[Funland] Em xin ý kiến các cụ về vấn đề tâm linh.

Vulcan V70

Xe trâu
Ông nội bác và anh của ông nội bác hơn kém nhau bao nhiêu tuổi? Các cụ lớn tuổi, về với Tiên Tổ thì cũng là thuận với lẽ tự nhiên.
" Trùng" chỉ là cái thuyết của người tàu dựa trên thống kê các trường hợp ngẫu nhiên rồi kết luận ở cái thời khóa học chưa phát triển ( dịch bệnh, đột quỵ, tai nạn...).
Mà để tính " nhập mộ, thiên đi, trùng.." theo sách người tàu thì phải biết chính xác ngày tháng năm sinh, giờ, ngày tháng năm mất , những thông tin này liệu có chính xác?
Tốt nhất là không nên tin vào những chuyện như vậy, thêm lo, thêm bệnh ra

kdchuyennghiep

Xe tăng
Ơ thầy giỏi thế sao ko gọi ông kiểu online về Hàm Long đc hả thớt!?

xe mo cau

Xe buýt
Cụ thớt nhà ở đâu vậy?

hieukon

Xe container
ở Chùa nói là k mê tín, nhưng trong kinh có nhắc đến trùng tang.
Không nên coi nhẹ đc cụ ak, quyết mà làm ạ.

Sazi

Xe điện
Kính chào các cụ,
Chuyện là ông nội em ở quê mới mất, cụ sống khá thọ (Cụ có người anh trai cũng mất năm ngoái). Sau khi em hỏi 1 vài thầy thì ai cũng nói ông em mất vào giờ xấu, trùng tang, vận vào 2 người trong dòng họ. Bố em là con trai thứ, cách ly khỏi vùng quê từ thời thanh niên, bác cả thì vẫn ở gần quán xuyến chuyện ở quê. Kể qua về ông bác cả và bố em, cả 2 đều được thoát ly từ đầu những năm 80, ông bác cả cũng có bằng kỹ sư Nga về Việt Nam đi làm 1 thời gian ông bác xin nghỉ để ở quê trồng rau thả cá làm ăn kinh tế nhưng toàn đi buôn ngược lỗ chổng vó cho tới giờ (Rõ hâm), đã thế còn gia trưởng không chịu hương khói bao giờ. Bố em và bác thì như nước với lửa, 2 ông ngồi với nhau thì không bằng mặt cũng chẳng bằng lòng.
Chuyện ông em mất vào giờ xấu ngay sau khi đưa cụ về nơi an nghỉ cuối cùng thì ở quê cũng làm 1 cái khóa lễ tạm gọi là "cắt trùng" tuy nhiên em cũng không yên tâm. Sau khi về Hn em có xin ý kiến của thầy thì thầy bảo việc này phải đưa ông về Hàm Long vì trùng rất nặng (Thầy chỉ xem thôi chứ thầy không đưa về Hàm Long gia đình tự lo liệu). Em có bàn với bố về việc này tuy nhiên ông cụ nhà em nói "Việc này phải được sự đồng ý của cả bác cả", bác cả có ông con thứ và con dâu đang làm cái chức bật mã ôn của xã, đoảng viên sợ bị kỷ luật nên từ chối thẳng thừng, nhất là ông bác cả thì gặt phắt đi cái việc đưa ông về Hàm Long.
Mấy hôm nay tâm trạng em khá lo lắng về việc này, trong họ nội nhà em 2 năm nay đã có 3 cái đám rồi, toàn các cụ cao tuổi, thầy thì phán trùng sẽ vận vào bố em nên em càng lo hơn. Mẹ em thì bảo thôi ở quê không thống nhất thì nhà mình tự lo nhà mình rồi có bảo sẽ tự đi thỉnh thầy về để làm lễ tại gia cơ mà em vẫn không yên tâm. Vậy nên em cũng xin ý kiến các cụ có kinh nghiệm.
1. Làm thế nào để đả thông tư tưởng cho ông bác cả.
2. Gia đình em tự thỉnh thầy làm lễ thì có yên tâm được phần nào không ?
Em lo quá, Em tuy đỏ mít nhưng vẫn xin kính các cụ nhiệt tình ạ.
Thế này thì ông về vật chết, kinh nghiệm chuẩn bị 3-5 tỷ mời thầy về bắt ông lên chùa. Tâm linh không đùa được đâu. Cách tốt nhất thỉnh ông thầy cúng lên nhờ ông thầy chùa cúng là xong.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em khuyên cụ đừng đưa ông về Hàm Long sẽ rất không tốt cho Gia đình nhà cụ, vì chùa đó là nơi nhốt vong nghĩa là cầm tù, mình sẽ bị nhân quả dội lại nhà cụ sẽ vướng pháp luật và có người bị đi tù, em biết có một vài trường hợp ở HN như thế rồi. Âm siêu thì Dương mới Thái, nhà cụ nên tích cực phóng sinh, làm từ thiện và tụng kinh niệm Phật hồi hướng cho ông nội hơn là nghe thầy giam nhốt vong linh ở chùa Hàm Long sẽ rất có hại cho gia đình con cháu. Còn Trùng Tang là do nhân quả nghiệp báo của từng người, cộng nghiệp của từng gia đình chứ không liên quan đến ngày giờ đâu, giải việc này phải dùng Nhân Quả nghĩa là tích cực phóng sinh , làm từ thiện, niệm Phật, tụng kinh tự mình có phước là cái áo giáp vô hình bao bọc gia đình.
Em vote phuơng án này.

