[Funland] F1 các cụ biết bơi sông hồ không?

em ở quê từ nhỏ gần sông luôn nhưng bố mẹ ko cho ra tắm nên cũng ko biết bơi sông hồ các cụ à, chỉ biết bơi ếch ở bể bơi thôi :))

Dan du an

Xe ba gác
Tập nhiều nó quen, trước cháu chỉ lặn được độ 5m là trồi lên, giờ lặn được hơn 10m rồi.

Dan du an

Xe ba gác
Nhiều cụ bơi sông như rái cá, nhưng cụ nào cũng phải buộc theo cái can 10lit.
Chứng tỏ bơi sông bơi biển không hề đơn giản.
Chủ yếu là sợ chuột rút, căng cơ.

printer05

Xe điện
Bơi bể bơi và ra sông hồ khác nhau hoàn toàn, vì thế đuối nước hầu hết là người biết bơi.
Những người biết bơi nửa mùa mới dễ tèo cụ ạ, vì chủ quan nghĩ mình bơi được nhưng thật ra chả ăn thua gì. Biết bơi thật sự và không biết bơi (cùng với sợ nước) thì đỡ hơn.

Các cụ đi bơi biển thì biết rồi, có những biển mà bờ của nó rất dốc dẫn đến sau khi sóng đánh vào bờ thì rút ra rất mạnh, em đã chứng kiến vài trường hợp bị nước rút ra kéo theo người ra xa bờ kể cả biết bơi mà không bình tĩnh cũng khốn đốn như thường.

bai

Xe điện
Chủ yếu là sợ chuột rút, căng cơ.
E không biết bơi sông, chỉ loanh quanh trong bể. Em nghĩ chuột rút căng cơ thì cần khởi động thật kỹ là hạn chế gần như hết. Luồng lạch, hố sâu, xoáy bất ngờ mới là vấn đề chính mà các cụ bơi sông phải đề phòng.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Bơi sông, suối phải thuận theo chiều nước chảy. Ra xa nghĩ mình biết bơi cứ bơi ngang vào bờ và cố dướn mất sức toi ngay, bơi phải thả trôi theo nước chảy và lấn vào bờ
Bơi biển theo sóng
Không Cụ, đó là biết bơi giỏi rồi.
Em đang nói theo ý Cụ chủ là bơi ở hồ bơi mà ra biển bỏ kính bơi ra thì không bơi được.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ bơi sông như rái cá, nhưng cụ nào cũng phải buộc theo cái can 10lit.
Chứng tỏ bơi sông bơi biển không hề đơn giản.
Đang nói biết bơi để nổi được thôi Cụ.

Civic to Merc.

Xe container
Dưới nước nhanh mất sức lắm, kèm thêm dòng xoáy và ko bình tĩnh thì ko nói giỏi đc. Bơi mà trong bể hay trong ao hồ nó khác với trong dòng chảy sông hay sóng biển.

Đại xa

Xe tải
Copy của 1 cụ trên FB:

Vụ việc 8 học sinh đuối nước sông Đà và lời cảnh tỉnh!

Mùa hè sắp bắt đầu nên thời tiết khá nóng, việc rủ nhau đi tắm là sẽ không tránh khỏi. 8 em hiện là học sinh tiểu học và trung học, lứa tuổi thích đi đá banh cùng nhau, tắm sông cùng nhau. 10 em đi tắm thì mất 8 em, 2 em còn lại bơi được vào bờ thoát chết.

Vậy lời khuyên là gì?
- Bộ giáo dục nên ra công văn khẩn đến các trường, đưa tin 8 em đã mất cho toàn học sinh và phụ huynh trên cả nước.
- Đưa ngay môn bơi trở thành môn chính, đứng trước các môn thể dục, thể chất.
- Tổ chức các buổi sinh hoạt đầu tuần với chủ đề” cách phòng tránh đuối nước”
- Khuyến cáo luôn các bạn sinh viên tình nguyện của các trường Đại học, cao đẳng phải “biết bơi” và “biết cách phòng chống đuối nước” trước khi tham gia các chiến dịch Mùa hè xanh.
- Tận dụng sông , hồ, biển thành hồ bơi để cho tất cả người Việt Nam biết bơi.
- Biến những người biết bơi thành luôn” người cứu hộ”
- Thay biển báo” cấm bơi, nguy hiểm” thành biển “Nơi này có 8 người chết”- kèm hình ảnh đắp chiếu . (Mình ko có ý xúc phạm nhưng biển cảnh báo như thế này sẽ đủ mạnh để tránh thêm trường hợp đáng tiếc)

