[Funland] Em mới ký đơn...dù chưa đc 1 năm

enhat4ever

Xe tăng
cụ ơi, mẹ e tham gia đc 4 năm rồi, đợt này có việc chưa có tiền ngay nên mới hỏi vay e. Còn vợ e đưa đơn cách đây 1 tháng rồi, e có nói chuyện, phân tích nhưng ko thay đổi cụ ạ.
Cụ không nên gộp tất cả các lý do vào một giỏ như vậy. Nếu đấy là lý do chính đáng thì Cụ nên trao đổi với Vợ, Em nghĩ khi Cụ phân tích đúng thì Vợ Cụ sẽ nghe theo thôi. Còn nếu không Cụ tạm đi vay chỗ khác để đưa tiền cho Mẹ để giải quyết việc của Bà trước mắt. Còn chuyện vợ chồng hai Cụ đóng cửa bảo nhau.

Em xin lỗi Cụ trước khi nói điều này, Em nghĩ không nên gọi Vợ mình là "Con Vợ".
Phân tích rồi, có nghe đâu :D Cụ lội còm ẩu quá ;))

Hạnh Lux

Xe buýt
Cô vợ có 1 phần lỗi nhưng anh chồng lỗi gấp 2.
Nói chung là anh chồng cần xem lại mình.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thực tế XH xảy ra nhiều sự việc vk hết lòng vì nhà chồng. Xây nhà, nuôi sinh hoạt cả nhà ck. Một ngày đẹp giời nào đó tay trắng ra đường vì đất đó của bố mẹ tao.
Thế nên ck cũng phải nghĩ cho vk, đừng bắt họ hy sinh nhiều quá trong khi phút mốt lên đg. Bây giờ còn chưa đưa tiền, đưa r vài năm nữa vì việc khác ra đg tính sao. Họ giữ tiền để đảm bảo yêu cầu tối thiểu cho gđ nhỏ êm ấm.
Em thấy vậy.

daicuty

Xe tăng
Bỏ vợ này lấy con khác nó kinh hơn nữa thì vui

Mít tố nữ

Xe tăng
Mợ lờ đi một chuyện : đó là nhà vợ cũng thuộc dạng khó khăn, câu hỏi đặt ra là, thế sau khi vàng cưới đưa cho mẹ chồng rồi, anh chồng có gánh vác đc cho bố mẹ vợ cái gì không?
Em đâu có lờ đâu. Hi hi... em không rõ cụ chủ thớt ra răng vì theo như cụ ấy viết thì em đoán lương cụ ấy vợ cầm, thế thì mẹ vợ cần thì vợ cụ ấy tự xử thôi. Vì cụ ấy có kể là mẹ vợ vay mà cậu ấy không cho đâu. Riêng em thì quan điểm thế này. Bố mẹ nào cũng là bố mẹ. Khi bố mẹ đã cần và lên tiếng với mình thì mình nên trợ giúp.

datto70

Xe container
E chào cccm, nay có thời gian e chia sẻ câu chuyện thật của e mong nhận đc ý kiến của cccm

Em Quý dậu, năm nay 28 tính cả mụ, vợ e bằng tuổi. Hiện 2vc đều làm vp tại HN, thu nhập cả 2 cũng ở mức tạm, vợ e lương cố định 8tr, còn e ăn theo doanh thu nên tháng cao tháng thấp, trung bình 15tr/tháng. 2vc đang ở thuê, tính sang năm mua nhà. Nhưng từ lúc cưới, 2vc rất hay cãi vã và nhiều mâu thuẫn, lý do là vì cô ấy ko hợp với phía gia đình e. Trước đây thì là với e gái e(sinh viên năm 1), gần đây thì là với mẹ e(mẹ e là giáo viên về hưu lương 6-7tr/tháng, mẹ e cũng đi làm thêm loanh quanh vừa kiếm thêm đồng vừa cho đỡ buồn). Bố e thì mất sớm từ lúc e gái e học lớp 1, e gái lên đây học ĐH thì e muốn e gái ở cùng để tiện chăm lo cho nó(chuyện này e có trao đổi trước khi cưới) nhưng được mấy tháng ở cùng thì vợ e luôn tỏ ra khó chịu(mặc dù e gái e là đứa rất biết điều và chịu khó đỡ đần ac - cái này vợ e cũng công nhận), e chấp nhận tách e gái ra và thuê cho nó 1 phòng gần trường để đi lại cho tiện(e đang ở Minh Khai, e gái học Thương Mại). Tưởng mọi chuyện như thế đã ổn thỏa, đến hôm vừa rồi, mẹ e có điện lên hỏi mượn tiền e để đóng gói BHNT, rồi mỗi tháng mẹ e trả 1 ít, vợ e nghe thấy vậy thái độ ra mặt luôn. (cưới xin xong mẹ e có vay mượn 1 ít thì vc e có đưa bà ít vàng để bà trang trải thì bà có nói là sẽ trả chứ ko lấy, vợ e cũng khó chịu về chuyện này)
E có nói chuyện thẳng thắn thì vợ e tl thế này: Bây giờ mẹ còn khỏe mà đã thế, sau này lúc ốm đau thì thế nào? ý là sau này mẹ em có ra sao thì vợ e cũng ko muốn chăm sóc.
Về phía nhà vợ(thì mẹ vợ e K vú đã đc 3-4 năm nay, nhưng cũng tiến triển tốt và bà có làm thêm, bố vợ hiện làm bảo vệ) Vợ e so sánh nói là mẹ vợ e ốm đau vẫn phải đi làm nhưng ko hỏi tiền con cái. Trong khi đó về phía nhà vợ e ko bao giờ tính toán hay có bất kì lời nào. E biết là còn khó khăn nên vợ e khắt khe cũng phải nhưng như thế này thì.

