[Funland] F1 đầy bất ngờ, em cần sự tư vấn giúp đỡ của các cụ

nhatrekhongbo

Xe tải
Tốt đấy lão ạ, lão giao nó cho em.
Nói thật với lão, nó không tự nhiên oánh con nhà người ta là tốt rồi. Còn bị oắn thì oắn lại là phẩy, mà đã oắn là phải oắn đến nơi đến chốn. Giờ lão khuyên nó bỏ qua là nó bỏ qua thôi mà.
Sau đó lão trang bị cho nó ít nghề, tăng cường kỹ năng an toàn trong cuộc sống đầy bất trắc này. E được học từ nhỏ: đến nơi lạ không bao giờ ngồi quay lưng ra đường, không bao giờ đi sát vào nhóm người lạ nhìn có vẻ không tử tế, không bao giờ đi thẳng về nhà 1 cách hồn nhiên sau khi có xích mích ngoài đường, không bao giờ tin rằng đứa bị mình bật nó sợ mình thật..v.v..
Nghe có vẻ hơi chán, nhưng không thế không được. Sống trong thời buổi này là phải thế.
E dậy con nhà e thế này:
- bạn đánh con lần 1:
+ nếu bị đau mà bạn định đánh nữa con phải lập tức đánh lại ngay, sau đó mách cô.
+ Nếu không đau hoặc đau ít mà bạn không tiếp tục thì con mách cô, không đánh bạn.
- bạn đánh con lần 2:
+ nếu lần trước đánh không đau, thì con lại đi mách cô.
+ nếu lần trước đánh đau, thì lần này con phải đánh ngay khi bạn mới chuẩn bị đánh con, và đánh đau. Sau đó mách cô.
- bạn đánh con lần 3: Không cần biết nặng hay nhẹ, mà con đã mách cô 2 lần rồi. Con đựoc phép đánh lại, đã đánh phải đau!
- Con không làm đựơc như thế thì đừng mách bố làm gì.
Con em nó thắc mắc: nếu bạn đánh con cả 3 lần mà không đau thì sao phải đánh bạn?
e trả lời nó thế này: "Thứ nhất: đánh đùa thì không sao, nhưng cố tình đánh thì bây gờ bạn yếu hơn con nên con không đau, nhưng sẽ có lúc con bị bạn đánh rất đau. Thứ 2 là, bạn đánh con không đau, nhưng như thế là làm phiền con, không để con được bình đẳng. Mà cô giáo không can thiệp, nên con phải đánh để cảnh cáo bạn, và để cô giáo nhớ ra rằng cô đã quên mất chyện này. Nhưng con nhớ 1 điều là không bao giờ được vô lý gây sự với bạn."
Nó thực hiện đúng luôn. Và từ giữa năm lớp 1 đến giờ không thấy xuất hiện các vết xước, bầm tím do bị bạn đánh nữa. Các bạn ở lớp đều quý, cô giáo cũng quý.
hehe.
Vod cụ. F1 nhà cháu chưa bị đánh hay đánh bạn bao giờ. Nhưng F1 nhà bà chị thì bị bạn oánh ở lớp, bà ấy bảo thằng bé là không được oánh lại, chỉ mách cô thôi. Nhà cháu thì giống cụ, bảo thằng cháu là phải oánh lại, nhưng không được quá tay. Thế là mọi việc bây giờ cũng ổn với thằng bé.

Da xong

Xe tăng
Em nghĩ con gái cụ chắc nó hay lang thang OF, đọc nhiều bài của cụ nên nó cũng "chém gió" với các bạn ở lớp bắt chước bố nó tý thôi chứ có rì đâu. :)) Ở tuổi này chúng nó đang phát triển nhưng chưa được toàn diện nên hơi có tý "rau húng" cũng là chuyện thường tình thôi mà, nhẹ nhàng nhắc nhở cháu nó là ổn thôi ạ. :P Em vẫn thấy con gái cụ xử lý thế là oách đấy, nhưng nhắc nó chỉ dọa mồm thôi nhá, chớ có động tay động chân thật thì lại dở.
Oách gì chứ thế này là oạch cụ ạ. Thục lòng cái em lo nhất là mình ko kiểm soát được hành vi của cháu và nếu ko có biện pháp hữu hiệu khả năng trở thành côn đồ là rất có thể. Vì vậy ngay khi bộc lộ mình phải sử lý triệt để ngay là đương nhiên. Vấn đề giờ là phương cách nào mà thôi ạ.
Bình thường ở ngoài ko ai nghĩ cháu 13t vì tương đối lớn so với tầm tuổi. Tí về em pot cái ảnh cháu lên có khi các cụ còn bảo em bốc phét vì thế này mà 13t á.

