[Funland] Em lăn tăn quá các cụ ạ - lựa chọn nào bây giờ???

mtkien1202

Xe tăng
Lạm phát trên 10%, kinh tế suy thoái. Cụ tích cóp gửi beng vài năm sau có khi mua lại được cái nhà 13,4m2 ấy chứ. Múc nhà đi để tiền làm gì cụ, thuê nhà nhục lắm ạ.

momoyama68868

Xe điện
Chả là em vừa bán xong căn nhà duy nhất mình đang sinh sống (Ở chữ ký em) với mục đích chuyển chỗ ở rộng hơn. Nhưng bây giờ tiền trong tay rồi nhưng lại lăn tăn giữa 2 phương án sau:
1. Thêm tiền mua luôn 1 chỗ ở mới rộng hơn. Phương án này thì em phải đi vay thêm Bank một ít ạ.
2. Đi thuê vài tháng đến vài năm nghe ngóng xem tình hình bong bóng BĐS có vỡ không rồi ra quyết định mua lại sau. Phương án này thì mỗi tháng em lại có thêm bằng 1 lương em nữa từ Bank ạ.

Em sắp phải dọn nhà đi rồi mà chưa quyết định được nên theo phương án nào. Các cụ thông thái, kinh nghiệm nhiều cho em lời khuyên với ạ. Vodka em rót roài.
Đây đang là thời điểm mua bất động sản tốt cụ ạ, cụ nên mua nhà, không nên gửi vào bank, dại mồm chứ nhỡ chẳng may.............như cái anh Argentina thì khốn cụ ạ. Người ta cứ bảo dân Việt Nam chưa có thói quen ở nhà thuê, cứ khư khư phải có tấc đất cắm dùi, k giống mấy anh Tây. Dưng mà đúng cụ ạ, người ta ổn định KT-CT, luật pháp nghiêm, có chính sách hỗ trợ cứu trợ dân nghèo, chư nhà mình mạnh ai nấy lo. Cứ phải "an cư rồi mới lạc nghiệp" cụ ạ.

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Em chả có như cụ nhưng em vẫn phải đi vay để mua nhà theo em giai đoạn này không ai chắc được đâu mình mua cho mình nên cứ theo Gấu mua nhà cho chắc ăn cụ ợ.

Nine

Xe điện
Cá to cá nhỏ cứ phải bắt con trong rọ trước cụ nhé. Chờ con cá to hơn chui vào rọ mạo hiểm lắm khéo mất cả chì lẫn chài.
Cụ mua nhà bây giờ là góp phần làm tăng trưởng kinh tế, là yêu nước đới =))

Chỉnh sửa cuối:

Federer

Xe tải
Em khuyên cụ theo phương án 1, nhưng cách làm thế này: đi tìm người bán đang rất cần tiền. Cụ cứ sẵn sàng 500 củ tiền mặt cho vào bị, mang theo khi đi hỏi mua . nhà; show cho người bán nhà xem tận mắt tiền sẵn sàng đặt cọc, chắc chắn sẽ mua được giá tốt. Người bán nhà sẽ không cưỡng lại được khi nhìn thấy tiền, nhất là những người đang rất cần tiền... Tùy theo nhìn mặt bắt hình dong mà cụ trả giá

anhbep

Xe hơi
Em thấy bây giờ có một số tư tưởng, để tiền đấy đầu tư làm ăn hoặc gửi ngân hàng (với điều kiện thừa tiền trả tiền trả) một vài năm tích được thêm thì mua, chứ mua nhà cũng là cách hay nhưng dành cho những người có tư tưởng an toàn.
Còn nếu mua thì mua ngay và xác định đầu tư vì năm nay mới có thể mua rẻ được, chứ qua khủng hoảng bên BDS lại đưa giá lên trời thì mệt

Altis_2010

Xe buýt
Nếu cụ chủ chấp nhận đánh bạc thì gửi bank, ko chấp nhận đánh bạc thì mua ngay. Bán rẻ mua rẻ bán đắt thì phải mua đắt vậy thôi lăn tăn gì nhiều!

Ha_Giang

Xe hơi
cái này cũng phải xem độ may mắn thế nào Cụ ạ

ZAD Viet

Xe điện
Em nói thật là như Cụ chủ cũng khó nghĩ thật.
Thời buổi này kiếm được tháng 20 củ cũng là cả 1 cuộc vật lộn.
Mua nhà thì phải vay thêm tiền, mất đi 20 củ+ thêm khoản lãi nữa!
Cái gì nó cũng có giá của nó cả thôi!
PA1: Thì đỡ đau đầu vì tiền, không có áp lực phải có 1 khoản nhất định phải trả hàng tháng
Bất lợi: sau 1 time gửi "bờ sông" liệu có bị lũ nó cuốn mất tiêu không. Dạo này lãi xuất cũng thấp.
PA2: Đỡ đau đầu khoản lo nhà ở, nhưng lại đau về khoản làm sao phải kiếm được 1 tháng bấy nhiêu tiền.
--
Nếu thu nhập 2 VC Cụ cao thì có thể tạm thời gửi beng, rồi tìm nhà ưng ý mua. Nhưng phải theo sát thị trương BDS. Riêng ý kiến em thì 1 năm nữa chưa lên được đâu. Chỉ sợ VND nó mất giá thôi. Nên trước mắt gửi NH kỳ hạn 3 tháng. Chia nhỏ sổ ra, rồi vẫn phải tìm nhà để mua.

