[Funland] Em lăn tăn quá các cụ ạ - lựa chọn nào bây giờ???

vutamhoan

Xe tăng
Những vụ như thế này cần quyết đoán cụ ạ:
- Mua nhà cho vợ con sung sướng, cần tiền làm ăn vẫn có thể cắm NH vay 1 ít
- Đầu tư vào Euro :P
- Thuê nhà để tiền đấy ăn chơi hoặc đầu tư con cái học trường QT. Đời cua cua máy, đời cáy cáy đào kệ mịe chúng ló :))

accord1992

Xe tăng
đến ạh Kụ luôn, kụ bán nhà xong mới lên phương án "sau bán nhà".

ngominh

Xe điện
Kiếm 1 cái CC chủ đầu tư ngon đóng xiền theo tiến độ và đi thuê ở, e thấy với tầm tiền của cụ mua CC là hợp lý đấy :)

quangp5

Xe điện
E sẽ GUI bank và đi thuê nhà, trích 1/2 số tiền lãi của bank cụ đã thuê đc 1 căn Chung cư vừa ý và rộng rãi. Lại có thêm tiền... Bds đang chết dài dài cụ ơi.
Ý em muốn hỏi chính là BĐS sẽ chết dài bao nhiêu nữa ạ. khi nó sống lại thì nó có bất ngờ bật dậy đảo ngược 180 độ ngay sau 1 đêm hay không hay là nó sẽ gượng dậy từ từ? Nếu như mà là cách đây 3 - 6 tháng thì em sẽ không có gì phải lăn tăn khi chọn PA2 nhưng vì bây giờ lãi suất hơi thấp nên em mới phải lăn tăn ạ

xelu@

Xe tải
Em là cụ em chọn phương án mua nhà ngay, vì cụ mua để sử dụng chứ có đầu cơ đâu, sao cụ phải đợi chờ

ngauhung196

Xe máy
hớ hớ hớ!!! em chạ hỉu cụ tính kiểu giề. Người ta "mua rẻ bán đắt" hoặc cùng lắm là chịu "bán rẻ để lấy tiền mua rẻ" chớ chẳng ai như cụ, bán nhà đương thời BĐS đi xuống, đợi vài năm nữa nó lên rồi mua lại??!! khớ khớ, ở Tây thì k nói, vì lạm phát nó nhỏ, chớ ta mà cụ đem tiền đi gửi beng thì khác nào ném tiền qua cửa sổ. Xét về dài hạn, đến mua vàng còn lỗ so với đất chứ chả nói là để tiền giấy gửi beng!

Chả là em vừa bán xong căn nhà duy nhất mình đang sinh sống (Ở chữ ký em) với mục đích chuyển chỗ ở rộng hơn. Nhưng bây giờ tiền trong tay rồi nhưng lại lăn tăn giữa 2 phương án sau:
1. Thêm tiền mua luôn 1 chỗ ở mới rộng hơn. Phương án này thì em phải đi vay thêm Bank một ít ạ.
2. Đi thuê vài tháng đến vài năm nghe ngóng xem tình hình bong bóng BĐS có vỡ không rồi ra quyết định mua lại sau. Phương án này thì mỗi tháng em lại có thêm bằng 1 lương em nữa từ Bank ạ.

Em sắp phải dọn nhà đi rồi mà chưa quyết định được nên theo phương án nào. Các cụ thông thái, kinh nghiệm nhiều cho em lời khuyên với ạ. Vodka em rót roài.

dungtv

Xe tải
Thuê nhà nay chuyển chỗ này, mai chuyển chỗ khác mệt lắm, mua được bây giờ thì còn được chứ cụ thuê nhà rồi em sợ không còn để mà mua nổi nhà đâu. Nhiều người tính như cụ có tiền mua con taxi chạy kiếm cơm trong khi tiền mua taxi đợt đấy mua được cái nhà đang thuê, rồi sau đó taxi thì nát mà giá nhà thì khỏi nghĩ đến mua

quangp5

Xe điện
đến ạh Kụ luôn, kụ bán nhà xong mới lên phương án "sau bán nhà".
Vì thời điểm bắt đầu lên kế hoạch bán nhà lãi suất gửi đang là 16%, còn bây giờ nó giảm nhiều rồi nên em mới bị lăn tăn cụ ạ. Nếu em bán được luôn từ 3 tháng trước thì chắc chắn sẽ theo đúng kế hoạch là PA2.

