[Funland] Em và F1 đã tốt dần lên tiếng Anh như thế nào (góc chia sẻ cá nhân)

Nowhere Man

Xe hơi
Nói chung là mỗi người sẽ thấy mình phù hợp với một cách học nhất. Vài bác cứ chê cách học dựa trên việc dịch chứ em tự học từ A đến Z thông qua cách học này, từ năm 1 đại học mới bắt đầu học, và giờ đạt 8.5 IELTS, xem phim không phụ đề, giao tiếp chém gió với bạn Tây thoải mái. Quan điểm của em là các ngôn ngữ có sự tương đồng lớn, đã giỏi tiếng Anh thì cũng có thể giỏi tiếng Tàu, tiếng Việt, nên chả việc gì phải cố tìm cách không dịch khi học ngoại ngữ

DonaldTrump79

Xe tăng
quá chuẩn, nhưng tiếc là bây h mọi người vẫn bị tiêm nhiễm vào đâu nhưng việc dùng tiếng anh k đúng cách gây ra tưởng là môn học bác học
thực tế TA chỉ là kỹ năng bắt chước ko hơn ko kém ko phải tìm hiểu phát mình cái j. EM rất buồn cười khi VN mình có cái bài tập "chia động từ trong ngoặc" vkl=))=))=))
Cmn, em cũng ghét nhất mấy thể loại bài tập dạng đấy :D
Đúng là ngôn ngữ thì phải theo thứ tự nghe, nói, đọc, viết và nó là kỹ năng bắt chước thôi chứ có gì cao siêu đâu nhưng nhiều ngươig bị tiêm nhiễm nó là một năng lực cực kỳ thần thánh cụ nhỉ :D
Âu một phần cũng là do cuồng tây mà ra :))

DonaldTrump79

Xe tăng
Giờ vợ cụ xem được ti vi chưa ?

Giờ mà cho em vào vài vùng miền trong, họ nói tiếng Việt em còn chả hiểu :D

Hay giờ cho mấy cụ bển hải ngoại khoảng 10 năm thôi về nghe mấy cháu teen ở VN bắn chuyện với nhau, các cụ cũng chả nghe được.

Nên theo em thì chưa thể đánh giá tiếng anh của vợ cụ quá tệ được
Chuẩn luôn cụ nhỉ, nó còn phải ngữ cảnh, rồi thì chủ đề câu chuyện, chứ giờ có một nhóm đang nói về một chủ đề nào đấy mà mình không hiểu ngồi hóng hớt thì cũng không thể hiểu chúng nó nói gì cả :D

dongxanh

Xe buýt
Chuẩn luôn cụ nhỉ, nó còn phải ngữ cảnh, rồi thì chủ đề câu chuyện, chứ giờ có một nhóm đang nói về một chủ đề nào đấy mà mình không hiểu ngồi hóng hớt thì cũng không thể hiểu chúng nó nói gì cả :D
Bởi vậy mới nói, học ngôn ngữ là học luôn văn hóa của một quốc gia. Có những chữ mình phải hiểu từ gốc mới hiểu toàn bộ câu chuyện, không ở lâu trong đất nước nó thì không biết tụi nó nói chuyện kiểu gì. Nhất là các câu chuyện đùa, toàn dính tới một sự kiện nào đấy

Chỉnh sửa cuối:

z0z0z0

Xe điện
Oánh dấu để học từ tuổi 50 nào

dongxanh

Xe buýt
Học ngôn ngữ đa phần là quá trình bắt chước & lập đi lập lại. Hôm kia gặp đứa cháu chưa đầy 3 tuổi của em, hỏi mấy chuyện thường ngày thì bé trả lời nhanh nhẹn, đúng ngữ pháp đến ngạc nhiên. Sự thật thì con nít chỉ nghe rồi bắt chước chứ chưa biết gì về cấu trúc câu và nói theo thói quen thôi. Cụ và cháu cứ bắt chước theo các clip người bản ngữ nói, mỗi ngày nó thấm dần một cách tự nhiên. Có cụ nào phía trên có chia sẻ về Thắng Phạm, em thấy khá được vì có lần vào Youtube nó tình cờ hiện lên, anh này có cách dạy thú vị và cách phát âm tốt. Nếu người lớn muốn học thì các cụ thử học một lớp về Phonetics (tiếng Việt là gì nhỉ?), nó giúp người mới học có nền tảng căn bản để phát âm đúng.