Brics2012

Xe tải
nếu cụ có khả năng trả nợ bank hàng tháng thì nên mua chỗ to hơn mà ở rồi nợ trả dần là song chứ chưa có chỗ ở mà cụ tính nước gửi bank thì nghe ko ổn rồi.
theo kinh nghiệm của em ko nợ thì ko có động lực để phát triển cho nên có khả năng trả được là nên vay.

lanhuong1965

Xe điện
Làm gì thì làm, không bao giờ đi vay $, nhất là trong thời buổi khủng hoảng này, tương lai đang không trong tầm tay bất kỳ một ai.
Chúc bạn có 1 lựa chọn sáng suốt.
:)

Panda

Xe tải
Cụ nên mua ngay nhà khác khi tìm được cái vừa ý và đúng với khả năng chi trả của mình (bao gồm khả năng chi trả chi nhà Bank). Cụ nên nghĩ theo hướng tích cực như sau:
1. Đây là việc nhà đổi nhà theo nhu cầu đích thực sủ dụng, vì vậy cụ không nên quan tâm quá nhiều về diễn biến BDS. ( Giả sử BĐS sẽ tăng vùn vụt thì cụ sẽ trở thành vô gia cư mãi mãi)

2. Nếu BDS tăng/ giảm thì giá trị ngôi nhà cũ và mới cũng sẽ thay đổi theo. Vì vậy gửi tiền vào nhà Bank để đợi BDS giá rẻ là một tối sách. ( Nếu cụ mua nhà cụ đã đạt được múc đích chính của việc bán nhà cũ để đổi nhà mới)

3. Không một ai là có thể đánh giá được chính xác về diễn biến TT BDS. Cụ sẽ không bao giờ chắc chắn rằng được là mình sẽ mua được ngôi nhà của mình vào lúc đáy hay đỉnh của TT BĐS.

4. Mua nhà là đầu tư cho tương lai, vay ngân hàng là động lực để phấn đấu - Cụ nên quan điểm của mua là của được.

5. Và cuối cung thì An cư thì mới lập nghiệp.

Hy vọng vài lời khuyên trên sẽ giúp cụ sớm có quyết định của mình.

ngauhung196

Xe máy
Em nói thật là như Cụ chủ cũng khó nghĩ thật.
Thời buổi này kiếm được tháng 20 củ cũng là cả 1 cuộc vật lộn.
Mua nhà thì phải vay thêm tiền, mất đi 20 củ+ thêm khoản lãi nữa!
Cái gì nó cũng có giá của nó cả thôi!
PA1: Thì đỡ đau đầu vì tiền, không có áp lực phải có 1 khoản nhất định phải trả hàng tháng
Bất lợi: sau 1 time gửi "bờ sông" liệu có bị lũ nó cuốn mất tiêu không. Dạo này lãi xuất cũng thấp.
PA2: Đỡ đau đầu khoản lo nhà ở, nhưng lại đau về khoản làm sao phải kiếm được 1 tháng bấy nhiêu tiền.
--
Nếu thu nhập 2 VC Cụ cao thì có thể tạm thời gửi beng, rồi tìm nhà ưng ý mua. Nhưng phải theo sát thị trương BDS. Riêng ý kiến em thì 1 năm nữa chưa lên được đâu. Chỉ sợ VND nó mất giá thôi. Nên trước mắt gửi NH kỳ hạn 3 tháng. Chia nhỏ sổ ra, rồi vẫn phải tìm nhà để mua.
cụ vẫn còn lăn tăn thì theo em cứ làm như cụ ZAD là ổn đấy, h cụ cứ để ý tìm nhà dần đi + quan sát thị trường chặt chẽ, để lỡ sổng mất thì uổng, tiền Việt mình mất giá, chỉ gửi ngắn hạn rồi nghe ngóng thôi chứ để lâu thì chết. Theo ý ông anh họ em làm cò vạc BĐS thì nếu chọn đc cái vừa mắt rồi nhưng giá cả hợp lý (so với thời điểm thị trường này) thì cũng chưa nên múc ngay (trừ khi giá quá tốt, chủ nhà cần bán gấp, down giá nhiệt tình) còn thì để cuối năm nay hoặc đầu năm sau (sát tết và ra tết tầm nửa tháng đến 1 tháng), chứ đợi quá ra đến cuối tháng 3 tháng 4 thị trường nó lại ấm áp lên một chút khó mua cụ ạh