Tueminh2626

Xe điện
Như vậy thì càng có đk thì càng có nhiều phước phải ko ạ?
Không cụ ạ, phước liên quan đến tỷ lệ số tiền cụ phát tâm trên số tiền cụ kiếm đượcvới tâm và số tiền của cụ khi cho đi, người có 100 triệu cho đi 50 triệu tương đương người có 10 triệu cho đi 5 triệu, nếu cụ phát tâm hoan hỷ cung kính khi cho đi thì phước này càng lớn nữa, bố thí viên mãn là bố thí không chấp vào hình tướng yêu ghét. Cái tâm khi cho di quyết định phước báo lớn hay nhỏ, vì thế trong chú giải Kinh Vô Lượng Thọ nói chư Phật Bồ Tát hóa thân các ngài làm bố thí cúng dường số lượng rất nhỏ nhưng phước báo cực lớn vì tâm các ngài là thanh tịnh tuyệt đối không chấp vào hình tướng yêu ghét.Hòa thượng Tịnh Không cũng giảng rõ việc này :
Bạn mong muốn tiền tài, tôi chẳng muốn phát tài, chẳng mong cầu có quá nhiều tiền tài, chỉ hy vọng đời sống vật chất của mình đầy đủ là được rồi, nếu muốn như vậy cũng phải tu, tu như thế nào? Tu bố thí tài vật. Nếu không có tiền thì làm sao tu bố thí tài vật? Thầy tôi hỏi: ‘Anh có một đồng hay không, có mười xu không?’ Như vậy cũng được, một đồng, mười xu cũng có thể tu bố thí tài vật, khi nào có bèn bố thí. Như vậy cũng tu được, thế nên chúng tôi mới hiểu.
Tu bố thí gì? Vì lúc đó tôi đã tiếp xúc với Phật pháp, cũng thường đến chùa, trong chùa có người tổ chức in kinh. ‘Bạn ra bao nhiều tiền?’, tôi góp một đồng, góp hai đồng, ‘tích lông nên áo’ [ý nghĩa giống câu ‘góp gió thành bão'], để những kinh điển, sách khuyến thiện này có thể xuất bản. Trong trường hợp này chúng ta lấy tiền đi bố thí, trong mạng của mình chẳng có tiền tài nhưng từ từ sẽ có tài, tiền tài ngày càng gia tăng. Chẳng có thông minh trí huệ, bố thí pháp sẽ được thông minh trí huệ; in kinh luận và sách khuyến thiện là bố thí pháp, từ từ sẽ có trí huệ, đây là cách tu trí huệ; khoẻ mạnh sống lâu là do bố thí vô úy. Học bố thí vô úy thì tôi làm hai việc: thứ nhất là phóng sanh, thứ nhì là bố thí thuốc men; bố thí thuốc men lúc bấy giờ rất khó nhọc, tôi chẳng có tiền, hai ba tháng mới để dành được một ít tiền, chỉ được hai ba chục đồng thôi, hai ba tháng mới có hai ba chục đồng để tặng cho bịnh viện, giúp cho những người nghèo khổ mua thuốc men, cho họ tiền thuốc. Quả báo của phóng sanh và bố thí thuốc men là được khoẻ mạnh và trường thọ.
Ở đây chúng ta cử ra một thí dụ, thí dụ chuyện phát tài, phía trước cũng đã nói qua, trong mạng của bạn có một ức (một trăm triệu), giả sử có nhiều tiền như vậy, nếu tâm của bạn hiền hậu, hành vi lương thiện, tuyệt đối chẳng làm việc hại người lợi mình, còn có thể hy sinh cống hiến, thế thì trong đời này bạn sẽ không chỉ có một ức thôi đâu, có thể sẽ có hai ức, tại sao? Nó tăng thêm, do tâm hạnh của bạn quá tốt, trong số mạng đã có mà cả đời còn tiếp tục tu bố thí nữa, làm những việc từ thiện, đem phước lợi cho