[Funland] Em mới ký đơn...dù chưa đc 1 năm

LienPhuong

Xe điện
Lắm người vẫn dùng từ VAY đc thì cũng nể thật :) chưa cần nói đạo hiếu & tính công lao chăm sóc 20 năm ko thể tính bằng $ thì cũng nên nhẩm thử coi chi phí nuôi mình 20 năm bao nhiêu $ đã ? Vậy mà xh giờ con cái chưa chăm nuôi đc lại ngày nào mà chúng nó lấy ckvk đã phải "Tinh Tế" với "Vay Con Dâu" cho êm ấm cửa nhà khi cần tiền thì đúng là đẻ & nuôi con làm gì cho phí công nhỉ, nuôi chó mèo nó còn có ích hơn.

Nói chung là chồng & vợ trong trường hợp này đều sai & giải tán đến khi đủ lớn cho nhanh
Suy nghĩ của cụ khá cổ hủ, nuôi con 20 năm? Muốn không nuôi thì không đẻ. Ở Tây thì trách nhiệm nuôi cũng phải 18 năm và bố mẹ không kể công từng ấy năm đâu, vì đó là trách nhiệm. Bố mẹ con cái cũng là duyên nợ, vừa là trách nhiệm vừa là yêu thương, không phải chỉ một trong hai thứ.

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Em hỏi tất cả các cụ còm vote bỏ, next, vả cho gẫy răng,... 1 câu thôi: Nếu mẹ các cụ chẳng may bị K, thì điều mong muốn nhất của các cụ là gì?
Nếu là em, đó là làm sao cho mẹ em sống nốt những năm tháng cuối đời 1 cách thảnh thơi, được điều trị tốt, chăm sóc tốt, hàng ngày ăn uống, giải trí, thể dục thể thao và vẫn còn ông bên cạnh để bầu bạn.
Khi các cụ trả lời được câu hỏi đó, các cụ hãy nghĩ đến vợ của cụ chủ. Ai cũng là mẹ mình mang nặng đẻ đau, nuôi nấng dạy dỗ. Lớn lên dựng vợ gả chồng, không biết vợ cụ đã làm được gì cho bố mẹ vơi bớt gánh nặng chưa? Hay bố mẹ vẫn lo con gái kinh tế chưa ổn, gánh nặng nhà chồng nên hai thân già bệnh tật ốm đau vẫn đi làm và không hỏi con giúp đỡ.
Những cụ nào trên này có người nhà bị K, hãy thông tỏ cho các cụ khác biết mỗi tháng như vậy cần bao nhiêu tiền thuốc, đồ ăn thức uống nên như thế nào... tổng chi phí cho 1 người bệnh K/tháng là bao nhiêu thì mới đảm bảo duy trì tối thiểu.
Rõ ràng, cụ chủ, mẹ cụ chủ và em cụ chủ không nghĩ gì đến gia đình của vợ, con dâu. Chỉ muốn thoả mãn nhu cầu của nhà mình mà thôi.
Lẽ ra cụ không nên cưới vợ, khi cụ đang là trụ cột của mẹ và em gái. Khi nào cụ lo được cho mẹ, cho em và cho vài đứa con thì hẵng nghĩ đến lấy vợ cụ ạ!
Đọc 16 page còm của cụ tôi ưng nhất.
Với hoàn cảnh của cụ chủ lẽ ra không nên lấy vợ sớm khi chưa có gì trong tay.
Vợ cụ không có lỗi.
Mẹ cụ và em gái cụ cũng không có lỗi.
Lỗi là ở cụ.
Ốc chưa mang nổi mình ốc mà đòi làm cọc cho rêu.
Tôi chưa bao giờ dám khuyên ai từ bỏ hôn nhân, nhưng với trường hợp của cụ tôi lại nghĩ khác.
Không hiểu sao đọc tôi cứ thấy thương đứa em gái cụ chủ thớt, mới năm thứ nhất, non nớt quá.
Chắc do tôi cũng có đứa con gái.

mapnhak10

Xe đạp
E chào cccm, nay có thời gian e chia sẻ câu chuyện thật của e mong nhận đc ý kiến của cccm

