[Funland] Em mở thớt đồng hồ, mời các cụ đam mê đồng hồ vào đây chia sẻ kiến thức.

Prelax

Xe tăng
Cụ mà gặp các cụ chơi sưu tập tem thư thì cụ mới thấy đh chưa là gì cả. Ảo tung chảo luôn. Đh nó còn để xem giờ và thời trang chứ cái tem kia chỉ có đem ngắm rồi tự kỷ. Ai mà cho em chắc em còn mắng cho ấy chứ :)) nhưng với ng sưu tập thì nó quý hơn vàng :D
Vâng những mẫu tem sưu tập, nó có giá trị lịch sử , đồng hồ thì mới tinh mà cụ, cụ nào phân tích về máy của đồng hồ đi em nghe với, ảo quá ối giồi ôi

Prelax

Xe tăng
Em 1 con Omega và 1 con Seiko 5 đều đời 199x, và đều sai số cỡ 2s/ngày (1 phút/tháng). Con seiko có giá thị trường 700k, còn con Omega khoảng 40 củ. Theo cụ thì con nào đáng mua hơn? :))
Seiko 5 cổ đại mà sai số ít thế thôi ạ. May mắn hay con nào cũng thế hở cụ

minh0075

Xe điện
Nhìn tay của cụ thì em đoán cụ cũng hơn 4x rồi .
Cụ cho em hỏi gấu nhà cụ đi xe gì thế ạ .
Con cụ đã lớn chưa , cháu nó đi xe gì thế ạ ?
Họ có chịu hy sinh vì đam mê của cụ không ạ ?
:)
Đeo như này thì đi xe gì hợp lý cụ ui...

hoangduc.sbr

Xe container
Giờ OF hay thật. Cụ nào cũng có quan điểm nhưng không bao giờ dám thẳng thắn tranh luận. Thay vì tranh luận ta quy chụp miẹ đi cho nó nhanh. 1 cách đơn giản nhất để chứng tỏ sự ngu dốt và ấu trĩ của mình
Cụ hay chơi đh, nhờ cụ thẩm giùm em con này nhìn có ổn ko ah (size 45). Em định mua tặng đứa em ra tết nó đi làm mà thẩm mỹ vụ đh này của em ko đc tốt cho lắm:-B

minh0075

Xe điện
Em chẳng thấy có gì khác. Thậm chí mấy dây handmade mấy bác thợ nhà mình làm còn ngon hơn. Kể cả dây da patek, a.lange, jlc...
Vậy à cụ!
Em thì ko đeo được cho bé JLC nhà em, cũng thử vài loại rồi nhưng ko được trơn tru lắm, nên phải ord chính hãng về.
Các hãng khác thì em ko có nên chưa thử, nhưng như cái độ cong của cái dây ở phia lug thì thợ mình em chưa mua được day như ý.
E bỏ thêm cái link

https://www.jaeger-lecoultre.com/vn/en/watches/strap-selector.html?channel=my&reference=JLQA142201,JLQA142202,JLQ1422420,JLQ142242E,JLQ142242W,JLQ142242Y,JLQ142242C

Tiger Hunter

Xe container
Vâng những mẫu tem sưu tập, nó có giá trị lịch sử , đồng hồ thì mới tinh mà cụ, cụ nào phân tích về máy của đồng hồ đi em nghe với, ảo quá ối giồi ôi
Đh có nhiều con đời 195x 6x vẫn đang chạy chuẩn đét cụ ạ. Những con hiếm thì vẫn được giới sưu tầm săn lùng và giá thì cũng ko rẻ. Em cũng thích lắm nhưng lúa ít nên chỉ ngắm ké chứ chưa múc đc..

longknu

Xe buýt
Cụ hay chơi đh, nhờ cụ thẩm giùm em con này nhìn có ổn ko ah (size 45). Em định mua tặng đứa em ra tết nó đi làm mà thẩm mỹ vụ đh này của em ko đc tốt cho lắm:-B

Size 45 mm thì cổ tay em cụ phải có chu vi lớn hơn 18 cm thì đeo mới ổn còn chiếc này ổn mà, nhìn nam tính mà đẹp.

bleo

Xe tăng
Vậy à cụ!
Em thì ko đeo được cho bé JLC nhà em, cũng thử vài loại rồi nhưng ko được trơn tru lắm, nên phải ord chính hãng về.
Các hãng khác thì em ko có nên chưa thử, nhưng như cái độ cong của cái dây ở phia lug thì thợ mình em chưa mua được day như ý.
E bỏ thêm cái link

https://www.jaeger-lecoultre.com/vn/en/watches/strap-selector.html?channel=my&reference=JLQA142201,JLQA142202,JLQ1422420,JLQ142242E,JLQ142242W,JLQ142242Y,JLQ142242C
Mấy chiếc dây jlc có 1 đặc điểm là độ mỏng của dây phải chuẩn. Nếu sai tỷ lệ thì cách nào nó cũng ko đẹp dc. Quan trọng là lúc lựa dây để bắt đầu làm thôi cụ ạ.

bleo

Xe tăng

Chiếc này 45 nhưng lug cụp nên tay loanh quanh trên dưới 18 đeo thì đẹp. 17 thì vẫn đeo dc tuy hơi cố. Tay bé quá thì next cụ ợ.