quangp5

Xe điện
hớ hớ hớ!!! em chạ hỉu cụ tính kiểu giề. Người ta "mua rẻ bán đắt" hoặc cùng lắm là chịu "bán rẻ để lấy tiền mua rẻ" chớ chẳng ai như cụ, bán nhà đương thời BĐS đi xuống, đợi vài năm nữa nó lên rồi mua lại??!! khớ khớ, ở Tây thì k nói, vì lạm phát nó nhỏ, chớ ta mà cụ đem tiền đi gửi beng thì khác nào ném tiền qua cửa sổ. Xét về dài hạn, đến mua vàng còn lỗ so với đất chứ chả nói là để tiền giấy gửi beng!
Cụ biết chắc là vài năm nữa BDS sẽ lên? Nếu thế thì chắc cụ phải giầu lắm nhỉ.

lead2011

Xe container
Mua ngay đi Kụ....
Vô gia cư chới với khó làm khó ăn lắm.

votudi

Đi bộ
Theo em là cụ nên theo phương án 1. Lý do:
- Lạm phát thế này đồng tiền ngày càng mất giá, bây giờ với 3 tỷ cụ có thể mua 1 cái nhà ưng ý nhưng vài năm nữa tiền mất giá có khi 5 tỷ cụ cũng không mua đc => bất động sản dù có đang down nhưng thực tế vẫn lợi hơn tiền mặt (em không tính chung cư là BĐS trong trường hợp này nhé vì chung cư VN chất lượng xây dựng đã kém, quản lý + dịch vụ còn kém hơn nên bây giờ chung cư đã bị thất thế so với mấy năm trước rồi).
- Tiền lãi gửi ngân hàng nhìn thì ham thật đấy nhưng đó chỉ là cái lợi trước mắt thôi, về lâu về dài cứ phải sở hữu bất động sản mới chắc ăn cụ ạ. Đấy là chưa kể tâm lý mình đang có nhiều tiền trong bank, một phút bốc đồng nào đó đầu tư rồi không may nó bốc khói hết luôn.
- Như các cụ ở đây nói: có an cư mới lạc nghiệp. Tâm lý người Việt (và Châu Á) nói chung là thế. Bọn Tây nó thuê nhà cả đời chẳng sao nhưng người Việt mình thì hiếm người có tiền gửi bank rồi đi thuê nhà (trường hợp có nhà cho thuê rồi đi thuê nhà là khác nhé), cứ phải lận lưng chỗ chui ra chui vào của chính mình đã rồi mới đến các thể loại hầm bà lằng khác...
- Thời điểm này mua nhà là tốt nhất rồi, thị trường bất động sản VN nó như con rối ấy mà, chỉ cần vài cái giật dây là biến động luôn. Cụ càng chờ thì rủi ro càng cao.
Cụ cân nhắc thật kỹ nhé. Chúc cụ có lựa chọn sáng suốt.

thanh nam

Xe hơi
Mua nhà đi Cụ, BDS mà sốt thì nhanh lắm, lúc ấy họ sẽ găm hàng không bán đâu ( e đã từng bị như vậy rồi ), còn nữa... nhỡ Việt nam thay đổi chính sách tièn tệ thi sao ?

xebocthep1982

Xe tải
Nếu cụ đã có phương án trả nợ thì em khuyên cụ nên đi vay thêm "beng" chút đỉnh mà mua chỗ khác thoải mái rộng rãi hơn mà ở. Thuê nhà mất công lém cụ ợ. Mà người Việt Nam mình an cư mới lạc nghiệp. Mấy năm cụ đi thuê nhà, tiền ấy coi như mất, mà nhà vẫn chửa có. Chi bằng cụ mua roài trả lãi beng, có cao hơn chút đỉnh dưng mờ sau một thời gian mềnh vẫn có cái nhà to để ở. Em tính vậy chả biết có đúng không?[/QUO
Mợ khuyên thế này thì quá đúng rôì chủ thớt cứ thế mà thực hiện đi