Sprinter 1626

Xe buýt
Cả dòng đục,con mình trong không sống nổi đâu cụ ơi! Tôi thấy cháu cư xử như thế cũng không tệ.

Catcat2707

Xe máy
ôi f1 nhà cụ khủng đấy...và có biểu hiện tâm lý bất bình thường, vì con gái tuổi này bắt đầu thích làm đẹp , e lệ và xấu hổ nữa, duyên dáng chuyển bị làm con gái thực sự mà..Cụ nên dành thời gian tìm hiểu tâm lý và phân tích cho f1 thấy là con gái cần nữ tính thế nào, tìm một vài bạn noi gương như hàng xóm, họ hàng, sách báo để nó bớt tính mạnh mẽ đi..nếu không sau này lớn còn nguy thay cho cả thằng nào lấy được nó...hiii
Em nghe nói có lớp học cho trẻ em ở một số chùa danh tiếng khoảng 10-15 ngày, ở đó các Thầy sẽ thỉnh giảng cho bọn trẻ về Đức, Nhân, Tâm, đạo lý và những bài học làm người, một số trẻ hiếu động đi về rất ngoan, F1 nhà em ngoan nhưng vẫn muốn tham gia vào hè này đấy ợ
Cụ chủ thớt thử đăng ký cho f1 xem sao...
Cụ cứ phân tích theo pháp luật: Sai đúng có pháp luật phân xử, ko được tự ý đánh người.

Da xong

Xe tăng
Đây ạ nhà cháu toàn gọi là "VOI HÉO, đấy là ảnh chụp tháng 8/2011 khi vừa đi trại hè về và đang ở Nha trang. lúc này cháu đang 12 tuổi và đã cao hơn hẳn gấu nhà em rồi

Em giờ chỉ muốn làm sao có thể kiểm soát được hành vi của cháu nhằm khống chế và uốn nắn nó theo đúng quỹ đạo mà thôi.
Em hẹ với cháu chiều tối 2 bô con đi chơi rồi, có gì em sẽ báo cáo các cụ tiếp tục tư vấn cho em không hỏng mất.

