[Funland] Em tập chụp ảnh

Quyngseng

Xe tải
Các cụ vui đi nhé, hôm nào mà rảnh cafe ới em, tốt nhất các cụ rủ nhau đi chụp 1 hôm, từ chiều đến tối là lên tay đấy, em thấy ảnh cụ Taplai chụp đẹp lắm. Hôm nào xin thêm cụ kinh nghiệm thực tế đc ko?

NHON 2012

Xe điện
Các cụ vui đi nhé, hôm nào mà rảnh cafe ới em, tốt nhất các cụ rủ nhau đi chụp 1 hôm, từ chiều đến tối là lên tay đấy, em thấy ảnh cụ Taplai chụp đẹp lắm. Hôm nào xin thêm cụ kinh nghiệm thực tế đc ko?
Cụ cố tới đi, chủ đề của hôm đó là "nhập môn". Mời cụ tới khích lệ tinh thần cho em :)

Vanvan273k

Xe tăng
Hì, đúng cụ ạ. Em đang luyện tay máy để chụp tốt có trẻ con là vừa :)
Cũng nhờ chụp con mà em có lý do chính đáng để nghịch máy ảnh đấy cụ ạ. Trước khi chụp số em chụp film, chụp linh tinh có khi cả tháng không hết cuộn, thế mà chụp con thì chỉ tí là hết thôi. :D:D:D

xăng A95

Xe điện
Theo kinh nghiệm của em mà đã ra quán bia là chỉ chém gió thôi, chả học hỏi được kinh nghiệm chụp choạch gì đâu :))
Truyền đạt được tốt thì phải ra quán cafe :)
Chuẩn luôn ! Chắc hôm đấy là nháp thôi , chính thức chắc phải cafe rồi :))

Taplai_07

Xe container
Hì, cám ơn cụ. Muốn nhanh cũng không được, em xây dựng lộ trình rồi :)
Ý cụ tvdung không phải là nhanh về thời gian việc thực hành chụp của cụ, mà là chụp bọn trẻ con phải nhanh, thao tác nhanh, quan sát nhanh, mọi thứ đều nhanh vì bọn chúng k theo nguyên lý thông thường đâu. Rất thất thường và bất ngờ, vả lại chúng luôn hiếu động.

NHON 2012

Xe điện
Cũng nhờ chụp con mà em có lý do chính đáng để nghịch máy ảnh đấy cụ ạ. Trước khi chụp số em chụp film, chụp linh tinh có khi cả tháng không hết cuộn, thế mà chụp con thì chỉ tí là hết thôi. :D:D:D
Vâng, sẽ học các cụ để khi có trẻ con còn biết chụp :)

Taplai_07

Xe container
Ý cụ tvdung không phải là nhanh về thời gian việc thực hành chụp của cụ, mà là chụp bọn trẻ con phải nhanh, thao tác nhanh, quan sát nhanh, mọi thứ đều nhanh vì bọn chúng k theo nguyên lý thông thường đâu. Rất thất thường và bất ngờ, vả lại chúng luôn hiếu động.
Sau quen dần thì mới chụp kiểu thể loại Panning hoặc thể thao được. VD ảnh này em chụp khi tốc độ xe đạt khoảng 326km/h, đường đua ngya trước mặt khán đài nên khiến tốc độ càng nhanh hơn. Cực khó khăn cho việc đặt nét đối tượng.

.
.
Em bé H.Mong

italy_man

Xe điện
Website
www.facebook.com

tvdung

Xe điện
Em vừa phải đặt mua ngay con Fujifilm để tuần sau đi off với các cụ còn có máy để chém :))
Trước em toàn dùng sony, nhưng ảnh thật quá nên nhìn không sướng mắt, với lại to nặng (em dùng A200, A550, A77) nên đi trek vác theo mệt quá, thế là em bán
Nghe thiên hạ đồn màu ảnh Fuji nịnh mắt nên em thích, vì em rất lười chỉnh sửa bằng PTS hay LR, cứ chộp thế nào là phọt nguyên ảnh gốc
Có cụ nào dùng microless của Fuji thì chỉ giáo cho em luôn nhá, em chưa dùng bao giờ nên còn bỡ ngỡ quá :)

NHON 2012

Xe điện
Em vừa phải đặt mua ngay con Fujifilm để tuần sau đi off với các cụ còn có máy để chém :))
Trước em toàn dùng sony, nhưng ảnh thật quá nên nhìn không sướng mắt, với lại to nặng (em dùng A200, A550, A77) nên đi trek vác theo mệt quá, thế là em bán
Nghe thiên hạ đồn màu ảnh Fuji nịnh mắt nên em thích, vì em rất lười chỉnh sửa bằng PTS hay LR, cứ chộp thế nào là phọt nguyên ảnh gốc
Có cụ nào dùng microless của Fuji thì chỉ giáo cho em luôn nhá, em chưa dùng bao giờ nên còn bỡ ngỡ quá :)
Hôm đó hoành quá cụ nhỉ, lại còn món rửa máy nữa chứ :))

Taplai_07

Xe container
Hồi đó em dùng con X-E1. Chụp tấm này bằng 55-200, dòng Microless em đánh giá cao về chất lượng ống kính của kít. Len cho từng chủng loại thì k cần bàn. Fuji màu tươi rực, nói chung Nikon, Sony, Fuji, Pentax đều thuộc loại máy cho chủng màu mạnh. Trong 4 loại máy trên thì chỉ có Pentax cho màu mạnh nhưng thuộc loại đằm còn đâu thiên về rực rỡ.

.
.

Taplai_07

Xe container
Ảnh này đẹp quá, nhiều khi ăn nhau ở khoảnh khắc cụ nhỉ :)
Đúng vậy cụ, nên chính vì thế em nói thiết bị chỉ giữ một vai trò ít trong việc cấu thành tấm ảnh đẹp. Quan trọng nhất vẫn là người chụp có khả năng cảm nhận, thẩm thấu ( thuộc lĩnh vực cảm ), ghi lại, thao tác, lựa chọn thể loại bố cục để diễn trong khung hình ( thuộc lĩnh vực kỹ thuật, một số kiến thức về nghệ thuật ). Vì thế chả bao giờ em hỏi ai chụp bằng máy gì hay cái gì. :D