Em xin các cụ lời khuyên : Có làm công chức???

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Em từ ngày ra trường đến giờ toàn làm cho nước ngoài. Nên chả hiểu làm nhà Nước là như thế nào. Tuy nhiên nếu em bác thích làm quan to thì nên vao nhà Nước ạ

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
Em làm 5 năm ở 1 viện nghiên cứu, học hỏi được rất nhiều điều từ các bậc tiền bối, GSTS...sau đó vì thu nhập không đủ lo toan cuộc sống...em đã ra ngoài, làm đến tận bg....ra ngoài có cái được có cái mất...nhưng thòi gian thì thoải mái hơn. Chúc bác chủ thớt có sự lựa chọn tốt cho em bác...( Nếu có cơ thì vào nhà nước là nhất, chẳng ai kiếm tiền nhanh như.....)

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
em thấy, đa phần các cụ ông cụ bà muốn con cái mình vào cơ quan nhà nước để được ỔN ĐỊNH, vì các cụ có nỗi sợ lớn lao rằng làm việc ở cty tư nhân ko có gì đảm bảo, cuộc sống ko được đảm bảo :))
ỔN ĐỊNH chỉ là cái từ mĩ miều che dấu đi cái bản chất thôi. Làm CCNN nó như cái anh hùng núp, nếm mật nằm gai chờ thời ấy. Nếu xác định được tư tưởng phấn đấu hy sinh và biết chớp cơ hội thì chọn.
theo em thì cứ chân trong chân ngoài
làm nhà nước thì ổn định nhưng thường lương thấp, mình nên làm thêm ngoài kiếm thêm tiền
Thế nào là lương thấp? Chỉ công chức quèn lương mới thấp thôi nhá.
Không tin hỏi các lãnh đạo xem.

Tuan.estc

Xe tải
các cụ nên hỏi cụ chủ thớt,xem vị trí mà em bác ấy vào làm công chức là j chứ ạ,tương lai làm bộ truong thì sao (b)

Phú Ông

Xe container
Quay đi, quay lại đã trên 3 trang, chứng tỏ vấn đề này cũng "nóng" phết các cụ nhỉ!
Kinh nghiệm quá nửa cuộc đời làm công chức của em là: Ngoài Bắc thì chết vì cái "mác cán bộ nhà nước", được cái là làm thì được dấn thân vào cái môi trường bon chen, kèn cựa, rã man.... hơn cả con ngan!:102:
Làm lâu năm, mấy anh miền trong cũng sợ, ngán... vì đạt đến trình độ nói thế nào cũng đúng, mỗi tội nghèo xiền!:102: Rưng cần bao nhiêu cũng có - ấy là mấy anh CNNN bi giờ đấy ạ!:102:
Còn cái chuyện thăng quan tiến chức thì nói ra là nó xóa mịe cả thớt giờ!:21:
Cho nên em nghĩ nên làm tý cho biết, mí lị học cách quan hệ, ăn nói,... chốn quan trường nữa chứ. Biết đường đi, nước bước, sau này ra làm tư thì cứ "trăm trận trăm thắng" là cái chắc!:6:

FujiS5200

Xe điện
Em thì em nghĩ làm ở ngoài thì làm thật, ăn thật. Làm vất vả nhưng thu nhập theo khả năng.
Chỉ nên làm công chức khi cần sự ổn định, cần thời gian và khi có "cái ô" đủ nâng đỡ để tiến thân sau này.
(Em nói cái này là không tính những trường hợp đặc biệt nhé)

hoangyenF430

Xe tăng
trẻ thì kô nên nhưng gần về hưu thì đó là chỗ tốt (b)(b)(b)

thichruoumanh

Xe buýt
Vào chán bỏ bố, chỉ thỉnh thoảng mang cái mác công chức ra đầu ngõ uống bia cỏ được mấy ông xe ôm với bà bán nước nể nang vài phần

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Hì cứ như cụ PCN ý, 1 năm thay 2 cái ô tô:21::21::21:

Quay đi, quay lại đã trên 3 trang, chứng tỏ vấn đề này cũng "nóng" phết các cụ nhỉ!
Kinh nghiệm quá nửa cuộc đời làm công chức của em là: Ngoài Bắc thì chết vì cái "mác cán bộ nhà nước", được cái là làm thì được dấn thân vào cái môi trường bon chen, kèn cựa, rã man.... hơn cả con ngan!:102:
Làm lâu năm, mấy anh miền trong cũng sợ, ngán... vì đạt đến trình độ nói thế nào cũng đúng, mỗi tội nghèo xiền!:102: Rưng cần bao nhiêu cũng có - ấy là mấy anh CNNN bi giờ đấy ạ!:102:
Còn cái chuyện thăng quan tiến chức thì nói ra là nó xóa mịe cả thớt giờ!:21:
Cho nên em nghĩ nên làm tý cho biết, mí lị học cách quan hệ, ăn nói,... chốn quan trường nữa chứ. Biết đường đi, nước bước, sau này ra làm tư thì cứ "trăm trận trăm thắng" là cái chắc!:6:

Phú Ông

Xe container
Hì cứ như cụ PCN ý, 1 năm thay 2 cái ô tô:21::21::21:
Hic... Lói như cụ làm các cháo ló "tưởng bở" nó lao vào rồi lại khổ cái thân ra!:6:
May mắn nhà cháo làm được mấy cái vụ đất cát nên mới có tý lúa mờ "lâng đời" chứ chờ đồng lương thì có mà....:'(