dungblhk

Xe buýt
Cụ không nên quá căng thẳng, F1 nhà em cũng tầm tuổi con cụ ( năm nay chuẩn bị vào 10), năm lớp 7, lớp 8 cực kỳ khó chịu luôn nhưng đến năm lớp 9 đâu lại vào đấy. Có thể đứa đầu của cụ là con trai nên cụ chưa quen thôi, tâm sinh lý bọn trẻ nó thay đổi tư trẻ con lên người lớn. Nhưng có điều rất quan trọng là nó bị ảnh hưởng bởi bố mẹ, nếu bố mẹ nóng tính nó cũng rất dễ bị kích động nên cụ phải xem lại mình có vậy không. Tuyệt đối tuổi này không đánh được, phải tôn trọng con và có một điều nữa con gái nếu cụ quan tâm nhiều khi quý bố hơn mẹ và ngược lại. Việc cháu tự vệ là bình thường, nên khuyến khích, con em cũng vậy em bảo cháu: không được tự nhiên gây hấn đánh bạn nhưng phải biết tự vệ nhưng cũng tùy trường hợp nếu thấy vừa sức thì hãng bật lại còn thấy không đc thì nhịn cho nó lành về mách bố, bố sẽ giải quyết. Kinh nghiệm đúc kết của em thế này gặp trí thức nhiều khi phải lưu manh nhưng gặp lưu manh mình phải trí thức. Còn chuyện con gái nhắn tin cho bố mẹ bạn thì cũng đc nhưng nhắc nhở cháu phải chừng mực, tôn trọng người lớn. May cho cụ là gia đình bên kia cũng hiểu chuyện gặp phải đầu gấu thì to chuyện rồi. Chúng ta không nên nhìn sự việc để đánh giá con người, nhiều cụ phê phán này nọ em không ủng hộ, các cụ nghĩ lại khi mình bằng tổi con mình thế nào. Cách dạy con tốt nhất là luôn lắng nghe, tôn trọng và cố gắng làm bạn với con. Nói thì dễ nhưng làm được thì cực kỳ khó vì nhiều khi chúng ta hay áp đặt tao là bố mẹ nói gì chúng mày phải nghe, luôn phải động viên con đừng tiếc lời khen con trẻ. Còn khi con sai lầm phải tìm cách tháo gỡ đừng áp đặt quan điểm của mình cho bọn trẻ, luôn cho con hiểu rằng gia đình , bố mẹ luôn là điểm tựa vững chắc cho con trong mọi trường hợp nhưng không phải vì thế mà con làm sai bố mẹ bảo vệ. Cụ cứ bình tĩnh em nghĩ chưa dến mức hết thuốc chữa đâu

tui102

Xe tăng
Bác ạ, em đọc câu chuyện của bác, quả thật bây giờ làm sao giáo dục được nhân cách cho trẻ mà không làm trẻ bị sock là một vấn đề. Em từng nghe câu chuyện về ông bố kể chuyện cho con gái nghe khi con gái ông bắt một con cá đem về nhà nuôi. Ông bảo rằng con bắt con cá này về thì tối đến mẹ nó sẽ rất lo lắng, mẹ nó sẽ lặn lội đêm hôm để đi tìm con cá con. con cá mẹ sẽ rất buồn, con cá con vì nhớ mẹ mà cungx khóc huhu không chịu ăn cơm mà chết mất. Thế rồi sau một lúc, ông bố thấy đứa con gái 3 tuổi của ông lặng lẽ thả con cá quay trở lại ao..
Em nghĩ bằng những câu chuyện như thế bác sẽ giáo dục lòng thương người và hòa đồng cho bé.
nếu có thể, bác nên cho bé về thăm miền quê khoảng 3-4 ngày, cho bé trực tiếp vui chơi lao động.. Chắc bé sẽ có nhận thức khác về cuộc sống-Sống học tập và lao động Bác à.
Hi vọng bác có tin mừng cho anh em..

T91

Xe container
em hóng để học hỏi các cụ kinh nghiêm nuôi dạy f1 ạ

anhphat

Xe hơi
Cháu nghĩ cụ Đã xong nên để F1 nhà cụ gặp gỡ cháu gái kia có mặt cả cụ và phụ huyenh cháu kia rồi cả 2 ngồi hỏi đầu đuôi sự việc, sau đó 2 bên cùng nhau phân tích để các cháu hiểu nhau và giải quyết dứt điểm ân oán tại đó. Néu có thời gian ngồi phân tích rồi rủ nhau cả 2 GĐ đi ăn bữa, phụ huynh có thêm bạn mới 2 cháu lúc đó hiểu nhau hơn và như vậy cháu nghĩ mọi chuyện sẽ ổn. Khi GĐ đã bạn bè với nhau, 2 cháu sẽ nhanh tróng giải quyết triệt để mọi ân oán, biết đâu mai kia lại là bạn tốt của nhau. Thêm bạn bớt thù mà cụ. Chúc GĐ cụ mau qua đc khó khăn này.
Em cũng cùng ý với cụ, và chúc chủ thớt sớm tìm ra phương án hay!