xã hội, nếu bạn chịu làm những chuyện này, lợi ích chúng sanh, lợi ích xã hội, tiền tài của bạn từ mức căn bản này càng tăng thêm lên, đây là trồng thiện nhân gặt được thiện quả. Nếu chẳng hiểu đạo lý ấy, bạn làm thế nào kiếm ra tiền tài? Bạn phải gạt người khác, trong tâm luôn luôn nghĩ chuyện hại người lợi mình, bạn có thể phát tài hay không? Cũng phát tài nhưng đại khái chỉ có ba chục triệu, năm chục triệu, một ức đã bị giảm hết phân nửa, giảm hết một phần ba, đó là tại sao? Do nghiệp chẳng thiện của bạn tạo thành, nó giảm bớt, do đó có thể hiểu [tại sao lại] thêm, bớt, nhân, trừ.
Nếu bạn thông hiểu đạo lý này, thông minh trí huệ, khoẻ mạnh sống lâu đều giống như vậy. Chúng ta phải hiểu đạo lý nhân quả, sự thật nhân quả đều ở ngay trước mắt, chỉ cần bạn quan sát kỹ lưởng, bạn xem hết thảy chúng sanh, bạn xem họ suy nghĩ những gì, họ làm chuyện gì, họ nói những gì, nếu những thứ đó tương ứng với tâm tánh, thì phước báo nhất định sẽ tăng trưởng, phước báo vốn có trong số mạng tăng lên cũng như có thêm lời. Nếu cách suy nghĩ, cách nói, cách làm sai lầm, đều là hại người, chỉ biết tự tư tự lợi, chẳng màng người khác sống chết ra sao, thế thì những gì họ đạt được sẽ bị giảm bớt rất nhiều, những gì còn lại chẳng bao nhiêu! Chỉ cần bạn để ý quan sát thì đều ở ngay trước mặt. Trên thế gian này bất luận lúc nào, bất luận ở đâu, nếu bạn quan sát thì sẽ thấy được rõ ràng, sau đó bạn mới biết mình phải làm như thế nào.
Tôi ở đây hiện thân thuyết pháp cho các bạn xem, trong số mạng tôi chẳng có phước báo, chẳng trường thọ, chỉ có một chút thông minh trí huệ, rất may mắn gặp được duyên tốt, cả đời này gặp được thầy tốt chỉ đạo, tự mình là một học trò ngoan, có thể y giáo phụng hành, chuyển biến vận mạng đời này quay ngược một trăm tám mươi độ. Chẳng có tiền tài, nhưng ngày nay tôi muốn chi dùng gì được nấy, tuy chẳng có tiền nhưng khi làm việc gì cần bao nhiêu thì tiền tự động đến, lúc chẳng làm việc gì thì cái gì cũng không có, khi muốn làm thì có đầy đủ. Thông minh trí huệ, mấy năm nay các bạn coi tôi giảng kinh, nghe tôi giảng kinh, tôi đã giảng kinh hết bốn mươi chín năm, mỗi năm mỗi khác, so sánh tôi giảng năm nay với những cuồn băng thâu hình cũ thì sẽ thấy rõ, trí huệ ngày càng gia tăng. Khỏe mạnh sống lâu thì khỏi nói nữa, số mạng tôi chỉ sống đến bốn mươi lăm tuổi, năm nay tôi bảy mươi tám tuổi rồi. Thân thể khỏe mạnh, về thể lực thì lần này chúng tôi đi du lịch Âu châu, người đi chung lớn tuổi nhất cũng chỉ là sáu mươi mấy tuổi, thể lực những người bốn mươi mấy tuổi chẳng bằng tôi, tôi chẳng bị thời sai (náo lộn giờ giấc khi đến một địa phương khác múi giờ trên trái đất). Cho nên cả đời tôi hoàn toàn chứng minh cho câu mà thầy tôi đã dạy: ‘Trong cửa nhà Phật, có cầu ắt ứng’, câu này là một sự thật vững chắc như đinh đóng cột.