E cũng ko biết phải làm thế nào bây giờ nữa, đơn e cũng ký rồi cccm ạ.

*** E bổ sung thêm: vợ e đưa đơn cách đây hơn tháng và mang đồ đạc về bên ngoại ở rồi ạ. E ko ký vì muốn để cả 2 bình tĩnh lại rồi nói chuyện thêm thì vợ nói sẽ làm đơn ly hôn đơn phương. Mẹ em tham gia bhnt đc 4 năm, đợt này bà có việc nên ko có tiền 1 cục mới hỏi e.
Thu nhập 23 củ/tháng, thêm 1 đứa con thì vo véo mới đủ. Chỉ vì kinh tế eo hẹp, và Gấu nó so bì Mẹ đẻ và mẹ chồng ( nhất là mẹ đẻ bị K vẫn cố đi làm vì lý do kinh tế hay gì đó) nên nó như vậy. Nên cho 1 cơ hội nữa cho cả 2 , quan trọng là phải nói hết ra với nhau, kg được thì mới Xé bằng kết hôn.

tomo21311

Xe tăng
Anh chồng đang suy nghĩ một chiều về phía nhà mình, nên thấy vợ vô lý. Nhưng sự vô lý đó là đúng thì anh chồng cũng phải có nghĩa vụ tương đương với nhà vợ, vì nhà vợ cũng đang khó khắn. Nếu ko làm được điều đó thì đừng phán xét bởi dù sao vợ với chồng nếu chưa có con cái thì cả hai bên gia đình cũng chưa có cái gì ràng buộc cả ngoài tờ đăng ký kết hôn. Thời buổi này ko phải lấy vợ về là nó phải theo nhà mình, trừ trường hợp các cụ lo được hết ko có áp lực về kinh tế.

pinkday

Xe buýt
cái này thì bác phải nói với chủ thớt, vì vợ chủ thớt đang như vậy
chắc bác nghĩ chủ thớt chưa trao đổi lý do chính đáng với vợ ??
đối với em nếu em đưa tiền cho mẹ mà vợ ko cho thì nó chỉ đáng gọi là CON
Dạ, Em đang trả lời câu hỏi của Cụ trực tiếp với Em, không phải trả lời cho việc của Chủ thớt.
Còn chuyện của Chủ thớt thì Em nghĩ bạn ý đã có quan điểm sau rất nhiều còm của các Cụ các Mợ trên này rồi ạ.
Dù sao Em cũng vẫn không đồng ý cách gọi của Cụ.