Kawai

Xe hơi
Website
www.ilovecoco.vn
Em cũng đang mong mỏi dạy được F1 "ngoan ở nhà, ra ngoài không ai bắt nạt được" đây. Nhưng dạy được cháu giải quyết mọi xích mích không phải bằng chân tay, hăm dọa mới được. Em xin lỗi cụ nhưng việc F1 còn nhắn tin cho cả bố mẹ bạn với nội dung như thế thì hơi vô lễ ạ.
Việc uốn nắn F1 thì em thấy việc cụ & gấu nhận thấy mình cần uốn nắn F1 đã quyết định 50% thành công rồi. 50% còn lại là phương thức & sự kiên trì. Phương thức thì em suggest cụ và gấu tìm hiểu những khóa học dạy Teen kiểm soát cảm xúc, tham gia các hoạt động nữ tính chút, hoặc tham khảo các quyển sách giải quyết các xung đột tâm lý tuổi teen gì đó xem. F1 nhà em còn nhỏ quá nên em chưa động đến các vấn đề này. Và trên hết là cụ & gấu phải trò chuyện, lắng nghe, thấu hiểu tâm tư của F1 (vì sao cháu hành động như thế, noi gương ai? bắt chước ai? bố à? em fun tí)trước khi áp dụng một phương thức gì nhé.

Kawai

Xe hơi
Website
www.ilovecoco.vn
http://www.mediafire.com/?716fjhacm7firtp

Em có đoạn voice clip này. Voice clip này có những đoạn nói chuyện giữa người bố & con trong tình huống con đột ngột nói không muốn đi thi đại học. Cụ thử download về và nghe xem có giúp ích gì k0 nhé.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
ôi f1 nhà cụ khủng đấy...và có biểu hiện tâm lý bất bình thường, vì con gái tuổi này bắt đầu thích làm đẹp , e lệ và xấu hổ nữa, duyên dáng chuyển bị làm con gái thực sự mà..Cụ nên dành thời gian tìm hiểu tâm lý và phân tích cho f1 thấy là con gái cần nữ tính thế nào, tìm một vài bạn noi gương như hàng xóm, họ hàng, sách báo để nó bớt tính mạnh mẽ đi..nếu không sau này lớn còn nguy thay cho cả thằng nào lấy được nó...hiii
Em nghe nói có lớp học cho trẻ em ở một số chùa danh tiếng khoảng 10-15 ngày, ở đó các Thầy sẽ thỉnh giảng cho bọn trẻ về Đức, Nhân, Tâm, đạo lý và những bài học làm người, một số trẻ hiếu động đi về rất ngoan, F1 nhà em ngoan nhưng vẫn muốn tham gia vào hè này đấy ợ
Cụ chủ thớt thử đăng ký cho f1 xem sao...

-Lậy kụ, bây giờ k phải lúc dậy con gái phải yểu điệu thục nữ đâu kụ ạ. Cái duyên, cái đảm của con gái k phải ở đó kụ ơi!
-Cái "trọ chùa" đó cả tỉ người mới có vài người cho con vào thôi.

t0xic

Xe buýt
Website
vn.myblog.yahoo.com
Cháu nghĩ cụ Đã xong nên để F1 nhà cụ gặp gỡ cháu gái kia có mặt cả cụ và phụ huyenh cháu kia rồi cả 2 ngồi hỏi đầu đuôi sự việc, sau đó 2 bên cùng nhau phân tích để các cháu hiểu nhau và giải quyết dứt điểm ân oán tại đó. Néu có thời gian ngồi phân tích rồi rủ nhau cả 2 GĐ đi ăn bữa, phụ huynh có thêm bạn mới 2 cháu lúc đó hiểu nhau hơn và như vậy cháu nghĩ mọi chuyện sẽ ổn. Khi GĐ đã bạn bè với nhau, 2 cháu sẽ nhanh tróng giải quyết triệt để mọi ân oán, biết đâu mai kia lại là bạn tốt của nhau. Thêm bạn bớt thù mà cụ. Chúc GĐ cụ mau qua đc khó khăn này.
Theo lý thuyết thì ai cũng nghĩ là làm như thế này, nhưng thực sự bọn trẻ bây giờ miệng nói 1 đằng đầu nghĩ 2 kiểu (đặc biệt là con gái). Gặp gỡ thế này thì ngoài miệng ngoài mặt cháu nó có thể ra vẻ đồng tình, nhưng trong đầu nó nghĩ khác, khó lắm ạ.

