[Funland] Em và F1 đã tốt dần lên tiếng Anh như thế nào (góc chia sẻ cá nhân)

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Em tự học tiếng anh kiểu la tinh và giờ thằng con 5 tuổi đang sửa ngọng cho.
nói truyện trực tiếp dễ hơn nghe đài tv nhiều.

kienvinh

Xe lăn
Cụ có thể chia sẻ mức độ rất giỏi của cụ là như thế nào không? Và cụ đã học ntn để đạt được mức rất giỏi đó?
Không thể bằng các bạn nhỏ được học hành tử tế ngày nay. Tôi chứng kiến nhiều bạn nhỏ chỉ mới 10 tuổi tự tin trả lời phỏng vấn vào trường quốc tế cấp 2 (vừa rồi) với người nước ngoài mà thấy choáng ngợp.

bachlamhqhg

Xe buýt
Không thể bằng các bạn nhỏ được học hành tử tế ngày nay. Tôi chứng kiến nhiều bạn nhỏ chỉ mới 10 tuổi tự tin trả lời phỏng vấn vào trường quốc tế cấp 2 (vừa rồi) với người nước ngoài mà thấy choáng ngợp.
Câu trả lời của cụ không chưa thông tin mà e muốn hỏi.

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Sáu tháng chỉ nghe nói đỡ hơn thôi, chứ để giỏi một ngôn ngữ cộng thêm các hiểu biết về văn hóa để phản ứng nhanh trong giao tiếp mất cả chục năm hoặc hơn. Riêng em thấy, càng khám phá ngôn ngữ mới thì càng thấy mình cần phải học nhiều
Tiếng Anh tốt thì đừng viết ngô nghê như thế này.

Tấm biển khiến nhiều người biết tiếng Anh 'ngượng chín mặt'.

Bị phản ánh trên mạng, nên sau đó tấm biển đã được sửa lại.

Chỉnh sửa cuối:

kienvinh

Xe lăn
Vì mục đích của tôi khi còm bài đầu là phản đối cách ông thớt (kém tiếng Anh) rủ F1 học theo cách của mình. Ngày xưa còn thiếu thầy ta, thầy tây; ngày nay đầy trường, đầy lớp, nhẽ không đi lên mà lại giật lùi.

alecom

[Tịch thu bằng lái]
Vì mục đích của tôi khi còm bài đầu là phản đối cách ông thớt (kém tiếng Anh) rủ F1 học theo cách của mình. Ngày xưa còn thiếu thầy ta, thầy tây; ngày nay đầy trường, đầy lớp, nhẽ không đi lên mà lại giật lùi.
vâng cụ giỏi tiếng Anh, em kém và cả 1 thế hệ kém (đa số nhé) cụ nhìn sang nước bạn là biết. nếu giỏi thì đã chẳng sản sinh ra 80% thế hệ 8x mù tiếng anh gặp người NN ko biết nói j
cụ học chuyên tiếng anh thì đó là việc của cụ nhưng cái cơ bản nhất của con người là giao tiếp mà B GD ko phổ cập được mà lại cho đi học chia động từ trong ngoặc thì cũng ạ luôn. cụ là 1 trong 20% trg hợp đặc biệt học ngược đời mà vẫn giỏi

cụ ý giỏi quá nên ko biết chia sẻ cái j cho ae á cụ

bachlamhqhg

Xe buýt
vâng cụ giỏi tiếng Anh, em kém và cả 1 thế hệ kém (đa số nhé) cụ nhìn sang nước bạn là biết. nếu giỏi thì đã chẳng sản sinh ra 80% thế hệ 8x mù tiếng anh gặp người NN ko biết nói j
cụ học chuyên tiếng anh thì đó là việc của cụ nhưng cái cơ bản nhất của con người là giao tiếp mà B GD ko phổ cập được mà lại cho đi học chia động từ thì cũng ạ luôn. cụ là 1 trong 20% trg hợp đặc biệt học ngược đời mà vẫn giỏi

cụ ý giỏi quá nên ko biết chia sẻ cái j cho ae á cụ
E thấy cụ ấy tôn vinh cái T.A của BGD mà lại rất giỏi T.A nên e thấy kỳ lạ nên muốn học hỏi bí quyết của cụ ấy. Nhưng buồn là cụ ấy có vẻ lẩn tránh nên ko biết cụ ấy giỏi ntn?

congthuong

Xe điện
Em khen không thật đâu. 😊
Em chia sẻ 1 chuyện có thật về vợ em.
Cô ấy học tiếng Anh từ cấp 2 đến hết phổ thông. Đi làm ở công ty du lịch, có bằng C tiếng Anh. Giao tiếp với khách hàng nước ngoài cũng tự thấy OK.
Lúc em ở bên này làm hồ sơ bảo lãnh, cô ấy hỏi phải chuẩn bị những thứ gì để sang Mỹ sinh sống và hội nhập. Em trả lời là chuẩn bị 3 thứ : thứ nhất : tiếng Anh, thứ nhì : tiếng Anh và thứ ba: tiếng Anh.
Cô ấy bảo : tiếng Anh của em ổn mà, sang đó học thêm thôi.
Đến khi sang đây, ngày đầu tiên ngồi xem TV, tự dưng cô ấy ứa nước mắt. Em hỏi sao vậy? Cô ấy trả lời em khóc vì nghe người ta nói chuyện trên TV em không hiểu. Té ra tiếng Anh của em quá tệ.
Giờ vợ cụ xem được ti vi chưa ?

