[Funland] Em tập chụp ảnh

Hư Truc 2016

Xe tải
Tấm này của cụ khoảnh khắc hay nhưng điểm chụp và tầm nhìn chụp bị bỏ phí lợi thế. Nên ảnh bớt đi phần lộng lẫy của nó, nếu đúng thì tấm này sẽ đẹp lắm. :)
Cảm ơn cụ, tấm này em không chủ động được, mình ở bên này bờ kênh, ảnh chụp ở Giao Thủy Nam định, tự nhiên không bố trí.

NHON 2012

Xe điện
Em cũng mê món này, cụ nào có tài liệu để " tự tìm hiểu" share em ít với ạ! Cảm ơn các cụ!
Tài liệu em nghĩ nhiều cụ trên này có, bạn gung gồ cũng nhiều, nhưng cần nhất vẫn là luyện tập để các cụ có kinh nghiệm chỉ bảo, kiểu cầm tay chỉ việc hiệu quả hơn. Em đọc nhiều thấy ung hết thủ, nhưng các cụ hướng dẫn vừa rồi thấy nhẹ nhàng hơn cụ ạ :)

Hư Truc 2016

Xe tải
Cụ làm ơn cho em hỏi chút: các ảnh này có hóa chất không ạ, đặc biệt ảnh cuối? nếu không dùng làm thế nào để lên màu xanh như vậy? (chỉnh màu cho máy trước khi chụp?)
Cũng có tý chút cụ ạ nhưng theo em thì chỉnh cho nó chân thực so với mắt minh nhìn thấy, màu cụ có thể dùng light room, kéo tý là ok ngay mà.

NHON 2012

Xe điện
Cũng có tý chút cụ ạ nhưng theo em thì chỉnh cho nó chân thực so với mắt minh nhìn thấy, màu cụ có thể dùng light room, kéo tý là ok ngay mà.
Hì, tại em thấy màu xanh rõ ràng, và trên máy có ô chọn chế độ màu em không hiểu mới hỏi vậy. Có nghĩa là màu trên máy cứ để mặc định, mình chỉ chọn chế độ cho phù hợp sau đó chỉnh sửa (nếu cần)?

Taplai_07

Xe container
Cảm ơn cụ, tấm này em không chủ động được, mình ở bên này bờ kênh, ảnh chụp ở Giao Thủy Nam định, tự nhiên không bố trí.
Em vẫn nói là chỉ dùng đồ tự nhiên mà. Nhưng nếu cụ tiến sát đến mép bờ kênh cụ sẽ lấy được nhiều diện tích mảng nước hơn nữa, điểm máy của cụ thấp xuống chút tức là người có thể phải ngồi thấp xuống thì cụ sẽ được mái lều chứa muối, và hàng người đi xe đạp đội nón đó hiện trên nền trời màu vàng đỏ lẫn xám nhẹ của chiều muộn. Đồng thời sẽ được thêm hình ảnh đó trên mặt nước ( niềm vui nhân đôi ). Nên vậy em mới nói là người cầm máy cần phải quan sát hiện tượng, môi trường và tính toán cực nhanh để có tấm ảnh đẹp, như ý. Chúc cụ thêm nhiều tấm hoàn hảo.:)

tvdung

Xe điện
Em góp thêm 1 kiểu tĩnh vật ngàn năm :))

Taplai_07

Xe container
Em vẫn nói là chỉ dùng đồ tự nhiên mà. Nhưng nếu cụ tiến sát đến mép bờ kênh cụ sẽ lấy được nhiều diện tích mảng nước hơn nữa, điểm máy của cụ thấp xuống chút tức là người có thể phải ngồi thấp xuống thì cụ sẽ được mái lều chứa muối, và hàng người đi xe đạp đội nón đó hiện trên nền trời màu vàng đỏ lẫn xám nhẹ của chiều muộn. Đồng thời sẽ được thêm hình ảnh đó trên mặt nước ( niềm vui nhân đôi ). Nên vậy em mới nói là người cầm máy cần phải quan sát hiện tượng, môi trường và tính toán cực nhanh để có tấm ảnh đẹp, như ý. Chúc cụ thêm nhiều tấm hoàn hảo.:)
Em moi tấm này minh họa. Không có tấm màu ở đây cụ coi tạm.

.
.

Chỉnh sửa cuối:

Hư Truc 2016

Xe tải
Máy em đang gắn trên tripod cụ à, đoàn người bất ngờ đi qua nên không phản ứng kịp. Cám ơn cụ đã góp ý.

Taplai_07

Xe container
Máy em đang gắn trên tripod cụ à, đoàn người bất ngờ đi qua nên không phản ứng kịp. Cám ơn cụ đã góp ý.
:) Thế thì phí thật, em mà dùng chân em vẫn tóm được bởi em sẽ quan sát từ khi người ta chuẩn bị đi hoặc đi từ xa. Em sẽ ngồi chờ và chỉ việc bấm máy, đó là chủ động chụp đó cụ.\m/

NHON 2012

Xe điện
Hì, nhìn ảnh của các cụ thấy mất tự tin quá. Quyết tâm rèn luyện theo các cụ hướng dẫn :)

Hư Truc 2016

Xe tải
Hì, tại em thấy màu xanh rõ ràng, và trên máy có ô chọn chế độ màu em không hiểu mới hỏi vậy. Có nghĩa là màu trên máy cứ để mặc định, mình chỉ chọn chế độ cho phù hợp sau đó chỉnh sửa (nếu cần)?
Màu trên máy cũng có nhiều chế độ cụ ạ:
Norman: tự nhiên
vivid : tươi sáng
portrait: chân dung
Landscape :Phong cảnh
...
Nhưng quan trọng hơn là cụ phải để cân bằng trắng (WB) và đo sáng chuẩn.

Taplai_07

Xe container
...
Cân bằng trắng em nghĩ với những trường hợp chụp ngoài và dã ngoại, di chuyển nhiều nên để Auto là ổn nhất.:)
Từ hồi cầm máy em chưa bao giờ đo sáng :D Em thấy món đó mất thời gian lắm, mà khoảnh khắc chỉ xảy ra trong vòng chưa đến 1s hoặc 2s :)

NHON 2012

Xe điện
...
ý em hỏi trong phần cài đặt chọn màu cụ ạ, chỗ 3 màu chính (đỏ -vàng- xanh) cụ ạ. Còn chọn chế độ phù hợp chỗ đó em hơi hiểu rồi.
Đo sáng trên máy em chưa hiểu lắm cụ ạ :)

tvdung

Xe điện
Thế này chắc cụ NHON phải ra quán bia liên tục rồi :))
Nhà cụ có trẻ con, chắc phải đầu tư thêm quả tele để bắn bọn nó cho dễ nhỉ

Taplai_07

Xe container
Cụ NHON 2012 . Chụp trong nhà, điều kiện thiếu sáng, ánh sáng vàng và cầm tay với thông số như sau:
F4.5; Iso400; 1/4s; tiêu cự 16 - Pentax.