[Funland] F1 các cụ biết bơi sông hồ không?

Taihoatu

Xe lăn
con em nó ra bể vầy nước từ 3 tuổi, đến 4 tuổi thì học bơi, dĩ nhiên tầm đó nó chưa đủ lực chân tay để bơi, nhưng để nó quen và dạn nước. hè đó nó chưa bơi mà chỉ đeo phao đạp chân, nghỉ đông sang hè năm sau thì học lại độ 5 buổi là nó bơi được. thấy các hlv nó dạy bơi nửa buổi, dạy đứng nước nửa buổi....
bơi ở hồ, sông rất nguy hiểm vì dòng nước, hố xoáy hay hố bùn, dòng lạnh, nên tốt nhất là không để trẻ xuống nước, dạy nó tránh xa những nguy cơ đó. Biết bơi là để tăng tối đa sinh cơ, thời gian để tự cứu hay chờ cứu, chứ ko phải cứ biết bơi là ko chết đuối.
Cụ chuẩn ạ.
Bơi biển em chỉ dám ra đến khi đứng đển cổ là dừng.
Một lần tí chết ở Lăng Cô là bài học nhớ đời (Trên mặt nước thì sóng vẫn nhẹ nhàng oánh vào bờ, nhưng dưới chân thì cát nó hút ra, càng cố càng mệt, càng hoảng).

L.C.D

Xe container
Mở một lúc quen thôi cụ, căn bản đa số bể bẩn lắm hoá chất, biển thì xót mắt nên em cũng dùng kính cho lành :)
Em là mợ, em hạn chế bơi ở bể vì mỗi lần bơi xong da và tóc bị xấu đi rõ rệt. Thực chất là mình bơi trong hóa chất mà.
Hè này em muốn tìm bể bơi trong hotel nào sạch sẽ chút. Các cụ mợ có địa điểm nà ok thì mách em với.

ruby_eagle

Xe điện
Bơi bể với bơi sông nó khác nhau nhiều lắm, chưa kể độ sâu còn có xoáy nước, đá nhọn, thuỷ triều...

Civic to Merc.

Xe container
Em năm học lớp 11 tuổi trẻ trâu cũng bơi rất tốt, nhảy cừ nước mặn độ cao mặt cừ xuống mặt nước tầm 5-7m khi xuống dưới sâu nước lạnh buốt đầu luôn, lên mặt nước ù tai kinh khủng, thế mà có lần em và 2 thằng nữa gần bị chết đuối vì bơi ra tàu biển cách bờ 200m nhưng khi tàu di chuyển chở hàng thì mình cần bơi vào bờ mà 3 thằng không thể bơi vào bờ được bởi lúc đó nước chảy mạnh sóng gió thổi ngược từ bờ thổi ra, bình thường bơi tầm 5-10p vào bờ nhưng phải bơi chéo so với bờ để lựa bơi vào, nước thì cực mặn xung quanh là con sứa hoa trôi bám vào người ngứa kinh người vì khi đó chỉ cần ngừng đạp chân là bị trôi xa bờ hơn và càng nguy hiểm, 3 thằng bảo nhau bình tĩnh và giữ sức bơi chéo ngược sóng -gió để vào bờ khi lên đến bờ thì cách điểm xuất phát là rất xa bởi vì phải bơi chéo chứ không thể bơi ngược sóng và gió được lên quãng đường bơi vào bờ càng xa và thời gian cực lâu. nói chung là nếu không tỉnh táo và sử dụng sức hợp lý là rễ bị chìm ngay, lúc đó việc có người khác có đến cứu cũng chưa thể kịp được cho lên việc các ông bơi có thêm cái can 5-10 lit cũng là điều lên có để phòng chuột rút hoặc gặp tình huống cần giúp mình hay giúp người khác. em thấy F1 lên cho học bơi là rất tốt, nếu học được ở nơi có nước mặn càng tốt hơn vì bơi ở nước mặn vừa khử trùng tốt vừa tạo độ khó cho các con hơn.
Đấy, cụ trải qua rồi mới hiểu. Khi đó chỉ cần hoảng loạn hay tuyệt vọng là chỉ vài phút sau sẽ mất sức và chìm thôi. Dưới nước mà có sóng, xoáy hay dòng chảy đều nguy hiểm bội lần so với mặt nước bể hay ao hồ.