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
theo em thì cứ chân trong chân ngoài
làm nhà nước thì ổn định nhưng thường lương thấp , mình nên làm thêm ngoài kiếm thêm tiền
Lương thấp nhưng nhận phong bì nhiều, phe phẩy chạy chọt nhiều, vì thế đất nước mới nhiều sâu mọt.
Đẳng cấp và bản lĩnh thì ra ngoài chiến đấu, còn dẻo mỏ xu nịnh, có ô to và biết luồn lách thì vào nhà nước

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
Em đang làm nhà nước, tuy đã cổ phần hoá NN chiếm 52%. Em thấy rằng cụ chủ thớt nên khuyên em cụ vào làm Công chức NN, chả gì như em đây: ngày 8 tiếng thì 6 tiếng vào tham gia các diễn đàn như OF, facebook, phuot,...., 1h30 phút buổi trưa dành để đi nhậu hôm nào máu thì nhậu hết cả buổi chiều luôn. Thực tế làm việc trong ngày có 15' thôi.

tienpham1102

Xe tăng
Tuỳ thôi:
1. Nếu cụ thick có sớm có xe ô tô, không mất xiền xăng, bảo dưỡng, không lo xxx bắn, hay bị dân soi, xe toy-cam là hết cỡ thì là quan.
2. Lâu lâu mới mua được, xe xịn theo ý mình, mất xiền, báo chí đưa tin về chiếc "siêu xe"... thì làm dân buôn

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
Lương thấp nhưng nhận phong bì nhiều, phe phẩy chạy chọt nhiều, vì thế đất nước mới nhiều sâu mọt.
Đẳng cấp và bản lĩnh thì ra ngoài chiến đấu, còn dẻo mỏ xu nịnh, có ô to và biết luồn lách thì vào nhà nước
Nói thật với cụ chứ có 10 ông ra ngoài chiến đấu thì chỉ có 2 ông trụ lại được thôi, vì 2 ông đấy giỏi thực sự và cũng được nâng đỡ không bằng cách này thì bằng cách khác, 8 ông chết vì tưởng mình giỏi. Còn trong Nhà nước không phải ai cũng ngu như các cụ nghĩ đâu. Theo em giỏi thực sự thì cũng nên làm trong Nhà nước, không ở đâu kiếm tiền nhiều nhanh và dễ như trong doanh nghiệp NN.

tienpham1102

Xe tăng
vâng, thế dưng cụ Greeno đã, đang và sẽ luôn luôn "SỐNG VÀ LÀM VIỆC THEO PHÁP LUẬT" nghĩ là đang làm theo những gì mà "sâu mọt, dẻo mỏ, xu nịnh, ô to, luồn lách" nghĩ ra đới. Mà đã làm theo thì còn phải giỏi hơn ý chớ nhể:^)

caisua

Xe lăn
Theo em nghĩ vấn đề cơ cấu nhà nước là Sếp cần 2 loại quân: kiếm tiền và làm việc. Sếp bé kiếm tiền hoặc giải quyết công việc cho sếp lớn. Dẻo mỏ xu nịnh mà ko trong 2 đội kia cũng vứt luôn.
Nếu là đội làm việc (việc trên giao, việc phát sinh, ...) thì cật lực mà làm, ráo mồ hôi hết xiền.
Nếu là đội kiếm xiền thì ăn chặn, hớt váng, dằn mặt, ... nói chung đủ cả chả khác gì chợ giời.

Phú Ông

Xe container
Các cụ nói đều đúng nhưng thật sự vưỡn có tý nhầm lẫn đấy!:6:
Công chức nhà nước (CCNN), ở đây phải hiểu là làm trong các cơ quan hành chính nhà nước, hưởng lương từ nguồn ngân sách NN cấp (chứ không phải là doanh nghiệp nhà nước đâu nhá!).
Em đã bẩu là môi trường này cũng rất hay, rất đáng cho các cụ cho con cháu vào thử sức đấy. Môi trường này rất khắc nghiệt, bon chen, kèn cựa v.v... là nơi thi đấu của các môn không có trong SEAGAME mờ lị!:'(

NTamthu

Xe tải
Cái này còn tùy cụ ạ. Nhưng theo em gì thì gì chứ thời buổi này dân có giàu thì nước mới mạnh.

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
Các cụ nói đều đúng nhưng thật sự vưỡn có tý nhầm lẫn đấy!:6:
Công chức nhà nước (CCNN), ở đây phải hiểu là làm trong các cơ quan hành chính nhà nước, hưởng lương từ nguồn ngân sách NN cấp (chứ không phải là doanh nghiệp nhà nước đâu nhá!).
Em đã bẩu là môi trường này cũng rất hay, rất đáng cho các cụ cho con cháu vào thử sức đấy. Môi trường này rất khắc nghiệt, bon chen, kèn cựa v.v... là nơi thi đấu của các môn không có trong SEAGAME mờ lị!:'(
Điều này thì cụ phuongcuunet nói rất chuẩn, thế nên bài viết ở trên em mới nói. Giỏi thực sự thì cũng nên làm công chức NN, làm được thì tiền kiếm nhiều và nhanh không ở đâu bằng. Nói đơn giản nhất như gấu nhà em cũng đang làm ở một cơ quan hành chính NN, cả cơ quan chỉ có khoảng 20 người, nhưng có khoảng 10 vị trí là vào ra liên tục vì không chịu nổi áp lực công việc mà lương thì chỉ khoảng 6 quả/tháng. Mà những người bỏ sang chỗ khác làm, đến khi quay về cơ quan cũ chơi, đều phải thừa nhận đã học được rất nhiều từ môi trường làm việc của cơ quan cũ.