[Funland] F1 các cụ biết bơi sông hồ không?

phongviet5987

Xe buýt
Thường ở quê các cháu cứ học xong là trốn bố mẹ đi chơi. Đa phần mùa Hè tới rồi rủ nhau đi tắm. Mà tắm ở sông nó khác ở ao hồ cụ ạ, đuối nước sụt cát cái là nguy hiểm tính mạng. Cháu này lao xuống cứu cháu kia là thảm lắm. Cái này năm nào nhà trường ở quê cũng nhắc nhưng ko triệt để được. Bố mẹ bận đi làm nên ko quản lý được. Em ở gần Sông Đà, năm nào cũng vài trường hợp như này. Thương tâm lắm

Leanh65

Xe container
Bản thân em bơi được, đứng nước được nhưng mà bơi ở bể hay ở biển mà ko có kính bơi là cũng toi, em ko thể mở mắt dưới nước được.
Con em thì ra biển mà ko có bố thì cứ ngồi ven bờ nghịch cát, em ko cho xuống nước chỗ xa bờ. Bơi ở bể thì mẹ luôn ngồi trên bờ mắt đảo như rang lạc.
Bọn em dân nông thôn bơi từ bé nhợt người thì nên ,cả đới không biết cái kính bơi là gì.Đi dạy f1 bơi nó bảo bố bơi kiểu gì vậy .Nhưng em không bao giờ mở mắt dưới nước cả,kể cả khi lặn.Bơi toàn thò đầu lên chứ không úp mặt.Cần bơi qua đoạn nào thì quần áo quấn đội trên đầu nếu gần,xa thì bọc vào túi nilon.Ngày xưa thì hai ống quần dài thắt lại úp cạp xuống làm phao,giờ thì làm cái can 30l đeo trên lưng hoặc áo phao.Đi theo tàu ra biển thì biết bơi chỉ để khỏi chìm ,chống trọi chờ người cứu hoặc dạt vào đâu đó chứ không bao giờ xác định bơi vào bờ hay bơi vào tàu, vì gần đến bờ cũng chưa chắc vào được hay sát thành tàu cũng không leo nên được.

Mr.Chem

Xe điện
Cháu nói điều này các bác cùng nghiên cứu về việc bơi.
Cháu là dân vùng biển, biết bơi từ lúc học lớp 6 (là trễ) thông qua mấy thằng bạn, nói là nghịch ngu cũng đúng vì bạn cháu cho đu phao ra xa rồi đạp cháu xuống nước rồi lại vớt. May mắn là cháu còn sống và biết bơi từ khi ấy, mà cháu chỉ biết mỗi 2 kiểu, bơi chó để giúp người nổi và bơi sải.
Bây giờ ra hồ bơi ở Hà Nội cháu toàn thấy mọi người bơi ếch (ngụp rồi nổi rồi ngụp), dạy bơi cũng thấy dậy kiểu này, nói thật là cháu không biết bơi kiểu này dù cũng thử tập và cháu đánh giá không cao khả năng sinh tồn qua kiểu bơi này. Cháu nghĩ bơi kiểu này chỉ phù hợp với hồ bơi, hoặc nơi nào nước lặng, chứ mà ra biển sóng to hoặc sông chảy xiết dễ uống nước. Đấy là suy nghĩ chủ quan của cháu.
Đại học, cháu từng vớt 1 thằng, có tảng đá giữa dòng 2 thằng bơi ra, trước khi bắt đầu đã hỏi thằng bạn Hải Phòng biết bơi không, ok thì 2 thằng bơi, kết quả là nước cuốn nó trôi 5-7m chới với, cháu bơi ra được tảng đá thì lao theo vớt nó, đẩy nó bám vào đá thì mình cũng đứt hơi, trôi cũng 2m thì cũng bám được vào đá rồi bọn trên bờ thò cây kéo vào. Sau khi bình tâm, thì mình thấy mình hơn nó ở cái nhìn thấy vấn đề, nước mặt chảy xiết thì dưới chảy càng xiết nên mình tự chọn cho mình cách bơi sải nổi người để dòng chảy ít tác động vào cơ thể, nó bơi chìm người nên bị cuốn ngay.
Quay về thực tại, hè năm trước cháu dạy F1 (lớp 3) bơi chó, dạy cách hít thở để người nổi rồi cho cu cậu tham gia lớp học bơi ở trường. Sau vài bữa cu cậu về nói bố dạy con bơi xấu, các bạn và thầy bảo không đẹp bằng bơi ếch...cháu cho nghỉ luôn, quan điểm là bơi gì bơi, người nổi là điều kiện đầu tiên.
Vài điều chia sẻ với các cụ.