quangp5

Xe điện
Em là cụ em chọn phương án mua nhà ngay, vì cụ mua để sử dụng chứ có đầu cơ đâu, sao cụ phải đợi chờ
Em không hiểu sao nhiều người lại hay phân biệt chuyện mua để ở với mua để đầu tư nó khác nhau thế. Những người mua để ở dù có bị lỗ bao nhiêu đi nữa họ vẫn thấy là hành động mua đó là đúng!??? :P

ktphong

Xe tăng
Có gan thì làm giàu thôi cụ ạ. PA đi thuê chờ giá rớt e nghĩ cũng là 1 lựa chọn tốt đấy. Thực ra cụ thuê căn hộ thì giờ muốn thuê thì đầy chỗ cho thuê (vì bán có đc đâu mà để ko thì phí) ký hẳn 1-2 năm gì đấy. tiền gửi NH cũng đc lãi, chi phí cuộc sống chả lo gì. trong khi kinh tế đang có xu hướng giảm phát, tiền ngân hàng thì thừa mà xã hội thì thiếu. BđS muốn tăng giá thì cũng còn xa vời lắm. còn nợ xấu ở các ông NH các năm trước có tí toáy nghịch ngợm chứ năm nay cũng chùn tay rồi. chính phủ muốn cứu cũng chỉ là lập cty mua bán nợ để chuyển từ anh này sang a kia thôi chứ cũng ko giải quyết đc cái gì. quốc tế thì cái bọn euro đấy ko nói đến chuyện sống nữa, mà chỉ đang nghĩ xem làm thế nào để lâu chết nhất thôi. mỹ thì cứ ham ham he he gây chiến khắp nơi, chứng tỏ kinh tế đã yếu lắm, cần tiền từ bán vũ khí. anh tung cửa sát bên mình cũng sấp sấp ngửa ngửa với cái bđs rồi. e nghĩ là có cơ hội cho cụ mua nhà to hơn đấy. vấn đề là cụ có đủ dũng khí để oánh ván bài đó hay ko thôi.
ăn chắc mặc bền thì nó tồn tại trong trí não của dân VN mình rồi. đất đổi đất, ngay và luôn - là bài toán 90% dân VN mình chọn đấy cụ ạ.
còn mà cụ phân vân thì chẻ đôi, vay thêm 1 ít mà mua cái nhà nho nhỏ mà ở, xa xa tí cũng đc (ít nhất là vẫn còn tài sản chứ ko đến nỗi mất sạch), phần còn lại để đấy chờ cơ hội oánh 1 ván cho sướng. lãi tiền gửi trả cho lãi đi vay, bù tí chút nhưng e nghĩ thu nhập của cụ định vay mua to hơn còn cover đc thì chút chênh lệch này vẫn vô tư. trong khi có 1 cái lợi thế rõ to là có tiền mặt trong tay. thí dụ như cụ thắng thì gom 2 cái lại thành 1, to hơn đẹp hơn, còn thua thì vẫn ko đẩy gia đình vào ngõ cụt, vẫn có cơ sở để tiếp tục tiến lên.

quangp5

Xe điện
Vậy là tổng hợp tạm thời đến 90% ý kiến các cụ khuyên em nên mua chỗ ở luôn. Cảm ơn các cụ/ mợ nhưng em vẫn lăn tăn vì xét thấy hơn 1 năm nay rồi so sánh tiền và nhà thì cầm tiền vẫn đang lợi hơn, Câu hỏi bây giờ là:
- Xu hướng này còn tiếp diễn trong bao lâu? Em chỉ cần BDS nó vẫn tiếp diễn theo xu hướng lình xình hoặc đi xuống trong 6 tháng nữa thôi thì em sẽ chọn PA2. Em tính xác suất này là khá cao.
- Nếu chính phủ đột ngột bơm tiền cứu nền KT một cách liều lĩnh là bằng cách in thêm thì có làm thị trường quay đầu 180 độ ngay không? Xác suất này hơi thấp nhưng không phải là không thể.

Chỉnh sửa cuối:

ktphong

Xe tăng
Em không hiểu sao nhiều người lại hay phân biệt chuyện mua để ở với mua để đầu tư nó khác nhau thế. Những người mua để ở dù có bị lỗ bao nhiêu đi nữa họ vẫn thấy là hành động mua đó là đúng!??? :P
Hoàn toàn đồng ý với cụ quan điểm này. Ở hay đầu tư mà lời vẫn khoái, còn lỗ thì chẳng ai muốn cả.