Em Quý dậu, năm nay 28 tính cả mụ, vợ e bằng tuổi. Hiện 2vc đều làm vp tại HN, thu nhập cả 2 cũng ở mức tạm, vợ e lương cố định 8tr, còn e ăn theo doanh thu nên tháng cao tháng thấp, trung bình 15tr/tháng. 2vc đang ở thuê, tính sang năm mua nhà. Nhưng từ lúc cưới, 2vc rất hay cãi vã và nhiều mâu thuẫn, lý do là vì cô ấy ko hợp với phía gia đình e. Trước đây thì là với e gái e(sinh viên năm 1), gần đây thì là với mẹ e(mẹ e là giáo viên về hưu lương 6-7tr/tháng, mẹ e cũng đi làm thêm loanh quanh vừa kiếm thêm đồng vừa cho đỡ buồn). Bố e thì mất sớm từ lúc e gái e học lớp 1, e gái lên đây học ĐH thì e muốn e gái ở cùng để tiện chăm lo cho nó(chuyện này e có trao đổi trước khi cưới) nhưng được mấy tháng ở cùng thì vợ e luôn tỏ ra khó chịu(mặc dù e gái e là đứa rất biết điều và chịu khó đỡ đần ac - cái này vợ e cũng công nhận), e chấp nhận tách e gái ra và thuê cho nó 1 phòng gần trường để đi lại cho tiện(e đang ở Minh Khai, e gái học Thương Mại). Tưởng mọi chuyện như thế đã ổn thỏa, đến hôm vừa rồi, mẹ e có điện lên hỏi mượn tiền e để đóng gói BHNT, rồi mỗi tháng mẹ e trả 1 ít, vợ e nghe thấy vậy thái độ ra mặt luôn. (cưới xin xong mẹ e có vay mượn 1 ít thì vc e có đưa bà ít vàng để bà trang trải thì bà có nói là sẽ trả chứ ko lấy, vợ e cũng khó chịu về chuyện này)
E có nói chuyện thẳng thắn thì vợ e tl thế này: Bây giờ mẹ còn khỏe mà đã thế, sau này lúc ốm đau thì thế nào? ý là sau này mẹ em có ra sao thì vợ e cũng ko muốn chăm sóc.
Về phía nhà vợ(thì mẹ vợ e K vú đã đc 3-4 năm nay, nhưng cũng tiến triển tốt và bà có làm thêm, bố vợ hiện làm bảo vệ) Vợ e so sánh nói là mẹ vợ e ốm đau vẫn phải đi làm nhưng ko hỏi tiền con cái. Trong khi đó về phía nhà vợ e ko bao giờ tính toán hay có bất kì lời nào. E biết là còn khó khăn nên vợ e khắt khe cũng phải nhưng như thế này thì.

E cũng ko biết phải làm thế nào bây giờ nữa, đơn e cũng ký rồi cccm ạ.

*** E bổ sung thêm: vợ e đưa đơn cách đây hơn tháng và mang đồ đạc về bên ngoại ở rồi ạ. E ko ký vì muốn để cả 2 bình tĩnh lại rồi nói chuyện thêm thì vợ nói sẽ làm đơn ly hôn đơn phương. Mẹ em tham gia bhnt đc 4 năm, đợt này bà có việc nên ko có tiền 1 cục mới hỏi e.
e đã đọc thớt của cụ, có đôi nhời với cụ thế này mọi việc không nên vội vàng cần để bình tĩnh và suy nghĩ chín hơn, kể cả có làm ván mới thì cũng phải tự vấn mình ván cũ tại sao nó hỏng ko thì suốt ngày ván mới đấy cụ. Còn quan điểm riêng của e đây là gia đình phải có hi sinh, đồng cảm và chia sẻ, việc nhỏ tính toán thì cụ đừng mong gì cả

Haolo1992

Xe tăng
Lắm người vẫn dùng từ VAY đc thì cũng nể thật :) chưa cần nói đạo hiếu & tính công lao chăm sóc 20 năm ko thể tính bằng $ thì cũng nên nhẩm thử coi chi phí nuôi mình 20 năm bao nhiêu $ đã ? Vậy mà xh giờ con cái chưa chăm nuôi đc lại ngày nào mà chúng nó lấy ckvk đã phải "Tinh Tế" với "Vay Con Dâu" cho êm ấm cửa nhà khi cần tiền thì đúng là đẻ & nuôi con làm gì cho phí công nhỉ, nuôi chó mèo nó còn có ích hơn.

Nói chung là chồng & vợ trong trường hợp này đều sai & giải tán đến khi đủ lớn cho nhanh
Khác nhau là ở chỗ, nếu của mình chồng cho mẹ ‘vay’ thì nó đi một nhẽ, đây là của hai vợ chồng, và nhất nếu là vàng cưới thì thường là bố mẹ đẻ cho con gái nhé. :) Chứ ông bà nhạc cũng nuôi con gái đôi chục năm, bệnh vậy mà có dám ‘vay’ vợ chồng tí bào đâu. :)

nangct

Xe tăng
E chào cccm, nay có thời gian e chia sẻ câu chuyện thật của e mong nhận đc ý kiến của cccm