happyhn

Xe container
Đừng ký, không sau lại hối hận đấy cụ.
Mẹ hỏi vay tiền con trai thì mẹ cụ cũng chưa tinh tế lắm, lỗi không hoàn toàn ở vợ cụ đâu.
Em có suy nghĩ trái chiều với cụ. Người phụ nữ này 0 phải là ích kỷ nữa mà là tâm địa hẹp hòi. Nên cho nó lướt
Phụ nữ thì ai cũng muốn thu vén cho gia đình cả, cái ích kỷ của họ là vì với họ , gia đình là ưu tiên số 1 ( trong đó có cụ và con cái của cụ nữa )
với thu nhập của gia đình cụ chưa dư giả gì lại thêm các khoản gánh vác , đỡ đần bên nhà chồng thì nói gì thì nói chắc chắn có ảnh hưởng tới kinh tế gia đình nên vợ cụ có thái độ cũng có phần đúng. Cụ nên thu xếp khéo léo hơn trong việc này.
Lo thu vén cho gia đình đến mức chủ động viết đơn lý hôn cơ mà cụ.
Loại này ở cạnh chỉ thêm khổ. Vô phúc cho thằng nào vớ con này. Xin lỗi ccm nhé. Em nói thằng vì tầm tuổi bọn này chỉ là con cháu em thôi

congthuong

Xe điện
Em hỏi ở chiều ngược lại, theo quan điểm của cụ thì con cái có trách nhiệm với bố mẹ không?
Có chứ, khi bố mẹ đau yếu, cần chăm sóc. Nhưng tự tay mình chăm sóc nhé, nhiều ông chồng báo hiếu bố mẹ bằng công người khác, bắt vợ chăm sóc là không đúng.

"Có trách nhiệm" khác với việc phụ thuộc về mặt kinh tế và tinh thần, chả khác nào con cái sinh ra là nô lệ cho cha mẹ.

Nhiều người vẫn nghĩ con cái là của để dành, là cái kho bạc để vét lắm.

Chăm nuôi con chó, con mèo có khi không đòi hỏi gì, nhưng nuôi 1 đứa con thì coi nó như nô lệ, tài sản ấy.

chungduclan

Xe buýt
Có lẽ không phải là bà mẹ không tinh tế mà là muốn kiểm soát cả gia đình cậu con trai.
Mình là đàn ông đọc qua câu chuyện thì thấy cô vợ chẳng có gì sai cả.
Đọc dòng đầu em nghĩ là ý kiến của mợ! Vợ có thể thay. Loại vợ dọa, viết giấy li hôn rồi bỏ về ngọa như này thì gải tán cho nhanh là ván mới. Mẹ chỉ có 1 và không thể thay thế. Làm thằng đàn ông bất hiếu là tội lớn nhất!

kimthanlahan

Xe tăng
Lắm người vẫn dùng từ VAY đc thì cũng nể thật :) chưa cần nói đạo hiếu & tính công lao chăm sóc 20 năm ko thể tính bằng $ thì cũng nên nhẩm thử coi chi phí nuôi mình 20 năm bao nhiêu $ đã ? Vậy mà xh giờ con cái chưa chăm nuôi đc lại ngày nào mà chúng nó lấy ckvk đã phải "Tinh Tế" với "Vay Con Dâu" cho êm ấm cửa nhà khi cần tiền thì đúng là đẻ & nuôi con làm gì cho phí công nhỉ, nuôi chó mèo nó còn có ích hơn.