Một số lời khuyên nhanh:
- biết bơi thôi thì chưa an toàn, phải biết cách đứng nước, biết cách chống đuối.
- hạn chế bơi những vùng “nước lạ”.
- hạn chế bơi những nơi có biển cấm.
- thấy bạn đuối nước ko đc nhảy xuống cứu nếu “không biết cách”, hãy chạy ngay đi tìm phao, cây, vật nổi, la lớn tìm người hỗ trợ.
- ra cứu người nếu bị “người đuối” nhấn nước, đè dìm thì “đạp” cho nó 1 cái, vòng ra sau cho mặt họ trên mặt nước rồi kéo vào bờ.

dongnat123

Xe container
Thời nay bơi sông hồ ô nhiễm lắm, chỉ tổ mang bệnh vào người, cơ mà bơi openwater nó khác, bơi vài lần sẽ quen, chủ yếu phải dạy các kỹ năng khi gặp nạn cho trẻ để xử lý: cứu người đang đuối nước, bị chuột rút (vọp bẻ) ...

khanhpt4

Xe tăng
Ở thành phố nên chọn bể nước mặn đi học bơi cụ ạ, có thể bỏ kính và tập bơi chó thò đầu lên mặt nước, nhưng quan trọng nhất có lẽ là quen với nước, biết nín thở dưới nước, tập chìm xuống đáy để nổi lên, tập nổi trên mặt nước thật lâu, tập để không hoảng loạn khi dưới nước, những cái đó mới giúp sống sót khi rơi xuống nước, chứ bơi không thì chưa chắc.
Cụ chuẩn . Bơi và biết động tác bơi chỉ nên coi là 1 môn thể thao rèn luyện sức khỏe. Còn để có thể sinh tồn thì phải biết những món mà Cụ kể trên , đặc biệt là làm quen nước để không bị hoảng loạn khi có tình huống bất ngờ.
Thói quen của em từ hồi xưa đi phượt là lúc nào đi bơi cũng mang theo 1 cuộn dây thừng nhỏ, cho dù em cũng tạm coi là biết bơi

L.C.D

Xe container
Bản thân em bơi được, đứng nước được nhưng mà bơi ở bể hay ở biển mà ko có kính bơi là cũng toi, em ko thể mở mắt dưới nước được.
Con em thì ra biển mà ko có bố thì cứ ngồi ven bờ nghịch cát, em ko cho xuống nước chỗ xa bờ. Bơi ở bể thì mẹ luôn ngồi trên bờ mắt đảo như rang lạc.

cổ cồn xanh

Xe tăng
con nhà cháu bơi bể rất tốt nhưng ra sông chắc là chịu, chưa thử bao giờ vì ko có kính là nhất định nó ko chịu bơi
F nhà cháu bơi bể khá tốt, nhưng hè đi tắm biển vẫn phải cảnh báo: bể bơi khác hoàn toàn biển và sông hồ. Bể bơi không có sóng, xoáy, chiều sâu có thể vượt tầm trẻ em nhưng luôn có người canh và cứu hộ. Cháu xác định cho f là bơi để thể thao thôi chứ ra sông biển là phải dân chài lưới may ra mới thoát. Đầy người dân sông nước mà xà lan va chạm vẫn không thoát được đấy.
Sáng cháu nghe đài thấy có đề cập việc cảnh báo bảo vệ người dân thực tế chả có đày tớ nào quan tâm đâu. Ngay như các việc nhìn thấy: dây thông tin đứt rơi xuống đường có ai dọn? Cái cột điện ngay cổng nhà cháu dây dợ lằng nhằng hộp mở tung ra có ai để ý.
Chốt lại mình phải tự bảo vệ con em và chính mình. Không trông chờ vào đày tớ được đâu!

Bản thân em bơi được, đứng nước được nhưng mà bơi ở bể hay ở biển mà ko có kính bơi là cũng toi, em ko thể mở mắt dưới nước được.
Con em thì ra biển mà ko có bố thì cứ ngồi ven bờ nghịch cát, em ko cho xuống nước chỗ xa bờ. Bơi ở bể thì mẹ luôn ngồi trên bờ mắt đảo như rang lạc.
Mở một lúc quen thôi cụ, căn bản đa số bể bẩn lắm hoá chất, biển thì xót mắt nên em cũng dùng kính cho lành :)