nuocnga173018

Xe tải
Thực ra, về tín ngưỡng, đức tin đều theo quan niệm của mỗi người, mỗi thời kỳ. Ví như gia đình em, bố hy sinh nơi chiến trường, mẹ em không gắng gượng được nữa cũng rũ bỏ chúng em đi theo bố em. Những năm cuối 70 ấy, cả đất nước gồng mình lên chống Tầu, mẹ em mất, ma chay cực kỳ đơn giản - áo quan thì xã cấp, mấy bó hương của anh em nội ngoại, bác ruột em tự liệm cho em dâu...ấy vậy mà mấy anh em nhà em vẫn sống tốt, vẫn tạm thành đạt.
Về chuyện của cụ chủ, do cụ có đức tin về cõi âm, nên theo em, cụ nên làm. Cụ làm để tâm cụ thanh thản để còn lo mưu sinh. Song, làm gì thì làm đừng để bác cả phật lòng - ấy là mình bất hiếu cụ ạ.

ChalyHue

Xe máy
Thầy nào mà giỏi thế cụ, dăm bạc lẻ mà hoán sao đổi số được thì thánh thần cũng dễ mua nhỉ.
Vô tư mà sống đi cụ. Sống tích đức là đủ, hoạn nạn ắt có kẻ giúp. Lỡ mà tới số thì ra đi vui vẻ, thánh thần nào quan tâm hết tỉ sinh linh này đâu.
Tâm linh không đùa được đâu anh ơi. Có thể anh không tin, bởi lẽ anh chưa gặp,chưa chứng kiến những sự vật, sự việc nó huyễn hoặc mà con người không giải thích được.
Các a hay bảo Trùng Tang liên táng chỉ là sự trùng hợp này nọ. Tôi từng chứng kiến 1 gia đình chết 5 người trong vòng 1 năm, đến nỗi làm đám ma không ai dám tới gần. Những cái chết của người trong gia đình đó kinh hoàng đến độ, đau bụng nhẹ cũng chết, chó cắn chết, leo cây ngã chết..
A thử Google 1 vài bài báo về hiện tượng này đi, đến các nhà khoa học của bộ về

Anh chủ tự mình về Chùa Hàm Long xin ý kiến mấy thầy dưới đó xem sao, chứ ông Cả nhà anh thế thì chịu rồi.
Ở đây có người tin và không tin nên có thể có nhiều ý kiến trái chiều, khó nghe. A cứ làm những gì anh cho là đúng là được rồi.
Chùa Hàm Long thì nổi tiếng về nhốt trùng ở ngoài Bắc đó