Chỉnh sửa cuối:

Koka2015

Xe tăng
Em thấy Đặng Trần Tùng, người IELS 9.0 dạy hay, các cụ có thể tham khảo. Học xong 40 chủ đề của Tùng dạy, em nghĩ đã ổn lắm rồi. Quan trọng là nắm được cái mạch nói của bọn Tây thôi.
Làm cái sường, S+V+ O thôi, sau chắp vá thêm trạng từ vô cho câu văn trôi chảy. Ví dụ:

I recommend it.
Nó nghe ko hay lắm thì thêm vào:

Absolutely, I really recommend it.

Trạng từ rất quan trọng trong Anh ngữ, sức mạnh nó vô đối.

40 chủ đề của Đặng Trần Tùng tìm ở đâu đấy cụ?

anh_con_no_em

Xe tải
E chấm cách tiếp cận của cccm.

Girl lai oto

Xe tải
Em nói khá trôi chảy tiếng Anh và cuộc sống dùng tiếng Anh là chủ yếu. Em học chủ yếu qua xem Friends, sitcom đình đám của Mỹ. Friends hội thoại thường ngắn, xúc tích và đời thường. Trên YouTube còn có kênh học tiếng Anh qua Friends, nơi họ giải thích ngữ cảnh kĩ càng. Tiếng Anh là ngoại ngữ dễ học. Học ngoại ngữ thì phát âm chuẩn, bắt chước giỏi và xây dựng vốn từ dần dần, nhiều dần đều theo năm tháng sẽ nói được thôi. Nó cũng y như tiếng Việt, nhiều từ để ghép thành câu.

alecom

[Tịch thu bằng lái]
Hai đứa F1 nhà em có 2 cách học hoàn toàn khác nhau về tiếng Anh, thành lớn thì học Chuyên Anh nhưng kỹ năng nói và phát âm, giao tiếp lại thua con em học anh bồi đá thêm sách vở theo hệ thống giáo dục ở trường. Chăc đó là do tính cách giao tiếp thôi.
Viết lách giấy tờ thì thằng anh lo, còn đi chơi vào shop thì con em sành hơn nhiều
chuẩn cụ. cứ suy ra trong cuộc sống hàng ngày sử dụng 10 phần thì chỉ có 1 phần viết 9 phần phải nghe nói. nên cô em chắc chắn là khá hơn cô chị á cụ, chẳng qua do cách sai lầm của GD mình nên bây h bắt buộc phải viết lách để qua các kỳ thi, còn đa số mai sau lại vứt xó hết ý mà cụ

sozinho

Xe buýt
Em chả việc gì phải đi đánh đố với bác cả. Ngành em, giao tiếp của em, thế là đủ.
Giờ em lôi cái từ chuyên ngành của em ra đố bác, đợi bác học từ đầu, 1 năm sợ chả giải thích được.
Tiếng anh là ngôn ngữ, là kỹ năng. Chả giỏi dở gì ở đây cả.
Cái bất cập của giáo dục việt nam là cơ hội để rèn luyện và áp dụng cho môn ngoại ngữ. Học chay, dẫn đến có cũng như không.
Con em học trường quốc tế, tiếp xúc tiêng anh liên tục từ nhỏ, giờ lớp 7 mà nó giao tiếp như sáo.
Như bác cũng là cá biệt thôi, con em học quốc tế từ bé, lớp 4 sang nước ngoài sống, giờ lớp 9 rồi mà cũng chẳng như sáo đâu. Em cũng chứng kiến nhiều người nói như sáo nhưng khi xem thời sự, đọc báo vẫn ú ớ như thường, kể cả xem hài kịch đọc truyện cười vẫn cười, vì cái hạn chế của ngôn ngữ không phải tiếng mẹ đẻ là môi trường giao tiếp, học sinh thì ngôn ngữ học đường, bac sỹ thì trong bệnh viện, còn anh luật sư thì đủ cả các thể loại. Quan điểm của em là học càng sớm càng tốt, người không biết thì nhìn người biết hơn mình một chút đã thấy quá siêu rồi.