Dưới nước nhanh mất sức lắm, kèm thêm dòng xoáy và ko bình tĩnh thì ko nói giỏi đc. Bơi mà trong bể hay trong ao hồ nó khác với trong dòng chảy sông hay sóng biển.
Em năm học lớp 11 tuổi trẻ trâu cũng bơi rất tốt, nhảy cừ nước mặn độ cao mặt cừ xuống mặt nước tầm 5-7m khi xuống dưới sâu nước lạnh buốt đầu luôn, lên mặt nước ù tai kinh khủng, thế mà có lần em và 2 thằng nữa gần bị chết đuối vì bơi ra tàu biển cách bờ 200m nhưng khi tàu di chuyển chở hàng thì mình cần bơi vào bờ mà 3 thằng không thể bơi vào bờ được bởi lúc đó nước chảy mạnh sóng gió thổi ngược từ bờ thổi ra, bình thường bơi tầm 5-10p vào bờ nhưng phải bơi chéo so với bờ để lựa bơi vào, nước thì cực mặn xung quanh là con sứa hoa trôi bám vào người ngứa kinh người vì khi đó chỉ cần ngừng đạp chân là bị trôi xa bờ hơn và càng nguy hiểm, 3 thằng bảo nhau bình tĩnh và giữ sức bơi chéo ngược sóng -gió để vào bờ khi lên đến bờ thì cách điểm xuất phát là rất xa bởi vì phải bơi chéo chứ không thể bơi ngược sóng và gió được lên quãng đường bơi vào bờ càng xa và thời gian cực lâu. nói chung là nếu không tỉnh táo và sử dụng sức hợp lý là rễ bị chìm ngay, lúc đó việc có người khác có đến cứu cũng chưa thể kịp được cho lên việc các ông bơi có thêm cái can 5-10 lit cũng là điều lên có để phòng chuột rút hoặc gặp tình huống cần giúp mình hay giúp người khác. em thấy F1 lên cho học bơi là rất tốt, nếu học được ở nơi có nước mặn càng tốt hơn vì bơi ở nước mặn vừa khử trùng tốt vừa tạo độ khó cho các con hơn.

NNS

Xe ngựa
con em nó ra bể vầy nước từ 3 tuổi, đến 4 tuổi thì học bơi, dĩ nhiên tầm đó nó chưa đủ lực chân tay để bơi, nhưng để nó quen và dạn nước. hè đó nó chưa bơi mà chỉ đeo phao đạp chân, nghỉ đông sang hè năm sau thì học lại độ 5 buổi là nó bơi được. thấy các hlv nó dạy bơi nửa buổi, dạy đứng nước nửa buổi....
bơi ở hồ, sông rất nguy hiểm vì dòng nước, hố xoáy hay hố bùn, dòng lạnh, nên tốt nhất là không để trẻ xuống nước, dạy nó tránh xa những nguy cơ đó. Biết bơi là để tăng tối đa sinh cơ, thời gian để tự cứu hay chờ cứu, chứ ko phải cứ biết bơi là ko chết đuối.

Taihoatu

Xe lăn
Một thực tế là trẻ ở TP tập bơi bể nước có clo nên phải đeo kính bơi. Tháo kính bơi là bó tay, openwater ko được trải nghiệm!

Có cụ nào cho F1 tập bơi ở sông hồ ko?

https://m.vietnamnet.vn/vn/thoi-su/hoc-sinh-chet-duoi-o-hoa-binh-tham-canh-8-hoc-sinh-duoi-nuoc-thuong-tam-tren-song-da-515220.html
Bọn em ở quê bơi theo kiểu phủi, đẩu lúc nào cũng ngóc trên mặt nước như đầu vịt ấy. nên chẳng cần phải kính kiếc gì, thích thì cũng chơi qua sông rồi về đc. Mỗi cái nếu bơi trong bể nhìn từ trên cao thấy nó không đẹp thôi.

Booong

Xe tăng
Bơi của các cháu ở thành phố bây giờ chủ yếu là bơi ếch, bơi sải... động tác chuẩn, đẹp nhưng nhiều cháu không có kính bơi là không bơi được và nếu ra sông, hồ vẫn có thể bị nạn----> Bơi ở thành phố chủ yếu là thể thao, không phải mục tiêu chính là sinh tồn. Trong khi đó, bơi ở nông thôn (chủ yếu là sông, mương) có thể bơi không được chuẩn nhưng có thể xử lý tình huống bất ngờ tốt hơn.
Nói lan man 1 chút, nghĩ lại hồi nhỏ bọn em toàn chơi dại. Ngoài bơi còn thách nhau lặn qua gầm xà lan. Một lần em lặn qua gầm nhưng do ước lượng không đúng nên định ngoi lên vẫn mà ở gầm xà lan, thế là phát hoảng, mất ngay phương hướng. Lại phải lặn tiếp sâu xuống, rồi mới thoát ra được. Lên bờ, thoát chết mặt tái mét, đi về nhà luôn, không dám nói với bạn bè và người lớn.

4banhxequay

Xe điện
Nói chung phải đứng nước được cỡ nửa tiếng không mệt mới gọi là biết bơi

xeruavang

Xe tải
Sông hồ chỗ thì lấp. Không thì ô nhiễm f1 bơi cái gì ạ