Nói chung là chồng & vợ trong trường hợp này đều sai & giải tán đến khi đủ lớn cho nhanh
Đúng đấy cụ ạ. Thế nên giò nhiều bạn trẻ chọn cuộc sống độc thân thì bố mẹ lại gào rú lên là bất hiếu này nọ. Bắt con cái lấy vợ lấy chồng không vun đắp, tạo điều kiện cho con có một gia đình hạnh phúc thì khổ cả mấy đời.
Trong trường hợp cụ chủ thớt, có mấy vấn đề cụ cần xem xét, là người ở giữa cụ phải hiểu và quyết định:
1. Mẹ cụ không hợp lý trong việc lấy vàng cưới của con để cho cậu vay xây nhà. Nói hẳn với cậu là tôi có gì thì cho cậu vay nhưng vay vàng của con mới cưới thì không được. Còn đạo nghĩa thông gia và sự độc lập của gia đình con. Vay lần hai để đóng BHNT trong khi con chưa có nhà, chưa dám đẻ con vì kinh tế khó khăn, vay riêng con trai là gián tiếp đẩy vợ chồng con vào xung đột. Thông gia bị K không biết mẹ cụ chủ có biết và có quan điểm thế nào?
2. Bố mẹ vợ cụ chủ là người độc lập cơ bản là ổn. Nhưng trong tình huống con gái động tý giận dỗi bỏ về nhà hai lần mà không có sự uốn nắn kịp thời và rõ ràng là chưa được. Cần gọi con rể để hỏi rõ sự tình, chỉ chấp nhận cho con ở lại khi cả hai xác định ly hôn hoặc nói rõ cần một thời gian cân nhắc, suy nghĩ về mối quan hệ vợ chồng và phải được con rể đồng ý (nói cho có thôi).
3. Vợ cụ phản ứng một cách tương đối bình thường so với quan điểm giới trẻ hiện nay. Có sự so sánh giữa hoàn cảnh của bố mẹ đẻ, mẹ chồng. Tình yêu với cụ chủ cũng ở mức vừa phải. Nếu là người tỉnh táo sẽ chắc chắc ly hôn, trước khi vướng phải con cái. Còn nếu dạng làm mình làm mẩy chẳng đâu vào đâu thì cuộc sống tiếp theo khó mà hạnh phúc, mãn nguyện được.
4. Cụ chủ còn nặng nợ, chưa sẵn sàng cho việc xây dựng gia đình. Nhưng việc đã rồi vẫn phải quyết thôi.
- cụ đến nhà bố mẹ vợ nói chuyện với bố me vợ và vợ về quyết định lý hôn. Trước tiên là xin lỗi bố mẹ vợ vì “việc của vợ chồng xảy ra khi mẹ bị bệnh là điều không nên. Nhưng ý vợ con đã quyết thì xin ý kiến kiến bố mẹ con nên quyết thế nào? Con nghĩ cũng nên thuận tình ly hôn trước khi có con cái để em (vợ) không bị vướng bận hạnh phúc sau này). Diễn biến sau thì tuỳ quyết định của vợ và bố mẹ vợ nhưng cụ phải thật bình tĩnh và đàng hoàng. Cũng không nên quyết định ngay và luôn, chỉ bày tỏ quan điểm của mình và để vợ tiếp tục ở nhà ông bà thêm một tuần, một tháng để suy nghĩ trước khi quyết. Dù bố mẹ vợ và vợ có muốn đoàn tụ, về ngay cũng không đón về mà nó cả hai cần suy nghĩ thêm và hẹn tuần sau đón.
- Đối với mẹ và em gái cũng nên họp lại, cũng thông báo hoàn cảnh gia đình, nếu ra những lý do cụ thể. Cách mình dẹ kiến xử lý là ly hôn. Đa số các trường hợp này mẹ với em sẽ khó lóc lu loa nào là tao làm cũng vì cái lọ, vì cái chai, vì chúng mày. Cụ thì cứ ghi nhận, tấm lòng mẹ và em nhưng nói rõ là ý thì tốt nhưng cách làm không hay. Hỏi luôn sau này con có nên lấy vợ mới không? Nếu mẹ và em cụ bảo bỏ luôn và ngay lấy con khác thì cụ chắc chắc nên bỏ rồi nhưng chớ có lấy vợ nữa. Còn nếu mẹ và em cụ khuyên cụ quay lại thì cụ nói cũ đang lương lự, đã thống nhất với nhà vợ một tuần, một tháng để hai vợ chồng suy nghĩ thêm. Thường thì nóng giận ai cũng văng ra nhưng mẹ bà em cụ cũng không muốn gia đình cụ chia rẽ. Mẹ với em, cụ không bỏ được, và họ cũng không bỏ cụ được.
Vài lời dông dài, có gì không phải cụ thông cảm. Chúc cụ bình tĩnh, sáng suốt và bao dung!

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em có suy nghĩ trái chiều với cụ. Người phụ nữ này 0 phải là ích kỷ nữa mà là tâm địa hẹp hòi. Nên cho nó lướt

Lo thu vén cho gia đình đến mức chủ động viết đơn lý hôn cơ mà cụ.
Loại này ở cạnh chỉ thêm khổ. Vô phúc cho thằng nào vớ con này. Xin lỗi ccm nhé. Em nói thằng vì tầm tuổi bọn này chỉ là con cháu em thôi
Em nghĩ viết đơn là sau khi xảy ra xung đột tranh cãi lớn, thậm chí bạo lực. Chứ chỉ ngọt nhạt anh-em, vợ-chồng vừa ôm vừa thủ thỉ ko ai viết đâu.

