng phải đến giaó viên gọi phụ huynh lên trường vì gia đình kia sợ quá. Sau khi gập giáo viên thì mới biết F1 nhà em bình thường rất ngoan và lễ phép khi bình thường nhưng chỉ cần ai động chạm đến nó thôi thì lại vô cùng ghê gớm không biết sợ là gì nữa, bắt chấp tất ngay. Nói chung ngoan lễ phép những rất khó kiểm soát.
Em nghe mà nẫu hết cả người chẳng thiết gì nữa, từ tối qua hút hết 4, 5 bao thuốc roài mà đầu óc cứ tối như hũ nút. Thực sự món này em rất kém.
Các cụ có cao kiến gì giúp em có thể giám sát và đình hình lại nhân cách cho cháu với không thì hỏng mất.
Việc thật, người thật mong được sự thông cảm và tư vấn của các cụ.
Em trân trọng nghe tiếp thu và thực hiện.
Tốt đấy lão ạ, lão giao nó cho em.
Nói thật với lão, nó không tự nhiên oánh con nhà người ta là tốt rồi. Còn bị oắn thì oắn lại là phẩy, mà đã oắn là phải oắn đến nơi đến chốn. Giờ lão khuyên nó bỏ qua là nó bỏ qua thôi mà.
Sau đó lão trang bị cho nó ít nghề, tăng cường kỹ năng an toàn trong cuộc sống đầy bất trắc này. E được học từ nhỏ: đến nơi lạ không bao giờ ngồi quay lưng ra đường, không bao giờ đi sát vào nhóm người lạ nhìn có vẻ không tử tế, không bao giờ đi thẳng về nhà 1 cách hồn nhiên sau khi có xích mích ngoài đường, không bao giờ tin rằng đứa bị mình bật nó sợ mình thật..v.v..
Nghe có vẻ hơi chán, nhưng không thế không được. Sống trong thời buổi này là phải thế.
E dậy con nhà e thế này:
- bạn đánh con lần 1:
+ nếu bị đau mà bạn định đánh nữa con phải lập tức đánh lại ngay, sau đó mách cô.
+ Nếu không đau hoặc đau ít mà bạn không tiếp tục thì con mách cô, không đánh bạn.
- bạn đánh con lần 2:
+ nếu lần trước đánh không đau, thì con lại đi mách cô.
+ nếu lần trước đánh đau, thì lần này con phải đánh ngay khi bạn mới chuẩn bị đánh con, và đánh đau. Sau đó mách cô.
- bạn đánh con lần 3: Không cần biết nặng hay nhẹ, mà con đã mách cô 2 lần rồi. Con đựoc phép đánh lại, đã đánh phải đau!
- Con không làm đựơc như thế thì đừng mách bố làm gì.
Con em nó thắc mắc: nếu bạn đánh con cả 3 lần mà không đau thì sao phải đánh bạn?
e trả lời nó thế này: "Thứ nhất: đánh đùa thì không sao, nhưng cố tình đánh thì bây gờ bạn yếu hơn con nên con không đau, nhưng sẽ có lúc con bị bạn đánh rất đau. Thứ 2 là, bạn đánh con không đau, nhưng như thế là làm phiền con, không để con được bình đẳng. Mà cô giáo không can thiệp, nên con phải đánh để cảnh cáo bạn, và để cô giáo nhớ ra rằng cô đã quên mất chyện này. Nhưng con nhớ 1 điều là không bao giờ được vô lý gây sự với bạn."
Nó thực hiện đúng luôn. Và từ giữa năm lớp 1 đến giờ không thấy xuất hiện các vết xước, bầm tím do bị bạn đánh nữa. Các bạn ở lớp đều quý, cô giáo cũng quý.
hehe.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
E cũng bắc ghế ngồi hóng chuyện để học kinh nghiệm từ cụ. F1 nhà e mới 10 tuổi nên cũng ương rồi.

P.s: chắc cụ chủ cao to lắm nên F 1 nhà cụ mới 13 tuổi mà đã khủng như vậy rồi. E dự là nếu cháu nó hết tầm cũng fai đc 1,7m là ít
Cháu nó được cái giống tốt, bố nó gần tạ. Nhưng mà mong manh dễ vỡ lắm :))