[Funland] Em tập chụp ảnh

Taplai_07

Xe container
Có dùng bóng đèn ngoài không mà đẹp vậy cụ :)
Không cụ ơi, hoàn toàn ánh sáng tự nhiên. Có thế nào dùng thế đó, từ khi cầm máy em chưa chụp cái gì mang tính setup cả. :)

NHON 2012

Xe điện
Không cụ ơi, hoàn toàn ánh sáng tự nhiên. Có thế nào dùng thế đó, từ khi cầm máy em chưa chụp cái gì mang tính setup cả. :)
Mấy ảnh này không Ctrl gì đó chứ cụ :)
Cụ làm em tò mò, ngứa ngáy quá :))

Taplai_07

Xe container
Mấy ảnh này không Ctrl gì đó chứ cụ :)
Cụ làm em tò mò, ngứa ngáy quá :))
Chỉ là cân bằng trắng lại thôi cụ và hồi đó thích nhét chữ gọi là ký tên. Giờ ít nhét chữ vô ảnh lắm :))

spiderman

Xe tăng
Thớt này hay quá, hôm nào các cụ cafe ở đâu cho em qua học với, thi thoảng em chụp cho vợ con nên ko tìm tòi mấy.
Đây, em up mấy cái F1 nhà em, các cụ đánh giá cho em. Em dùng A6000+lens 18-200, chắc phải kiếm cái góc rộng nữa để chụp phong cảnh.

meomun346

Xe container
Đúng cụ ạ, từ hôm qua tới giờ em ngộ ra nhiều vấn đề, một trong những yếu tố quan trọng để ảnh đẹp cụ ạ. Mấy ảnh chiều nay em dùng tripod nhưng chưa đùng hẹn giờ cụ ạ.
Phải làm gì đó khỏi run tay :D
NÍn thở và cụ nên nheo mắt, ngắm qua lỗ ống kính trên máy, tì máy vào trán cụ nhá; nếu có thể cụ nên tì máy vào chân, hoặc tì tay vào cạnh cửa, thân cây nếu có thể, còn kiểu giơ máy ra xa, chụp giống như dùng ĐT hay bị rung tay lắm. Dùng chân máy cũng có cái hay, nhưng không cơ động (nó chỉ hợp cho mấy vụ rình ảnh, phơi sáng lâu, hoặc chụp pháo hoa...)

meomun346

Xe container
Thớt này hay quá, hôm nào các cụ cafe ở đâu cho em qua học với, thi thoảng em chụp cho vợ con nên ko tìm tòi mấy.
Đây, em up mấy cái F1 nhà em, các cụ đánh giá cho em. Em dùng A6000+lens 18-200, chắc phải kiếm cái góc rộng nữa để chụp phong cảnh.

Mấy tấm của cụ đều khá cả, đặc biệt tấm cuối cùng. Nhà cháu cũng đi Mèo Vạc mà trượt mất đoạn này. Tấm chụp bé trai là kém hơn cả, cụ lấy khuôn hình cao lên chút nữa, cho nó thoáng rộng, hơn nữa em thấy cái nền phía sau không bắt mắt lắm (mình chụp con mình, nên có thể chọn kỹ được)

spiderman

Xe tăng
Mấy tấm của cụ đều khá cả, đặc biệt tấm cuối cùng. Nhà cháu cũng đi Mèo Vạc mà trượt mất đoạn này. Tấm chụp bé trai là kém hơn cả, cụ lấy khuôn hình cao lên chút nữa, cho nó thoáng rộng, hơn nữa em thấy cái nền phía sau không bắt mắt lắm (mình chụp con mình, nên có thể chọn kỹ được)
Vâng, vậy nên em muốn học hỏi thêm nhiều ạ. Em thấy khó khăn khi chụp bọn trẻ vì nó ko đứng im cho nên em toàn phải dùng tele, tuy nhiên phải tăng tốc thì mới chụp nổi. Đại khái vẫn phải sắm cái ống fix thì mới chụp mẫu đc phải ko cụ?

NHON 2012

Xe điện

Cám ơn cụ. Mong cụ thỉnh thoảng up ảnh để em được học hỏi.