duonghb73

Xe tải
Để học tốt tiếng Anh cũng phải có một ít tố chất. Nhóc lớn 2003 của em nhỏ đến lớn không đi học thêm tiếng Anh, nó chỉ học ở trường và học nâng cao khi được vào đội tuyển. Nó vừa đoạt giải 3 tiếng Anh cấp thành phố lớp 12 năm nay.
Trò tiêu khiển của nó là chơi game và khi buồn chán thì lấy từ điển Anh-Anh ra đọc.
(viết xong cũng tự hỏi trình độ nói của con mình thế nào mình cũng không biết :D nhưng có đam mê chắc nó cũng không đến nỗi í ẹ)
F1 nhà Mợ giống F1 nhà em sinh 2001, năm nay năm 2 Ngoại giao rồi, trước khi thi đại học em chả thấy nó đi ôn thi môn Anh gì cả, hỏi nó thì nó bảo chả có cái trung tâm tiếng Anh nào ra hồn nên nó tự học, khi thi đại học đạt 9,2 điểm. Còn thằng cu sinh 2007 lớp 8, giờ ra đường nói chuyện tiếng Anh với người nước ngoài bình thường, không ngại ngùng gì.

congchi

Xe điện
Như bác cũng là cá biệt thôi, con em học quốc tế từ bé, lớp 4 sang nước ngoài sống, giờ lớp 9 rồi mà cũng chẳng như sáo đâu. Em cũng chứng kiến nhiều người nói như sáo nhưng khi xem thời sự, đọc báo vẫn ú ớ như thường, kể cả xem hài kịch đọc truyện cười vẫn cười, vì cái hạn chế của ngôn ngữ không phải tiếng mẹ đẻ là môi trường giao tiếp, học sinh thì ngôn ngữ học đường, bac sỹ thì trong bệnh viện, còn anh luật sư thì đủ cả các thể loại. Quan điểm của em là học càng sớm càng tốt, người không biết thì nhìn người biết hơn mình một chút đã thấy quá siêu rồi.
Những gì bác nói, không chỉ cho tiếng anh (ngoại ngữ), mà cả cho tiếng việt, tiếng mẹ đẻ đó ạ.
Không phải chuyên ngành, họ nói, bác cũng chả hiểu. Không cùng style, họ nói, bác cũng chả hiểu.
Xem gameshow, vợ con nó cười hô hố, em thấy nhạt toẹt. Mấy em teen nói chuyện, mình cũng chả hiểu nó nói gì.
Ngoại ngữ là để giao tiếp, truyền đạt. Đạt được mục tiêu đó, tức là bác biết ngoại ngữ.
Còn những thứ cao cấp hơn, như truyền cảm, hiểu biết văn hóa... thì ngay cả tiếng việt, chắc gì người việt đã rành.

alecom

[Tịch thu bằng lái]
Những gì bác nói, không chỉ cho tiếng anh (ngoại ngữ), mà cả cho tiếng việt, tiếng mẹ đẻ đó ạ.
Không phải chuyên ngành, họ nói, bác cũng chả hiểu. Không cùng style, họ nói, bác cũng chả hiểu.
Xem gameshow, vợ con nó cười hô hố, em thấy nhạt toẹt. Mấy em teen nói chuyện, mình cũng chả hiểu nó nói gì.
Ngoại ngữ là để giao tiếp, truyền đạt. Đạt được mục tiêu đó, tức là bác biết ngoại ngữ.
Còn những thứ cao cấp hơn, như truyền cảm, hiểu biết văn hóa... thì ngay cả tiếng việt, chắc gì người việt đã rành.
đúng rồi, 90% là giao tiếp phổ thông vs nhau, thậm chí từ vừng cũng chả cần cao siêu và nhiều mà giao tiếp được tức là mình đã đạt được 90% hiểu biết về TA rồi, 10% là chuyên ngành thì để dành cho đồng nghiệp nói chuyện ko biết cũng chẳng sao. còn hơn là biết 10% chuyên ngành mà 90% kia mù tịt còn khổ hơn. ý cốt lõi mà em thực sự muốn nền GD NN mình phải thay đổi là vậy
Cmn, em cũng ghét nhất mấy thể loại bài tập dạng đấy :D
Đúng là ngôn ngữ thì phải theo thứ tự nghe, nói, đọc, viết và nó là kỹ năng bắt chước thôi chứ có gì cao siêu đâu nhưng nhiều ngươig bị tiêm nhiễm nó là một năng lực cực kỳ thần thánh cụ nhỉ :D
Âu một phần cũng là do cuồng tây mà ra :))
chính vì thế mà học hét lớp 12 cũng chỉ cần giao tiếp thành thạo là quá tốt rồi, lên ĐH ai muốn chuyên anh thì vào đó mà học là chuẩn. chứ BDG mình mang những kiến thức bác học về chia động từ ra để cho người chưa biết nghe nói j làm thì đúng là sai lầm cụ nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

bachlamhqhg

Xe buýt
E thấy các giáo trình của Cambridge, Oxford rất tốt, qua nhiều thập kỷ xây dựng bởi các trường danh tiếng, dựa trên khả năng tư duy, hấp thu của trẻ theo từng độ tuổi. Cái này mà đưa vào các trường công dạy từ lớp 1 đến lớp 12 thì rất tuyệt vời. Cái giáo trình của BGD thì thật chán chẳng buồn nói, bạn nào học khá trở lên thì còn biết tí ngữ pháp với đọc ọ ọe, còn dạng học trung bình trở xuống thì đúng là học thi xong c3, T.A lại về zero.