Chỉnh sửa cuối:

thngaylangthang

Xe ngựa
Không cụ ạ, phước liên quan đến tỷ lệ số tiền cụ phát tâm trên số tiền cụ kiếm đượcvới tâm và số tiền của cụ khi cho đi, người có 100 triệu cho đi 50 triệu tương đương người có 10 triệu cho đi 5 triệu, nếu cụ phát tâm hoan hỷ cung kính khi cho đi thì phước này càng lớn nữa, bố thí viên mãn là bố thí không chấp vào hình tướng yêu ghét. Cái tâm khi cho di quyết định phước báo lớn hay nhỏ, vì thế trong chú giải Kinh Vô Lượng Thọ nói chư Phật Bồ Tát hóa thân các ngài làm bố thí cúng dường số lượng rất nhỏ nhưng phước báo cực lớn vì tâm các ngài là thanh tịnh tuyệt đối không chấp vào hình tướng yêu ghét.Hòa thượng Tịnh Không cũng giảng rõ việc này :
Bạn mong muốn tiền tài, tôi chẳng muốn phát tài, chẳng mong cầu có quá nhiều tiền tài, chỉ hy vọng đời sống vật chất của mình đầy đủ là được rồi, nếu muốn như vậy cũng phải tu, tu như thế nào? Tu bố thí tài vật. Nếu không có tiền thì làm sao tu bố thí tài vật? Thầy tôi hỏi: ‘Anh có một đồng hay không, có mười xu không?’ Như vậy cũng được, một đồng, mười xu cũng có thể tu bố thí tài vật, khi nào có bèn bố thí. Như vậy cũng tu được, thế nên chúng tôi mới hiểu.
Tu bố thí gì? Vì lúc đó tôi đã tiếp xúc với Phật pháp, cũng thường đến chùa, trong chùa có người tổ chức in kinh. ‘Bạn ra bao nhiều tiền?’, tôi góp một đồng, góp hai đồng, ‘tích lông nên áo’ [ý nghĩa giống câu ‘góp gió thành bão'], để những kinh điển, sách khuyến thiện này có thể xuất bản. Trong trường hợp này chúng ta lấy tiền đi bố thí, trong mạng của mình chẳng có tiền tài nhưng từ từ sẽ có tài, tiền tài ngày càng gia tăng. Chẳng có thông minh trí huệ, bố thí pháp sẽ được thông minh trí huệ; in kinh luận và sách khuyến thiện là bố thí pháp, từ từ sẽ có trí huệ, đây là cách tu trí huệ; khoẻ mạnh sống lâu là do bố thí vô úy. Học bố thí vô úy thì tôi làm hai việc: thứ nhất là phóng sanh, thứ nhì là bố thí thuốc men; bố thí thuốc men lúc bấy giờ rất khó nhọc, tôi chẳng có tiền, hai ba tháng mới để dành được một ít tiền, chỉ được hai ba chục đồng thôi, hai ba tháng mới có hai ba chục đồng để tặng cho bịnh viện, giúp cho những người nghèo khổ mua thuốc men, cho họ tiền thuốc. Quả báo của phóng sanh và bố thí thuốc men là được khoẻ mạnh và trường thọ.
Ở đây chúng ta cử ra một thí dụ, thí dụ chuyện phát tài, phía trước cũng đã nói qua, trong mạng của bạn có một ức (một trăm triệu), giả sử có nhiều tiền như vậy, nếu tâm của bạn hiền hậu, hành vi lương thiện, tuyệt đối chẳng làm việc hại người lợi mình, còn có thể hy sinh cống hiến, thế thì trong đời này bạn sẽ không chỉ có một ức thôi đâu, có thể sẽ có hai ức, tại sao? Nó tăng thêm, do tâm hạnh của bạn quá tốt, trong số mạng đã có mà cả đời còn tiếp tục tu bố thí nữa, làm những việc từ thiện, đem phước lợi cho xã hội, nếu bạn