Leanh65

Xe container
Cụ chuẩn ạ.
Bơi biển em chỉ dám ra đến khi đứng đển cổ là dừng.
Một lần tí chết ở Lăng Cô là bài học nhớ đời (Trên mặt nước thì sóng vẫn nhẹ nhàng oánh vào bờ, nhưng dưới chân thì cát nó hút ra, càng cố càng mệt, càng hoảng).
Đây là cụ mới chỉ biết bơi ở trong hồ bơi.Bọn em ra biển thừa sức bơi ra xa tít rồi vào ,nhưng cũng chỉ đến phao quây hoặc ra ngoài vùng cảnh giới là moto nước họ gọi loa quay vào thôi.Sợ nhất là các bãi nhỏ ngoài đảo có độ dốc lớn và ra xa tý là có dòng chảy rất mạnh khi triều lên hay rút.

VuongPQ

Xe buýt
Em nông thôn thì thấy ngược lại, bọn trẻ thành phố kỹ thuật bơi thì giỏi hơn,nhìn đẹp mắt hơn nhưng cùng vất vào các tình huống bất ngờ ngoài thiên nhiên chắc chết trước.Bọn trẻ nông thôn hay ven biển ngày nào chúng nó cũng trèo lên cây, thành cống, thành xà lan lao xuống sông ,biển bơi ầm ầm.Bọn TP chỉ bơi trong hồ, ra sông,biển bố bảo giám nhảy như bọn kia.
Cái số mà ngày ngày ra sông hồ biển ít lắm cụ, đa phần ù cạc lắm.

Leanh65

Xe container
Cái số mà ngày ngày ra sông hồ biển ít lắm cụ, đa phần ù cạc lắm.
Bọn em dưới Hạ Long cứ chiều chiều các bãi tắm tự phát đông nghịt người ra bơi,tắm cụ ạ, cả dải dài đến km ấy ạ.Ở nông thôn bây giờ sông ngòi bẩn thì đúng là ít thật chứ thời bọn em thì ngày còn tắm hai lần cơ chỉ trừ mùa đông thôi.

vieteuro

Xe container
Em ko rõ các cụ sao chứ em thấy nếu cùng là biết bơi thì trẻ con thành phố bơi giỏi hơn trẻ quê. Bọn ở quê hay bơi chó ngóc đầu lên rất nhanh mỏi, nó hay vừa bơi vừa tắm nên bơi ko dài.
Riêng món chết đuối lại khác, một thằng hoảng loạn nó dìm chết 1-2 thằng bơi tàm tạm là bình thường. Muốn cứu nó mình phải bơi cực giỏi và phải táng cho nó phát cho nó ko giãy nữa mới được.
E ngày xưa cũng suýt kéo theo đôi thằng chết đuối
May có thằng nữa nó to khỏe lao ra cho hết lên bờ

tlgod

Xe buýt
Đã biết bơi thì ở đâu cũng bơi được.

Môn cơ bản đầu tiên e học đó là ... nằm ngửa (bơi ngửa). Nói dại có chìm tàu hay rơi xuống sông thì cứ ... nằm chờ người cứu, ko cần bơi vào bờ :))
bơi ngửa thì cần tĩnh tâm, hít thở nhịp nhàng, chứ trong hoàn cảnh chìm tàu hay rơi xuống sông thì đa phần hoảng loạn, bơi ngửa thế nào được cụ, chưa kể sóng, nước...mạnh đập vào mặt mũi nữa.

Cái e thấy quan trọng phải biết bơi đứng, như kiểu swim eggbeater thế này. E bơi ếch tàm tạm, hè này chắc cố gắng học bơi đứng kiểu này nữa cho yên tâm.

Violong

Xe tăng
Môn bơi này em cũng có tí kinh nghiệm, sức em có thể bơi liên tục trên dưới 2km không nghỉ trong môi trường bể bơi, đã từng bơi sông hồ biển. Nói chung tự đánh giá là không kém.

Em đã 3 lần tới giới hạn tuyệt vọng phải đốt hết sức để sống sót: lần thứ nhất là gặp dòng ngược gió ở hồ Đại Lải, lần thứ hai cũng dòng ngược ở biển Đà Nẵng khi hợp sức cứu một con bé với 2 người nữa, lần thứ 3 cứu một thằng bé bị nước cuốn ở cửa sông Nhật Lệ bị nó quặp tí toi cả 2 khi cách bờ có khoảng 10m mà sức nước quá mạnh không vào nổi.

Thống kê thế để nói lên thiên nhiên có sức mạnh không thể coi thường, không thể thiếu cẩn thận khi phải đối mặt, sơ xểnh là trả giá ngay.

Bây giờ e hay F1 mà đi bơi là phải full set đồ: kính bơi, áo chống lạnh, nếu bơi biển hay sông là phải kéo theo bóng bơi.

Một thực tế là trẻ ở TP tập bơi bể nước có clo nên phải đeo kính bơi. Tháo kính bơi là bó tay, openwater ko được trải nghiệm!

