Em mới học lái xe xong các bác tư vấn gúp em. Nên mua số sàn hay số tự động?

tainon

Xe điện
At mà em nói là công nghệ hiện đại, chứ AT 4 cấp trên fortuner2012 phiên bản rồng thì chấp làm gì :D
càng nhiều cấp nó chuyển số sớm càng thấy yếu cụ ạ. em biết có người mua bằng xong mua AT luôn giờ đưa cho con MT là chịu chết, đi xe chục năm mà chả hiểu nguyên lý cái xe gì cả, cái xe của bác ấy hộp số CVT mà cứ quảng có với em là 6 số.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

miuzicar

Xe tải
Nhiêu cụ cứ bảo At nó vọt nguy hiểm,nhưng mấy dòng nhỏ như ma tịt thì có vọt vào mắt,Mt nó húc còn mạnh và nhanh hơn.
Phân tích At và Mt thì dài dòng lắm.Nhưng thực tế là cụ mới ra trường nếu sau một thời gian chạy Mt thuần thục thì khi chuyển sang At chỉ mất một ngày là quen,còn cụ chạy At trước thì đến lúc nào đó phải nên chạy Mt thì mất nhiều thời gian mới ngon lành được

matiz19

Xe tăng
càng nhiều cấp nó chuyển số sớm càng thấy yếu cụ ạ. em biết có người mua bằng xong mua AT luôn giờ đưa cho con MT là chịu chết, đi xe chục năm mà chả hiểu nguyên lý cái xe gì cả, cái xe của bác ấy hộp số CVT mà cứ quảng có với em là 6 số.
Em công nhận với cụ chạy MT thuần chuyển sang AT rất dễ. chứ chạy AT ngay sau này chạy MT không được.
Còn liên quan đến kỹ thuật về AT và MT em không muốn bàn sâu vì đây không phải thớt kỹ thuật, và em còn dành thời gian hoàn thiện nốt bản thiết kế hộp số AT 8 cấp 9 ly hợp gửi sang Mỹ để đăng ký sở hữu trí tuệ ạ :D

newidea09

Xe tăng
Tình hình là vừa mới cố được cái bằng không bết chọn lựa như nào cho phù hợp?????
Tiền thì cũng có hạn cố tậu em 4 bốn bánh đưa gia đình thỉnh thoảng về quê;)
Làm phiền các bác tư vấn giúp em????? Thank các bác nhìu!!!!!!!!!!;);););)
Cụ thử cân nhắc xem:
- Nhu cầu đi lại thường xuyên của cụ là ở thành phố hay ở ngoại thành? Nếu cụ ở nội thành Hà Nội thì chắc chắn nên mua số tự động (vì xe đông đi số sàn vất vả lắm). Còn ở ngoại thành và các thành phố/tỉnh thì đỡ hơn, có thể lấy số sàn.
- Nếu một mình cụ lái thì dễ, còn nếu có gấu cùng lái thì chắc là phải số tự động rồi. Chị em ít người thích đi số sàn lắm.
- Cụ mới lái, lại ko muốn đầu tư nhiều có thể xem xét các xe nhỏ như Morning, Fiesta, Vios, City... Xe nhỏ, dễ xoay trở, ăn xăng cũng ít :D
Và quan trọng là cụ nên mua Bảo hiểm vật chất xe nhé. Thường lái mới thì kinh nghiệm xử lý còn ít nên ko tránh được va quệt cụ ạ.

KoThich

Xe buýt
Đang chạy quen AT, hôm nọ mò lên con Camry 2004 số sàn của ông bạn. Hậu quả là:

- Hai chân mỏi giừ, chân trái tê liệt
- Đi xe bị tắt máy liên tục, ngượng không bàn phím nào tả xiết, vì côn ga không hợp lý
- Lùi vào chuồng ở Trung tâm chiếu phim quốc gia, tắt máy 7 lần, ga to thì sợ tông *** vào tường, ga nhỏ thì không lên được cái dốc nhỏ nhỏ, cộng với 3 bác già đứng gần chỉ chỏ không chịu đi luôn qua gây áp lực => mãi mới vào được (mà vào xiên vẹo), muộn giờ xem phim + một đống mồ hôi nhễ nhại

=> Bác cảm thấy bác có thể đóng Fast and Furious 7 thì bác nên mua MT, còn thì AT sướng gấp tỷ lần (cho chính bản thân và cả cho người ngồi cùng)