giang.socola

Xe tải
Em là một người mẹ có 2 con gái còn nhỏ tuổi...một đứa lớp 1...một đứa 4 tuổi...và em thấy con gái cụ thật là tuyệt...giữa xã hội đảo điên này cần phải có một tính cách như thế...chỉ cần bố mẹ hướng cho con đi đúng đường là ok! Cụ k cần quá căng thẳng...con gái cụ chính là hiện thân của em...và em thấy mình sống tương đối ổn với một tính cách như thế !

LANDCRUISER911

Xe tải
Em thấy nhiều gia đình, cả các Offer trên đây cũng vậy, rất chủ quan về tâm tư tình cảm của F1 nhà mình, cứ thấy cháu về nhà ngoan ngoãn, lễ phép là yên tâm, nhưng thực tình, những ông bố bà mẹ của nhiều đứa trẻ mà báo chí đã đăng về những vụ việc đều ngỡ ngàng khi thấy con mình khác hoàn toàn so với ở nhà. Tuổi trẻ bây giờ khác ngày xưa lắm, các cháu tiếp cận nhiều với thông tin hơn và cũng dễ có những tâm tính khác và học được cách che đậy nó khi ở nhà. Điều quan trọng là gia đình phải quan tâm thực sự, chứ đừng nhìn vẻ bề ngoài là thấy yên tâm.
F1 nhà em chưa lớn từng đó, nhưng mấy đứa em con nhà Dì em đã cho em thấy điều đó.
F1 nhà cụ chưa đến mức bó tay, vẫn còn có thể uốn nắn được. Cụ nên giải thích cặn kẽ, dần dần cho cháu hiểu. Theo phương trâm "nước chẩy đá mòn". Chúc Cụ sớm cảm thấy yên tâm hơn.

cut_kit1910

Xe tải
Đây ạ nhà cháu toàn gọi là "VOI HÉO, đấy là ảnh chụp tháng 8/2011 khi vừa đi trại hè về và đang ở Nha trang. lúc này cháu đang 12 tuổi và đã cao hơn hẳn gấu nhà em rồi

Em giờ chỉ muốn làm sao có thể kiểm soát được hành vi của cháu nhằm khống chế và uốn nắn nó theo đúng quỹ đạo mà thôi.
Em hẹ với cháu chiều tối 2 bô con đi chơi rồi, có gì em sẽ báo cáo các cụ tiếp tục tư vấn cho em không hỏng mất.
Cụ cho chúng e biết thông tin về việc "tâm sự" của cụ và f1 với ah. ^^ thái độ của cháu ra sao?có tích cực k ah?

BK driver

Xe máy
Kụ Done (Da xong) đã giải quyết xong chuyện F1 chưa? Hồi kết dư lào tbao cho anh em còn học KNo tí

Saigon3

Xe tải
Con trai em lúc học lớp 9 cũng bị một bạn gái đánh ^:)^. Em đang làm việc thì có điện thoại của nhà trường bảo cháu có chuyện, gia đình đến trường gấp. Em đến thấy thằng bé một bên mắt sưng vù, kính bị bể. Hỏi kỹ lại thì con bé đang rượt theo một thằng, nó cứu bạn bằng cách giơ chân ra ngáng làm con bé té. Nó quay lại bụp cho một cái 8-|.

Em đón con về, đưa đi khám. Nhà trường buộc con bé đến nhà "nạn nhân" xin lỗi và bồi thường. Em ngồi nói chuyện với cô bé một lúc. Thật ra bạn cũng có lỗi nhưng con đánh bạn như vậy là nặng tay quá. Nhỡ kính đâm vào mắt làm bạn đui luôn thì sao? Hoặc gặp đứa hung dữ hơn bạn nó lén đâm con thì sao v.v. Sau đó thì em gọi cho thầy chủ nhiệm xin tha lỗi cho con bé, cũng không đền bù gì. Sau này hai đứa lại chơi thân với nhau :)).