Em xin các cụ lời khuyên : Có làm công chức???

Boyngoan

Xe tải
Đọc nhiều comment của mấy cụ có người nhà làm CC và mấy thằng sếp mất dạy mà em ko tin cơ. Haizzz

Minhhalo1111

Xe tải
H e mới để ý thớt này từ năm 2009, tiếc là e đọc muộn quá..e đã làm công chức từ dc 8 năm r..nếu có thể e muốn vào môi trường tư từ đầu..làm nhà nước thì nchung nhàn nhưng lâu dần bị ù lì vì công việc lặp đi lặp lại, k dc sáng tạo mà cũng k ai cho sáng tạo j cả :))..dc cái nhàn nên có thể làm dc công việc thêm và chăm lo cho vợ con tốt hơn..tuy vậy vẫn có nhưng ưu điểm riêng là làm cho con người có tập thể, có độ chững chạc hơn văn bản mà mình làm ra cũng chuẩn chỉ hơn...

Ladagia

Xe điện
Các cụ dạy em thấy rất đúng.
Nhưng câu “làm tớ người khôn còn hơn làm thầy thằng dại” em hơi thắc mắc, vì: nếu cụ mở Cty loại vừa và nhỏ thì gần như chắc chắn cụ sẽ làm thầy của những người dại hơn cụ. Vậy, trong trường hợp này thì sao cụ nhể?
Các cụ dạy ko sai đâu cụ. Cái cụ thắc mắc là do cụ vận dụng chưa đúng lời dạy của các cụ thôi :D

DurexXL

Xe lăn
Em có một thằng em, ra trường đã vài năm, làm cho cty tư nhân.
Nay có một chỗ trong cơ quan nhà nước đã nhận nó vào làm việc và tương lai sẽ làm một công chức nhà nước, các cụ nhà em đã khuyên can nhiều lần nhưng nhất định nó không chịu vào, em thì chưa có ý kiến nhưng cũng băn khoăn chưa biết nên khuyên bảo nó thế nào.
Em mong các cụ cho em vài lời khuyên với ạ. Em cảm ơn các cụ nhiều !
Để vàng trong túi vẫn rơi
Làm tờ A4 đời đời ấm no

VCHDHN

Xe container
Tương lai làm công chức. Em hiểu là sẽ vào hội nọ hội kia rồi có tí chức quyền...có bổng lộc?

Killer13

Xe tăng
Công chức thời 2009 giờ vào lò gần hết rồi... giờ công chức mới cũng chả khác gì công nhân, mà thậm chí còn nguy hiểm hơn công nhân, lương thì thấp, lậu thì giờ cũng chẳng còn, sai cái là đi tù như chơi.

Đào Tử Thi

Xe container
Đồng chí nhân viên cánh tay phải của em (bây giờ) đang làm nhà nước có cước sắc bỏ ra làm cùng em, công việc hơi vất vả chút nhưng được cái nhiều thời gian thu nhập cũng tốt hơn

Dream Thai

Xe điện
Nhưng câu “làm tớ người khôn còn hơn làm thầy thằng dại” em hơi thắc mắc, vì: nếu cụ mở Cty loại vừa và nhỏ thì gần như chắc chắn cụ sẽ làm thầy của những người dại hơn cụ. Vậy, trong trường hợp này thì sao cụ nhể?
Cụ nhìn trong phạm vi hẹp nó thế

Cty 30 40n là phải lo từ A-Z, đối nội đối ngoại, ông chủ cty đó còn khó hơn làm CEO cho cty con 400nv của tâp đoàn NN :(

huyhung123

Xe điện
Ơ cụ nhầm to. Cty to hay bé thì tuyển ai là do mình, và phải biết tuyển ng giỏi thì cty mới phát triển dc. Ví dụ thợ hàn thì giỏi hàn + nhiều mẹo cơ khí hơn giám đốc, sale thì nhậu giỏi và chốt đơn tốt hơn giám đốc...

Moriarty

Xe container
2009 mà làm công chức/viên chức ở những đơn vị sự nghiệp có nguồn thu ngon thì các cụ tư nhân ko có cửa so với họ đâu. Đơn giản nhất là bệnh viện hay trường phổ thông công lập các cụ thử xin vào xem có dễ ko.

neverfg

Xe điện
Làm công chức hay làm bên ngoài là 2 con đường khác nhau vì vậy nếu để chốt lại đi đường nào thì phải xem nhân sự đó có điểm mạnh điểm yếu gì, có phù hợp với môi trường không.

otothanglong

Xe điện
Cụ đã phải lên đây hỏi thì em khuyên là không nên , ngắn gọn thế thôi ạ (c)
Chỗ thơm đi vội rồi chẳng kịp hỏi :)) , công chức nó có nhiều dạng, nơi ngon nơi không, tùy vào sở thích và năng lực mà chọn chứ hỏi chung chung thì chịu chẳng biết đâu mà trả lời cụ nhể ;))

duonglamkhoa

Xe tăng
Cụ nhìn trong phạm vi hẹp nó thế

Cty 30 40n là phải lo từ A-Z, đối nội đối ngoại, ông chủ cty đó còn khó hơn làm CEO cho cty con 400nv của tâp đoàn NN :(
Cụ cứ bình tĩnh và đọc lại còm của em. Cụ chưa hiểu ý em nói rồi.

Dream Thai

Xe điện
Cụ cứ bình tĩnh và đọc lại còm của em. Cụ chưa hiểu ý em nói rồi.
E hiểu ý cụ mà, cty nhỏ thì nhân viên thường phọt phét, nên tất nhiên founder là thầy rồi cụ ạ :)

Nhưng rộng ra thì founder còn phải lo nhiều thứ từ đối nội đối ngoại, làm thầy bọn làm thuê, nhưng lại làm tớ khách hàng, đối tác

Y e nó thế thôi :)

duonglamkhoa

Xe tăng
E hiểu ý cụ mà, cty nhỏ thì nhân viên thường phọt phét, nên tất nhiên founder là thầy rồi cụ ạ :)

Nhưng rộng ra thì founder còn phải lo nhiều thứ từ đối nội đối ngoại, làm thầy bọn làm thuê, nhưng lại làm tớ khách hàng, đối tác

Y e nó thế thôi :)
Cụ nói chuẩn ạ.
Quả thực là em đang làm chủ 1 cty nhỏ, mọi việc vào khuôn hết rồi nên giờ rảnh quá, thấy nhàm chán và cảm thấy bản thân không phát triển trong thời gian gần đây.

Dream Thai

Xe điện
Cụ nói chuẩn ạ.
Quả thực là em đang làm chủ 1 cty nhỏ, mọi việc vào khuôn hết rồi nên giờ rảnh quá, thấy nhàm chán và cảm thấy bản thân không phát triển trong thời gian gần đây.
Cụ mở thêm mảng mới đi, chỗ cũ kiếm đệ nó làm cho

Nói thật e phục cc làm chủ lắm, e làm công ăn lương giờ chán hơn cụ nhiều :(

duonglamkhoa

Xe tăng
Cụ mở thêm mảng mới đi, chỗ cũ kiếm đệ nó làm cho

Nói thật e phục cc làm chủ lắm, e làm công ăn lương giờ chán hơn cụ nhiều :(
Em cũng có kế hoạch thêm mảng mới rồi nhưng mấy năm nay dịch bệnh và kinh tế khó khăn nên em vẫn nằm im, thở khẽ và làm thật chắc món hiện tại thôi cụ ạ.