Cafefun

Một sản phẩm của Otofun
Em ngày xưa ở miền núi, lại chả có ao hồ gì nên ko biết bơi. Nhiều khi đi biển cũng chỉ là xuống vầy nước. Sau ức chế quá quyết tâm dành chút thời gian đi học bơi ếch và bơi sải. Bơi bể thì ổn, nhưng ra biển thì nhiều lúc cũng đuối thật.

thanhlt1979

Xe tải
Bơi của các cháu ở thành phố bây giờ chủ yếu là bơi ếch, bơi sải... động tác chuẩn, đẹp nhưng nhiều cháu không có kính bơi là không bơi được và nếu ra sông, hồ vẫn có thể bị nạn----> Bơi ở thành phố chủ yếu là thể thao, không phải mục tiêu chính là sinh tồn. Trong khi đó, bơi ở nông thôn (chủ yếu là sông, mương) có thể bơi không được chuẩn nhưng có thể xử lý tình huống bất ngờ tốt hơn.
Nói lan man 1 chút, nghĩ lại hồi nhỏ bọn em toàn chơi dại. Ngoài bơi còn thách nhau lặn qua gầm xà lan. Một lần em lặn qua gầm nhưng do ước lượng không đúng nên định ngoi lên vẫn mà ở gầm xà lan, thế là phát hoảng, mất ngay phương hướng. Lại phải lặn tiếp sâu xuống, rồi mới thoát ra được. Lên bờ, thoát chết mặt tái mét, đi về nhà luôn, không dám nói với bạn bè và người lớn.
Cụ lặn xà lan chứng tỏ cụ dân biển, em cũng dân biển và em biết xà lan bề rộng và dài nó thế nào, sợ nhất những quả thi lặn xà lan đó vì thực tế các ông lặn cần lặn định hướng qua chiều ngang xà lan nhưng lại lấy hướng lặn sai lên lại lặn theo chiều dọc tàu và hậu quả là khi hết hơi ngoi lên mặt nước để thở nhưng là vẫn bị dưới gầm xà lan mà cái nhục là xà lan đáy nó rất rộng và phẳng chứ không như tàu biển đáy nó vát đáy nhiều hơn, chính những tình huống đó lên việc lấy định hướng sai mà nhiều người đã không còn đủ sức để lặn tiếp hơi nữa thoát khỏi được đáy xà lan, nói chung nguy hiểm khi chơi trò này cụ nhỉ.

Đấy, cụ trải qua rồi mới hiểu. Khi đó chỉ cần hoảng loạn hay tuyệt vọng là chỉ vài phút sau sẽ mất sức và chìm thôi. Dưới nước mà có sóng, xoáy hay dòng chảy đều nguy hiểm bội lần so với mặt nước bể hay ao hồ.
có trực tiếp uống nước mặn mới thấy nó mặn và chát như thế nào, lên kể cả việc cứu người ở nước mặn và nước ngọt cũng khác nhau và cần có kinh nghiệm, nói chung khi cứu người tốt nhất là nặn xuống rồi sốc nách người cần cứu, chứ cứ để họ giã gạo rồi nhấn đầu mình thì có khi chết cùng là chuyện dễ bị, nó còn kháng cự cứ tát mạnh cho nó đau và bình tĩnh chứ không rất khó cứu người. nói chung đối với nước biển và bơi lội cần có chút kinh nghiệm cho bản thân để tự giúp mình và mọi người khi cần.

hotgun123

Xe máy
chưa có f1 mà tự hào nhất về bản thân là lớp 9 đi bể bơi cứ đứng nhìn bno tập rồi mình tự bơi đc ạ :D giờ chỉ có bơi bướm chắc phải học mới bơi đc :))))

Musketeer

Xe buýt
Cụ chuẩn . Bơi và biết động tác bơi chỉ nên coi là 1 môn thể thao rèn luyện sức khỏe. Còn để có thể sinh tồn thì phải biết những món mà Cụ kể trên , đặc biệt là làm quen nước để không bị hoảng loạn khi có tình huống bất ngờ.
Thói quen của em từ hồi xưa đi phượt là lúc nào đi bơi cũng mang theo 1 cuộn dây thừng nhỏ, cho dù em cũng tạm coi là biết bơi
Em bắt F1 là bơi rồi phải lặn được ngang bể, dọc bể thì dài quá nó chưa đủ sức, phải lặn được xuống đáy 1m6, phải nín thở lâu dưới nước, thi thoảng phải tập nằm dưới đáy nước. Ở HN có mấy bể nước muối cụ ạ, rèn luyện vụ xuống nước không có kính khá tốt. Nhưng quan trọng nhất là không được cuống thì khá là khó vì nhiều lúc chính em cũng cuống :))