Cho dù mua để ở đi nữa thì cái nhà cũng vẫn bao gồm ý nghĩa đầu tư trong đó. Đó là 1 tài sản để dành, phòng khi có chuyện gì đó còn có cái mà trang trải. còn bị lỗ mà vẫn thấy đúng chẳng qua cũng lấy lý do vì cần chỗ ở để biện hộ thôi.

ktphong

Xe tăng
Vậy là tổng hợp tạm thời đến 90% ý kiến các cụ khuên em nên mua chỗ ở luôn. Cảm ơn các cụ/ mợ nhưng em vẫn lăn tăn vì xét thấy hơn 1 năm nay rồi so sánh tiền và nhà thì cầm tiền vẫn đang lợi hơn, Câu hỏi bây giờ là:
- Xu hướng này còn tiếp diễn trong bao lâu? Em chỉ cần BDS nó vẫn tiếp diễn theo xu hướng lình xình hoặc đi xuống trong 6 tháng nữa thôi thì em sẽ chọn PA1. Em tính xác suất này là khá cao.
- Nếu chính phủ đột ngột bơm tiền cứu nền KT một cách liều lĩnh là bằng cách in thêm thì có làm thị trường quay đầu 180 độ ngay không? Xác suất này hơi thấp nhưng không phải là không thể.
Khi chính phủ muốn lập cty mua bán nợ là đồng nghĩa với việc ém cái tt bđs lại, vì mục tiêu duy nhất là chính phủ muốn điều khiển đc dòng tiền, đưa tiền vào sản xuất kinh doanh. còn bơm tiền ra chỉ để cứu bđs qua đó mà làm giảm nợ xấu của các NH thì việc làm đấy chả có ý nghĩa gì, kinh tế càng đi xuống trầm trọng hơn. thế nên, cái mà cụ bảo là thị trường quay đầu 180 độ e cho là không có xác suất xảy ra trong 6 tháng tới.

ngauhung196

Xe máy
Ban nãy e chưa đọc hết thớt, xem mỗi cái théc méc ban đầu của cụ. Cụ hỏi câu này thì theo thiển ý của em thì cụ nên đổi cái tiêu đề thớt thành "Tiền tươi rủng rỉnh, bao giờ BĐS chạm đáy để mua nhà"? Bởi vì xét cho cùng thì cụ vẫn chọn cái thứ hai, chẳng qua là mua lúc nào thôi. Em có mấy thằng bạn bên NH, bọn nó bảo h này dân tình đi tìm đất thổ cư nhiều lắm, nhất là ở chỗ chúng nó nhiều cụ k giải chấp được, bọn hắn làm môi giới luôn, cũng kiếm. Chung cư thì cái nào đang xây mới lo, phải cân nhắc kỹ chứ cái nào dân vào ở, tiện ích đầy đủ, sổ sách đàng hoàng, vị trí thuận tiện,... giá thơm là vẫn đi hết.

Nói thật với cụ, bây giờ là thị trường của người mua, mình có tiền mặc cả thế nào chả đc, giá rổ bớt vài trăm là chuyện thường, bằng mấy tháng gửi NH của cụ. Mấy lị cụ lại mua ở có phải đầu tư đâu mà ke kỹ với NH chi cho mệt! Mua nhà cũng là cái lộc, theo em cụ thấy cái nào giá cả hợp ní (so với mặt bằng chung, so với ngân sách, so với nhu cầu sử dụng vd: thuận tiện cho cụ mợ công tác, F1 học hành, vui chơi) là múc thôi cụ ợh.

Còn nếu cụ vẫn lăn tăn về kinh tế thì chu kỳ nó thường là 10 năm môt, ví như 77-78, 97-98, 07-08 là những năm khủng hoảng. 95, 05 là những năm đỉnh cao. Hồi 03 em thấy đất cũng bắt đầu lên, từ 05 - 07 thì sốt giá, hihi, chạ bít 12-13 này mà đón sóng thì có đc như zậy hem ;)). Em thì chạ có xiền mà ke nhiều như cụ, số em chả mong giàu, đủ ăn là phúc rồi cụ ơi.

Cụ biết chắc là vài năm nữa BDS sẽ lên? Nếu thế thì chắc cụ phải giầu lắm nhỉ.