Em Quý dậu, năm nay 28 tính cả mụ, vợ e bằng tuổi. Hiện 2vc đều làm vp tại HN, thu nhập cả 2 cũng ở mức tạm, vợ e lương cố định 8tr, còn e ăn theo doanh thu nên tháng cao tháng thấp, trung bình 15tr/tháng. 2vc đang ở thuê, tính sang năm mua nhà. Nhưng từ lúc cưới, 2vc rất hay cãi vã và nhiều mâu thuẫn, lý do là vì cô ấy ko hợp với phía gia đình e. Trước đây thì là với e gái e(sinh viên năm 1), gần đây thì là với mẹ e(mẹ e là giáo viên về hưu lương 6-7tr/tháng, mẹ e cũng đi làm thêm loanh quanh vừa kiếm thêm đồng vừa cho đỡ buồn). Bố e thì mất sớm từ lúc e gái e học lớp 1, e gái lên đây học ĐH thì e muốn e gái ở cùng để tiện chăm lo cho nó(chuyện này e có trao đổi trước khi cưới) nhưng được mấy tháng ở cùng thì vợ e luôn tỏ ra khó chịu(mặc dù e gái e là đứa rất biết điều và chịu khó đỡ đần ac - cái này vợ e cũng công nhận), e chấp nhận tách e gái ra và thuê cho nó 1 phòng gần trường để đi lại cho tiện(e đang ở Minh Khai, e gái học Thương Mại). Tưởng mọi chuyện như thế đã ổn thỏa, đến hôm vừa rồi, mẹ e có điện lên hỏi mượn tiền e để đóng gói BHNT, rồi mỗi tháng mẹ e trả 1 ít, vợ e nghe thấy vậy thái độ ra mặt luôn. (cưới xin xong mẹ e có vay mượn 1 ít thì vc e có đưa bà ít vàng để bà trang trải thì bà có nói là sẽ trả chứ ko lấy, vợ e cũng khó chịu về chuyện này)
E có nói chuyện thẳng thắn thì vợ e tl thế này: Bây giờ mẹ còn khỏe mà đã thế, sau này lúc ốm đau thì thế nào? ý là sau này mẹ em có ra sao thì vợ e cũng ko muốn chăm sóc.
Về phía nhà vợ(thì mẹ vợ e K vú đã đc 3-4 năm nay, nhưng cũng tiến triển tốt và bà có làm thêm, bố vợ hiện làm bảo vệ) Vợ e so sánh nói là mẹ vợ e ốm đau vẫn phải đi làm nhưng ko hỏi tiền con cái. Trong khi đó về phía nhà vợ e ko bao giờ tính toán hay có bất kì lời nào. E biết là còn khó khăn nên vợ e khắt khe cũng phải nhưng như thế này thì.

E cũng ko biết phải làm thế nào bây giờ nữa, đơn e cũng ký rồi cccm ạ.

*** E bổ sung thêm: vợ e đưa đơn cách đây hơn tháng và mang đồ đạc về bên ngoại ở rồi ạ. E ko ký vì muốn để cả 2 bình tĩnh lại rồi nói chuyện thêm thì vợ nói sẽ làm đơn ly hôn đơn phương. Mẹ em tham gia bhnt đc 4 năm, đợt này bà có việc nên ko có tiền 1 cục mới hỏi e.
mẫu thuẫn nên đỉnh điểm thì kể có có tròn cũng cho là méo. khả năng 2 vc chia tay cho vui vẻ là hợp lý

HVC

Xe buýt
Nhà Cụ có mỗi Cụ là con trai, bố Cụ lại mất lâu rồi nên Cụ phải là trụ cột của gia đình để lo cho mẹ Cụ và em gái còn đang học. Còn vợ Cụ ko hiểu và thông cảm là tính ích kỷ lại đi so sánh với bố mẹ vợ. Tôi nói thật là nhà nào có con trai cũng chỉ nhờ nhiều về con trai thôi, con gái chỉ qua lại thôi. Và tài sản cũng chỉ giành cho con trai là chính. Vợ vừa mới cưới mà đã thái độ đòi riêng biệt thế thì cứ next cho nhanh

ate1987

Xe tăng
Nhà Cụ có mỗi Cụ là con trai, bố Cụ lại mất lâu rồi nên Cụ phải là trụ cột của gia đình để lo cho mẹ Cụ và em gái còn đang học. Còn vợ Cụ ko hiểu và thông cảm là tính ích kỷ lại đi so sánh với bố mẹ vợ. Tôi nói thật là nhà nào có con trai cũng chỉ nhờ nhiều về con trai thôi, con gái chỉ qua lại thôi. Và tài sản cũng chỉ giành cho con trai là chính. Vợ vừa mới cưới mà đã thái độ đòi riêng biệt thế thì cứ next cho nhanh
Cổ hủ lạc hậu :D
Vợ ông chắc là osin nhà ông quá .

moly

Xe điện
à, mẹ vợ cụ chủ ốm đâu bệnh tật, K là thuốc men tốn lắm. chủ thớt giúp được gì cho gia đình v ợ chưa nhỉ và mẹ vợ có hỏi xin chủ thớt giúp ko?