NHON 2012

Xe điện
NÍn thở và cụ nên nheo mắt, ngắm qua lỗ ống kính trên máy, tì máy vào trán cụ nhá; nếu có thể cụ nên tì máy vào chân, hoặc tì tay vào cạnh cửa, thân cây nếu có thể, còn kiểu giơ máy ra xa, chụp giống như dùng ĐT hay bị rung tay lắm. Dùng chân máy cũng có cái hay, nhưng không cơ động (nó chỉ hợp cho mấy vụ rình ảnh, phơi sáng lâu, hoặc chụp pháo hoa...)
Cám ơn mợ, em sẽ cố gắng luyện tay và chọn vị trí để tựa cho phù hợp.

NHON 2012

Xe điện
Hi, bây giờ mới phát hiện máy em không ngắm lỗ kính trên máy, nó giống điện thoại và nhẹ nữa chứ :)

NHON 2012

Xe điện
Em cũng muốn gặp các cụ để học hỏi, nhưng chưa tự tin. Có thêm cụ cùng dòng máy em thấy yên tâm hơn, Mong có ngày được gặp các cụ trên này để học hỏi.

Vanvan273k

Xe tăng

Có con gái thật thích cụ nhỉ, nhìn bé yêu quá! Chụp trẻ nhỏ thì thích rồi, chụp phát kiểu gì cũng được 6-7 tấm outnet:)):)):))

H.U.Y

Xe điện
Cháu chỉ thích ngắm ảnh chụp gái thôi :D

tvdung

Xe điện
AV, 1/80, F20, EV +1/3 ISO 640
Thông số này em thấy chưa ổn lắm, vì em chắc cụ chưa có chân máy :))
- F20 kia chắc là tiêu cự, không phải khẩu rồi
- Tốc 1/80 mà không có chân máy thì chắc chắn là rung với người mới chụp, đặc biệt máy của cụ lại nhỏ nên dễ rung hơn => Về lý thuyết thì nên đẩy tốc > 1/135s thì mới không bị rung
- Iso hình như cụ đang để tự động, iso này có vẻ hơi cao, cần nhớ Iso càng nhỏ thì ảnh càng mịn (và ngược lại), cụ nên để Iso nhỏ để ảnh nó hơi tối tối 1 tí nó sẽ thật hơn
- EV để +1/3 cũng không cần lắm, như em nói trên ảnh nó tối tối 1 tí mới chân thực, không nhất thiết chụp bức nào cũng sáng hết lên, đặc biệt chụp tĩnh vật thì quan trọng là có sự tương phản sáng tối (như ảnh cụ Tập lái) mới đẹp :)

tamtran.acc

Xe đạp
Em cũng mê món này, cụ nào có tài liệu để " tự tìm hiểu" share em ít với ạ! Cảm ơn các cụ!

Taplai_07

Xe container
Up mấy tấm chào ngày mới.
Tấm này của cụ khoảnh khắc hay nhưng điểm chụp và tầm nhìn chụp bị bỏ phí lợi thế. Nên ảnh bớt đi phần lộng lẫy của nó, nếu đúng thì tấm này sẽ đẹp lắm. :)

NHON 2012

Xe điện
Thông số này em thấy chưa ổn lắm, vì em chắc cụ chưa có chân máy :))
- F20 kia chắc là tiêu cự, không phải khẩu rồi
- Tốc 1/80 mà không có chân máy thì chắc chắn là rung với người mới chụp, đặc biệt máy của cụ lại nhỏ nên dễ rung hơn => Về lý thuyết thì nên đẩy tốc > 1/135s thì mới không bị rung
- Iso hình như cụ đang để tự động, iso này có vẻ hơi cao, cần nhớ Iso càng nhỏ thì ảnh càng mịn (và ngược lại), cụ nên để Iso nhỏ để ảnh nó hơi tối tối 1 tí nó sẽ thật hơn
- EV để +1/3 cũng không cần lắm, như em nói trên ảnh nó tối tối 1 tí mới chân thực, không nhất thiết chụp bức nào cũng sáng hết lên, đặc biệt chụp tĩnh vật thì quan trọng là có sự tương phản sáng tối (như ảnh cụ Tập lái) mới đẹp :)
Cám ơn cụ.
Đúng là không chân cụ ạ:) và chụp AV, để iso tự động. Hôm qua các cụ trên đã góp ý và em đã chuyển về M và điều chỉnh các thông số. Mai rảnh rỗi lại độp đi chụp và nhờ các cụ phán giúp em tiếp.