quangp5

Xe điện
cụ vẫn còn lăn tăn thì theo em cứ làm như cụ ZAD là ổn đấy, h cụ cứ để ý tìm nhà dần đi + quan sát thị trường chặt chẽ, để lỡ sổng mất thì uổng, tiền Việt mình mất giá, chỉ gửi ngắn hạn rồi nghe ngóng thôi chứ để lâu thì chết. Theo ý ông anh họ em làm cò vạc BĐS thì nếu chọn đc cái vừa mắt rồi nhưng giá cả hợp lý (so với thời điểm thị trường này) thì cũng chưa nên múc ngay (trừ khi giá quá tốt, chủ nhà cần bán gấp, down giá nhiệt tình) còn thì để cuối năm nay hoặc đầu năm sau (sát tết và ra tết tầm nửa tháng đến 1 tháng), chứ đợi quá ra đến cuối tháng 3 tháng 4 thị trường nó lại ấm áp lên một chút khó mua cụ ạh
Như thế này thì chính là PA2 của em rồi còn gì. Em cũng nghĩ thế vì em thấy hồi gần tết năm vừa rồi tiền mặt khan hiếm nhiều người phải bán down giá rất mạnh các tài sản để lấy tiền thanh quyết toán. Em nghĩ gần tết năm nay khéo còn kinh khủng hơn. Nhưng, nghĩ thế thì là 1 chuyện chứ quyết định thế nào lại là chuyện khác. Không nên vì việc này mà bất hòa trong gia đình. Chắc em lại làm theo gấu và 90% các cụ trên này khuyên thôi.

xe chở hàng

Xe hơi
Trước đây, có giai đoạn em cũng phân vân như Cụ. Vậy nên em chút suy nghĩ thế này:

Trước mắt, Cụ tạm thuê nhà đã, vì nhà đã bán phải bàn giao cho chủ mới. Sau đó, cụ cũng không xác định lựa chọn và làm theo phương án 1 hay hai ngay. Trong quá trình cụ thuê, Cụ chịu khó đọc tin rao bán nhà, kết nhà nào thì đi xem (Cụ đừng ngại vụ đi xem nhà đất, vì kể cả không ưng ý, hay không phù hợp với túi tiền của Cụ thì cũng cho Cụ chút thông tin so sánh, cập nhật...). Hơn nữa, nhiều khi nhà cửa nó cũng là cái duyên với người mua nữa. Nếu cụ thực sự ưng ý nhà nào lúc đó CỤ quyết ngay và luôn.

Nhà em trước kia (cuối năm 2008, đầu năm 2009) em bán đất ở Mỹ Đình. Em vào cổ phiếu, mất bay 1/3 tiền trong khi giá đất nó lên ngùn ngụt nhất là khu vực Mỹ ĐÌnh, em thì lại đang trở lại cảnh thuê nhà. Cầm tiền nóng ruột, Sói kêu ca phàn nàn vì F1 chuyển 3 trường mầm non.... Nhưng em cũng không vội vàng mua ngay nhà, ngày nào cũng tìm hiểu đọc thông tin mua bán, đi xem mấy chục cái nhà, cái gì không vừa túi tiền, cái thì không thích, cái thì không có sổ đỏ..... Nhưng cuối cùng trời thương, tìm được cái nhà chính chủ thực sự, họ rất cần bán (chứ không phải cái kiểu ĐẮT BÁN CHƠI, RẺ TA ĐỂ ĐẤY nên giá rất mềm và mua bán nhanh. Sau 9 tháng thuê nhà thì em cũng an cư lạc nghiệp, nhà cửa tương đối ngon lành rồi. Vì sao em khuyên cụ cứ nghía thông tin mua bán để tham khảo, vì càng đi xem mới thấy giá cả và nhà đất rất đa dạng, mình có sự lựa chọn phù hợp nhất với mình.

Chúc Cụ sớm an cư lạc nghiệp và tìm được chỗ ở lý tưởng.

lobodo

Xe hơi
Em đang mong TT BDS vỡ đây !

xecutkit66

Xe hơi
Nếu có điều kiện vay mượn người thân với lãi xuất thấp (kg phải trả lãi càng tốt) thì cụ chọn phương án 1 (em thấy giai đoạn này mua bất động sản là tương đối hợp lý...tất nhiên là với người tiêu dùng, em kg nói tới nhà đầu tư..em chỉ sợ với chính sách ngân hàng mỗi lúc một kiểu..đến lúc nào đấy lại nới lỏng tín dụng cho vay đầu tư BĐS thì giá nó lại tăng lên mất, đến lúc ấy lại khó cho cụ...)
Tuy nhiên nếu phải vay ngân hàng để mua nhà mà kg có phương án trả nợ rõ ràng thì em nghĩ kg nên kẻo có ngày nhà cụ lại thành nhà của ngan hàng và gia đình cụ thành lang thang cơ nhỡ đấy...trường hợp này cụ chọn phương án 2 an toàn hơn...
Đấy là em đứng ngoài bơm vá như thế chứ còn điều kiện hoàn cảnh cụ thể của cụ cụ phải biết rõ và cân nhắc kỹ...chúc cụ chọn được phương án chuẩn xác và hợp lý cho mình.

nautrica

Xe hơi
Khuyên cụ nên tìm mua ngay và luôn. Đêm dài lắm mộng, nhiều khi cứ tính cua trong lỗ, chắc cú đã rồi cụ tính tiếp