Rocket10h

Xe hơi
Đọc đến page thứ 8 là em thấy cccm khuyên răn, phân tích đạo lý đủ cả.
Em vẫn hay nói với vợ
Bố mẹ có " giỏi" thì sống thêm 15 năm nữa là cũng đi
Em gái cũng 2-3 năm nữa là cũng đủ lông cánh rồi cũng lượn.
Còn nhõn 2 vợ chồng cân với nhau 50 năm còn lại.
Vượt qua được thì sống.
Nhưng mà trước khi giải tán (nếu xảy ra) cũng phải chịch nhau cái tưng bừng để lấy lộc cho 2 thằng làm ván mới cụ nhé.
Còn đủ hứng để chịch không cụ?

Helen Thach

Xe hơi
Thớt hot thật, em đọc tướt bơ chưa hết.
Nhưng mà theo ý kiến cá nhân em thì vc chủ thớt nên ngồi nói chuyện lại tử tế. Nếu cô vợ vẫn giữ nguyên ý kiến thì next đi thôi.
Em là phụ nữ mà cũng thấy cô vợ này ích kỷ quá. MC nói là vay chứ có phải xin đâu.
Ai chả có lúc bí tiền. Con trai ở đấy, k vay thì đi vay hàng xóm à?

Haolo1992

Xe tăng
Em đâu có lờ đâu. Hi hi... em không rõ cụ chủ thớt ra răng vì theo như cụ ấy viết thì em đoán lương cụ ấy vợ cầm, thế thì mẹ vợ cần thì vợ cụ ấy tự xử thôi. Vì cụ ấy có kể là mẹ vợ vay mà cậu ấy không cho đâu. Riêng em thì quan điểm thế này. Bố mẹ nào cũng là bố mẹ. Khi bố mẹ đã cần và lên tiếng với mình thì mình nên trợ giúp.
Cần để làm gì đã, vay vàng cưới của con dâu để cho ông cậu vay xây nhà có tính là cần không. Trong khi chính mợ cũng thấy cái tổ hợp gia đình 4 người ấy đang khó khăn chồng chất. @@ Mà lạ cái là tổ hợp đấy lại chỉ có 04 người và tự động trừ đi 02 ông bà già nhà vợ. :)
Trong khi bm vợ ốm đau k hề đòi hỏi gì. Cái chính là ở chỗ đó.

congthuong

Xe điện
Đọc dòng đầu em nghĩ là ý kiến của mợ! Vợ có thể thay. Loại vợ dọa, viết giấy li hôn rồi bỏ về ngọa như này thì gải tán cho nhanh là ván mới. Mẹ chỉ có 1 và không thể thay thế. Làm thằng đàn ông bất hiếu là tội lớn nhất!
Cha mẹ chỉ nuôi mình 18 năm, Sống cùng mình tới 50 tuổi thôi. Chăm sóc hay trả nghĩa chăm sóc cha mẹ thì cũng chỉ chục năm thôi.

Khi mình già, ốm, bệnh và chết đi, thì đa phần là vợ ở bên cạnh.

Tình nghĩa vợ chồng thực ra là rất lớn, vì 2 con người chả có tí máu mủ nhưng dựa vào nhau vượt khó khăn tới cuối đời là đáng quý.

thudoll88

Xe tăng
Không biết cccm trên này bao nhiêu tuổi thu nhập 1 tháng bao nhiêu mà bỉ bôi chê bai 2 vợ chồng chủ thớt thế nhỉ;))
2 vợ ck chủ thớt sinh năm 93 nghĩa là tuổi dương mới 27, mới ra trường được 4-5 năm. Ở cái đất hà nội này, nếu không phải tự kinh doanh riêng, đi làm thuê, làm văn phòng thu nhập thế là bình thường không phải quá thấp.
Như vk chủ thớt còn bị kêu là ngu si, lương thấp. Lương đó thấp ko cao thì đúng rồi nhưng như thế ko có nghĩa là ngu. Thật ra là con gái, mới 27-28, chỉ là nhân viên quèn thì lấy đâu ra lương cao. Hơn nữa ví dụ bạn này làm cơ quan kiểu nhà nước, có giỏi thế chứ giỏi nữa, ở cái tầm tuổi ấy lương vậy là kịch kim. Dần dần khéo vun vén, rồi làm thêm làm nếm thì cũng đủ ăn. nhiều gia đình công chức nhà nước tổng thu nhập 2 vợ chồng chưa đến 20 triệu mà 2 đứa con vẫn sống đàng hoàng ko đến nỗi nào dù tằn tiện, quan trọng phải yêu nhau thật sự, chung lưng đấu cật, chứ cái tôi to đùng có lắm tiền cũng lại sinh tật chuyện nọ chuyện kia