Giờ mà cho em vào vài vùng miền trong, họ nói tiếng Việt em còn chả hiểu :D

Hay giờ cho mấy cụ bển hải ngoại khoảng 10 năm thôi về nghe mấy cháu teen ở VN bắn chuyện với nhau, các cụ cũng chả nghe được.

Nên theo em thì chưa thể đánh giá tiếng anh của vợ cụ quá tệ được

Chỉnh sửa cuối:

dongxanh

Xe buýt
Tiếng Anh tốt thì đừng viết ngô nghê như thế này.

Tấm biển khiến nhiều người biết tiếng Anh 'ngượng chín mặt'.

Bị phản ánh trên mạng, nên sau đó tấm biển đã được sửa lại.

OMG! Công ty làm quảng cáo này ẩu và thiếu chuyên nghiệp quá

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Giờ vợ cụ xem được ti vi chưa ?

Giờ mà cho em vào vài vùng miền trong, họ nói tiếng Việt em còn chả hiểu :D

Hay giờ cho mấy cụ bển hải ngoại khoảng 10 năm thôi về nghe mấy cháu teen ở VN bắn chuyện với nhau, các cụ cũng chả nghe được.

Nên theo em thì chưa đánh giá là tiếng anh của vợ cụ quá tệ được
Cô ấy vừa làm vừa đi học lại từ đầu. Community College --- University. Hơn 15 năm rồi, giờ thì coi phim không cần phụ đề, giao tiếp với đồng nghiệp bản xứ cũng tạm tạm, nhưng thỉnh thoảng vẫn bị đứa con gái 10 tuổi ( sinh bên này) chê là mẹ phát âm sai.

x_six

Xe tải
Em hay xem kênh YouTube của Thắng Phạm thấy cũng rất hay. Bạn này dạy có tâm giải thích cặn kẽ.

batitus

Xe hơi
Em lót dép hóng

congthuong

Xe điện
Cô ấy vừa làm vừa đi học lại từ đầu. Community College --- University. Hơn 15 năm rồi, giờ thì coi phim không cần phụ đề, giao tiếp với đồng nghiệp bản xứ cũng tạm tạm, nhưng thỉnh thoảng vẫn bị đứa con gái 10 tuổi ( sinh bên này) chê là mẹ phát âm sai.
Ý em hỏi là cô ây mất bao lâu để được như vậy ?

Chứ để coi phim không cần phụ đề mà có thể hiểu được 90% thì hầu hết đám học sinh ở VN đều rớt dù giỏi tiếng anh cỡ nào đi nữa. Đó là chưa kể những loại phim dùng nhiều từ lóng, chuyên môn cao.

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Ý em hỏi là cô ây mất bao lâu để được như vậy ?

Chứ để coi phim không cần phụ đề mà có thể hiểu được 90% thì hầu hết đám học sinh ở VN đều rớt dù giỏi tiếng anh cỡ nào đi nữa. Đó là chưa kể những loại phim dùng nhiều từ lóng, chuyên môn cao.
15 năm học hành và làm việc trên đất Mỹ. Nhưng không thể hiểu tới 90% đâu.

Teen

Xe điện
Cụ tìm lại thông tin nó kiếm cơm trên đất mình đổ vào mồm mà ăn nói bố láo mất dậy thì cút.... dân mình vẫn có thằng bênh nó mới nhục.
Kiếm được thì kiếm chứ sao cụ, FDI và ô nhiễm còn nhiều kia mà cụ, cụ nghiên cứu giúp em. Đừng đao to búa lớn làm gì. Nó làm nhục cụ bh chưa? Hay cụ tự nhục. Và nếu vậy, cụ là cụ, chứ đừng vơ dân ta vào làm gì :))

alecom

[Tịch thu bằng lái]
nhóm PBCT là gì vậy cụ, em thì thấy điều tích cực trong các videos của Dan là rất dễ hiểu, hài hước. Em hay bật để cho con cùng xem.
Mà vụ luên quan đến Đại tướng thì em kg có ý kiến vì cũng qua lâu rồi.
Đúng vâyh. Chắt lọc mà xem chứ ghét nó thì cũng gặp nó mà xiên đc đâu. Ko phủ nhậ đc những ngôn ngữ nó so sánh làm mình nhớ rất lâu mà ko sách vở khô khan nào làm được

Hai cang

Xe buýt
Cảm ơn Bác đã chia sẻ. E cũng gặp vấn đề như Bác. Sẽ thử xem sao ạ :)

TungThoc

Xe điện
Hai đứa F1 nhà em có 2 cách học hoàn toàn khác nhau về tiếng Anh, thành lớn thì học Chuyên Anh nhưng kỹ năng nói và phát âm, giao tiếp lại thua con em học anh bồi đá thêm sách vở theo hệ thống giáo dục ở trường. Chăc đó là do tính cách giao tiếp thôi.
Viết lách giấy tờ thì thằng anh lo, còn đi chơi vào shop thì con em sành hơn nhiều