dannongthon

Xe tăng
Ồi ôi đồng hồ là cái thứ gì mà giá trị của nó ảo chắc nhất cái quả đất này. Em đầu tiên dùng con Orient sai số khoảng 7phut/ tháng ( 1 lịch ngày ) Chuyển sang Longines Conquest Diver 1 lịch em dùng hơn tháng thì thấy nó chạy gần như k sai số mới lạ,
Giờ dùng Longines flagship sai số 3phut/tháng ( máy 2 lịch thứ và ngày, so với con Orient có 8trieu thì hơn lên chấp nhận được )
Các cụ dùng các dòng khác show cái sai số lên em xem những cỗ máy đắt tiền thì chúng thế nào hay bọn tây lông cổ chúng nó lừa anh em mình nhỉ, toàn vài trăm triệu với cả tỷ bạc mà tháng vặn kim 2 lần, ai hỏi giờ mà trả lời k tự tin thì chán hẳn
Em có con đồng hồ Nga Vostok amphibious 31 chân kính mới mua 1 năm giá 1.5 triệu cộng thêm thuế 300 K sai số sau vài lần tự hiệu chỉnh là 8 giây/ ngày.

ltlinh

Xe tăng
Đi ét hắt , tay đeo đh tu bi lon giá 2 tỷ , ngồi vỉa hè uống trà đá .
Tính tình giản dị ấy mà . Chỉ vì đam mê thôi mà . :))
cụ nên mở rộng long mình, vì thiên hạ rông lớn đừng giới hnj tư duy của mình.

2 tỷ của cụ chưa mua nổi nửa cái AP ấy đâu, giá thế nào thì tự search.

mới gần mua được cái này thôi

mình thích thì mình chơi thôi kaka, chiều đi ks 5 sao beng chai này lại đeo cái này chẳng hạn, hi vong cụ hiểu thông điệp, nhớ là xã hội này ko gì là không thể

ps nhân tiện cụ cứ hỏi đi xe gì thì thú thật xe với tôi ko quan trọng lắm mà thực ra tôi ...đi bộ là chủ yếu, ngày có gắng 15.000 đến 20.000 bước, kiểu nó thế.

minh0075

Xe điện
Ồi ôi đồng hồ là cái thứ gì mà giá trị của nó ảo chắc nhất cái quả đất này. Em đầu tiên dùng con Orient sai số khoảng 7phut/ tháng ( 1 lịch ngày ) Chuyển sang Longines Conquest Diver 1 lịch em dùng hơn tháng thì thấy nó chạy gần như k sai số mới lạ,
Giờ dùng Longines flagship sai số 3phut/tháng ( máy 2 lịch thứ và ngày, so với con Orient có 8trieu thì hơn lên chấp nhận được )
Các cụ dùng các dòng khác show cái sai số lên em xem những cỗ máy đắt tiền thì chúng thế nào hay bọn tây lông cổ chúng nó lừa anh em mình nhỉ, toàn vài trăm triệu với cả tỷ bạc mà tháng vặn kim 2 lần, ai hỏi giờ mà trả lời k tự tin thì chán hẳn
Nhân nói về Longines thì bây giờ công ty vàng bạc đá quý Phú Nhuận( PNJ) đã là nơi phân phối chính thức Longines và vài hãng khác...

Nói cách khác là đồng hồ có lẽ giờ là món trang sức bán lẫn với vàng bạc đá quý kim cương các kiểu… Chắc mấy hãng bố đời đỉnh cao kiểu Rolex PP... thì mới chơi riêng showroom được thôi.

minh0075

Xe điện
Mấy chiếc dây jlc có 1 đặc điểm là độ mỏng của dây phải chuẩn. Nếu sai tỷ lệ thì cách nào nó cũng ko đẹp dc. Quan trọng là lúc lựa dây để bắt đầu làm thôi cụ ạ.
Day đồng hồ cũng có sự tinh tế và trình làm khác nhau giữa các hãng.
Như thằng Hublot nhiều người chê nó hay mượn máy về lắp, nhưng day nó thì ko chú nào bắt chước nổi.
Giờ day cao su của Rubber B cũng thuộc hàng đỉnh cao khó nhái lắm.

mazda3_pro

Xe lăn
Day hãng nó khác bọt lắm đấy cụ ui...
2 năm thay 1 lần cụ ơi, chả lẽ cứ order liên tục về đeo :D
Thông thường dây gia công rất đẹp, rất nhiều dây đẹp hơn cả hãng :D kinh nghiệm là mua bản dây thép/vàng, sau đó về thích dây da thì đặt làm :D

mazda3_pro

Xe lăn
Em chẳng thấy có gì khác. Thậm chí mấy dây handmade mấy bác thợ nhà mình làm còn ngon hơn. Kể cả dây da patek, a.lange, jlc...
Em công nhận là dây gia công siêu đẹp, mềm, vừa khít, làm theo ý mình được. Nói chung quá ngon và giá lại còn rẻ nữa chứ :D
Nhiều hãng đồng hồ có dây kém hơn dây gia công, em chứng kiến nhiều rồi :D

Tiger Hunter

Xe container
cụ nên mở rộng long mình, vì thiên hạ rông lớn đừng giới hnj tư duy của mình.

2 tỷ của cụ chưa mua nổi nửa cái AP ấy đâu, giá thế nào thì tự search.

mới gần mua được cái này thôi

mình thích thì mình chơi thôi kaka, chiều đi ks 5 sao beng chai này lại đeo cái này chẳng hạn, hi vong cụ hiểu thông điệp, nhớ là xã hội này ko gì là không thể

ps nhân tiện cụ cứ hỏi đi xe gì thì thú thật xe với tôi ko quan trọng lắm mà thực ra tôi ...đi bộ là chủ yếu, ngày có gắng 15.000 đến 20.000 bước, kiểu nó thế.
Em mơ ước cái nào có lịch perpetual mà ko đủ thóc :(