chịu làm những chuyện này, lợi ích chúng sanh, lợi ích xã hội, tiền tài của bạn từ mức căn bản này càng tăng thêm lên, đây là trồng thiện nhân gặt được thiện quả. Nếu chẳng hiểu đạo lý ấy, bạn làm thế nào kiếm ra tiền tài? Bạn phải gạt người khác, trong tâm luôn luôn nghĩ chuyện hại người lợi mình, bạn có thể phát tài hay không? Cũng phát tài nhưng đại khái chỉ có ba chục triệu, năm chục triệu, một ức đã bị giảm hết phân nửa, giảm hết một phần ba, đó là tại sao? Do nghiệp chẳng thiện của bạn tạo thành, nó giảm bớt, do đó có thể hiểu [tại sao lại] thêm, bớt, nhân, trừ.
Nếu bạn thông hiểu đạo lý này, thông minh trí huệ, khoẻ mạnh sống lâu đều giống như vậy. Chúng ta phải hiểu đạo lý nhân quả, sự thật nhân quả đều ở ngay trước mắt, chỉ cần bạn quan sát kỹ lưởng, bạn xem hết thảy chúng sanh, bạn xem họ suy nghĩ những gì, họ làm chuyện gì, họ nói những gì, nếu những thứ đó tương ứng với tâm tánh, thì phước báo nhất định sẽ tăng trưởng, phước báo vốn có trong số mạng tăng lên cũng như có thêm lời. Nếu cách suy nghĩ, cách nói, cách làm sai lầm, đều là hại người, chỉ biết tự tư tự lợi, chẳng màng người khác sống chết ra sao, thế thì những gì họ đạt được sẽ bị giảm bớt rất nhiều, những gì còn lại chẳng bao nhiêu! Chỉ cần bạn để ý quan sát thì đều ở ngay trước mặt. Trên thế gian này bất luận lúc nào, bất luận ở đâu, nếu bạn quan sát thì sẽ thấy được rõ ràng, sau đó bạn mới biết mình phải làm như thế nào.
Tôi ở đây hiện thân thuyết pháp cho các bạn xem, trong số mạng tôi chẳng có phước báo, chẳng trường thọ, chỉ có một chút thông minh trí huệ, rất may mắn gặp được duyên tốt, cả đời này gặp được thầy tốt chỉ đạo, tự mình là một học trò ngoan, có thể y giáo phụng hành, chuyển biến vận mạng đời này quay ngược một trăm tám mươi độ. Chẳng có tiền tài, nhưng ngày nay tôi muốn chi dùng gì được nấy, tuy chẳng có tiền nhưng khi làm việc gì cần bao nhiêu thì tiền tự động đến, lúc chẳng làm việc gì thì cái gì cũng không có, khi muốn làm thì có đầy đủ. Thông minh trí huệ, mấy năm nay các bạn coi tôi giảng kinh, nghe tôi giảng kinh, tôi đã giảng kinh hết bốn mươi chín năm, mỗi năm mỗi khác, so sánh tôi giảng năm nay với những cuồn băng thâu hình cũ thì sẽ thấy rõ, trí huệ ngày càng gia tăng. Khỏe mạnh sống lâu thì khỏi nói nữa, số mạng tôi chỉ sống đến bốn mươi lăm tuổi, năm nay tôi bảy mươi tám tuổi rồi. Thân thể khỏe mạnh, về thể lực thì lần này chúng tôi đi du lịch Âu châu, người đi chung lớn tuổi nhất cũng chỉ là sáu mươi mấy tuổi, thể lực những người bốn mươi mấy tuổi chẳng bằng tôi, tôi chẳng bị thời sai (náo lộn giờ giấc khi đến một địa phương khác múi giờ trên trái đất). Cho nên cả đời tôi hoàn toàn chứng minh cho câu mà thầy tôi đã dạy: ‘Trong cửa nhà Phật, có cầu ắt ứng’, câu này là một sự thật vững chắc như đinh đóng cột.