coolpix8700

Xe ngựa
Đang chạy quen AT, hôm nọ mò lên con Camry 2004 số sàn của ông bạn. Hậu quả là:
- Hai chân mỏi giừ, chân trái tê liệt
- Đi xe bị tắt máy liên tục, ngượng không bàn phím nào tả xiết, vì côn ga không hợp lý
- Lùi vào chuồng ở Trung tâm chiếu phim quốc gia, tắt máy 7 lần, ga to thì sợ tông *** vào tường, ga nhỏ thì không lên được cái dốc nhỏ nhỏ, cộng với 3 bác già đứng gần chỉ chỏ không chịu đi luôn qua gây áp lực => mãi mới vào được (mà vào xiên vẹo), muộn giờ xem phim + một đống mồ hôi nhễ nhại
=> Bác cảm thấy bác có thể đóng Fast and Furious 7 thì bác nên mua MT, còn thì AT sướng gấp tỷ lần (cho chính bản thân và cả cho người ngồi cùng)
Bác không quen đi MT mà cho xe đến được nơi an toàn vẫn còn khá đấy!
Hôm trước em đi 1 đám cưới ở Hà Giang em chạy MT, đi đến nhà cô dâu ở dọc cái đường 178, trên bản đồ nó loằng ngoằng như vết bò 1 con giun đất, nhưng thật sự thì không chỉ cua liên tục và rất gấp, mà khúc cua thường ở dốc cao trên 10o, có những đoạn lại tụt xuống và 1 bên vách núi còn bên kia là vực (lúc về thì ngược lại). Em chạy khá nhanh, nhưng nhìn đằng sau thấy cái Camry bám cũng sát làm cũng ngạc nhiên với số AT (dù biết bác lái xe người ở trên ấy), nhưng lúc xuống xe, ngó vào ca bin thì cũng là 1 cái MT!
Khi đi ở những tình huống khó, trừ những cái AT cao có nhiều tiện ích (nhất là loại tiện ích hỗ trợ lên xuống dốc), thì những cái AT thấp (kể cả Camry) thường không cơ động được như số MT!

Chỉnh sửa cuối:

bigboong

Xe tải
AT mà đi cho nó thõa mái cụ ah. Nhưng theo kinh nghiệm của em, cụ lái mới mà chạy AT 1 thời gian thì sau này cụ có dịp chạy MT thì chỉ có mà nhìn thôi, ko chạy được.

Truyenhinhsovn

Xe máy
Mua At lái rất nhàn,chủ yếu do người lái bạn ah,nhưng lái quen mt rồi,ko có thời gian làm quen với at mà cứ lên at lái bằng 2 chân thì điều j xảy ra ai cũng biết,theo e bác có dk nên mua at,thời gian đầu lái để ý chút cho quen chân là thành thạo bác ah,lái xe ko nói trc dc điều j cứ cẩn thận,điềm đạm,xe gì cũng lái dc :))

Truyenhinhsovn

Xe máy
Chạy bthg mỗi tội hơi mỏi:)),thỉnh thoảng đề đi đề lại thôi:))

daquydailoc

Tháo bánh
AT mà táng cụ à, mới lấy xe thì mang ra khu nào vằng vắng vần 2 ngày là nuột ngay,. Nên mua AT khoảng 1.0 thôi vì nó k manh mẽ như trâu nên dễ kiểm soát hơn...ban đầu nên thế.

hieubui

Xe tải
:grabpopcorn:
lại chuyện an toàn AT - MT, hóng mấy thím chưa đủ tiền mua AT chém gió

matiz19

Xe tăng
:grabpopcorn:
lại chuyện an toàn AT - MT, hóng mấy thím chưa đủ tiền mua AT chém gió
Cụ cứ làm như ai có tiền cũng mua AT không bằng :D
Kể cả Camry thì AT cũng chồm chồm như Ngựa chứ báu bở gì

lapin

Xe container
Luôn có độ trễ tầm 2s tùy xe at sau khi nhấn mạnh ga xe mới vọt?

Tradavenduong

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy các cụ tư vấn cho người đang tập mà, theo em là cái chính phải theo ý của chủ.
Cụ chủ là nam thì có thể mua MT mà đi ah, còn không đủ tiền làm cái AT loại suv trên 2. mà đi cho sướng

ruouthit

Xe đạp
Mới lái mà đi trong nội thành Hà Nội thì cứ lấy AT mà đi cho nó sướng cụ ạ. Chứ đi MT vừa lo lắng, vừa mỏi chân. Đến giờ mà mỗi lần tắc đường, cái chân trái của em vẫn mỏi nhừ....

hieubui

Xe tải
Cụ cứ làm như ai có tiền cũng mua AT không bằng :D
Kể cả Camry thì AT cũng chồm chồm như Ngựa chứ báu bở gì
Vâng ko phải ai có tiền cũng mua AT nhưng 9/10 người sẽ mua AT vì giữa các phiên bản không chỉ khác nhau cái hộp số mà còn nhiều tiện nghi nội thất, thiết bị an toàn đi kèm. Ra đường xe MT thường bị cho là dòng xe rẻ tiền, tiết kiệm xăng, dành cho những ai ko đủ chi phí cho phiên bản cao nhất

Và hơn nữa, mấy người ko có tiền mua AT hay chém gió kiểu "AT toàn là xe điên chỉ có MT mới an toàn vô đối"

Chỉnh sửa cuối:

lapin

Xe container
Dùng 1 chân thỉnh thoảng nhầm chỗ ấn cũng là bình thường:D