coolpix8700

Xe ngựa
..., con em học quốc tế từ bé, lớp 4 sang nước ngoài sống, giờ lớp 9 rồi mà cũng chẳng như sáo đâu...
Thế thì cháu nhà bác có thể do tự ti, không dám giao tiếp với các bạn cùng lớp. Trẻ con thường học rất nhanh (nhưng chúng cũng quên rất nhanh).
Đứa đầu nhà em 2 tuổi sang Đức. Hết tuần đầu tiên cho nó đi nhà trẻ, nhìn nó chảy nước mắt, mặt tái xám, từ bé có thấy tụi mũi lõ, mắt xanh bao giờ.
Thế nhưng chỉ có tháng sau thấy nó ngồi cầu thang nói chuyện với 1 ông tây như sáo.
Thỉnh thoảng mẹ nó nói tiếng Đức với nó, nó bịt tai vì mẹ nó chỉ nói được giọng bồi.
Hết lớp 3 nó mới về, sang cấp III nó học lớp chuyên tiếng Đức ở Việt Đức. Rất tiếc là đến giờ nửa từ tiếng Đức nó không nhớ!
Còn em thì hết phổ thông mới tiếp xúc với ngoại ngữ. Nhưng sang bên kia xông xáo, tiếp xúc với cả tụi thanh niên ngoài đường. Học về, hơn 2 chục năm sau quay lại, mấy ông thầy ở tỉnh lên, hôm đầu tiên vào lớp vẫn hỏi tên "tôi nghe trong lớp có..."!
Bây giờ trào lưu coi tiếng Anh như cái gì rất thần thánh, nhất là những người không biết ngoại ngữ lại càng tôn sùng.
Thỉnh thoảng xem trên TV các bà mẹ khoe con nói tiếng Anh với mình, em rất buồn cười, nghĩ khổ cho đứa trẻ, học được cách nói ngọng của bà mẹ, sau này sẽ rất khó sửa.
Chỉ trừ 1 vài người làm việc chuyên về ngôn ngữ, còn lại ngôn ngữ cũng chỉ là 1 phương tiện. Có người chỉ cần biết để đọc sách chuyên môn, có người cần để giao tiếp. Giao tiếp không thường xuyên thì chỉ cần hiểu họ nói và nói được cho họ hiểu là đủ.
Với người cần giao tiếp trôi chảy thì cách học cũng không hề khác với đứa trẻ con học nói, cứ thuộc cái câu người ta hỏi thì trả lời thế nào. Nghe mãi thành quen, khi nghe ai nói cái gì lạ nhận được ra ngay là người ta không nói như vậy thì tức là đã biết được ngôn ngữ của người ta.

Chỉnh sửa cuối:

Vuthuychi

Xe tải
F1 nhà Mợ giống F1 nhà em sinh 2001, năm nay năm 2 Ngoại giao rồi, trước khi thi đại học em chả thấy nó đi ôn thi môn Anh gì cả, hỏi nó thì nó bảo chả có cái trung tâm tiếng Anh nào ra hồn nên nó tự học, khi thi đại học đạt 9,2 điểm. Còn thằng cu sinh 2007 lớp 8, giờ ra đường nói chuyện tiếng Anh với người nước ngoài bình thường, không ngại ngùng gì.
Con có ý thức và tự tin, tuyệt cụ nhỉ(*)

cusao

Xe lăn
Chủ đề học tiếng Anh hot nhỉ. Các bác chỉ cần hiểu TA cũng như tiếng Việt mà thôi, cái khác ở đây là không phải tiếng mẹ đẻ và ít được dùng mà thôi. Tiếng Việt có đầy người trí tuệ uyên thâm mà diễn đạt kém và ngược lại nhiều người nói như sáo sậu nhưng lại chả có chuyên môn gì cụ thể.
Muốn giỏi ngoại ngữ chắc chắn cần mạnh dạn trong giao tiếp và thường xuyên sử dụng nó như 1 phương tiện