Tóm lại là phát tâm theo đk là có phước "cứ có đk nhiều" phát tâm nhiều, xây chùa, đúc tượng, đúc chuông là có phước nhiều ạ.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Em tin, nhưng cũng vừa thôi chứ không quá lên ạ. Đó là cá nhân em thì như thế.

poiuy

Xe ba gác
Về mặt tâm linh thì tránh trùng tang chẳng qua là đẩy từ người này sang người khác trọng họ thôi. chờ đấy mà xem.

thanhgamo

Xe container
Em có ông bác là kiến trúc sư đưa đất nước bước vào thời kỳ công nghiệp hóa mà còn chả biết bố là ai, chưa nói đến việc thờ cúng.
Ấy vậy mà đường công danh thì khỏi phải nói.
Trời ơi!

theanh212

Xe điện
Nếu cụ đã TÍN như vậy thì tự nhà cụ làm thôi. Lên chùa HL hỏi là biết ngay có phải đưa lên ko. Nhạc phụ đại nhân nhà em mất trước tết, thày cũng bảo trùng này nọ, phải đưa lên chùa HL. Em thuộc dạng vô thần vô thánh nhưng cũng để chiều làm nhà vợ, gần tết đã tự lái xe cùng thày đưa vong lên chùa. Công việc gửi vong đơn giản lắm, nộp mấy trăm cho 3 năm gửi lên và biện ít lễ là ok.
Gọi là làm phép tâm lý cho gia đình bên vợ yên tâm thôi.
Em ấn tượng chùa này đẹp, đặc biệt trà rất ngon. Sư thày hút thuốc chơi game liên tọi. Em mời điếu Sài Gòn bạc ko hút, thày có thuốc hịn rồi :D ( Lúc đó tủi thân quá, mình thành kính mời thày điếu thuốc mà thày ko nhận)
Ảnh ọt em có chụp nhưng em ko post đâu, hehe...

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện tâm linh không đùa được đâu bác ạ. Nhiều cái mình không tin nhưng cũng không giải thích nổi
Em thì ko báng bổ niềm tin của ai. Nhưng cái chuyện đốt mã, lễ mặn, phong bao ông thầy bói mà đổi số được thì dân đen ko đến lượt đâu cụ.
Nhà em bà nội mất cũng giờ trùng tang. Người nhà nhiều người cũng lo lắm, nhưng em quan điểm cứ vui mà sống. Ở hiền gặp lành, lo tích đức thì Giời Phật có mắt nếu thấy cũng sẽ thương mình :)

chuotgiahn

Xe hơi
Từ hồi cải cách ruộng đất rồi thời chiến tranh rồi đến bao cấp, cả quãng time dài mấy chục năm ấy chuyện cúng bái tâm linh ntn cc nhỉ? E thấy chuyện này nó cứ thế nào ấy. K tin thì bảo vô thần, mà tin thì chả biết p giải thích thế nào...

dz0r0

Xe điện
Tôi chỉ cho bác cách này này: Bác tìm quanh đó, dùng Zalo cũng được, có ông nào là Đối thủ cạnh tranh của ông "Thầy" nêu trên, thì đội con gà bát xôi đến trình bày.

Ổng sẽ bẩu: Không việc gì phải đi Hàm Long hết.
Cứ để cụ ở "nơi an nghỉ cuối cùng thì ở quê".
Thế là xong bác ạ.

Bác đã đến thầy, đã tuân thủ chỉ dạy của thầy, tha hồ an tâm nha.
Lại tiết kiệm mớ tướng.
Chuẩn cụ! Cứ tìm ông đối thủ cạnh tranh của thầy, nói cụ thể tình thế khó khăn của cụ rồi bảo thầy chỉ cách để không cần đến Hàm Long. Đảm bảo việc sẽ xong.

The Tank

Xe điện
Nếu nhìn từ phía ông trưởng thì cụ thớt đang là cái gai của dòng họ. Cụ thích làm gì thì làm thôi, đừng ảnh hưởng đến người khác trong dòng họ. Ko khéo bị từ mặt!

thanhgamo

Xe container
Nếu nhìn từ phía ông trưởng thì cụ thớt đang là cái gai của dòng họ. Cụ thích làm gì thì làm thôi, đừng ảnh hưởng đến người khác trong dòng họ. Ko khéo bị từ mặt!
Chuẩn luôn lão.
Giờ về đặt vấn đề chắc ông ấy tợp ngụm nước chè rồi vằn mắt lên "Éo phải việc của mày"!

Từ bé đến giờ em chửa nghe thấy trùng tang ở bất cứ nước phương tây nào.

• Vodka
Reactions: ITI