Musketeer

Xe buýt
Em là mợ, em hạn chế bơi ở bể vì mỗi lần bơi xong da và tóc bị xấu đi rõ rệt. Thực chất là mình bơi trong hóa chất mà.
Hè này em muốn tìm bể bơi trong hotel nào sạch sẽ chút. Các cụ mợ có địa điểm nà ok thì mách em với.
Nếu mợ sợ bể clo thì tìm mấy chỗ bể nước mặn ấy, một số chỗ hơi đắt, nhưng ổn,
Nếu gần Bờ Hồ thì có Nhà khách Bộ Quốc phòng có bể nước mặn, 2 bể nhưng ngoài trời, mợ đi thì nhớ chuẩn bị áo dài tay hoặc cả bộ áo liền quần cho đỡ đen da, cái bể dưới sâu gần 2m5, tập lặn tốt, nên dùng kính phản quang chống UV.
Bể Đặng Tiến Đông phía sau gò Đống Đa cũng nước mặn, bể trong nhà 25mx20m, sâu cỡ 1m7-1m8, bể này nhược điểm hơi tối, họ dùng ít đèn, nên kính trong chứ đừng dùng kính phản quang chống UV vì sẽ tối om.
Em đang khám phá dần dần các bể khác trong Hà Nội, chủ yếu tìm bể nước mặn gần nhà.

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều hôm mặn quá cũng rát hết mắt Cụ ah.
Hôm bữa E ra bơi, gặp 1 anh giai với bộ đồ bơi chuyên nghiệp như cá da trơn, kính mũ đầy đủ như Ian Thorpe, E thì có mỗi cái quần đùi xoăn tít nên khởi động cũng phải gượng gạo ko là lòi xăm. A ta thấy E ra khơi cũng lao theo biểu diễn. Em cứ đủng đỉnh trườn sấp ra phao giới hạn, thấy A ta được quãng đã quay vào.
Nói về kỹ năng dưới nước thì quan trọng nhất là điều tiết được nhịp thở, lúc nào mệt thì biết hạn chế tối đa cử động và thở sâu, vài nhịp hít sâu là đỡ mệt ngay.
Ngày bé thần tượng ông Bố là lính thủy ở cả ngày dưới nước nên E luyện mãi cũng đạt cảnh giới đó rồi.
Chúc mừng bác đã biết bơi.
Tôi thì mới nổi được thôi, và cả nhà cũng vậy.
Như thế, đi biển là yên tâm dồi.

Còn nói dại mồm, cách bờ độ 10 miles (mức không nhìn thấy bờ), mà ko có thuyền nó kéo lên, thì chúng ta chỉ còn mỗi việc viết di chúc và hiến tạng.

poorcar

Xe điện
Một thực tế là trẻ ở TP tập bơi bể nước có clo nên phải đeo kính bơi. Tháo kính bơi là bó tay, openwater ko được trải nghiệm!

Có cụ nào cho F1 tập bơi ở sông hồ ko?

https://m.vietnamnet.vn/vn/thoi-su/hoc-sinh-chet-duoi-o-hoa-binh-tham-canh-8-hoc-sinh-duoi-nuoc-thuong-tam-tren-song-da-515220.html
F1 nhà em thì bơi cả biển rồi, còn F2 thì em vẫn cho tập bơi hàng ngày ở bể!

pisces_hn

Xe container
Cái này gọi là bơi phủi.
Bơi không cần dùng kính và đầu luôn ngẩng trên mặt nước. Chứ như nước sông Tô Lịch mà úp mặt xuống bơi thì chết.
ở cônh viên Thống Nhất em vẫn gặp người bơi ếch từ bờ nọ sang bờ kia.

L.C.D

Xe container
Nếu mợ sợ bể clo thì tìm mấy chỗ bể nước mặn ấy, một số chỗ hơi đắt, nhưng ổn,
Nếu gần Bờ Hồ thì có Nhà khách Bộ Quốc phòng có bể nước mặn, 2 bể nhưng ngoài trời, mợ đi thì nhớ chuẩn bị áo dài tay hoặc cả bộ áo liền quần cho đỡ đen da, cái bể dưới sâu gần 2m5, tập lặn tốt, nên dùng kính phản quang chống UV.
Bể Đặng Tiến Đông phía sau gò Đống Đa cũng nước mặn, bể trong nhà 25mx20m, sâu cỡ 1m7-1m8, bể này nhược điểm hơi tối, họ dùng ít đèn, nên kính trong chứ đừng dùng kính phản quang chống UV vì sẽ tối om.
Em đang khám phá dần dần các bể khác trong Hà Nội, chủ yếu tìm bể nước mặn gần nhà.
Nhà em ở Đặng Tiến Đông đây, có cái bể bơi 4 mùa bẩn kinh hoàng (cạnh siêu thị Minh Hoa). Có phải cụ đang nói tới bể đó ko ạ?

pisces_hn

Xe container
Trẻ học bơi đúng cách thì chẳng bao giờ bị chuột rút cả đứa bé 4 5 tuổi có thể bơi hết chiều dài bể bơi dễ dàng nếu học đúng cách. Ở thành phố thì đi bơi hơi đắt tí nhưng lợi ích về sức khỏe không đo được bằng tiền. Môn thể thao này tốt giảm thời gian tiếp xúc tivi điện thoại.