Đọc đến page thứ 8 là em thấy cccm khuyên răn, phân tích đạo lý đủ cả.
Em vẫn hay nói với vợ
Bố mẹ có " giỏi" thì sống thêm 15 năm nữa là cũng đi
Em gái cũng 2-3 năm nữa là cũng đủ lông cánh rồi cũng lượn.
Còn nhõn 2 vợ chồng cân với nhau 50 năm còn lại.
Vượt qua được thì sống.
Nhưng mà trước khi giải tán (nếu xảy ra) cũng phải chịch nhau cái tưng bừng để lấy lộc cho 2 thằng làm ván mới cụ nhé.

bubu08

Xe tăng
Không hiểu cụ bao nhiêu tuổi, xuất thân từ vùng nào mà tư duy cổ hũ và sặc mùi gia trưởng vậy?

HINCUTIN

Xe tải
Lại phải xem vay để làm gì và cho vay có ảnh hưởng sinh tồn tới gđ mình ko?
Cần quá mà vợ ko cho vay nên tự vay bạn bè, NH để xử lý. Việc riêng gđ nên có lòng tự trọng.
chắc bác nghĩ chủ thớt chưa làm thế này ?
Việc riêng gđ nên có lòng tự trọng. => Vậy ý bác là chủ thớt ko có lòng tự trọng ??

chẳng có tên

Xe tăng
Nếu chưa có em bé thì giải tán. Dây dưa thêm năm nữa có em bé lúc đó lại khó nghĩ. Mẹ chồng chưa ốm mà con dâu đã tính toán thì sau này đau ốm còn trông mong gì.
Chuẩn cụ! Éo cần biết tốt xấu thế nào mà chưa chi đã mở mồm ra bóng gió mẹ chồng ốm không có hơi sức để chăm thì trước là vả cho vỡ alo sau vứt cho cái đơn

huutrinh6688

Xe điện
Con trai cưới xong đi hỏi vay vàng xong giờ còn hỏi vay tiền là ko ổn. Khó khăn đến mấy thì cũng cố xoay sở khi con nó mới lập gia đình còn nhiều thứ phải lo toan. Nếu con cái nó giàu có dư giả thì ko nói làm j. Đây thu nhập chả đáng bao nhiêu.

HVC

Xe buýt
Mẹ cụ có lương hưu, lại đi làm thêm được, có bhyt rồi, việc mua bhnt là chưa thật sự cần thiết. Trong khi đó, vc cụ mới cưới, cần phải tích cóp từng đồng cho tương lai. Có mâu thuẫn nho nhỏ thế mà cụ ký đơn rồi làm tập mới, cụ đếch nghĩ cho người ta chưa 30 mà đã một đời chồng. Tương lai, cụ còn ký nhiều đơn nữa. Cụ là fan của Châu Việt Cường à?
Đấy là con vợ nó viết đơn chứ đâu phải chủ thớt . Nhà thớt có mỗi 2 ae mà em gái lại đang học đại học mà con vợ nó còn tỵ lạnh thì là loại ích kỷ. Tôi nói thật là bố mẹ cho con trai là chính chứ con gái chỉ là phần nào đó thôi, trong khi mẹ cụ chủ cho mảnh đất mua nhà mà con vợ còn tỏ thái độ về tiền bạc thì next cho nhanh.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Việc riêng gđ nên có lòng tự trọng. => Vậy ý bác là chủ thớt ko có lòng tự trọng ??
Ở góc độ nào đó em thấy như vậy. Vợ nó nói NO là mình phải dừng, tìm hướng khác. Vk có giữ tiền riêng đâu, chi phí trang trai cs ko hề nhỏ và cần tích lũy nữa. Thớt đã nêu rõ hiện trạng gia cảnh bố mẹ hai bên.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ở góc độ nào đó em thấy như vậy. Vợ nó nói NO là mình phải dừng, tìm hướng khác. Vk có giữ tiền riêng đâu, chi phí trang trai cs ko hề nhỏ và cần tích lũy nữa. Thớt đã nêu rõ hiện trạng gia cảnh bố mẹ hai bên.

iTrust

Xe buýt
Suy nghĩ của cụ khá cổ hủ, nuôi con 20 năm? Muốn không nuôi thì không đẻ. Ở Tây thì trách nhiệm nuôi cũng phải 18 năm và bố mẹ không kể công từng ấy năm đâu, vì đó là trách nhiệm. Bố mẹ con cái cũng là duyên nợ, vừa là trách nhiệm vừa là yêu thương, không phải chỉ một trong hai thứ.
Em hỏi ở chiều ngược lại, theo quan điểm của cụ thì con cái có trách nhiệm với bố mẹ không?