Có cụ nào cho F1 tập bơi ở sông hồ ko?

https://m.vietnamnet.vn/vn/thoi-su/hoc-sinh-chet-duoi-o-hoa-binh-tham-canh-8-hoc-sinh-duoi-nuoc-thuong-tam-tren-song-da-515220.html

ducvt8x

Xe tăng
e chả thấy bổ béo j cái trò bơi sông hồ, hồi bé e cũng bơi sông mà h nghĩ lại đúng ngu, có mà người nhái ra sông hồ gặp xoáy hay chuột rút thì cũng lên nóc tủ hết, hội bơi sông ngày bé có đứa bơi lượt đi lượt về sông hồng như cơm bữa nhưng sau cũng nằm lại sông, bơi cả nghìn lần chỉ 1 lần sơ sảy là đi, nên e nghĩ không nên khuyến khích bọn trẻ tắm sông tắm hồ! e giờ bơi biển cũng kéo theo cái phao cho chắc :))

HoaDai

Xe buýt
Hồi trẻ trâu, cứ tự bơi, còn cởi quần áo ra 1 tay cầm quần áo dơ cao bơi qua sông lại mặc vào. hè hè

thinhduybao

Xe điện
F1 nhà em cho học bơi bể từ năm 5 tuôi. Năm nay 10 tuổi, mùa hè,buổi sáng bơi thể thao nó cầy 1500m cả sải và ếch. Xong em vẫn bắt bỏ kính bơi sinh tồn 15 đến 20 p mới cho nghỉ. Đi biển luôn có người lớn kèm . Nhưng em vẫn dậy cháu là không bao giờ ra sông hồ bơi, môi trường đấy đầy rủi ro với trẻ em.

Acient.cutkit

Xe tăng
Ngộ nhỉ, biết bơi thì chổ nào chẳng bơi được Cụ?
Nó thành phản xạ tự nhiên rồi mà.
Bơi hồ ra sông hay biển lần đầu thì chưa quen thôi chứ vẫn bơi bình thường.
Có khi còn dễ bơi hơn.:))
Em nhớ hồi đầu ra sông hồ bơi. Dịp cả hội cắ trại đêm ở Đồng Mô.
Kih kinh là, kiểu hồi trẻ cứ nghĩ con gì dưới hồ nó thò lên cắn ku lôi xuống :))
Ra sông bé thì ko sợ, sông Hồng xoáy ko có kinh nghiệm tốt nhất ko bơi trừ bất đắc dĩ. Biển thì phải lò dò thăm nước đã mới bơi. Mặc dù tầm 1km nuớcs lặng e bơi nhẹ.

RedAnt

Xe tải
Cứu người đuối nước rất nguy hiểm, họ ôm chặt mình không cựa quậy được. Khi bị như vậy mình phải lặn xuống. Họ sẽ tự bỏ mình ra rồi tìm cách cứu họ sau

F_175.46

Xe tăng
Cứu người đuối nước rất nguy hiểm, họ ôm chặt mình không cựa quậy được. Khi bị như vậy mình phải lặn xuống. Họ sẽ tự bỏ mình ra rồi tìm cách cứu họ sau
Em được dạy là đạp mạnh vào người họ ra không rất dễ bị họ ôm chặt sẽ rất vướng chân, vướng tay mình :)

hải đh

Xe tải
f1 nhà 7 tuổi,cho đi học bơi thì ko chịu hợp tác,em cho đi bơi toàn đeo phao tay rồi lôi ra chỗ sâu.ku cậu tự bơi vào,1 lần chưakipjp đeo phao tay hắn nhảy ùm xuống bể người lớn,từ hôm đấy phát hiện ra hắn biết bơi chó từ bao giờ rồi

thungkhe

Xe điện
Hồi bé lớp E có thằng nó làm tướng trong lớp. Nó to khỏe nên Em ko ăn được. Nên Em phải rủ xuống nước tỉ thí. Ngày bé chơi trò dìm nhau dưới nước là bình thường. Kết quả là Em dìm Nó uống nước oàm oạp. Lập tức Em được tăng level ngang Nó, sai bảo thằng nào trong lớp cũng được. :D

Một thực tế là trẻ ở TP tập bơi bể nước có clo nên phải đeo kính bơi. Tháo kính bơi là bó tay, openwater ko được trải nghiệm!

Có cụ nào cho F1 tập bơi ở sông hồ ko?

https://m.vietnamnet.vn/vn/thoi-su/hoc-sinh-chet-duoi-o-hoa-binh-tham-canh-8-hoc-sinh-duoi-nuoc-thuong-tam-tren-song-da-515220.html
Giáo dục các cháu tránh xa ao hồ là an toàn nhất. Người lớn bơi giỏi còn ngỏm nữa là các cháu.

Đã biết bơi thì ở đâu cũng bơi được.

Môn cơ bản đầu tiên e học đó là ... nằm ngửa (bơi ngửa). Nói dại có chìm tàu hay rơi xuống sông thì cứ ... nằm chờ người cứu, ko cần bơi vào bờ :))
Gặp xoáy nước nó nhấn chìm cả con trâu đấy cụ ạ.