Leanh65

Xe container
Em ko rõ các cụ sao chứ em thấy nếu cùng là biết bơi thì trẻ con thành phố bơi giỏi hơn trẻ quê. Bọn ở quê hay bơi chó ngóc đầu lên rất nhanh mỏi, nó hay vừa bơi vừa tắm nên bơi ko dài.
Riêng món chết đuối lại khác, một thằng hoảng loạn nó dìm chết 1-2 thằng bơi tàm tạm là bình thường. Muốn cứu nó mình phải bơi cực giỏi và phải táng cho nó phát cho nó ko giãy nữa mới được.
Em nông thôn thì thấy ngược lại, bọn trẻ thành phố kỹ thuật bơi thì giỏi hơn,nhìn đẹp mắt hơn nhưng cùng vất vào các tình huống bất ngờ ngoài thiên nhiên chắc chết trước.Bọn trẻ nông thôn hay ven biển ngày nào chúng nó cũng trèo lên cây, thành cống, thành xà lan lao xuống sông ,biển bơi ầm ầm.Bọn TP chỉ bơi trong hồ, ra sông,biển bố bảo giám nhảy như bọn kia.

Leanh65

Xe container
Đứa đầu nhà em học phổ thông ở Đức, ngay từ lớp 1 nó đã mang cái chứng chỉ "Bơi được 50m" về nhà.
Bây giờ nó đi làm rồi, thỉnh thoảng còn đưa em nó đi biển, nhưng em cũng chẳng tin là nó có thể bơi thạo ở sông
Suy nghĩ cứ bơi được ở bể bơi là bơi được ở ngoài tự nhiên thì chưa đúng.
Nước trong bể bơi phẳng lặng, rất lành, đáy bể bơi có sâu cũng đồng đều.
Ra ngoài tự nhiên, kể cả xuống 1 cái ao nước phẳng lặng, nhưng dưới nước vẫn có nhiều rủi ro, ví dụ đơn giản nhất là những thứ họ dùng để chống câu, đánh lưới trộm.
Còn sông, suối, biển,... lại cực khác.
Biết bơi rồi còn phải biết nhìn để đánh giá mức độ nguy hiểm, cách phản ứng khi gặp tình huống bất ngờ.
Hôm vừa rồi ở bãi biển Hải Thịnh, cả nhóm có cả các F1.
Biển sóng nhẹ, thuỷ triều thấp, bãi cát ra tận trăm mét nhô lên mức nước chỉ tới đầu gối, có vẻ rất yên bình. Nhiều đứa tí nhau được bế ra tận doi cát để đùa nghịch.
Tụi F1 nhiều đứa cũng biết bơi.
Tụi em lũ đàn ông kéo nhau ra xa, vì trong bờ nước quá nông.
Nhưng chợt có đứa hét toáng lên ở phía gần bờ tụi em phi vào, 1 đứa đang trôi ngay sát bờ.
Em phải hét để chạy trên doi cát chặn đầu, rồi đón được nó.
Lúc đó mới nhận ra, sát bờ có dòng nước chảy ngang thoát ra từ sóng đánh vào. Chỗ đó không quá sâu, chỉ hơi ngập quá bụng thằng cu con kia, nhưng nước chảy khá siết. Bố nó bảo nó bơi khá tốt!
Do không đề phòng, vì phía ngoài xa hợn nước nông, phẳng lặng, tụi bé hơn vẫn đang đùa nghịch, nó định vào bờ và bất ngờ gặp dòng nước siết thành ra hoảng loạn,... Lúc đó nó cũng chẳng cần bơi mà cứ đứng im hoăc bước chậm thì cái dòng nước ấy chưa đủ mạnh để làm nó ngã. Mà kể cả có bị xô ngã rồi, mà nó bình tĩnh vẫn đứng dậy lại được!!!
Bãi biển Quan Lạn ở QN là đặc trưng nhất của kiểu nước chảy ngang này.Bãi phẳng,nước nông ra rất xa nhưng sóng ngoài khơi đánh vào rất mạnh cao 1-1.5 m xô vào bãi cát và rẽ ra hai bên bãi là hai mỏm núi nhô ra tạo thành dòng cuốn ngược ra biển sâu như sừng trâu cực kỳ nguy hiểm.Dân có kinh nghiệm như bọn em nhìn địa thế và hướng sóng chỉ tắm chính giữa bãi chứ không bao giờ tắm về hai phía đầu cuối bãi như các bãi biển khác.

Camontinhyeu

Xe điện
Trẻ ở nông thôn bây giờ tỷ lệ ko biết bơi cao hơn trẻ thành phố. 30 năm trước thì ngược lại

dangdixemay

[Tịch thu bằng lái]
Nghĩ lại hồi trẻ trâu giờ vẫn sợ. Trưa nắng trốn nhà đi bơi biết bao lần sém chết. Uống cả chục lít nc mới bơi đc.